[Funland] Văn hóa từ chối nhậu...!

tasx

Xe tăng
Theo bác, em nên hành xử thế nào hợp lý ạ
Cụ có bị tụi nó đánh hội đồng không, kiểu thay người uống ? Chúng nó xa luân chiến kiểu gì Cụ cũng chết. Nên đã uống dài ngày thì Cụ yêu cầu đủ anh em thì uống, anh em nào hôm trước tham gia mà hôm nay bận, thì thôi hoãn. Mình nhiệt tình, mình uống. Nhưng cứ phải đông đủ cho nó tình cảm. Tránh cho nó đảo quân.
Còn nhiều bài nữa, nhưng kiểu như vậy. Cụ cứ chịu khó ủ mưu ứng biến :))
Em không uống được, nhưng bị ăn hành từ thời trẻ. Do công việc nên phải đi khắp các tỉnh miền bắc nhiều, lắm khi nôn ra cả mật. Giờ đau dạ dày kinh niên, nhưng có kinh nghiệm, éo đứa nào dám cà em =))

Vo_thuong

Xe điện
Nếu công việc bắt phải làm việc cùng với họ và "lấy lòng họ" - chẳng hạn như vào vận động già bản làm cái gì đó thì khó có thể từ chối => nếu lựa chọn những công việc thế này thì phải có sk tốt và tửu lượng cực cao :)
Còn nếu mình bị tấy chay nhưng công việc vẫn chạy thì cứ dũng cảm và "dày mặt" để từ chối.
Chỗ em có một ông sắp hưu (sinh 62) thường xuyên có kiểu "mày ko uống là xem thường tao" ... bla blap, em nói thẳng "giờ ko thiếu tiền uống bia bác ạ, nhưng nên thoải mái, sau 3-4 cốc đầu thì cứ uống theo khả năng - mình đang phấn đấu làm theo năng lực hưởng theo nhu cầu nên đừng có ép" - sau vài lần như thế thì bác ấy cũng ko khoái uống cùng em nhưng tất nhiên là có người khác thích uống cùng :). Và bác ấy lại hay phàn nàn là "sao bọn mày hay trốn đi uống ko rủ tao" - chả nhẽ em lại bảo "tại bác hay lèm bèm" hehe.
Bạn bè em cũng thế, gặp nhau thì uống tự nhiên, thằng 3-4 cốc còn thằng thì 10-12 cốc là bình thường (tất cả thấy hài lòng và vui), tiền thì campuchia - thế nên khi rủ đi nhậu cũng dễ, ới phát là có mặt.
Thế nên mới nói đời có nhiều mặt, khó có thể nói - tùy trường hợp và tính chất công việc.

samoclan

Xe điện
Em ghét khinh tất cả bọn ép, kích rượu, (ngay bây giờ, nghĩ đến đã sôi máu).
E đã sẵn sàng ngăn chặn, kể cả nặng lời khi các cuộc ăn uống có rượu và ôx, con e, đã có dấu hiệu đủ. Kể cả khi ăn giỗ, cỗ bàn nhà anh trai của chồng.
Mợ ko uống dc thì mợ ghét chứ, mợ tưởng báu bơ lắm à. Ko tin mợ uống thử xem. :))

luanmalo

Xe hơi
Nếu công việc bắt phải làm việc cùng với họ và "lấy lòng họ" - chẳng hạn như vào vận động già bản làm cái gì đó thì khó có thể từ chối => nếu lựa chọn những công việc thế này thì phải có sk tốt và tửu lượng cực cao :)
Còn nếu mình bị tấy chay nhưng công việc vẫn chạy thì cứ dũng cảm và "dày mặt" để từ chối.
Chỗ em có một ông sắp hưu (sinh 62) thường xuyên có kiểu "mày ko uống là xem thường tao" ... bla blap, em nói thẳng "giờ ko thiếu tiền uống bia bác ạ, nhưng nên thoải mái, sau 3-4 cốc đầu thì cứ uống theo khả năng - mình đang phấn đấu làm theo năng lực hưởng theo nhu cầu nên đừng có ép" - sau vài lần như thế thì bác ấy cũng ko khoái uống cùng em nhưng tất nhiên là có người khác thích uống cùng :). Và bác ấy lại hay phàn nàn là "sao bọn mày hay trốn đi uống ko rủ tao" - chả nhẽ em lại bảo "tại bác hay lèm bèm" hehe.
Bạn bè em cũng thế, gặp nhau thì uống tự nhiên, thằng 3-4 cốc còn thằng thì 10-12 cốc là bình thường (tất cả thấy hài lòng và vui), tiền thì campuchia - thế nên khi rủ đi nhậu cũng dễ, ới phát là có mặt.
Thế nên mới nói đời có nhiều mặt, khó có thể nói - tùy trường hợp và tính chất công việc.
Không bác. Chỉ là uống giao lưu với dân xóm làng thôi. Chứ không liên quan gì công việc.

Vo_thuong

Xe điện
Không bác. Chỉ là uống giao lưu với dân xóm làng thôi. Chứ không liên quan gì công việc.
Thế thì ngay và luôn - cụ stop cho em nhé, em cũng rất hay "cả nể" như cụ nhưng thời gian + tuổi tác ko cho phép nữa (uống say thì hai ba hôm sau người vẫn ê ẩm) => phải học cách "dày mặt" thôi cụ ơi - tất nhiên là phải hy sinh hình ảnh đổi lấy sức khỏe cụ nhé. Chúc cụ đủ bản lĩnh để từ chối !

phuongmit

Xe cút kít
Em nghĩ tuần nhậu 2 lần đủ rồi. Chứ ngày nào cũng nhậu thì chết sớm mà lại không làm được việc.
Tất nhiên là k ai nhậu cả tuần 7 ngày dc, nếu có thì cũng hiếm gặp lắm và phải có lí do đặc biệt, những cuộc đó khả năng cao là cụ k join dc và k dc join. Còn nhậu k mục đích với đối tượng k quan trọng thì từ chối đơn giản thôi có gì đâu mà khó :))

khangsonglam

Xe buýt
Website
ecovietnam.net
Vẫn sang để giữ hòa khí, tinh thần nhưng trong bữa nhậu xin phép từ đầu luôn, giọng đầy tếu táo "Dạ, nay ai mời em cũng uống em xin phép nhấp môi vì em đang uống thuốc dạ dày, viêm đại tràng gì đó"

Anita Emi

Xe điện
Ôi dào tưởng gì thì còn khuyên cụ. Không liên quan công việc thì kệ cmmn, vui thì uống, khỏe thì uống, mệt chán thì thôi, sao phải nghĩ lâu thế.

luanmalo

Xe hơi
Văn hóa là thứ do cộng đồng xây dựng nên, ko ai 1 sớm 1 chiều thay đổi đc văn hóa 1 vùng miền. Nhập gia thì tùy tục. Cần phải hiểu và tôn trọng vh đp, tìm cách ứng xử để hiểu nhau hơn chứ ko có công thức tuyệt đối đúng cho mọi đp vùng miền. Từ HN về Ba Vì đã thấy khác nhau, chứ chưa nói vùng sâu vùng xa. Cụ thấy họ kỳ cục thì họ nhìn cụ cũng thế thôi. Phải tìm cách mà hòa nhập nếu ko muốn bị họ đẩy ra khỏi cộng đồng. Em cũng ko thik rượu, nhưng lúc cần thì vẫn uống đc. Mời rượu là 1 nghệ thuật, từ chối rượu cũng thế :))
Đúng là the. Nhập gia tùy tục. Em cùng mời chen' het' mọi người xung quanh cả rồi. Nay sức khỏe kem' thì em từ chối lich sự. Mà họ vẫn cứ ep'. Riet' nản.

luanmalo

Xe hơi
Ôi dào tưởng gì thì còn khuyên cụ. Không liên quan công việc thì kệ cmmn, vui thì uống, khỏe thì uống, mệt chán thì thôi, sao phải nghĩ lâu thế.
Vâng. Em cảm ơn lời khuyeen của cụ. Em nghĩ mình lúc nào khỏe thì uống, yeeu' thi nghỉ. Thees thooi.

