Vấn đề: đặt vị trí gót chân phải khi lái xe số tự động (AT)?

Lendoiotonam99

Xe tải
Theo kinh nghiệm gần 10 năm lái AT của em thì :không nên để bàn chân hình chữ V mà nên mớm ga tùy theo điều kiện thực tế rồi rút chân để sẵn hờ trên bàn đạp phanh ,trong hộp số của xe đã có vòng đồng tốc nên ngớt ga xe vẫn theo quán tính , thứ nhất là không bị nhầm chân ga , thứ hai là tư thế này đi trong phố xử lý tìmh thế rất nhanh . Còn ra đường trường thì tùy các cụ "miết" sao nên vậy!!!

seadogs

Xe tăng
Em thì chân phải ga, chân trái phanh, phanh ra ga vào, rất chủ động;))

tainon

Xe điện
Em chả nghĩ được là để gót chân ở đâu nữa nhưng những lúc lái xe nếu đi dép lê em thường bỏ dép ra đi chân đất cho nó thật. Lên xe không nhìn đường mà để ý xuống dưới chân làm gì các cụ nhỉ.

musiclife

Xe tăng
NGuyên tắc là cả bàn chân đè lên chân phanh, 1/2 bàn chân đè chân ga, cụ cứ thế mà mần

nghductho

Xe đạp
Đồng ý!

Em có vấn đề như sau muốn được nhờ các Kụ có kinh nghiệm nhiều trong việc lái xe số tự động chỉ giáo với ạ: vị trí đặt gót chân phải như thế nào khi lái xe số tự động (AT)? trong các trường hợp đi bình thường (đường trường), đường tắc hay khi xảy ra tình huống khẩn cấp.
Về thói quen của em, khi lái xe là em hay đặt gót chân phải ở vị trí gần chân phanh nhất (để luôn luôn túc trực chân để đạp phanh), khi nào cần tăng ga thì xoay cổ chân (gót chân đặt cố định ở một vị trí), nhẹ nhàng đạp sang chân ga để xe tiếp tục đi. Vì theo như em nghĩ, khi xảy ra tình huống khẩn cấp thì phản xạ theo bản năng là bàn chân luôn đạp thằng về phía trước (lúc này là chân sẽ đạp vào phanh rồi).

Nhờ các Kụ chỉ giáo ạ.
Mình cũng cố gắng tạo thói quen giống như bạn đấy!

nghductho

Xe đạp
Theo mình thì chúng ta nên nghiêm túc trước câu hỏi của chủ thớt!

fuxe

Xe container
Thớt quan trọng thế này mà nhiều cụ cứ đùa đùa thật thật, fun quá nhỡ mấy cụ mới lái mà học theo là mất vui đấy các cụ ợ :-?

acc_75

Xe điện
Em chả nghĩ được là để gót chân ở đâu nữa nhưng những lúc lái xe nếu đi dép lê em thường bỏ dép ra đi chân đất cho nó thật. Lên xe không nhìn đường mà để ý xuống dưới chân làm gì các cụ nhỉ.
Em hỏi khí không phải, Cụ lái taxi phỏng??? :D

tainon

Xe điện
Em hỏi khí không phải, Cụ lái taxi phỏng??? :D
Không cụ ạ. Em toàn đi xe mượn chứ cụ đã thấy taxi nào đi AT chưa. Em hoàn toàn nghiêm túc về chuyện không cần để ý chân để ở đâu vì đi AT không cần phải căn đúng tầm như ngồi MT ghế gần hoặc xa một tí đi vẫn bình thường, đi MT mà chỉnh ghế không vừa dễ bị tê chân hơn. Đi AT cứ ngồi lên xe chuyển phanh ga mấy lần là chân nó tự tìm vào vị trí thôi chứ ai hơi đâu canh xong rồi để cố định gót chân vào một vị trí.

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

Mr nhà quê

Xe buýt
nhất trí với cụ chủ thớt...tôi cũng tuyền đặt tư thế chân như cụ....chúc cụ lái xe an toàn

acc_75

Xe điện
Không cụ ạ. Em toàn đi xe mượn chứ cụ đã thấy taxi nào đi AT chưa. Em hoàn toàn nghiêm túc về chuyện không cần để ý chân để ở đâu vì đi AT không cần phải căn đúng tầm như ngồi MT ghế gần hoặc xa một tí đi vẫn bình thường, đi MT mà chỉnh ghế không vừa dễ bị tê chân hơn. Đi AT cứ ngồi lên xe chuyển phanh ga mấy lần là chân nó tự tìm vào vị trí thôi chứ ai hơi đâu canh xong rồi để cố định gót chân vào một vị trí.
Khổ tại em thấy taxi hay đi chân đất lái nên em cứ tưởng hi hi hi :D:D:D

Meo Thamlam

Xe lăn
Em nghĩ đặt gót chân phải ở vị trí giữa ga và phanh, khi cần thiết thì xoay cổ chân cho thực dẻo, nó ngấm vào máu, thành phản xạ rồi !

anhtho

Xe ngựa
Khổ tại em thấy taxi hay đi chân đất lái nên em cứ tưởng hi hi hi :D:D:D
Em lại chưa được gặp cu taxi nào đi chân đất cả. Chúng nó lái xe cả ngày, đi đất thì có mà toi à. Thường lái taxi thửa giầy da mềm (kiểu như bata) trông vẫn lịch sự mà không đau chân.

xdaexec

Xe hơi
Cảm ơn các Kụ đã tham gia và động viên ạ =D>

sylilave

Xe buýt
Cháu phân tích thế này. Các cụ xem có được không nhé. Chỉ cho AT thôi.

