[Funland] Văn hóa Lào

ok.

Xe tăng
Các bạn Úc trước em làm việc cùng gọi Lào là Sleeping Country - "Đất nước đang ngủ". Ngủ mãi giờ chưa biết dậy chưa.

Chưa bác ạ, các bạn ý giờ vẫn ngủ ngày....ngủ đêm, nhất là các bạn nữ chả ai buồn đi làm mát xa.....đấm bóp....mí lại....chỉ ở nhà ngủ thôi.

Sau các bạn nữ phía Đông thấy tội quá lại đổ sang làm mát xa....thay các bạn nữ bên ý hết 100% luôn. ;))

HuyArt

Xe lăn
Công nhận mình phải học tập nền văn hóa Lào các cụ nhỉ , mình mất dạy mẹ nó rồi . Em trích 1 số câu chuyện bên Lào cho các cụ bình luận :

Trích bài viết bạn Sĩ Tuấn :
CHUYỆN XỨ LÀO
Không nói đâu xa xôi, sát bên nách mình thôi, nước Lào nè....! Trời ơi, họ văn minh khủng khiếp. Chân đã đi nát mặt địa cầu nhưng nếu hỏi tui yêu quý dân tộc nào nhất, câu trả lời sẽ là Lào.
Người Lào hồn nhiên, hiền hậu, chân thật, lịch sự và điềm đạm. Từ lao động chân tay đến trí thức, cảnh sát hay doanh nhân, ai ai cũng toát lên một thần thái an lạc
Ở Lào, rất rất hiếm có chuyện cướp giật hay mất trộm ngoài đường. Chiếc xe máy dựng trước thềm nhà không khóa, sáng ra vẫn y nguyên. Nửa khuya, giữa ngã tư thênh thang vắng, người ta vẫn dừng đúng vạch đèn đỏ. Giao thông bên ấy rất tuyệt vời, thỉnh thoảng giữa thủ đô cũng có kẹt xe giờ tan tầm nhưng tuyệt nhiên không có chen lấn hay bóp còi, không có cáu gắt hay bực dọc. Khi bạn băng qua đường, dù không trên vạch trắng, xe cộ thấy bạn từ xa, họ đã hãm tốc. Thành phố lúc nào cũng lằng lặng, ngày cũng như đêm. Đi mua sắm, lựa chọn đã đời, xách đít không đi ra, họ vẫn vui vẻ chắp tay chào.

Bạn Dũng Quang viết :

Thêm tính cách của người Lào:
- Không bao giờ to tiếng chửi, cãi nhau bất kể ở đâu.
- Khi xảy ra tai nạn giao thông không bao giờ hùng hổ cãi nhau, đánh nhau mà cùng yên lặng gọi điện thoại cho bảo hiểm đến làm việc và họ nói chuyện với nhau rất ôn hoà như chưa có chuyện gì xảy ra, ko có cảnh người xúm đông xem bàn tán như ở VN. Cảnh sát có mặt chỉ là ghi nhận sự việc một cách khách quan, mọi việc đúng sai hay hoà giải đều do bảo hiểm giải quyết và tính toán đền bù, nếu ko đồng ý thì đưa nhau ra toà phân xử lúc đó cảnh sát có nhiệm vụ ra làm chứng và đưa ra ý kiến ai đúng ai sai theo luật giao thông. Tuy nhiên việc ra toà hầu như ko có, chỉ cần bảo hiểm đứng ra giải quyết là xong vì người Lào đều mua bảo hiểm đầy đủ nên bồi thường thiệt hại cho 2 bên đc giải quyết thoả đáng.
- Có câu nói vui của người Lào " muốn nhanh thì phải từ từ "…người Lào sống sướng hơn ở VN bởi vì họ sống chậm để thưởng thức hương vị cuộc sống, người nghèo, người giầu sống với nhau chân thành ko ghen ghét, đố kị, ko kênh kiệu, phân biệt giàu nghèo, cao thấp...

