[Funland] Vấn đề về mượn xe.

Mzc

Xe điện
Em có ca mượn xe máy.

Em đang chạy con 1.832cc, full đồ, xăng nặng ngót ~ 500kg
Chạy mô tô 22 năm, 21 con xe các loại rồi mà nhiều lúc vật còn toát mồ hôi.

Có ông bạn ( từng đi Win từ 25 năm trước ) hỏi mượn.
Em giải thích là ông ko vật được đâu và từ chối.
Mà thực sự ngại quá.
Bỗng dưng mất vui
Loại bạn đấy đáng vứt đi.

hung2019

Xe hơi
Người ta mượn ngoài cái việc đi lại một triệu như cụ tính thì người ta còn giải quyết các khâu khác vì là đám cưới đi lại chở người nọ người kia các kiểu và đôi khi là khâu oai nữa.
Cụ cho mượn thì đừng tính toán mà đã tính toán thì tốt nhất đừng cho mượn.
Xe của cụ thì cụ cũng phải đổ xăng, dầu cũng phải phí nó phí kia chứ ko phải là cụ đi xe cụ thì ko mất tiền còn đi grab là mất tiền.
Tính cụ cả nể nhưng bụng cụ nhỏ nhen.
Cá nhân e ko cho mượn thì thôi, cho người quen mượn e còn rửa sạch xe và đóng xăng dầu đầy bình trước khi giao xe cho người ta.
Éo gì phải tính toán như đàn bà nó làm hèn cái thằng đàn ông đi.
À ko phải chi li đâu cụ, ý E chỉ là để muốn làm nổi ý thực tế khi mượn xe thì nó cũng giống như là người cho mượn đi thuê xe thay cho người mượn thôi. Kiểu như vì ngại thuê xe và muốn tiện nên đi mượn, như thế nhiều trường hợp lại "vô tình" đẩy cái ngại và cái bất tiện sang người cho mượn.
Dù sao E sẽ cố gắng học tính đại trượng phu của cụ, nhg E chỉ sợ như người ta nói, những thằng hay nói đạo lý thường sống như l... thôi :D

Chỉnh sửa cuối:

Bố Nhím Con

Xe tải
Nhà cụ không dùng tới xe thì mới cho mượn chứ. Cụ đang xử dụng hàng ngày mà cho mượn rồi phải đi taxi , grab thì cụ dại rồi.
Cụ cứ nói thẳng là anh cần sử dụng hàng ngày nên ko cho mượn được.
Kể cũng lạ với anh họ cụ.

qua_khoang

Xe tăng
Em thì nói k với cho mượn,và cũng k muốn mượn xe ai.
K phải vì mình tính toán chi li,mà khi mượn đi đường chẳng may gặp chuyện gì thì rất phức tạp.
Chứ luật mình rõ ràng trắng đen như bọn giẫy chết thời em chả tiếc.

thinhduybao

Xe điện
Em có ca mượn xe máy.

Mà thực sự ngại quá.
Bỗng dưng mất vui
Con này của cụ , cho em em còn chẳng dám đi !

vieteuro

Xe container
E cũng hay mượn xe đi công việc
Đượm xem anh em nó không đi lại thường xuyên thì mới mượn
Lúc trả thì rửa sạch và bơm kịch kim + ghi lại ngày mượn để có dính phạt nguội thì còn biết mà nộp trả người ta

Parejo_10

Xe điện
Từ lúc em dậy thì đợt 1 tới giờ chưa có ý định mượn ô tô của ai bao giờ. Ô tô là tài sản giá trị nên rất ngại. Chỉ thuê tự lái

m58668

Xe điện
Em cũng chẳng mượn bao giờ, và lâu rồi cũng ko cho mượn.

Kacar1102

Xe buýt
Hẳn là nhiều cụ trong này khi sở hữ xe ô tô thì đôi khi cũng gặp tình huống ai đó hỏi mượn. Tính em thì cũng hay cả nể nên thường cũng ít khi từ chối, cơ mà gần đây có việc này Em mới thấy việc cho mượn xe cũng phát sinh nhiều thứ phết, nhất là với người hay cả nể như Em (kiểu người thấy nói lời từ chối rất khó).

