Vấn đề cháy ở chung cư

Mrphamvn

Xe tăng
Thế cụ mua nhà nhận bàn giao thì cụ có đục tường ra để kiểm tra kích cỡ và chủng loại dây điện hay là cụ đành tin vào những thông số nó đưa ra cho cụ?
Dây cáp ngầm thì ngay đến CC bình dân nó cũng làm chuẩn cho cụ
Cụ cứ tỏ ra nguy hiểm quá :D

Còn như cụ nói nhà cụ tự đi dây sịn thì sẽ tránh đc hỏa hoạn thì em ạ cụ :D Vì cháy nó bao gồm nhiều nguyên nhân :D

coolpix8700

Xe ngựa
cháy ko lan rộng,nhưng khói thì làn nhanh lắm cụ ơi,cháy nhở tầng 1 mà khói cũng bao cả nhà luôn ấy,chưa nói đến hàng xóm
Em đã đứng xem bên nhà hàng xóm cháy rồi.
Đúng là khói dầy đặc, nhưng đùn ra rồi bốc thẳng lên trời!
Cái nhà trong ấy cũng chẳng xe cứu hoả nào vào được mà xe đứng ngoài đường để họ kéo ông phun nước vào, nhưng cũng chỉ gần tới nơi.
Trong nhà hôm ấy có 1 cụ già bị bệnh, không đi được, người nhà đi làm hết, cứu hoả họ vào phá cửa và bế được cụ ra. Lửa cũng bốc lên cao lắm, họ phun nước vào cũng phải khá lâu sau mới tắt được, bắt đầu cháy từ tầng 2.
Mấy xe cứu hỏa đến, nhưng chỉ từng chiếc thay nhau đứng sát ngõ để luồn được ống nước vào thôi!

GiaBao13

Xe tăng
Em đã đứng xem bên nhà hàng xóm cháy rồi.
Đúng là khói dầy đặc, nhưng đùn ra rồi bốc thẳng lên trời!
Cái nhà trong ấy cũng chẳng xe cứu hoả nào vào được mà xe đứng ngoài đường để họ kéo ông phun nước vào, nhưng cũng chỉ gần tới nơi.
Trong nhà hôm ấy có 1 cụ già bị bệnh, không đi được, người nhà đi làm hết, cứu hoả họ vào phá cửa và bế được cụ ra. Lửa cũng bốc lên cao lắm, họ phun nước vào cũng phải khá lâu sau mới tắt được, bắt đầu cháy từ tầng 2.
Mấy xe cứu hỏa đến, nhưng chỉ từng chiếc thay nhau đứng sát ngõ để luồn được ống nước vào thôi!
không biết ống nước cứu hỏa xứ ta dài tối đa khoảng bao nhiu cụ nhỉ?vì có những ngõ rất sâu,cách chỗ ô tô rất xa vài trăm m

coolpix8700

Xe ngựa
không biết ống nước cứu hỏa xứ ta dài tối đa khoảng bao nhiu cụ nhỉ?vì có những ngõ rất sâu,cách chỗ ô tô rất xa vài trăm m
Ngõ sâu quá thì chắc chịu!
Cái nhà ấy cũng chỉ cách nhà em có 1 nhà thôi, nhà em bên ngoài đường.
Tụi em ra khỏi nhà sang bên kia đường nhìn cứu hỏa họ làm việc.
Chỗ ấy là khu tập thể của Nhà hát Tuổi trẻ, nhà cao nhất cũng chỉ 3 hay 4 tầng!

Westminster

Xe hơi
Thực ra cũng không muốn tranh cãi nhưng thưa với Cụ thì cháy có thể nhiều nguyên nhân VD như mấy năm trước xe máy tự nhiên cháy ầm ầm, hoặc dùng ga bị hở, chuột cắn, chập điện,...không nói ra nhưng khối người có nhà riêng chả sợ vãi ra q.uần ấy chứ! Đồng ý là do thiết kế nhưng Cụ nhìn quanh xem tỷ lệ nhà riêng trong các ngõ ngách chật hẹp đông đúc có thiết kế chuẩn về PCCC xem ntn nhé! Do vậy em phản đổi mấy ý kiến về việc ở nhà riêng an toàn hơn vì cũng tùy!
Cụ đã biết là lỗi của người thiết kế rồi còn nói gì nữa. Còn mấy trường hợp như cụ nói có cách cực đơn giản vì bếp ga với xe máy thường để tầng một, còn mọi người thường ngủ tầng hai, chỉ cần trước khi đi ngủ đóng các cửa thông ra cầu thang ở phòng bếp và phòng để xe lại là xong, ngăn chặn được khói khi cháy. Còn với chập điện thì tránh để các vật liệu dễ cháy lại gần aptomat, vì nếu điện có chập cũng chỉ sinh ra tia lửa điện chứ không có vật liệu thì cháy làm sao được.

