[Funland] Văn hóa Lào

New open

Xe hơi
Công nhận mình phải học tập nền văn hóa Lào các cụ nhỉ , mình mất dạy mẹ nó rồi . Em trích 1 số câu chuyện bên Lào cho các cụ bình luận :

Trích bài viết bạn Sĩ Tuấn :
CHUYỆN XỨ LÀO
Không nói đâu xa xôi, sát bên nách mình thôi, nước Lào nè....! Trời ơi, họ văn minh khủng khiếp. Chân đã đi nát mặt địa cầu nhưng nếu hỏi tui yêu quý dân tộc nào nhất, câu trả lời sẽ là Lào.
Người Lào hồn nhiên, hiền hậu, chân thật, lịch sự và điềm đạm. Từ lao động chân tay đến trí thức, cảnh sát hay doanh nhân, ai ai cũng toát lên một thần thái an lạc
Ở Lào, rất rất hiếm có chuyện cướp giật hay mất trộm ngoài đường. Chiếc xe máy dựng trước thềm nhà không khóa, sáng ra vẫn y nguyên. Nửa khuya, giữa ngã tư thênh thang vắng, người ta vẫn dừng đúng vạch đèn đỏ. Giao thông bên ấy rất tuyệt vời, thỉnh thoảng giữa thủ đô cũng có kẹt xe giờ tan tầm nhưng tuyệt nhiên không có chen lấn hay bóp còi, không có cáu gắt hay bực dọc. Khi bạn băng qua đường, dù không trên vạch trắng, xe cộ thấy bạn từ xa, họ đã hãm tốc. Thành phố lúc nào cũng lằng lặng, ngày cũng như đêm. Đi mua sắm, lựa chọn đã đời, xách đít không đi ra, họ vẫn vui vẻ chắp tay chào.

Bạn Dũng Quang viết :

Thêm tính cách của người Lào:
- Không bao giờ to tiếng chửi, cãi nhau bất kể ở đâu.
- Khi xảy ra tai nạn giao thông không bao giờ hùng hổ cãi nhau, đánh nhau mà cùng yên lặng gọi điện thoại cho bảo hiểm đến làm việc và họ nói chuyện với nhau rất ôn hoà như chưa có chuyện gì xảy ra, ko có cảnh người xúm đông xem bàn tán như ở VN. Cảnh sát có mặt chỉ là ghi nhận sự việc một cách khách quan, mọi việc đúng sai hay hoà giải đều do bảo hiểm giải quyết và tính toán đền bù, nếu ko đồng ý thì đưa nhau ra toà phân xử lúc đó cảnh sát có nhiệm vụ ra làm chứng và đưa ra ý kiến ai đúng ai sai theo luật giao thông. Tuy nhiên việc ra toà hầu như ko có, chỉ cần bảo hiểm đứng ra giải quyết là xong vì người Lào đều mua bảo hiểm đầy đủ nên bồi thường thiệt hại cho 2 bên đc giải quyết thoả đáng.
- Có câu nói vui của người Lào " muốn nhanh thì phải từ từ "…người Lào sống sướng hơn ở VN bởi vì họ sống chậm để thưởng thức hương vị cuộc sống, người nghèo, người giầu sống với nhau chân thành ko ghen ghét, đố kị, ko kênh kiệu, phân biệt giàu nghèo, cao thấp...

Hai thanh niên va chạm xe với nhau có thiệt hại đáng kể, cả hai cùng rủ nhau vào quán giải khát bên cạnh cùng uống nước trong khi chờ cs đến phân định.
Kết luận tuyệt vời phải ko .Họ thật đáng yêu.

Bò lốp

Xe lăn
Em công nhận đa phần, bố vợ em sống va làm việc bên đó hơn 2 thập kỷ. Mới nghỉ kdoanh từ 2015 đến nay

vneseman

Xe lăn
Em chửa đi Lào, không biết cái món kia nó thế nào các cụ???? :D

nvh_hn

Xe container
Bọn lào là bọn lào

suti

Xe buýt

MiTa

Xe lăn
Thế thì hy vọng các cháu Nào du học sang ta ít thôi.

@xichlo@

Xe điện
...! Trời ơi

Hai thanh niên va chạm xe với nhau có thiệt hại đáng kể, cả hai cùng rủ nhau vào quán giải khát bên cạnh cùng uống nước trong khi chờ cs đến phân định.
Em muốn qua làm cs giao thông!

Website
beelock.vn
Công nhận mình phải học tập nền văn hóa Lào các cụ nhỉ , mình mất dạy mẹ nó rồi . Em trích 1 số câu chuyện bên Lào cho các cụ bình luận :

CHUYỆN XỨ LÀO
Không nói đâu xa xôi, sát bên nách mình thôi, nước Lào nè....! Trời ơi, họ văn minh khủng khiếp. Chân đã đi nát mặt địa cầu nhưng nếu hỏi tui yêu quý dân tộc nào nhất, câu trả lời sẽ là Lào.
Người Lào hồn nhiên, hiền hậu, chân thật, lịch sự và điềm đạm. Từ lao động chân tay đến trí thức, cảnh sát hay doanh nhân, ai ai cũng toát lên một thần thái an lạc
Ở Lào, rất rất hiếm có chuyện cướp giật hay mất trộm ngoài đường. Chiếc xe máy dựng trước thềm nhà không khóa, sáng ra vẫn y nguyên. Nửa khuya, giữa ngã tư thênh thang vắng, người ta vẫn dừng đúng vạch đèn đỏ. Giao thông bên ấy rất tuyệt vời, thỉnh thoảng giữa thủ đô cũng có kẹt xe giờ tan tầm nhưng tuyệt nhiên không có chen lấn hay bóp còi, không có cáu gắt hay bực dọc. Khi bạn băng qua đường, dù không trên vạch trắng, xe cộ thấy bạn từ xa, họ đã hãm tốc. Thành phố lúc nào cũng lằng lặng, ngày cũng như đêm. Đi mua sắm, lựa chọn đã đời, xách đít không đi ra, họ vẫn vui vẻ chắp tay chào.

Bạn Dũng Quang viết :

Thêm tính cách của người Lào:
- Không bao giờ to tiếng chửi, cãi nhau bất kể ở đâu.
- Khi xảy ra tai nạn giao thông không bao giờ hùng hổ cãi nhau, đánh nhau mà cùng yên lặng gọi điện thoại cho bảo hiểm đến làm việc và họ nói chuyện với nhau rất ôn hoà như chưa có chuyện gì xảy ra, ko có cảnh người xúm đông xem bàn tán như ở VN. Cảnh sát có mặt chỉ là ghi nhận sự việc một cách khách quan, mọi việc đúng sai hay hoà giải đều do bảo hiểm giải quyết và tính toán đền bù, nếu ko đồng ý thì đưa nhau ra toà phân xử lúc đó cảnh sát có nhiệm vụ ra làm chứng và đưa ra ý kiến ai đúng ai sai theo luật giao thông. Tuy nhiên việc ra toà hầu như ko có, chỉ cần bảo hiểm đứng ra giải quyết là xong vì người Lào đều mua bảo hiểm đầy đủ nên bồi thường thiệt hại cho 2 bên đc giải quyết thoả đáng.
- Có câu nói vui của người Lào " muốn nhanh thì phải từ từ "…người Lào sống sướng hơn ở VN bởi vì họ sống chậm để thưởng thức hương vị cuộc sống, người nghèo, người giầu sống với nhau chân thành ko ghen ghét, đố kị, ko kênh kiệu, phân biệt giàu nghèo, cao thấp...

Công nhận người Lào họ rất tốt! mình có quen vài người bạn Lào họ rất hiền và thân thiện luôn

EPL

Xe tăng
Dân Lào họ sống nhẹ nhàng không bon chen, chậm rãi đến đâu hay đến đó, không lo lắng, không đối kháng, ra đường tỷ lệ oto nhiều nhưng hầu như không thấy tiếng còi xe bao giờ. Nhược điểm là sống bên đó hơi buồn, y tế thì kém , ít điểm vui chơi giả trí

phamhungbs

Xe điện
Em chưa sang Lào, nhưng hồi học đại học cùng với mấy ông anh người Lào thấy họ rất lành và tốt tính, nhiệt tình.

Nha Trang@

Xe điện
Em thích nhất là cầu thủ bóng đá số 13 hình như tên Kealephon, sút một phát tung lưới tay thủ môn tóc đuôi ngựa đội Malaixia. Trời ơi lúc đó sướng còn hơn cả đêm động phòng khua chảo nữa.

• Vodka
Reactions: XPQ

Azeglio

Xe điện
Làm vài thương vụ với các bạn ý rồi khen cũng chưa muộn.
Các bạn Lào toàn làm em nhớ đến phim gì của chúng ta lâu rồi mà có anh xã viên dơ cái quốc qua đầu mà nghe kẻng tan giờ anh còn chả buồn bổ nốt, bố về.

Laixe80

Xe tăng

vneseman

Xe lăn

trinhpcl

Xe tăng
Hồi lớp đại học có mấy bạn du học sinh Lào, theo dạng cử tuyển toàn con của sếp to bên đấy, qua học ở Việt mình xong về lại làm quan chức nhà nước không đấy. Mấy bạn có 1 đặc điểm dễ nhận dạng nhất là hay đeo vòng, dây các thứ. Tính cách thì ai cũng hiền lành, tốt tính, dễ thương, ngây thơ nữa.

dvhung243

Xe điện
Bữa trước đi qua nhà kia , bị thau nước hắt ra đúng vào người

Vào định đánh " con bỏ mẹ " ấy thì nó phân trần quyền rằng nó gốc lào , nên hôm nay nhớ quê nên mang nước ra té vào ngừoi ta . Lào có phong tục té nước phải không các cụ

Thế đíu nào mà về nhà xem quần áo thấy cả cọng rau , cơm ,xương cá ...

Mẹ cái lào ấy , vừa láo vừa điêu

trung2212

Đi bộ
Đã từng học chung với các bạn Lào, sau các bạn đều làm quan chức kể cá tỉnh ủy, nói chung hiền, thật thà, chất phát, tốt tính.