[Funland] Vấn đề về mượn xe.

minhhai985

Xe lăn
Trc có cụ hỏi về cho bố vợ mượn xe bị các cụ of chửi cho, giờ đọc thớt này thấy gió lại xoay chiều :D

formen

Xe lăn
cho bố vợ mượn xe
em còn nhớ là có cụ đang cho bố vợ mượn lên đây hỏi lỗi xe báo hỏng cảm biến chân phanh, loay hoay một hồi hóa ra cụ bố vợ đi xe tự động bằng 2 chân. cho mượn thế mất cả người lẫn xe.

minhhai985

Xe lăn
em còn nhớ là có cụ đang cho bố vợ mượn lên đây hỏi lỗi xe báo hỏng cảm biến chân phanh, loay hoay một hồi hóa ra cụ bố vợ đi xe tự động bằng 2 chân. cho mượn thế mất cả người lẫn xe.
Bố vợ cụ kia còn ko đi đc chậm cơ :))

Trungtroc

Xe điện
Em vẫn còn con xe cỏ, tuy giá trị chỉ có hơi lít nhưng số auto đàng hoàng, xe này đồng hành với em cũng nhiều, giờ bán chẳng dc bao nhiêu mà nó lại không hỏng bao giờ đi phố rất tiện, thực ra em cũng xấu tính nên kể cả con xe cỏ này em cũng không muốn cho ai mượn :)
Giờ bạn bè cũng có xe cả rồi nên hãn hữu mới bị mượn chứ thời sv mới đau đầu vì nhà có điều kiện được trang bị dream đi học :) bạn bè mượn cưa gái suốt!
Nhưng mà từ cái vụ mượn xe máy thời xa xưa ấy, em mới nghiệm ra rằng: lòng tốt chỉ nên ban phát cho người biết ơn và xứng đáng được nhận, trong cái đám 10 đứa mượn xe em thì chỉ có khoảng 3,4 đứa bây giờ mình có việc ới cái là nó giúp, còn 7,6 đứa kia thì như chưa từng quen nhau :) cho nên là cả nể nó vừa thôi ạ, nhiều mối không xứng đáng để mình phải cân đo suy nghĩ!
Nghe chuyện của cụ em mới nhớ, ngày xưa em có thằng bạn cùng lớp cấp 3, hồi năm lớp 11 em ngày nào em cũng đạp xe qua đón nó đi học. Nó bảo em "lên lớp 12 tao được ông già tao cho con Dream, tao sẽ qua đón mày đi học hàng ngày". Lên lớp 12 thì đúng là nó đc ông già nó cho con Dream thật, nhưng kể từ đó nó toàn đi học 1 mình, ko bao giờ qua đón em dù chỉ 1 lần.

QuaNa

Xe đạp
Nhiều bác mạnh mẽ, hào sảng quá ;;), mắng nhiếc bác chủ thớt như đúng rồi í, nếu vào đúng trường hợp các bác, các bác cho mượn rồi chẳng may (chẳng may thôi nhé) phát sinh vấn đề (xe cộ/an toàn/con người/liên đới pháp luật etc.,), mà các bác vẫn tự tin đấm thụp thụp vào ngực hào sảng như ban đầu thì mời các bác quay lại có đôi lời phát biểu khai sáng cho chúng em nhé;;)

Còn em cho mượn xe đôi lần, mỗi lần lo mấy ngày, thôi em nhận là em nhỏ và nhen, lần sau méo cả nể nữa, mất lòng trước được lòng sau ạ

nhanoto44

Xe tăng
Em nghĩ vấn đề tiền không đáng ngại. Chỉ không may xảy ra va chạm, phạt nguội hai bên mới khó ăn nói. Còn chỗ ruột thịt cộng với hiểu rõ tính cách của nhau (ý em là có thể yên tâm khi cho mượn) thì không sao.
Đồng quan điểm với cụ. Thông thường người mượn xe thường chưa có kinh nghiệm trong việc sử dụng, kinh nghiệm lái xe....

Hẳn là nhiều cụ trong này khi sở hữ xe ô tô thì đôi khi cũng gặp tình huống ai đó hỏi mượn. Tính em thì cũng hay cả nể nên thường cũng ít khi từ chối, cơ mà gần đây có việc này Em mới thấy việc cho mượn xe cũng phát sinh nhiều thứ phết, nhất là với người hay cả nể như Em (kiểu người thấy nói lời từ chối rất khó).

Tuần trước Em có ông Anh họ hỏi mượn xe về quê 3 ngày để ăn cưới, lý do là cháu còn nhỏ không tiện đi xe khách. Sau khi cho mượn xe, trong thời gian đó hàng ngày nhà Em phải grab cho 4 điểm: trường đứa lớn, trường đứa bé, chỗ làm 2 vợ chồng mỗi ngày hết tầm 350K, 3 ngày hết hơn 1 triệu cho các điểm cố định, 1 ngày phát sinh chút công việc bên ngoài phải đi grab 150K nữa. Như vậy tổng cho 3 ngày là hơn 1tr. Em chợt nghĩ hiện tại thuê trọn cuốc 1 chuyến xe 5 chỗ về quê chỉ từ 900K đến 1tr tùy thời điểm, như vậy trong tình huống này thì gần như khi ông Anh mượn xe thì Em (người cho mượn) thực tế là đi thuê xe thay cho ông Anh (người mượn xe).

Quan điểm của các cụ về vấn đề này như nào, còn Em, Em thấy có lẽ chỉ lên mượn trong những tình huống bất đắc dĩ như khẩn cấp, nơi không thuê đc xe,... Còn lại nếu chỉ là để từ thành phố về quê, tới nơi để xe 1 chỗ, trong khi mấy ngày đó người cho mượn xe lại cũng phải đi taxi/grab thì không nên.
Nói là vậy, nhưng đôi khi thật khó để nói câu từ chối. Liệu có thể nói thẳng "Anh/Chị mượn xe về quê thì trong thời gian đó tiền Em đi grab cũng bằng tiền thuê xe cho Anh/Chị về quê, vậy để Em thuê xe cho Anh/Chị về quê" không các cụ :D
quan trọng là vợ bác có muốn cho mượn k 😂😂😂

dung.nv

[Tịch thu bằng lái]
Nghe chuyện của cụ em mới nhớ, ngày xưa em có thằng bạn cùng lớp cấp 3, hồi năm lớp 11 em ngày nào em cũng đạp xe qua đón nó đi học. Nó bảo em "lên lớp 12 tao được ông già tao cho con Dream, tao sẽ qua đón mày đi học hàng ngày". Lên lớp 12 thì đúng là nó đc ông già nó cho con Dream thật, nhưng kể từ đó nó toàn đi học 1 mình, ko bao giờ qua đón em dù chỉ 1 lần.
Đọc hồi ức của cụ, nhớ lại bài Tình đời của Jimmy Nguyễn, phì cười

Xolabaque

Xe tăng
Méo mama nó, nó lo đèo gái chứ còn nhớ méo gì đến lời hứa xưa cũ với cụ nữa...

Trungtroc

Xe điện

Kia_fote

Xe điện

newoner

Xe buýt
Quan điểm của cháu là không có thì đi thuê chứ cho mượn nhiều việc phát sinh lại mất tình cảm. Trước có xe em út nó mượn đi mấy ngày xăng k đổ xe cũng k rửa khi trả cháu cũng k có ý kiến gì. Nhưng có 1 năm đổi xe chưa đăng ký kịp nên không có xe đi Tết, hỏi mượn chúng nó nó đáp " Ừ để em về quê chúc Tết mùng 4 em lên anh lấy mà đi (nhà nó có 2 xe cccm ạ). Nghe nó nói mà tan nát cõi lòng :(( :(( :(( :(( :(( :(( :(( :(( :(( :(( :(( :((. Thế nên là cạch, có thì dùng, k có thì thuê. Quan điểm của cháu vậy đó

bomit

Xe tăng
Em đã từng đi mượn kha khá và cũng cho mượn vài lần, coi như đã đóng cả 2 vai.
Về phần xe đi mượn thì sau đi xong em luôn rửa sạch sẽ và đổ xăng đầy bình, đi lại giữ gìn trên xe sao cho trẻ con ko quá nghịch bẩn ra ghế, mặt táp lô, sàn xe. Xe đi mượn cũng toàn của người nhà hc ae bạn bè thân thích, nhưng mình cứ phải làm như trên. Có lần đi xe cỏ của thằng bạn, nó khó khăn về tiền bạc em cho vay nhưng đi xe nó xong em vẫn đổ xăng và trả cho nó 1000k/ 2 ngày nói coi như tao thuê xe của mày.
Phần xe của em mới cũ có cả nhưng tâm lý là thực sự người khác cần mới hỏi đến mình nên khi mượn em ok luôn. Ko bất tiện chuyện đi lại xe máy hc bus mà chỉ ngại nhỡ đâu có và chạm thôi.
Cái xe nó cũng chỉ là phương tiện thôi còn tình cảm anh em trong nhà hc bàn bè mới đáng trân quý.