The Peace

Xe tăng
Em chỉ biết một con số biết nói là:
- Trong thời gian hơn 10 năm qua mới chỉ có duy nhất 01 vụ cháy ghi nhận có người chết (2 mẹ con) tại chung cư là từ năm 2010 tại chung cư JSC34 tại Khuất Duy Tiến - Hà Nội.

- Vậy căn cứ nào khiến nhiều cụ mợ luôn chê chung cư không an toàn?

Dép rách

Xe đạp
Khi cháy ăn nhau cái báo, cháy chỗ nhà này, mới bắt đầu cháy có khói còi báo hoạt động -> tất cả sơ tán. Nhà đất, đang sinh hoạt ở tầng 3, 4..., tầng dưới mới cháy, ko có báo cháy nên ko biết, cháy to rồi mới biết -> ko chạy đc nữa. Hiện tại nhà đất phân lô, ngõ ngách, kể cả mp... tất cả ko có hệ thống báo và chữa cháy, cháy đêm gần như die chắc chắn vì khi cháy to đủ để ng trong nhà biết thì ko thoát đc nữa. Sợ cháy ở Cc so với nhà đất ở nước mình cũng kiểu như sợ đi máy bay so với đi ô tô :D Nghĩ rằng máy bay chắc chắn die nếu tai nạn, ô tô thì may ra ko die :D nhưng ko hề biết rằng máy bay là phương tiện an toan hơn ô tô nhiều nhiều lần :D
Cụ này nói đúng ạ. Nhà đất chỉ an toàn khi các cụ ở liền kề hoặc biệt thự có xe cứu hỏa vào đến cửa thôi.
Vụ này do cháy đúng cái ở tầng cao nhất nên khói trên sân thượng mới nhiều, nếu không sân thượng vẫn là nơi an toàn. Các tòa nhà cao tầng có sân đỗ máy bay trực thăng thoát hiểm đều đặt ở trên thượng.

coolpix8700

Xe ngựa

Skoda_Favorit

Xe container
Cụ đã biết là lỗi của người thiết kế rồi còn nói gì nữa. Còn mấy trường hợp như cụ nói có cách cực đơn giản vì bếp ga với xe máy thường để tầng một, còn mọi người thường ngủ tầng hai, chỉ cần trước khi đi ngủ đóng các cửa thông ra cầu thang ở phòng bếp và phòng để xe lại là xong, ngăn chặn được khói khi cháy. Còn với chập điện thì tránh để các vật liệu dễ cháy lại gần aptomat, vì nếu điện có chập cũng chỉ sinh ra tia lửa điện chứ không có vật liệu thì cháy làm sao được.
Ai cũng như Cụ hoặc em thì chả nên chuyện! Chết cái ở chỗ chủ quan nên đọc báo mà thấy ghê và thương cho những nạn nhân ví dụ như nhà nào đó mà ông bố khi nhà cháy nhận đc cuộc gọi cuối cùng của cô con gái nói 2 con đang ngạt vì khói!

cairong_2011

Xe container
Việc cháy ở CC có nguy hiểm ko ? Theo em là có nhưng cơ bản ko nguy hiểm bằng cháy ở các nhà mặt đất, nhất là trong bối cảnh các nhà đó nằm trong ngõ nhỏ, có hệ thống cửa sắt, lồng sắt bảo vệ nên dù cháy to nhỏ thì việc cứu chữa, phá cửa rất khó khăn (chưa kể đồ đạc, VL dễ cháy có nhiều trong nhà).
Còn ở CC hiện nay cơ bản việc thiết kế PCCC đều có (chưa nói đến việc thi công ẩu), đặc biệt là hệ thống cửa sắt ở cầu thang thoát hiểm. Nếu dân tính và ban QL CC biết cách vận hành đúng thì khi cháy ở 1 tầng, đóng cửa thoát hiểm đó lại cơ bản khói ko thể lan lên được các tầng cao và có thể khoanh khu vực để chữa cháy, cứu người. Tuy nhiên dân mình văn hóa sống ở CC vẫn không khác gì như nhà mặt đất. Cái gì ko phải của nhà mình là sử dụng vô tội vạ, ko có ý thức bảo quản, giữ gìn nên khi xảy ra cháy dù có hệ thống cửa sắt thoát hiểm nhưng hầu như ko có tác dụng

xemay_oto89

Xe điện
MẶt đất hay chung cư em thấy đều có những cái hay của nó, cơ mà nói thật có tiền thì hầu như ai cũng thích quất mặt đất hơn
Chung cư nghe đã thấy chung đụng rồi , mà cái j của riêng là thích , chung đụng là đã k thích rồi . Hihi