Hai thanh niên va chạm xe với nhau có thiệt hại đáng kể, cả hai cùng rủ nhau vào quán giải khát bên cạnh cùng uống nước trong khi chờ cs đến phân định.
Kết luận tuyệt vời phải ko .Họ thật đáng yêu.
Mấy thằng non xanh nó mới sang nên hơi sock
Ở một thời gian, khéo vượt biên về VN gấp, bất chấp dịch dã

chantamtam86

Xe tăng
Công nhận mình phải học tập nền văn hóa Lào các cụ nhỉ , mình mất dạy mẹ nó rồi . Em trích 1 số câu chuyện bên Lào cho các cụ bình luận :

Trích bài viết bạn Sĩ Tuấn :
CHUYỆN XỨ LÀO
Không nói đâu xa xôi, sát bên nách mình thôi, nước Lào nè....! Trời ơi, họ văn minh khủng khiếp. Chân đã đi nát mặt địa cầu nhưng nếu hỏi tui yêu quý dân tộc nào nhất, câu trả lời sẽ là Lào.
Người Lào hồn nhiên, hiền hậu, chân thật, lịch sự và điềm đạm. Từ lao động chân tay đến trí thức, cảnh sát hay doanh nhân, ai ai cũng toát lên một thần thái an lạc
Ở Lào, rất rất hiếm có chuyện cướp giật hay mất trộm ngoài đường. Chiếc xe máy dựng trước thềm nhà không khóa, sáng ra vẫn y nguyên. Nửa khuya, giữa ngã tư thênh thang vắng, người ta vẫn dừng đúng vạch đèn đỏ. Giao thông bên ấy rất tuyệt vời, thỉnh thoảng giữa thủ đô cũng có kẹt xe giờ tan tầm nhưng tuyệt nhiên không có chen lấn hay bóp còi, không có cáu gắt hay bực dọc. Khi bạn băng qua đường, dù không trên vạch trắng, xe cộ thấy bạn từ xa, họ đã hãm tốc. Thành phố lúc nào cũng lằng lặng, ngày cũng như đêm. Đi mua sắm, lựa chọn đã đời, xách đít không đi ra, họ vẫn vui vẻ chắp tay chào.

Bạn Dũng Quang viết :

Thêm tính cách của người Lào:
- Không bao giờ to tiếng chửi, cãi nhau bất kể ở đâu.
- Khi xảy ra tai nạn giao thông không bao giờ hùng hổ cãi nhau, đánh nhau mà cùng yên lặng gọi điện thoại cho bảo hiểm đến làm việc và họ nói chuyện với nhau rất ôn hoà như chưa có chuyện gì xảy ra, ko có cảnh người xúm đông xem bàn tán như ở VN. Cảnh sát có mặt chỉ là ghi nhận sự việc một cách khách quan, mọi việc đúng sai hay hoà giải đều do bảo hiểm giải quyết và tính toán đền bù, nếu ko đồng ý thì đưa nhau ra toà phân xử lúc đó cảnh sát có nhiệm vụ ra làm chứng và đưa ra ý kiến ai đúng ai sai theo luật giao thông. Tuy nhiên việc ra toà hầu như ko có, chỉ cần bảo hiểm đứng ra giải quyết là xong vì người Lào đều mua bảo hiểm đầy đủ nên bồi thường thiệt hại cho 2 bên đc giải quyết thoả đáng.
- Có câu nói vui của người Lào " muốn nhanh thì phải từ từ "…người Lào sống sướng hơn ở VN bởi vì họ sống chậm để thưởng thức hương vị cuộc sống, người nghèo, người giầu sống với nhau chân thành ko ghen ghét, đố kị, ko kênh kiệu, phân biệt giàu nghèo, cao thấp...

Hai thanh niên va chạm xe với nhau có thiệt hại đáng kể, cả hai cùng rủ nhau vào quán giải khát bên cạnh cùng uống nước trong khi chờ cs đến phân định.
Kết luận tuyệt vời phải ko .Họ thật đáng yêu.
kiểu như thế giới bên kia

duongvubkac

Xe tải
Website
shopee.vn
Dân Lào mang gen khơ me nên không khôn lỏi như ông Đông Lào

thngaylangthang

Xe ngựa
Laò hả?
Dân thì đungs là lành.Còn cs-qđ thì em bị sờ 3 lần.
Lần 1:Ở Viên em lạc đường, nhìn thấy csgt em chạy vọt lên trên.Đỗ xe em đi bộ tới hỏi đường.Thằng cs với vẻ mặt lưu manh nhìn em chăm chăm rồi nói:-*** tờ,*** tờ.Em quay mặt lên xe cút thẳng.
Lần 2:Ra về đến rìa tp,anh bạn cs đi xe A bờ lết đuổi theo giơ tay vẫy lại.Xem giấy xong vẫy tay cho đi.
Lần 3;Lần này là QĐ,đang chạy băng rừng em gặp chốt,tầm hai chục mạng.AK47 lăm lăm trong tay.Lại hỏi giấy,xem xong hỏi:Hai Phang,Hai Phang(Hải Phòng),cà phê,cà phê.Hoàn cảnh này đungs là bó tay,ho he nó ria cả băng thì mất xác.Em đanhf thí hủi cho ba ngàn kíp.
... ba ngàn kip thì được 1/2 chai bia Lào thời 2le8, 2le9 thôi, phải 50k kíp ;;)
3 ngàn thì chúng nó uống kiểu gì hả cụ.

lum..zzz

Xe điện
Laò hả?
Dân thì đungs là lành.Còn cs-qđ thì em bị sờ 3 lần.
Lần 1:Ở Viên em lạc đường, nhìn thấy csgt em chạy vọt lên trên.Đỗ xe em đi bộ tới hỏi đường.Thằng cs với vẻ mặt lưu manh nhìn em chăm chăm rồi nói:-*** tờ,*** tờ.Em quay mặt lên xe cút thẳng.
Lần 2:Ra về đến rìa tp,anh bạn cs đi xe A bờ lết đuổi theo giơ tay vẫy lại.Xem giấy xong vẫy tay cho đi.
Lần 3;Lần này là QĐ,đang chạy băng rừng em gặp chốt,tầm hai chục mạng.AK47 lăm lăm trong tay.Lại hỏi giấy,xem xong hỏi:Hai Phang,Hai Phang(Hải Phòng),cà phê,cà phê.Hoàn cảnh này đungs là bó tay,ho he nó ria cả băng thì mất xác.Em đanhf thí hủi cho ba ngàn kíp.
3000 kíp cà phê kiểu gì hả cụ? Bên em có xd quốc hội Lào đây. Quy ra tiền Việt có hơn 7 ngàn đồng vnd

duongvubkac

Xe tải
Website
shopee.vn

obi

Xe tăng
Em sang lần đầu là thấy ngay dân họ vô tư và không trộm cắp.

UFA

Xe điện
Em có lần qua Lào và ấn tượng thật, ng dân qua lành và nhiệt tình, 1 lần e nhậu say, ngủ phát dậy lấy cái xm của ks( chủ ng Việt) chạy lông nhông 1 lúc lạc cmn đường, thế mà có 1 cậu em ( e hỏi đường) chạy xe đưa e về tới ks, đến ks e định đưa chút tiền coi như cảm ơn mà cậu ý nhất định ko lấy, còn chỉ chỉ vào e làm e ko hiểu, mãi rồi cậu ý nắm cổ áo e luôn, vẫn ko hiểu, sau mới nhìn, hóa ra mình say mặc áo trái he he, xấu hổ quá, mà có cái chê là các bận hải quan Lào, e qua mà các bạn chả đóng dấu nhập cảnh cho e, tới lúc định qua Thái bị phoits, cãi nhau 1 chặp xong dở hc mình ra đúng là ko có dấu nhập cảnh, báo hại em phải quay lại Lao Bảo cho các bạn ý đóng dấu xong mới lại đi tiếp đc, em aans tượng các bạn Lào

thngaylangthang

Xe ngựa
Bên nớ có bia Lào, gượu đá đổ bánh xe (kông sa đẻng) và ...

Kurumasuki

Xe container
Thà các bạn Lào Cam cũng ma lanh, tinh quái, khôn lỏi, bẩn tính, thì họ còn đỡ ghét mình.

Archer

Xe điện
Khen cho đã, nhận nhau làm anh em nhưng cái gì xấu, bẩn, đểu cũng đều vu cho thằng em là sao ?!
Gió miền Trung mùa Hề, nóng phát điên các anh gọi gió Lào!
Đôi dép xấu bà cố, có mỗi hai quai, kẹp ngón mỏi chít luôn, các anh kêu dép Lào!
Bệnh ngoài da đen kịt, ngứa điên lên, các anh bĩu môi: Hắc...Lào! ....;))

Nana2015

Xe tăng
Tâm bất biến giữa đong đời vạn biến. Ông anh
Làm điện năng lượng mặt trời. Thuê nhân công bên đó thì đắt mà làm méo biết làm gì, sáng 10h mới đi làm, chiều đúng 4h nó về. *** quan tâm, mịa mang tiếng công nhân chứ bố tao *** đâu. E nghe bảo vậy