[Funland] Vấn đề về mượn xe.

xebetong

Xe container
Mượn mõ là phiền hà cho cả hai bên! Xe e có chế thêm cảm biến mà chỉ 2VC e mới khởi động dc xe. Khi có ai mượn thì e đưa chìa khóa cho họ, khi ko thể khởi động dc thì họ liền gọi e. E giải thích rằng: E quên mất, e ko bảo bác trước, con này e lắp cảm biến vân tay nên thợ phải cài đặt nhận diện đúng ng thì nó mới khởi động dc. Bây giờ e khởi động cho bác, bác cứ chạy nhưng đừng tắt máy, nếu chót tắt đi rồi thì e phải đến mới khởi động dc.
Thế lày mà nó vẫn mượn thì...xe được nổ máy 24/24

Trục

Xe ba gác
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF
Thân từ nhỏ mà cụ. Biết sao được :(
Số nó cũng nhiều cái long đong, nên em cũng chỉ nghĩ thôi thì như 1 cách bù đắp cho bạn, nhưng có lẽ em sai, nó cứ thấy chuyện mượn xe như là lẽ đương nhiên, là em có điều kiện hơn, làm ăn tốt hơn thì tất yếu phải bù trì cho nó ấy. Đôi lúc cũng hơi lấn cấn, sau nghĩ tình nghĩa bao nhiêu năm lại tặc lưỡi. Khổ ghê :((
Thế thì cụ lại đứng cửa giữa rồi, mỗi lần mượn xe cụ tuyên bố thẳng với bạn, xe về phải sạch và xăng phải đầy bình như lúc mới nhận.
Tao với mày có thể thoải mái, nhưng đừng để vợ tao coi thường tình cảm giữa tao và mày.
Đây, 1tr cầm lấy, về nhớ rửa xe và đổ căng cho tao, bố con tó. :P

xebetong

Xe container
Với nhiều người ô tô là tài sản lớn & yêu, quý xe, nên đôi khi cho mượn cũng không yên tâm, có chút lo lắng, bất an. Đó là tâm lý tự nhiên thôi, những trường hợp này thì cứ từ chối từ đầu vẫn hơn. Và người hiểu chuyện cũng ko nên mở lời hỏi mượn xe.

Với một số người khác, họ xem ô tô cũng như cái xe máy, xe đạp trong nhà thì đa số số họ cũng chẳng để ý lắm đâu, bạn bè người thân chưa có xe họ đã tự đề xuất cho mượn xe kiểu, đi đâu cần cứ lấy xe mà đi, lâu lâu lại hỏi có cần xe không :) không tự tin họ cho mượn luôn tài xế. Còn bạn bè, người thân ai mở miệng ra mượn xe họ còn rất vui vẻ & phấn khởi là khác, vì được tin cậy, vì giúp đc bạn bè, người thân... Họ còn chọn chiếc xe đẹp nhất cho mình mượn ấy chứ. :) Có tai nạn, xước xát hay vấn đề gì họ cũng chẳng để ý lắm đâu - thậm chí họ còn trấn an, khích lệ người mượn xe là cứ thoải mái đi, xe có bảo hiểm toàn diện rồi, đừng có lo. Và thật sự họ nghĩ vậy, họ sẵn sàng & chấp nhận mọi điều xảy ra - ko lo lắng, trách móc, bất an này nọ đâu.

Nên tùy hoàn cảnh, tùy điều kiện của từng người mà xử lý nó khác nhau. Như mình vào Sài Gòn đi taxi thì ko sao, chứ đi thuê xe có khi bọn bạn trong SG chúng nó lại tự ái & chửi cho sấp mặt vì chê xe & tài xế của chúng nó :)
Em cho mượn cái xấu nhất thôi ạ, nói phủi phui, nếu có tai nạn thì ông mượn tự đi mà giải quyết, kể cả có mất luôn xe thì em cũng phải chấp nhận chứ dở hơi lại bỏ thời gian và tiền bạc ra để xử lý :)

Trục

Xe ba gác
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF
Em cho mượn cái xấu nhất thôi ạ, nói phủi phui, nếu có tai nạn thì ông mượn tự đi mà giải quyết, kể cả có mất luôn xe thì em cũng phải chấp nhận chứ dở hơi lại bỏ thời gian và tiền bạc ra để xử lý :)
Ngán nhất là việc giải quyết các vấn đề phát sinh, nên có điều kiện cho mượn được cả lái là tốt nhất Cụ ạ. :)
Còn không, xe thì cho mượn thoải mái, dĩ nhiên, người cụ cho mượn thì cụ đã tin sẵn rồi, chỉ là bất khả kháng mới có chuyện quá xấu xảy ra như cụ lo sợ.
Nhà nhiều xe như cụ thì cho mượn xe nào chả giống nhau, trừ con xe gắn với mình như hình với bóng thì chịu.

