[Funland] vận mệnh đời người là lúc lên voi lúc xuống chó!

Wellgym

Xe hơi
Ko. ngoài biến động vấn đề sức khỏe của gia đình ra thì mọi thứ với em nó đều đi theo 1 lộ trình nhất định và cứ tằng tằng nghèo bền vững. 30t luơng cũng vậy mà giờ 40t lương cũng thế nó chỉ tăng theo thâm niên và thời giá từng thời điểm. Sáng 7h30 đi làm chiều 18h00 tan sở, cái em cố gắng đạt được, mất tiền bạc vào là những chứng chỉ nghề phải đi học và đi thi để sở hữu, ngoài ra em chả cố gắng cái gì, cái gì đến tự đến, xe cũ thì đổi xe mới, con đi học thì cứ đóng tiền học và chăm sóc thày cô bình thường.

Được cái em ko tham cái gì, ví dụ 200k rơi trên đường là em ko nhặt luôn, em gọi người khác đến nhặt, đi xe cả xe máy lẫn vợ 2 em đều đi chậm, chả đi đâu mà vội, chả bao giờ vội vàng, vợ 2 em đạp chà mấy khi vượt quá 2000 vòng/phút, trừ đi cao tốc thì chạy 100 cho nó đúng với tốc độ cho phép.

Có mấy đợt có người gọi điện bảo : Anh ơi có kèo này kèo kia... blah blah, em mới bảo thế tham gia làm gì ? Kiếm tiền làm gì ? Tiền có thiếu đâu mà phải kiếm, luơng tháng thừa tiêu rồi ko phải kiếm thêm làm gì ... Thế là người ta chửi em dở hơi =))
Phục cụ. Tâm bất biến giữa dòng đời vạn biến.

tomza

Xe tải
Voi hay Chó cũng chỉ là ước lệ thôi mà các cụ mợ ạ, người trí lớn thì lên voi phải là quyền đứng trước muôn người hoặc giàu có nhiều nhiều tỷ, xuống chó thì phải tù đày mới gọi là xuống, kẻ trí mọn thì ăn 3 con lô xiên vài trăm điểm, trúng lô đất kiếm được đôi trăm củ thì cũng đã húng gọi là lên, khi mất công việc thu nhập vài triệu, chưa kịp đói đã kêu gào là xuống. Nhưng, đời phải có lên có xuống mới là đời, khi các cụ/mợ già yếu nhìn lại những cú trải đời lên xuống đầy hào hùng cay đắng mà khâm phục đời mình quá rồi cười 1 mình, hay kể lể với con cháu cũng là cái rất hay đấy. Chứ lúc nào cũng tròn trịa như cái trấng vịt rồi tuần tự leo lên nóc tủ thì kể cũng nhạt.

Đời người, thường được chia thành các giai đoạn để học bài học của mình, lúc thanh niên đến tráng niên thường dại dột, nhà có điều kiện thì bản thân sẽ trải nhiệm xuống nhiều hơn lên, phá của bố mẹ là chính, nhà không có đk thì trải khổ là chủ yếu. Chính cái phá, cái khổ của tuổi này là bài học cho tuổi sắp già, cụ mợ nào nhận ra và học được, tốt nghiệp được sẽ an hưởng tuổi già móm mém vui tươi. Tuổi trung niên, thường các cụ mợ ổn định và có vài thành tịu, to hay nhỏ tùy phúc phận (cái này là nhánh khác) nhưng chắc chắn có, sau đó, có giữ được ổn hay không lại cũng do có thuộc bài hay không, mà thôi. Lúc này cái khổ, cái phá đã trải sẽ làm rõ giá trị của cái sướng, cái lên.

Rồi khi thật già, nhu cầu các cụ mợ bé như que tăm, ăn chơi không nổi nữa, bệnh tật ập đến ầm ầm thì lên xuống, vật chất chỉ là trải nghiệm vui vui, và hehe lại giống nhau.

Vậy, lên xuống theo mệnh là có thật, các cụ mợ sẽ phải trải đủ cả thôi và nó sẽ là niềm vui nếu các cụ coi nó là trải nghiệm, sẽ là nỗi khổ nếu các cụ mợ mang ra so bì mới nhau, thật. Các cụ mợ có thấy vậy không?

thằng nhà quê

Xe điện
- 2 tháng vừa rồi, e có vấn đề về SK, mổ thành công + tốn 1 mớ $.
- 1 mình em và gđ nhỏ + mẹ già, có những lúc " lạnh toát mồ môi" khi trong túi còn 100 k, và tk cũng chỉ còn 100 k.
- cảm nhận vẫn còn mai mắn hơn nhiều người lắm, hãy tiếp tục bước đi những bước đi của cuộc đời.

Mytv

Xe điện
voi hay chó thì cũng tuỳ nhu cầu, quan điểm của mỗi người. như e bh thì người quen biết bảo vẫn đang trong giai đoạn vượt "chó". còn bản thân e thì thấy hài lòng thoải mái với cuộc sống bây h. chỉ mong gđ mọi người khoẻ mạnh bình an, thế thôi chứ tiền bạc sự nghiệp ko còn nghĩ đến rồi.