QuangSunlight

Xe điện
Cháy lâu cốt thép trong bê tông bị chảy nhũn ra thì sửa chữa kiểu gì cccm nhề :)

Dép rách

Xe đạp
Mời bác đọc những bài như thế này: https://news.zing.vn/viet-nam-co-bao-nhieu-bai-do-truc-thang-tren-noc-nha-post439050.html
Phi công lái trực thăng chắc được SEAL đào tạo?
Bãi đỗ trực thăng cho người có tiền khác bãi đỗ trực thăng cho việc cứu hộ nhé, trên thế giới họ cứu hộ dân thường trên nóc nhà là phổ biến nhé. Cụ có vẻ coi thường khả năng lái trực thăng của quân đội đấy.

coolpix8700

Xe ngựa
Bãi đỗ trực thăng cho người có tiền khác bãi đỗ trực thăng cho việc cứu hộ nhé, trên thế giới họ cứu hộ dân thường trên nóc nhà là phổ biến nhé. Cụ có vẻ coi thường khả năng lái trực thăng của quân đội đấy.
Và bác lại coi quá cao khả năng của họ!
Bác biết để di tản khỏi SG 4/75 người Mỹ phải làm như thế nào không?
Cứu chỉ vài người trên nóc nhà, kể cả không phải là nhà cao tầng có sân thượng khá bằng phẳng mà những cái nóc nhà thường thì người ta vẫn có thể dùng thang dây.
Nhưng trực thăng để đỗ xuống cứu một đám đông mà người nào cũng chờ để được cứu thì rất khác!
Không chỉ phi công trực thăng phải được rèn luyện kỹ năng mà là cần quân đội, nhưng 1 nhóm quân đội được luyện tập rất kỹ và có kỷ luật, cần thiết phải biết nổ súng,...!

Dép rách

Xe đạp
Và bác lại coi quá cao khả năng của họ!
Bác biết để di tản khỏi SG 4/75 người Mỹ phải làm như thế nào không?
Cứu chỉ vài người trên nóc nhà, kể cả không phải là nhà cao tầng có sân thượng khá bằng phẳng mà cả nóc nhà thì người ta vẫn có thể dùng thang dây.
Nhưng trực thăng để đỗ xuống cứu một đám đông mà người nào cũng chờ để được cứu thì rất khác!
Không chỉ phi công trực thăng phải được rèn luyện kỹ năng mà là cần quân đội, nhưng 1 nhóm quân đội được luyện tập rất kỹ và có kỷ luật, cần thiết phải biết nổ súng,...!
Cụ có vẻ thích tám việc khác hơn bàn vụ cháy cái chung cư. Em không tám với cụ nữa đâu. Chào cụ

coolpix8700

Xe ngựa
Cụ có vẻ thích tám việc khác hơn bàn vụ cháy cái chung cư. Em không tám với cụ nữa đâu. Chào cụ
Đó không phải là việc khác bác àh!
Mà là bác không hiểu việc này nó "dễ" thế nào thôi!
1 đám đông mà phía dưới khói lửa đang ngùn ngụt, muốn dùng trực thăng để cứu họ thì đầu tiên phải thả lính xuống giữ được trật tự, để lần lượt từng chuyến trực tăng bốc bay đi được.
Nếu không thì chính cái trực thăng sẽ phải nằm lại cùng toàn bộ những người trên cái gác thượng ấy.
Tháng 4/75 thì là lính TQLC Mỹ bay từ tầu vào, tổ chức di tản xong họ là những người cuối cùng rời khỏi SG!
Chưa cần nó cháy trên cao như vậy, rất nhiều vụ cháy xe khách mà chính hành khách tự bịt cửa lại để không ai thoát khỏi cái xe đang cháy!
Trước khi định tám hay chín thì bác hãy nghĩ đến những điều như thế này!

Chỉnh sửa cuối: