Văn hóa đi cao tốc!

bat_tay

Xe đạp
Em nhớ mãi 1 câu em đọc được k rõ ở đâu. Đại ý nó kiểu
Đường cho chạy 50km/h, bạn chạy 40km/h là không sai. Nhưng như thế là không lịch sự với những người đang chạy sau bạn

Viet_Dung

Xe hơi
Em thì sợ nhất mấy xe Hải Phòng, đi thì lò dò, nhưng luôn chiếm làn ngoài, nhiều khi còn đi song song, nhất quyết ko cho vượt, kiểu bố đời, nhưng em chẳng dám động :(

caisua

Xe lăn
2 con 18 bánh đi song song 40km/h ở đường 100km/h hạ kính nói chuyện líu lo cả chục km có ai làm sao đâu ạ

vephiadong

Xe điện
Luật có 'đi chậm đi về phía bên phải', nhưng không có nhắc nhở, sau đó xử phạt nên vẫn tái diễn thôi

ducdai94

Xe đạp
hãy là người tham gia giao thông có văn hoá

Suvita03

Xe tải
Theo em những lỗi này cơ bản là do văn hóa giao thông chứ ít khi do kém hiểu biết

anhtho

Xe ngựa
Theo em những lỗi này cơ bản là do văn hóa giao thông chứ ít khi do kém hiểu biết
Đa phần là kém hiểu biết cụ ạ, vì ở mình đào tạo lái xe có đào tạo lái trên cao tốc đâu. Tuyển tập câu hỏi thi lý thuyết cũng ko đả động đến chạy xe trên cao tốc.

Pigwalk

Xe container
Ngàn năm văn hiến cộng với bao nhiêu giáo sư tiến sỹ mà bộ đề thì sát hạch lái xe có câu nào về đường cao tốc đâu. Giáo trình dạy lái, vận hành xe chả thấy có, chỉ có bộ đề thi thì làm sao hiểu rõ tình huống và xử lý tình huống đúng được, chỉ cần học vẹt là xong.

Suvita03

Xe tải
Đa phần là kém hiểu biết cụ ạ, vì ở mình đào tạo lái xe có đào tạo lái trên cao tốc đâu. Tuyển tập câu hỏi thi lý thuyết cũng ko đả động đến chạy xe trên cao tốc.
Mới lái thì cũng có thể chưa biết vì học không đến nơi nhưng nếu để ý mọi người đi mà theo chắc cũng không có kiểu đi hai chân hai làn, tốc độ chậm chạy làn trong hay xe sau xin đường không cho vượt ... Cái này do ý thức nhiều lắm

anhtho

Xe ngựa
Mới lái thì cũng có thể chưa biết vì học không đến nơi nhưng nếu để ý mọi người đi mà theo chắc cũng không có kiểu đi hai chân hai làn, tốc độ chậm chạy làn trong hay xe sau xin đường không cho vượt ... Cái này do ý thức nhiều lắm
Ý thức chỉ là phần nhỏ, nếu cứ có đào tạo, có phạt mạnh tay thì vào khuôn phép hết. Tại sao những người Việt sang bên bển chạy xe cũng không thể khác người bản xứ được, vì đa phần họ học lái xe bên đó và hở ra là ăn vé phạt.

bmw_z4_29w8668

Xe tăng
Sáng nay em đi cao tốc PV-CG, đường cho đi 100 mà các cụ đi lang ngoài cứ 60-70 đi tằng tằng. Có một cụ đi innova em xin mãi chẳng cho vượt, cũng chẳng chạy nhanh hơn làm em phải cố lách bên phải rồi đi đằng trước cụ innova với tốc độ 40km/h. Em đinh đi hết đường với tốc độ đó với cụ inova nhưng nghĩ đến còn bao cụ khác nên em chỉ nhắc nhở cụ innova có 500m thôi
Cụ giống em đấy, đang bon bon tự nhiên thấy lù lù trước mặt 1 đống, xin mãi chả cho đành vượt phải lên thì thấy 1 '' cụ '' đang bò ra đường, đằng sau có mấy cụ xin vượt mà ko cho, e vượt lên trên đầu cụ ấy rồi cho 30km/h 1 đoạn, thấy cụ ấy cũng còi, đèn e mới phóng đi, sau thấy cụ đó nhường đường cho xe sau vượt

bmw_z4_29w8668

Xe tăng
Đường PV-CG tốc độ tối thiểu là 60, cụ đi 40 là cụ sai rồi, may mà còn đi có 500m
Thì cụ ấy cho bác kia 1 trận thôi mà, ko thế lần sau vẫn cứ tưởng mình '' hay '' lắm đấy

LePower

Xe buýt
E cũng gặp nhiều ở đường PV-CG nhiều thành phần cứ tằng tằng làn sát dải phân cách, mà xin vượt nhất định không cho.
Nhiều lúc bực ( biết là không tốt) nhưng đành vượt phải và đi hơi sát, nhiều lúc vượt xong lại phải hạ tốc độ xuống để cho mấy thành phần đấy hiểu cảm giác xe trước đi chậm bám làn trái thế nào .