Hoàng Trang

Xe ngựa
- 1 mình em và gđ nhỏ + mẹ già, có những lúc " lạnh toát mồ môi" khi trong túi còn 100 k, và tk cũng chỉ còn 100 k.
- cảm nhận vẫn còn mai mắn hơn nhiều người lắm, hãy tiếp tục bước đi những bước đi của cuộc đời.
Chúc mừng cụ. Còn người còn của cụ ạ.

ngocquybk

Xe điện
Đời vô thường chuyện lên voi xuống chó là bình thường miễn sao tâm vững vượt qua giông bão cuộc đời. Như thằng bạn em hay nói: lúc đong gạo chịu lúc ninh con gà, qua 40 chỉ cần sức khỏe và bình an. Không mong gì lớn :D

toechuoi

Xe tăng
Em nghĩ lấy cái việc đi con xe ( sở hữu con xe) để đánh giá mức độ thành đạt....thì cói gì đó sai sai.
Vì em năm 25 tuổi đã sở hữu BMW serie 5 rồi....Nhưng tự bản thân thấy, chưa có gì để tự hào cả. :D
Con đấy là cụ tự làm ra thì tự hào quá chứ cụ. Cũng k hẳn là sai khi lấy cái ô tô ra, tuỳ trường hợp cụ nhỉ

datinh

Xe container
Voi hay Chó cũng chỉ là ước lệ thôi mà các cụ mợ ạ, người trí lớn thì lên voi phải là quyền đứng trước muôn người hoặc giàu có nhiều nhiều tỷ, xuống chó thì phải tù đày mới gọi là xuống, kẻ trí mọn thì ăn 3 con lô xiên vài trăm điểm, trúng lô đất kiếm được đôi trăm củ thì cũng đã húng gọi là lên, khi mất công việc thu nhập vài triệu, chưa kịp đói đã kêu gào là xuống. Nhưng, đời phải có lên có xuống mới là đời, khi các cụ/mợ già yếu nhìn lại những cú trải đời lên xuống đầy hào hùng cay đắng mà khâm phục đời mình quá rồi cười 1 mình, hay kể lể với con cháu cũng là cái rất hay đấy. Chứ lúc nào cũng tròn trịa như cái trấng vịt rồi tuần tự leo lên nóc tủ thì kể cũng nhạt.

Đời người, thường được chia thành các giai đoạn để học bài học của mình, lúc thanh niên đến tráng niên thường dại dột, nhà có điều kiện thì bản thân sẽ trải nhiệm xuống nhiều hơn lên, phá của bố mẹ là chính, nhà không có đk thì trải khổ là chủ yếu. Chính cái phá, cái khổ của tuổi này là bài học cho tuổi sắp già, cụ mợ nào nhận ra và học được, tốt nghiệp được sẽ an hưởng tuổi già móm mém vui tươi. Tuổi trung niên, thường các cụ mợ ổn định và có vài thành tịu, to hay nhỏ tùy phúc phận (cái này là nhánh khác) nhưng chắc chắn có, sau đó, có giữ được ổn hay không lại cũng do có thuộc bài hay không, mà thôi. Lúc này cái khổ, cái phá đã trải sẽ làm rõ giá trị của cái sướng, cái lên.

Rồi khi thật già, nhu cầu các cụ mợ bé như que tăm, ăn chơi không nổi nữa, bệnh tật ập đến ầm ầm thì lên xuống, vật chất chỉ là trải nghiệm vui vui, và hehe lại giống nhau.

Vậy, lên xuống theo mệnh là có thật, các cụ mợ sẽ phải trải đủ cả thôi và nó sẽ là niềm vui nếu các cụ coi nó là trải nghiệm, sẽ là nỗi khổ nếu các cụ mợ mang ra so bì mới nhau, thật. Các cụ mợ có thấy vậy không?
bài hay
quất lại để thỉnh thoảng lôi ra
già rồi. đôi khi nghĩ không nằm bệt cũng là phần thưởng lớn mà ông giàng ban cho.
mình tâm sự mọn một tý. mình đã chứng kiến rất nhiều trường hợp lưng trời gãy cánh
còn xã hội thì vô vàn tấm gương tày liếp.
gần đây nhất. anh gì bên dân nguyện. 60 năm cuộc đời còn ngã ngựa.

haivina

Xe điện

Bác nói chí phải. Người nào thực hành được đúng như thế sẽ thấy cuộc sống nó đơn giản, thảnh thơi, nhẹ nhàng.

BDS68

Xe cút kít
Người OF
Em giờ đang ở giai đoạn xuống chó, mà cũng chả nhớ đây là lần thứ mấy trong đời nữa ~o)

Thành Thị 1

Xe điện
e làm việc đến h thấy đúng là sông có khúc người có lúc và luật nhân quả đến rất nhanh!!!!
Và quan trọng là cái tâm của mình sáng, thì nó sẽ dẫn dắt mình qua các đoạn khúc khuỷu được trải hoa hồng!!!!