Xuân Trường

Xe buýt
em chưa có xe mà bạn bảo cho mượn về quê em cũng từ chối, thuê tự lái cho xong. ko vấn đề gì thì không sao chứ lại va quệt thì nhọc lắm.

xebetong

Xe container
Ngán nhất là việc giải quyết các vấn đề phát sinh, nên có điều kiện cho mượn được cả lái là tốt nhất Cụ ạ. :)
Còn không, xe thì cho mượn thoải mái, dĩ nhiên, người cụ cho mượn thì cụ đã tin sẵn rồi, chỉ là bất khả kháng mới có chuyện quá xấu xảy ra như cụ lo sợ.
Nhà nhiều xe như cụ thì cho mượn xe nào chả giống nhau, trừ con xe gắn với mình như hình với bóng thì chịu.
Em vẫn còn con xe cỏ, tuy giá trị chỉ có hơi lít nhưng số auto đàng hoàng, xe này đồng hành với em cũng nhiều, giờ bán chẳng dc bao nhiêu mà nó lại không hỏng bao giờ đi phố rất tiện, thực ra em cũng xấu tính nên kể cả con xe cỏ này em cũng không muốn cho ai mượn :)
Giờ bạn bè cũng có xe cả rồi nên hãn hữu mới bị mượn chứ thời sv mới đau đầu vì nhà có điều kiện được trang bị dream đi học :) bạn bè mượn cưa gái suốt!
Nhưng mà từ cái vụ mượn xe máy thời xa xưa ấy, em mới nghiệm ra rằng: lòng tốt chỉ nên ban phát cho người biết ơn và xứng đáng được nhận, trong cái đám 10 đứa mượn xe em thì chỉ có khoảng 3,4 đứa bây giờ mình có việc ới cái là nó giúp, còn 7,6 đứa kia thì như chưa từng quen nhau :) cho nên là cả nể nó vừa thôi ạ, nhiều mối không xứng đáng để mình phải cân đo suy nghĩ!

202

Xe container
Em vẫn còn con xe cỏ, tuy giá trị chỉ có hơi lít nhưng số auto đàng hoàng, xe này đồng hành với em cũng nhiều, giờ bán chẳng dc bao nhiêu mà nó lại không hỏng bao giờ đi phố rất tiện, thực ra em cũng xấu tính nên kể cả con xe cỏ này em cũng không muốn cho ai mượn :)
Giờ bạn bè cũng có xe cả rồi nên hãn hữu mới bị mượn chứ thời sv mới đau đầu vì nhà có điều kiện được trang bị dream đi học :) bạn bè mượn cưa gái suốt!
Nhưng mà từ cái vụ mượn xe máy thời xa xưa ấy, em mới nghiệm ra rằng: lòng tốt chỉ nên ban phát cho người biết ơn và xứng đáng được nhận, trong cái đám 10 đứa mượn xe em thì chỉ có khoảng 3,4 đứa bây giờ mình có việc ới cái là nó giúp, còn 7,6 đứa kia thì như chưa từng quen nhau :) cho nên là cả nể nó vừa thôi ạ, nhiều mối không xứng đáng để mình phải cân đo suy nghĩ!
Cũng phải trải nghiệm mới từ chối đc. Giờ thì thông tin nhiều và rộng rồi nên dễ từ chối hơn

dpl

Xe lăn
Hẳn là nhiều cụ trong này khi sở hữ xe ô tô thì đôi khi cũng gặp tình huống ai đó hỏi mượn. Tính em thì cũng hay cả nể nên thường cũng ít khi từ chối, cơ mà gần đây có việc này Em mới thấy việc cho mượn xe cũng phát sinh nhiều thứ phết, nhất là với người hay cả nể như Em (kiểu người thấy nói lời từ chối rất khó).

Tuần trước Em có ông Anh họ hỏi mượn xe về quê 3 ngày để ăn cưới, lý do là cháu còn nhỏ không tiện đi xe khách. Sau khi cho mượn xe, trong thời gian đó hàng ngày nhà Em phải grab cho 4 điểm: trường đứa lớn, trường đứa bé, chỗ làm 2 vợ chồng mỗi ngày hết tầm 350K, 3 ngày hết hơn 1 triệu cho các điểm cố định, 1 ngày phát sinh chút công việc bên ngoài phải đi grab 150K nữa. Như vậy tổng cho 3 ngày là hơn 1tr. Em chợt nghĩ hiện tại thuê trọn cuốc 1 chuyến xe 5 chỗ về quê chỉ từ 900K đến 1tr tùy thời điểm, như vậy trong tình huống này thì gần như khi ông Anh mượn xe thì Em (người cho mượn) thực tế là đi thuê xe thay cho ông Anh (người mượn xe).

Quan điểm của các cụ về vấn đề này như nào, còn Em, Em thấy có lẽ chỉ lên mượn trong những tình huống bất đắc dĩ như khẩn cấp, nơi không thuê đc xe,... Còn lại nếu chỉ là để từ thành phố về quê, tới nơi để xe 1 chỗ, trong khi mấy ngày đó người cho mượn xe lại cũng phải đi taxi/grab thì không nên.
Nói là vậy, nhưng đôi khi thật khó để nói câu từ chối. Liệu có thể nói thẳng "Anh/Chị mượn xe về quê thì trong thời gian đó tiền Em đi grab cũng bằng tiền thuê xe cho Anh/Chị về quê, vậy để Em thuê xe cho Anh/Chị về quê" không các cụ :D
E bị hỏi mượn xe rất rất nhiều
Nhg chỉ cho mượn vài lần vì e sẽ mượn đc xe khác :( nchung cũng chán cụ nhỉ

ruby_eagle

Xe điện
Tính em cũng hay cả nể, nhưng động tới xe thì cứ say no cho rồi, xe mình phải giữ chứ.

Hoa Anh Túc

[Tịch thu bằng lái]
Cái này thì tùy thật, với người k có thì nghĩ cái xe nó to tát như cả cái gia tài còn với người có họ coi như cái xe máy thì ai lôi đi đâu chả đc, cái xe ô tô bây giờ khác nào cái xe máy 20 năm về trước còn bây giờ xe máy mượn có ai để ý đâu, ở cơ quan e chìa khóa xe máy vứt đầy bàn muốn đi đâu cứ nhặt tự đi xong về vứt lại chỗ cũ k cần phải hỏi mượn =))

kduc

Xe container
Mấy ông vỗ ngực cứ cho mượn cũng buồn cười nhỉ, ai mượn các ong cũng cho ah :D, chắc được cái mồm.
E vẫn đi mượn xe và vẫn cho mượn xe nhưng người mượn và người đi mượn đều biết rõ trình độ lái của nhau, đi về đều sạch sẽ và đổ đủ xăng. Dễ mà.

Arizona

Xe tăng
Túm lại các cụ có chốt cho mượn xe không để em đi học B2 ạ? Đọc cả thớt thấy ít cụ đồng ý cho mượn quá ;)

baongan2511

Xe buýt
em cũng khó xử mấy lần rồi. Không cho mượn thì bảo có cái xe mà cũng ki bo (thực tế cái xe là tài sản lớn). Cho mượn thì lo ngay ngáy người ta đi đứng, rồi trường hợp không đáng tin cho lắm. Nói chung người hỏi mượn phải biết ý đừng hỏi câu nhạy cảm như vậy. Ngày xưa chưa có xe em cũng biết ý không bao giờ hỏi mượn xe anh rể cả.

Baolongkub

Xe tăng
E chủ nghĩa tự do
Đi thuê méo mượn mõ gì cả, đỡ phiền. Có thì dùng ko thì đi thuê
Mượn nhỡ va quệt hỏng hóc xước thì lại phiền

provtc

Xe container
Em chưa bao giờ đi mượn xe và cũng không cho ai mượn xe của em. Nhiều bố cũng dở hơi,Thích thì thuê mẹ xe mà đi không thì đi taxi..Đi hỏi mượn xe gây khó dễ cho anh em bạn bè. Không cho mượn thì cũng ngại mà cho mượn thì không yên tâm, thỏa mái. Em có cái tật xấu là ai nhẩy lên lái xe em mà chỉnh ghế, chỉnh gương, chỉnh hướng gió... xong lúc mình lên ngồi thấy khác là đã khó chịu rồi. Có lần rửa xe, bảo dưỡng xong, lên ngồi thấy ghế ngả hẳn ra sau, quạt gió mức cao nhất, nút chỉnh nhạc to nhất, điều hòa không tắt...Bực hết cái thằng người :D :D :D :D :D :D
Haha thế còn nhẹ, cụ có bao giờ dính quả mượn xe còn bế chó vào trong xe chưa