Tuần trước Em có ông Anh họ hỏi mượn xe về quê 3 ngày để ăn cưới, lý do là cháu còn nhỏ không tiện đi xe khách. Sau khi cho mượn xe, trong thời gian đó hàng ngày nhà Em phải grab cho 4 điểm: trường đứa lớn, trường đứa bé, chỗ làm 2 vợ chồng mỗi ngày hết tầm 350K, 3 ngày hết hơn 1 triệu cho các điểm cố định, 1 ngày phát sinh chút công việc bên ngoài phải đi grab 150K nữa. Như vậy tổng cho 3 ngày là hơn 1tr. Em chợt nghĩ hiện tại thuê trọn cuốc 1 chuyến xe 5 chỗ về quê chỉ từ 900K đến 1tr tùy thời điểm, như vậy trong tình huống này thì gần như khi ông Anh mượn xe thì Em (người cho mượn) thực tế là đi thuê xe thay cho ông Anh (người mượn xe).

Quan điểm của các cụ về vấn đề này như nào, còn Em, Em thấy có lẽ chỉ lên mượn trong những tình huống bất đắc dĩ như khẩn cấp, nơi không thuê đc xe,... Còn lại nếu chỉ là để từ thành phố về quê, tới nơi để xe 1 chỗ, trong khi mấy ngày đó người cho mượn xe lại cũng phải đi taxi/grab thì không nên.
Nói là vậy, nhưng đôi khi thật khó để nói câu từ chối. Liệu có thể nói thẳng "Anh/Chị mượn xe về quê thì trong thời gian đó tiền Em đi grab cũng bằng tiền thuê xe cho Anh/Chị về quê, vậy để Em thuê xe cho Anh/Chị về quê" không các cụ :D
Quan trọng là sự trao đổi thế nào nữa. Cụ có mượn, có nhờ vả thế nào với người ta trước đó hoặc sau này không?
Thường khi mượn xe cụ là họ xác định quan hệ qua lại với cụ, và cụ cho mượn chắc cũng vì thế. Còn nếu chỉ tính về tài chính, hoặc sự cả nể thì chưa chắc đã nhờ vả nhau được, hoặc chỉ có 1 lần.

Huthasa

Xe lăn
Hẳn là nhiều cụ trong này khi sở hữ xe ô tô thì đôi khi cũng gặp tình huống ai đó hỏi mượn. Tính em thì cũng hay cả nể nên thường cũng ít khi từ chối, cơ mà gần đây có việc này Em mới thấy việc cho mượn xe cũng phát sinh nhiều thứ phết, nhất là với người hay cả nể như Em (kiểu người thấy nói lời từ chối rất khó).

Tuần trước Em có ông Anh họ hỏi mượn xe về quê 3 ngày để ăn cưới, lý do là cháu còn nhỏ không tiện đi xe khách. Sau khi cho mượn xe, trong thời gian đó hàng ngày nhà Em phải grab cho 4 điểm: trường đứa lớn, trường đứa bé, chỗ làm 2 vợ chồng mỗi ngày hết tầm 350K, 3 ngày hết hơn 1 triệu cho các điểm cố định, 1 ngày phát sinh chút công việc bên ngoài phải đi grab 150K nữa. Như vậy tổng cho 3 ngày là hơn 1tr. Em chợt nghĩ hiện tại thuê trọn cuốc 1 chuyến xe 5 chỗ về quê chỉ từ 900K đến 1tr tùy thời điểm, như vậy trong tình huống này thì gần như khi ông Anh mượn xe thì Em (người cho mượn) thực tế là đi thuê xe thay cho ông Anh (người mượn xe).

Quan điểm của các cụ về vấn đề này như nào, còn Em, Em thấy có lẽ chỉ lên mượn trong những tình huống bất đắc dĩ như khẩn cấp, nơi không thuê đc xe,... Còn lại nếu chỉ là để từ thành phố về quê, tới nơi để xe 1 chỗ, trong khi mấy ngày đó người cho mượn xe lại cũng phải đi taxi/grab thì không nên.
Nói là vậy, nhưng đôi khi thật khó để nói câu từ chối. Liệu có thể nói thẳng "Anh/Chị mượn xe về quê thì trong thời gian đó tiền Em đi grab cũng bằng tiền thuê xe cho Anh/Chị về quê, vậy để Em thuê xe cho Anh/Chị về quê" không các cụ :D
Không cho mượn. Chẳng may tai nạn thì cụ vỡ mồm.

hbu082

Xe container

Em nói thẳng là cụ dốt chứ ko phải là cả nể. Xe dùng hàng ngày thì trừ trường hợp ruột thịt thì ok cho mượn, với thân quen ruột thịt thì ko mang tiền ra so.
Em có ca mượn xe máy.