Binhyennoiay

Xe điện
Chúc mừng cụ mổ thành công! Qua cơn bĩ cực rồi ạ. %%-

datinh

Xe container
Em giờ đang ở giai đoạn xuống chó, mà cũng chả nhớ đây là lần thứ mấy trong đời nữa ~o)
bây giờ thế này nhé. tức là cụ chưa có cửa gì mới làm ăn. vậy tranh thủ lên mạng kiếm tài liệu về tử vi tử viếc. nếu may thì tìm ra cái đại vận đang ở giai đoạn nào.

nhaque_tb

Xe buýt
Đọc các ý kiến của các cụ thấy rút ra được nhiều cái. Như em từ thằng thuê nhà đến giờ ngoài 40 cũng có vài cái còi cho thuê nhưng vẫn muốn nhiều hơn nữa cơ mà lắm rủi ro. Có lẽ nên dừng lại tính toán cho kĩ không đến lúc chó cũng chả có mà thịt mất 🥹.

tomza

Xe tải
Đọc các ý kiến của các cụ thấy rút ra được nhiều cái. Như em từ thằng thuê nhà đến giờ ngoài 40 cũng có vài cái còi cho thuê nhưng vẫn muốn nhiều hơn nữa cơ mà lắm rủi ro. Có lẽ nên dừng lại tính toán cho kĩ không đến lúc chó cũng chả có mà thịt mất 🥹.
Hi, Dừng là dừng thế nào? mới 40 sao đã vội dừng, hả???
Ở tuổi ngoài 40 mà bác đã có món cho thuê, thu nhập thụ động đó là một thành tịu lớn đấy, nhà quê ạ hjhj đã nghĩ đến dừng vậy là biết mình biết người, Nhưng, dừng là dừng thế nào? mới 40 sao đã vội dừng, hả???

Đời người có mệnh, (bác đừng tin vào mấy thầy bói kiếm cơm phán), mà, cứ lắng nghe thân thể mình thấy mình khỏe mạnh, da dẻ hồng nhuận, ngủ ngon chén khỏe, đi đâu cũng tay bắt mặt mừng về nhà vợ con thuận hòa, không ốm đau quặt quẹo, nghĩa là vận đang lên, bác cứ hít sâu thở đều, rón rén khẽ khàng tiến hành tiếp việc đang làm, mở rộng khi thấy có cơ, là ngon. Cho đến lúc nào thấy các dấu hiệu ngược lại, thì tém tém lại, không cố gỡ làm gì, hehe rồi sẵn sàng cho thời kỳ làm chó, vui với cái mình có là ổn mà, hehe có vài lời rảnh rỗi với bác nhà quê.

eelala

Xe tải
chuẩn cụ ạ! có phải lad đường cùng đâu, còn đang tính toán mà, chẳng qua chưa tính ra thôi
Em cũng nghĩ là cụ đang chông chênh thôi, lấy lại được thăng bằng thì cụ sẽ tìm được lối đi lên từ vực sâu.

Tứ thập

Xe tải
Đúng là 10 năm biến động 1 lần. 2007 nếu nhanh nhạy sẽ kiếm đc 1 mớ, đến 2021 lại một đợt đỉnh cao nữa. Nay chu kỳ đang có vẻ ngắm lại.

nhaque_tb

Xe buýt
Hi, Dừng là dừng thế nào? mới 40 sao đã vội dừng, hả???
Ở tuổi ngoài 40 mà bác đã có món cho thuê, thu nhập thụ động đó là một thành tịu lớn đấy, nhà quê ạ hjhj đã nghĩ đến dừng vậy là biết mình biết người, Nhưng, dừng là dừng thế nào? mới 40 sao đã vội dừng, hả???

Đời người có mệnh, (bác đừng tin vào mấy thầy bói kiếm cơm phán), mà, cứ lắng nghe thân thể mình thấy mình khỏe mạnh, da dẻ hồng nhuận, ngủ ngon chén khỏe, đi đâu cũng tay bắt mặt mừng về nhà vợ con thuận hòa, không ốm đau quặt quẹo, nghĩa là vận đang lên, bác cứ hít sâu thở đều, rón rén khẽ khàng tiến hành tiếp việc đang làm, mở rộng khi thấy có cơ, là ngon. Cho đến lúc nào thấy các dấu hiệu ngược lại, thì tém tém lại, không cố gỡ làm gì, hehe rồi sẵn sàng cho thời kỳ làm chó, vui với cái mình có là ổn mà, hehe có vài lời rảnh rỗi với bác nhà quê.
Dừng để nhìn để nghĩ cho nó chuẩn để khỏi xuống chó ấy cụ ạ! Đi chậm cho nó chắc! Em cũng có kế hoạch nhỏ là 50 tuổi và thu nhập thụ động tầm 60-70tr là thôi nhường các cụ!