0000quan

Xe buýt
Nói em có tiền sử đại tràng, đi ngoài ra máu. Hôm trước uống mấy bữa lại tái phát... Nói thế thì chẳng ai nỡ ép.

ChimQuáKhổ

Xe buýt
Dám uống: tỏ ra dũng cảm
Dám từ chối: thật sự dũng cảm ( vì vớ vẩn thằng say rượu nó xiên luôn vì tội khinh nó =)))

springsea

Xe container
Em đi công tác ở nơi rất xa ở tận nơi vùng nông thôn, và dự định công tác ở đây trong thời gian rất dài. Xung quanh khu vực em là nhà dân. Em có làm quen dân nơi đây và tham gia cuộc nhậu với họ cho vui mấy ngày. Nói sơ qua, thì ngày nào dân họ cũng nhậu. Sang ngày kia, sức khỏe em suy giảm rõ rệt nên em từ chối cuộc nhậu này. Họ vẫn cứ sang lôi đi bằng được, dù em đã từ chối trước đó. Thì họ nhìn em bằng ánh mắt khác cứ như em là kẻ thù của họ vậy.
Theo các bác, khi người khác mời đi nhậu thì ứng xử từ chối thế nào cho hợp lý cả 2 bên nhỉ.
View attachment 6351359
Hôm nào mệt, cụ cứ treo biển trước nhà “Mệt, xin miễn nhậu”

dpl

Xe lăn
Em đi công tác ở nơi rất xa ở tận nơi vùng nông thôn, và dự định công tác ở đây trong thời gian rất dài. Xung quanh khu vực em là nhà dân. Em có làm quen dân nơi đây và tham gia cuộc nhậu với họ cho vui mấy ngày. Nói sơ qua, thì ngày nào dân họ cũng nhậu. Sang ngày kia, sức khỏe em suy giảm rõ rệt nên em từ chối cuộc nhậu này. Họ vẫn cứ sang lôi đi bằng được, dù em đã từ chối trước đó. Thì họ nhìn em bằng ánh mắt khác cứ như em là kẻ thù của họ vậy.
Theo các bác, khi người khác mời đi nhậu thì ứng xử từ chối thế nào cho hợp lý cả 2 bên nhỉ.
View attachment 6351359
Cụ rủ nó vào nhà wc, cái bệ xí a vừa nhập từ Đức về
Bảo nó ỉa khi nào đầy thì mới đc ra, ko ỉa đầy là chú ko tôn trọng a ;))

luanmalo

Xe hơi
Cụ rủ nó vào nhà wc, cái bệ xí a vừa nhập từ Đức về
Bảo nó ỉa khi nào đầy thì mới đc ra, ko ỉa đầy là chú ko tôn trọng a ;))
Gớm quá bác ơi :|:|:|:-o:-o:-o

Ô tô điên

Xe tăng
Mình rất thấy có rất nhiều người giầu, có địa vị cao lại không thể truyền bá văn hoá văn minh, lịch sự. thấy nhà ông nào cũng có tủ rượu, hầm rượu, hòm xì gà....

Cá Tráp Cháu

[Tịch thu bằng lái]
Mình rất thấy có rất nhiều người giầu, có địa vị cao lại không thể truyền bá văn hoá văn minh, lịch sự. thấy nhà ông nào cũng có tủ rượu, hầm rượu, hòm xì gà....
Nhưng mấy ông này lại không nhậu tràn lan, nhậu bét nhè Cụ ạ.
Họ chơi và thưởng thức đúng nghĩa.

View attachment 6351359
Ai bảo cụ phanh đột ngột thế chẳng bị soi, thôi thì vẫn phải đi nhưng mà cần giở thêm võ, kêu mệt chút mời ba uống 2 thôi, nhớ học mấy anh tung của là làm bát canh béo đậm trước khi nhấp môi.