Mà thực sự ngại quá.
Bỗng dưng mất vui
Thôi cụ ạ, mất vui lúc ấy nhưng dăm ba bữa sau lại vẫn có thể vui với nhau đc bình thường. Cho mượn xong khéo mất luôn bạn, nhẹ thì hỏng xe, nặng hơn tí thì hỏng người mà hơn xíu nữa bạn cụ đi buôn gà khỏa thân. Các cụ vẫn gọi ngắn gọn là mất lòng trước được lòng sau.

Huthasa

Xe lăn
Em thì nói k với cho mượn,và cũng k muốn mượn xe ai.
K phải vì mình tính toán chi li,mà khi mượn đi đường chẳng may gặp chuyện gì thì rất phức tạp.
Chứ luật mình rõ ràng trắng đen như bọn giẫy chết thời em chả tiếc.
Bọn giẫy chết thì không cho mượn. Nó chỉ bảo xe tao kia, chìa khóa treo kia. Đi đường có sao, cs hỏi bảo xe tao bị mất cắp.

Sorry_you

Xe tải
Xe em ít đi, đứa cháu có mượn vài lần nhưng đều hỏi trước ngày này có rỗi xe không mới xin mượn!

comiki

Xe lăn
Xe rảnh cho mượn cũng thấy phiền rồi nữa là xe cụ vẫn dùng hàng ngày. Anh em ruột thịt cần kíp quá thì đành chứ ko mời bác ra thuê cho gọn nhẹ.

7usd

Xe điện
Nhớ mãi hồi sinh viên những năm 99-2000. Mua đc con wave thái mới tinh. Đi xe nâng niu như con đẻ. Có đứa bạn học cùng mượn xe về quê lúc đi lên xòe. Chán chả buồn tả.

duongqua

Xe container
À ko phải chi li đâu cụ, ý E chỉ là để muốn làm nổi ý thực tế khi mượn xe thì nó cũng giống như là người cho mượn đi thuê xe thay cho người mượn thôi. Kiểu như vì ngại thuê xe và muốn tiện nên đi mượn, như thế nhiều trường hợp lại "vô tình" đẩy cái ngại và cái bất tiện sang người cho mượn.
Dù sao E sẽ cố gắng học tính đại trượng phu của cụ, nhg E chỉ sợ như người ta nói, những thằng hay nói đạo lý thường sống như l... thôi :D
Cụ chấp làm gì,thường những thằng nói đạo lý vậy nó làm đ.éo có xe đâu mà cho mượn.Với những thằng đấy nó thường xuyên phải đi mượn nên cụ nói nó đụng chạm ý mà.
Nhưng khuyên thật tình cụ là sống ở đời nên bỏ cái cả nể đi.Sau thớt này chắc lần sau cụ ko để nhà cụ rơi vào hoàn cảnh phải bắt xe ngoài đi nv.
Em là ghét nhất những loại đ.éo có tiền nhưng lại cứ hay sĩ diện.Có thì đi ko có thì đi thuê xe tự lái or ko thì đi taxi.Chứ loại hay sĩ diện là e từ chối thẳng thừng luôn. Mất lòng trước ko thiệt hại vật chất sau cụ ạ

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Giờ có dịch vụ cho thuê xe mà ... Ai còn đi mượn xe là củ chuối rồi :P
Nhà em xe ko cho ai mượn, em sợ rủi ro tai nạn, xe đi làm ăn chứ ko phải chỉ đi ăn chơi :(
Cty em có 3 cái xe cho nv đi, cũng đến nhục ... Dù ai nhận xe cũng phải ký cam kết tự chịu trách nhiệm, nhưng rủi ro thì ko lẽ bỏ mặc chúng???
Vừa rồi,nv em đỗ ngoài đường vào nhà KH chơi, lúc ra đi luôn, ko để ý xe bị 1 thằng cu húc vào vỡ đèn, thằng cu đó thập tử nhất sinh được đưa đi viện. Thế là xxx tóm sống, mất đống tiền cho nhà bố mẹ thằng cu ký cho để xin xe ra, rồi lobby, v.v hixx.

• Vodka
Reactions: Kuu

Symbolic

Xe tải
Mượn về quê hoặc cưới xin thì ok mà cụ. E thấy bình thường. E đi hàng ngày, thường T7-CN e ko có lịch đi đâu ai có việc cần thì ok thôi. Tuy nhiên giờ e thấy ai cũng có xe mà cũng hầu như chả ai có nhu cầu mượn. Đi đâu xa đông ng thì lên lịch trước rồi, thuê con limiousin đón tận cửa có ng lái đỡ mệt, mình đi ăn uống nó thoải mái. uống lon bia nó cũng yên tâm. Nếu có việc đột xuất thì gọi taxi nhanh hơn là chạy đi chạy lại mượn xe.