Azeglio

Xe điện
Xe em không dùng thì bạn em, có bằng lái, thì em cho mượn. Xe em cần dùng thì chả cho ai mượn.

Chembao

Xe container
Hẳn là nhiều cụ trong này khi sở hữ xe ô tô thì đôi khi cũng gặp tình huống ai đó hỏi mượn. Tính em thì cũng hay cả nể nên thường cũng ít khi từ chối, cơ mà gần đây có việc này Em mới thấy việc cho mượn xe cũng phát sinh nhiều thứ phết, nhất là với người hay cả nể như Em (kiểu người thấy nói lời từ chối rất khó).

Tuần trước Em có ông Anh họ hỏi mượn xe về quê 3 ngày để ăn cưới, lý do là cháu còn nhỏ không tiện đi xe khách. Sau khi cho mượn xe, trong thời gian đó hàng ngày nhà Em phải grab cho 4 điểm: trường đứa lớn, trường đứa bé, chỗ làm 2 vợ chồng mỗi ngày hết tầm 350K, 3 ngày hết hơn 1 triệu cho các điểm cố định, 1 ngày phát sinh chút công việc bên ngoài phải đi grab 150K nữa. Như vậy tổng cho 3 ngày là hơn 1tr. Em chợt nghĩ hiện tại thuê trọn cuốc 1 chuyến xe 5 chỗ về quê chỉ từ 900K đến 1tr tùy thời điểm, như vậy trong tình huống này thì gần như khi ông Anh mượn xe thì Em (người cho mượn) thực tế là đi thuê xe thay cho ông Anh (người mượn xe).

Quan điểm của các cụ về vấn đề này như nào, còn Em, Em thấy có lẽ chỉ lên mượn trong những tình huống bất đắc dĩ như khẩn cấp, nơi không thuê đc xe,... Còn lại nếu chỉ là để từ thành phố về quê, tới nơi để xe 1 chỗ, trong khi mấy ngày đó người cho mượn xe lại cũng phải đi taxi/grab thì không nên.
Nói là vậy, nhưng đôi khi thật khó để nói câu từ chối. Liệu có thể nói thẳng "Anh/Chị mượn xe về quê thì trong thời gian đó tiền Em đi grab cũng bằng tiền thuê xe cho Anh/Chị về quê, vậy để Em thuê xe cho Anh/Chị về quê" không các cụ :D
Theo e nếu xe mình ko đi thì cho mượn thôi, còn nếu đang sử dụng thì bảo thông cảm vậy.

ngocvt

Xe buýt
Em thì đàn bà thật, nhưng quan điểm của em là không có thì không dùng, hoặc đi thuê, chả mượn mõ gì hết, nên thật sự rất khó hiểu khi có người cứ mượn xe để đi, nhưng ông chồng em ~ thoáng tính như cụ, có lần ông anh còn gọi đánh xe về tận quê đón cháu lên nhân dịch, chịu không hiểu được những cái tư duy ấy.
đàn bà đôi khi sẽ ko hiểu được điều ấy(e nói vế về quê đón :)))

Luke2018

Xe hơi

Mình nghĩ câu trả lời nên là "NOOO"

Trục

Xe ba gác
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF
Mượn thì tùy trường hợp.
Em có người chỉ có biết, sang mượn cái xe máy, em bảo, vợ chồng em có mỗi cái xe để đi lại, chị thông cảm.
Thề là em chả biết người đó ở đâu, chỉ biết là ở làng bên.
Ra bà ấy làm câu, cái xe này mà cũng phải khóa à?
Ơ, của một đống tiền, không khóa thì làm mồi cho trộm á. :P chắc chị ta tưởng nó là cái xe đểu. :D

windy1

Xe điện
Nếu là em, thà rằng em đưa cho bạn vài triệu cho bạn mướn xe, coi như em lì xì trước cho các con của người đó , chứ không cho mượn xe. Như thế không phải lo lằng nếu rủi ro chiếc xe của mình xảy ra tai nạn khi người bạn đó lái .