Mình đi cao tốc đi sát làn trái, nếu ai đó phía sau cần vượt, mình nháy xi nhan trái để ra hiệu là mình đang bó trái, xe sau nhìn thấy lập tức xi nhan phải sang làn kế bên. Rất nhiều lần, xe sau toàn rẽ sang làn bên phải khi nhìn thấy mình nháy đèn trái

andyhoang_hn

Xe hơi
Nhiều cụ phát biểu hay quá, phải có đào tạo và nghiêm khắc của luật lệ thì mọi việc mới đâu vào đấy.

Trông chờ vào sự tự ý thức thì còn lâu, nhất là khi không có nhận thức cơ bản về đúng sai hoặc tự nhận thức trong một môi trường quá nhiều sai lầm.

andyhoang_hn

Xe hơi
Mình đi cao tốc đi sát làn trái, nếu ai đó phía sau cần vượt, mình nháy xi nhan trái để ra hiệu là mình đang bó trái, xe sau nhìn thấy lập tức xi nhan phải sang làn kế bên. Rất nhiều lần, xe sau toàn rẽ sang làn bên phải khi nhìn thấy mình nháy đèn trái

Cả thế giới văn mình (không nói các nước tay lái nghịch như Anh, Nhật, Thái...) người ta đi chậm thì đi bên phải, làn bên trái dùng để vượt, khi vượt dùng xi nhan trái để thông báo. Nên cụ đừng đi kiểu ngược văn minh thế. Luật Việt Nam cũng quy định, đi chậm thì đi về bên phải. Vượt là vượt bên trái.

Cụ hình dung. Xe số 1 đi sát trái. Cụ đi số 2. Xe số 3 đi sau cụ. Khi xe số 3 phát tín hiệu xin vượt. Cụ xi nhan trái. Xe số 1 cũng sẽ hiểu là cụ xin vượt. Số 1 giảm tốc sang phải cho cụ, xe 3 tăng tốc sang phải vượt cụ - rất có thể tai nạn giữa 1 và 3 sẽ xảy ra.

Xe vài bánh

Xe điện
Cụ sai bét nhè
Nhận thức sai sẽ dẫn đến hành động sai, hay hành động sai do nhận thức sai.
Chậm đi bên phải nhanh đi bên trái là với đường 1 làn xe.
Còn nhiều làn xe thì các làn đã có quy định tốc độ, PVCG đều 100, nó đi làn 70 chả sai gì vì tốc độ tối thiểu 60, cụ đi 100 thì cụ đi làn 2.
Em ghét nhất mấy ông đường mấy làn thênh thang mà cứ nháy loạn đèn ở mít xin vượt trong khi 2 làn kia éo ai đi.
Em chỉ thấy mỗi chỗ bôi đỏ của cụ là đúng!

andyhoang_hn

Xe hơi
Nhận thức như cụ là nhà quê và sai bét. Nó dẫn đến tình trạng xe đi lạng lách và tạt đầu nhau.

Mời cụ nhìn người Đức đi và so với người VN (để ý cách họ chờ khi xin vượt, vượt xong lại về làn, riêng xe lắp cam test tốc nên nó luôn ở làn ngoài với tốc độ nhanh nhất - nó chỉ xin vượt và không có ai đi nhanh hơn nó để nó phải nhường)

Người VN thì tạt đầu nhau như này (nhìn Innova và Van đỏ)

Cụ sai bét nhè
Nhận thức sai sẽ dẫn đến hành động sai, hay hành động sai do nhận thức sai.
Còn nhiều làn xe thì các làn đã có quy định tốc độ, PVCG đều 100, nó đi làn 70 chả sai gì vì tốc độ tối thiểu 60, cụ đi 100 thì cụ đi làn 2.
Em ghét nhất mấy ông đường mấy làn thênh thang mà cứ nháy loạn đèn ở mít xin vượt trong khi 2 làn kia éo ai đi.

andyhoang_hn

Xe hơi
Luật Việt Nam không viết thế này. Thế giới văn minh hơn, thông minh hơn, kinh nghiệm hơn cũng không ai hiểu luật thế này.

Pháp vân - CG hay đường trên cao có cho chạy 200km/h không cụ???
Nếu nhiều làn mà chỉ có 1 làn cho chạy tốc độ cao thì các xe khác chạy chậm phải nhường là đúng, đằng này các làn đềuvtanwgf tằng như nhau.
Cái clip đường trên cao của cụ xe kia Mn nó nhường đấy mà vẫn lộn xộn như thường.
Còn về mặt hình học nếu vượt xe thì kiểu gì cũng phải có xe chuyển làn, cho nên k thể nói là lạng lách đánh võng hay tạt đầu dc, chưa nói làn ai lấy chạy sẽ giảm thiểu hơn nhiều số xe phải chuyẻn làn, tức "oánh võng".
Tất nhiên em k đồng tình với mấy ông chạy 70km ở làn 100 trong khi có làn 80km/h (như đại lộ Thăng long) và em chạy thì thường max cho phép.

otootooto

Xe tăng
Em thì sợ nhất mấy xe Hải Phòng, đi thì lò dò, nhưng luôn chiếm làn ngoài, nhiều khi còn đi song song, nhất quyết ko cho vượt, kiểu bố đời, nhưng em chẳng dám động :(
Quê cháu đới. Cơ mà h cháu về HP cũng chạy lò dò ngay :((