1) Không phải ngẫu nhiên mà nhà sản xuất đặt chân ga sâu hơn chân phanh. Do đó, nếu ư tiên chân phanh thì chân ga hơi bị với. Nếu ưu tiên chân ga thì dễ vấp chân vào bàn đạp phanh. Tuy nhiên, sâu đến 15 cm như cụ gì nói thì có lẽ hơi quá. Cụ nên kiểm tra và điều chỉnh lại. Thường thì tối đa khoảng 3 - 5 cm thôi.

2) Chuyển động điều chỉnh ghế lái cho phép ta chọn được vị trí ngồi lái thoải mái nhất. Cụ nào mà lái theo kiểu ngồi bó gối là chưa chuẩn vì rất mỏi cổ chân; khi cần xoay cổ chân giữa ga và phanh thì rất khó và thường là hay nhất gót mới chuyển được.

3) Khi thả lỏng chân, bàn chân của ta có xu hướng bẻ ra phía ngoài ở vị trí thoải mái nhất.

4) Khi lái, cần ưu tiên vị trí đặt chân phanh, sau đó mới đến chân ga.

Tổng hợp 4 điều trên, ta có thể đặt chân phải như sau:

a) Điều chỉnh ghế lái chọn vị trí và tư thế ngồi thoải mái nhất, không quá gần (bị bó chân), không quá xa (phải đạp với).

b) Ưu tiên vị trí đặt chân phanh. Gót đặt giữa chân ga và chân phanh sao cho khi đạp phanh thì rất thoải mái, khi đạp ga thì hơi bị với.

c) Thao tác di chuyển chân ga và chân phanh theo kiểu chữ V. Gót chân luôn luôn đặt trên sàn xe.

Thực hiện như vậy có cái lợi là:

- Khi bỏ ga vào phanh rất thoải mái.

- Khi đạp phanh, tư thế thuận lợi và đạp phanh dễ dàng.

- Khi lật cổ chân chuyển sang ga, chân được ở trong tư thế thả lỏng.

- Chân ga không phải là chân ưu tiên, có thể hơi bị với khi đạp nhưng lại hợp lý khi cổ chân ở tư thế thả lỏng, ga chỉ được miết nhẹ, không bị giật cục.

- Khó có thể đạp sâu ga khi gặp tình hướng khẩn cấp vì phản xạ cơ thể tự động chọn vị trí thoải mái sẽ tự điều chỉnh xoay cổ chân về bàn đạp phanh.

Cháu toàn để chân như vậy.

Chỉnh sửa cuối:

mrchim

Xe hơi
Em nghĩ đặt ở giữa là phù hợp, lúc đấy chỉ cần nhớ xoay sang trái là phanh, xoay sang phải là ga. Thế thì tiện hơn.

tanthu69

Xe máy
Bác xe tải phân tích rất chí lý. Chắc như thế chuẩn không cần chỉnh các cụ nhẩy. Cố gắng theo thôi, lâu rùi sẽ quen

thuysinh.tl

Xe container
Nhà cháu lại nghĩ gót để bên chân phanh hay chân ga đều không quan trọng. Cái quan trọng là mình đặt gót trên sàn sẽ cảm nhận được hướng ga và phanh. Nếu nhấc cả bàn chân lên thì lúc cuống sẽ có thể đạp nhần chân ga. Nhà cháu toàn đặt gót ở giữa ga và phanh. Mũi chât lật trái hoặc phải là ga phanh ở đâu hết

LongX

[Tịch thu bằng lái]
Em có vấn đề như sau muốn được nhờ các Kụ có kinh nghiệm nhiều trong việc lái xe số tự động chỉ giáo với ạ: vị trí đặt gót chân phải như thế nào khi lái xe số tự động (AT)? trong các trường hợp đi bình thường (đường trường), đường tắc hay khi xảy ra tình huống khẩn cấp.
Về thói quen của em, khi lái xe là em hay đặt gót chân phải ở vị trí gần chân phanh nhất (để luôn luôn túc trực chân để đạp phanh), khi nào cần tăng ga thì xoay cổ chân (gót chân đặt cố định ở một vị trí), nhẹ nhàng đạp sang chân ga để xe tiếp tục đi. Vì theo như em nghĩ, khi xảy ra tình huống khẩn cấp thì phản xạ theo bản năng là bàn chân luôn đạp thằng về phía trước (lúc này là chân sẽ đạp vào phanh rồi).

Nhờ các Kụ chỉ giáo ạ.
Đa số mọi người đi như vậy cụ ạ. Đặt gót chân ở phần bên phải chân phanh. Khi đạp phanh thì đạp thẳng chân (có thể hơi chếch trái), khi ga thì chân đạp sang hơi sang phải. Xoay cổ chân để chuyển.

Chọn vị trí gót chân sao cho việc đạp và chuyển thoái mái. Chú ý khi chuyển không để mép giày (dép) bị vất vào chân phanh vì phanh thường cao hơn ga (như xe em chắc phải đến 7cm)