[Funland] Vấn đề em không hiểu.

dexom

Xe ba gác
Nhiều người làm thêm mà chứ có phải làm mỗi ship đâu.

Nắng mùa Đông

Xe đạp
Tuy nhiên vấn đề cốt lõi là lý do gì tỉ lệ lao động này lại cao như thế???
Vì nó dễ, không cần một chút chuyên môn hay tay nghề gì bác ạ. Có cái xe với cái điện thoại là có thể kiếm tiền tốt rồi. Và một phần nữa là thời mới phát triển dịch vụ này mỗi tài xế công nghệ có thể kiếm được mức lương cao so với việc bắt đầu đi học nghề nào đó hay công việc khác cụ ạ

ambdiep

Xe buýt
Em thực sự không hiểu vấn đề,không hiểu cách tính toán,cũng không hiểu tại sao họ có chọn lựa làm ...( xe ôm) mặc dù em chắc trong số đó họ cũng là người mất thời gian tiền bạc để ăn học,được ăn,được học,có kiến thức chuyên môn nhất định... Và nhiều thứ khác liên quan...
Biết rằng không có nghề xấu. Nhưng chắc chắn 1 nghề mà k cần kiến thức,k cần tới 12 năm tuổi xuân để ăn và học....cuối cùng thì nó thực sự lãng phí.
Nếu tính kiểu dốt nát,cua trong lỗ thì cũng vài chục phần trăm những người làm..( xe ôm) trong 1 thành phố.

Đừng ai vì ghét hay nọ kia mà ném đá em. Nếu cố tình em cũng vui vẻ nhận.
Điều cuối cùng ngoài gạch đá là em muốn biết câu trả lời....
Thank all!
Cháu chém trên những gì cháu biết và tiếp xúc.
1. Chọn Grab/shipper là nghề tạm ( các bạn ra trường chưa kiếm được việc, đang tìm cơ hội, áp lực nuôi vợ con nếu lấy sớm.
2. Làm thêm ( sinh viên, nhân viên rảnh ...) kiếm thêm .

Đó là 2 nhóm cháu thấy rất nhiều ( ở Hà Nội).

Ngoài ra, thu nhập trên 10 tr đồng nếu chịu khó cũng là khoản tốt

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn

hpderma

Xe hơi
Người nhện cũng làm shiper đấy cụ. :D
Đi đây đi đó, biết quan sát và học hỏi thì cũng tiếp thu đc nhiều cái bổ ích. Biết đâu sau này mở cty về ship

Ăn mày dĩ vãng

Xe điện
Đấy là cụ nghĩ thế thôi! Chứ chạy xe cn cũng nhiều người tranh thủ làm thêm nữa.
Với cả đừng quá câu nệ làm gì! Cơ bản đồng tiền kiếm đc là ‘sạch’.
Chứ nhiều ông hn học đh xong về nhà quản lý nhõn dãy nhà trọ vs bán nước tè kia.
E đính chính lại với Cụ 1 chút: nhiều ông cầm bằng đh mà ko có việc suốt ngày lê la trà đá kia kìa

Colonhec5

[Tịch thu bằng lái]
Nhu cầu lớn thì số lượng người làm nghề đông thôi chứ có gì đâu, nó khác gì các nghề lao động phổ thông khác.

dracula_bg

Xe điện
Tuy nhiên vấn đề cốt lõi là lý do gì tỉ lệ lao động này lại cao như thế???
Hỏi như cụ thì bố ông tây cũng chịu ko giả nhời đc, vì nguyên nhân nó rất sâu và rất xa, ở cái nước sắp phổ cập đại học đến mít này thì rất nhiều sinh viên sau khi ra trường cái bằng chỉ để cất tủ cho đẹp, người người vào đại học, nhà nhà cho con đi đại học, đại học mọc lên nhan nhản, các trường đẻ khoa mới nhanh như nấm, cứ hút nhiều đầu vào thu học phí còn đầu ra thì kệ bà nó, mấy ai chịu đi học nghề, nên sau khi ra trường thì tỉ lệ làm trái ngành trái nghề rất nhiều, toàn đại học cơ khí với công nghệ nhưng ra trường xong là đi làm nông nghiệp, nuôi con gì, trồng câu gì cho năng suất cao. Đằng nào cũng trái ngành gnheef rồi thì chạy xe ôm cho nó lắm tiền.