baongan2511

Xe buýt
E sống như nào thì cụ méo phải bận tâm, nhỏ nhen như đàn bà thì cụ ko đủ ảnh đánh giá e.
E chỉ nói đã cho mượn thì đừng tính toán với nọ kia.
Người ta cũng phải suy nghĩ nhiều mới mượn chứ ko phải là tiện thì mượn đâu.
Với cụ cái xe nó quan trọng chứ với người khác nó cũng chỉ là phương tiện đi lại thôi.
Éo gì mà bất tiện với chả không bất tiện.
Đám cưới họ đưa cả gia đình và cháu nhỏ về thì họ mới nhờ, chứ có phải đi kua gái họ mượn đâu.
theo quan điểm của em muốn có xe đi thuê theo ngày cho thỏa mái cả 2 bên. Trước em cho mượn xe xong về cũng chả để ý. 1 time sau thấy xước xát tí cũng không biết do mình hay do người mượn (tự nhiên thấy không thỏa mái trong lòng) nên lần sau bố trí nghỉ

toechuoi

Xe tăng
Cá nhân em cũng hay mượn xe của chị gái. Nhưng quan điểm là chỉ mượn khi người ta đang k dùng đến và chỉ mượn chốc lát hoặc trong ngày. Em rất hạn chế việc mượn đi xa hoặc mượn dài ngày. Người ta có xe mà người ta lại phải nhường mình đi thì em thấy vô lý lắm :D
Nói chung việc này khá tế nhị, người cho mượn dễ tính thì k sao, gặp những người khó tính (sao đi xe mà bẩn thế, sao chỗ này lại xước...) thì tốt nhất là thôi.

Chả mượn mõ gì, phiền hà lắm

Tadiman893

Xe buýt
Hẳn là nhiều cụ trong này khi sở hữ xe ô tô thì đôi khi cũng gặp tình huống ai đó hỏi mượn. Tính em thì cũng hay cả nể nên thường cũng ít khi từ chối, cơ mà gần đây có việc này Em mới thấy việc cho mượn xe cũng phát sinh nhiều thứ phết, nhất là với người hay cả nể như Em (kiểu người thấy nói lời từ chối rất khó).

Tuần trước Em có ông Anh họ hỏi mượn xe về quê 3 ngày để ăn cưới, lý do là cháu còn nhỏ không tiện đi xe khách. Sau khi cho mượn xe, trong thời gian đó hàng ngày nhà Em phải grab cho 4 điểm: trường đứa lớn, trường đứa bé, chỗ làm 2 vợ chồng mỗi ngày hết tầm 350K, 3 ngày hết hơn 1 triệu cho các điểm cố định, 1 ngày phát sinh chút công việc bên ngoài phải đi grab 150K nữa. Như vậy tổng cho 3 ngày là hơn 1tr. Em chợt nghĩ hiện tại thuê trọn cuốc 1 chuyến xe 5 chỗ về quê chỉ từ 900K đến 1tr tùy thời điểm, như vậy trong tình huống này thì gần như khi ông Anh mượn xe thì Em (người cho mượn) thực tế là đi thuê xe thay cho ông Anh (người mượn xe).

Quan điểm của các cụ về vấn đề này như nào, còn Em, Em thấy có lẽ chỉ lên mượn trong những tình huống bất đắc dĩ như khẩn cấp, nơi không thuê đc xe,... Còn lại nếu chỉ là để từ thành phố về quê, tới nơi để xe 1 chỗ, trong khi mấy ngày đó người cho mượn xe lại cũng phải đi taxi/grab thì không nên.
Nói là vậy, nhưng đôi khi thật khó để nói câu từ chối. Liệu có thể nói thẳng "Anh/Chị mượn xe về quê thì trong thời gian đó tiền Em đi grab cũng bằng tiền thuê xe cho Anh/Chị về quê, vậy để Em thuê xe cho Anh/Chị về quê" không các cụ :D
Tình huống của cụ khá hay. Em thì nghĩ rằng xe mình ko hề rảnh thì đâu cho mượn được. Trường hợp cụ cho mượn xe, sau đó cố gắng di chuyển bằng xe máy thì em nghĩ anh em thân thiết thì có thể ok. Đối với người mượn xe cũng phải xác định nhu cầu của mình có phải việc gấp không, nếu chỉ về thông thường thì cũng nên cân nhắc. Đứng trên quan điểm người đi mượn em nghĩ họ cũng nghĩ cụ giải quyết được = xe máy, họ có việc cần lắm mới mượn nên vậy :D.

Em về quê 100km, thuê tối thứ 6-tối CN tổng chi phí 2tr là thoải mái.

emphailamsao

Xe tăng
Túm lại các cụ có chốt cho mượn xe không để em đi học B2 ạ? Đọc cả thớt thấy ít cụ đồng ý cho mượn quá ;)
Pm mấy cmt đồng ý cho mượn ấy cụ. Toàn anh em Ofers với nhau cả, có cái xe chả lẽ lại tiếc?