Be Grace

Xe điện
ủa gì vậy ,

máy ủi

Xe tải
Em thực sự không hiểu vấn đề,không hiểu cách tính toán,cũng không hiểu tại sao họ có chọn lựa làm ...( xe ôm) mặc dù em chắc trong số đó họ cũng là người mất thời gian tiền bạc để ăn học,được ăn,được học,có kiến thức chuyên môn nhất định... Và nhiều thứ khác liên quan...
Biết rằng không có nghề xấu. Nhưng chắc chắn 1 nghề mà k cần kiến thức,k cần tới 12 năm tuổi xuân để ăn và học....cuối cùng thì nó thực sự lãng phí.
Nếu tính kiểu dốt nát,cua trong lỗ thì cũng vài chục phần trăm những người làm..( xe ôm) trong 1 thành phố.

Thank all!
THẾ HỎI LẠI CỤ NHÉ : 12 NĂM PTTH, THÊM 4 NĂM HỌC VIỆN NGÂN HÀNG, XONG RA TRƯỜNG CHẠY CHỌT VÀO NGÂN HÀNG LÀM CHÂN ĐẾM TIỀN, ĐÓNG GÓI CẤT VÀO KÉT THÌ CÓ PHÍ CÔNG ĂN HỌC KHÔNG Ạ

Trung

Xe điện

Thank all!
Em làm shipper đây. Cụ làm nghề gì để em so sánh và giải thích cho cụ những lý do mà em không chọn nghề của cụ?

Với nữa, cụ nói mấy chục % là sao em không hiểu. Sài gòn có khoảng 10 triệu người. Nếu có 100.000 shipper thì mới là 1% thôi :D

oliviarose

[Tịch thu bằng lái]
Chống dịch kiểu thủ công thế này nó cứ luẩn quẩn thế nào ấy cụ nhỉ.

mucdichcuatoi

[Tịch thu bằng lái]
Văn hay chữ tốt không bằng thằng dốt bố cơ cấu , thôi đi làm shipper kiếm tiền ăn qua ngày đã âu cũng là lẽ thường mà
Ví dụ trong một lĩnh vực hẹp thôi nhé, là xây dựng. Cậu kỹ sư mới ra trường ko có người đỡ thì may mắn xin được việc tại một công ty xây dựng, đi vùng sâu vùng xa lương 7-8 củ, thường xuyên bị nợ lương.

Thôi thì về nhà xin, vay...làm cái xe máy chạy ship. Vất tí tháng khoảng 12 củ, thích thì nghỉ, déo phải xin phép bố con thằng nào.
Khi công việc chính bị đình trệ do dịch Covid, phải ở nhà không có thu nhập hoặc thu nhập rất thấp thì làm shipper cũng là một lựa chọn hay. Giải quyết vấn đề trước mắt về thu nhập và chi tiêu. Hơn nữa, mùa dịch shipper cũng quan trọng đấy chứ.
Cụ thớt có vẻ nghĩ học ĐH là gì đó cao cao chăng :))
Dẫn chứng cụ thể ngay:
Nhà em đang làm nhà, đội thợ mới bổ sung 2 cháu SN98 vừa tốt nghiệp ĐH người Nghệ An: 01 là kỹ sự nông nghiệp ngành chăn nuôi thú ý, 1 là kỹ sư học ĐH Vinh.
Còn quê em Nam Định đứa em con cậu có doanh nghiệp may, nó bảo có cả bạn học ĐH Y Thái phải dấu bằng đi xin làm công nhân may, còn trường khác không thiếu...

SubaruIL

Xe tải
Đang manh nha phát triển một Chủ Nghĩa mới kìa ! Cụ nào nghe đến chủ nghĩa nằm ngửa chưa ?

havlico

Xe máy
Học là để có kỹ năng đi làm, cho dù ở công việc gì thì có học vẫn tốt hơn là không học. Để trở thành như bác nhật vượng hay bác đình long thì còn phụ thuộc vào nhiều yếu tố. Cuộc đời khá công bằng, người giàu cũng có vất vả riêng, càng giàu, càng vất vả. Thấy mấy anh công chức là ổn hèo vào đều đều, chế độ nhà nước Cộng hòa xã hội Chủ nghĩa Việt Nam h lo cho cũng khá

77665508

Xe điện
Cái này do thị trường tự điều tiết thôi cụ, có cung mới có cầu chứ.

Demchinhhang.net

Xe container
Người OF
Trong kinh tế học vĩ mô nó có cái thuật ngữ "Vòng luẩn quẩn"

Vie.ABC

Xe điện

Thank all!
Sau khi Điều Tra Là Rõ , các Ban Nghành đã có Kết Luận như sau :
* Trong tổng số 82000 Shipper nêu trong bài báo . Thì đã có 90% là ĐẦY TỚ của anh Dân một nắng hai sương cặm cụi đi LÀM THÊM ....=))=))=))

ruby_eagle

Xe điện
Vì nhu cầu thôi cụ thớt ạ. Ai cũng cần kiếm cơm chứ?! Ko nên so sánh xe ôm với bằng cấp như vậy, nghề nào cũng là nghề, nên nhìn thoáng hơn.