[Funland] Vấn nạn phải đẻ con zai và bi kịch của người PN

Huyalibaba

Xe buýt
Gớm! Ông ck ko lo nhà cửa đi lại cứ đi cáng đáng những cái sau này ó đé.o thuộc về mình. Ck 4x rồi vẫn ở nhà thuê thì rõ nhục

Tranha131076

Xe tăng
méo tin thời này còn có ng ngu muội đến thế.

muabenem123

Xe container
Hà Nội, ta còn em hàng phố cũ rêu phong...
Gấu hôm trước có về kể với em.

Bạn thân gấu, làm NN thôi, thu nhập bt tầm 6-7tr/tháng.

Bạn gấu trình độ bt, hơi ngố, ngoài chồng con ra thì hầu như ko cập nhật kiến thức xã hội. Bệnh chung của NN là thế.

Chồng của bạn gấu. Làm giáo viên nhưng rất chăm chỉ và năng động. Thông minh bình thường nhưng vì là chịu khổ từ nhỏ nên rất chăm, chịu thương chịu khó nên từ zero giờ đã có thu nhập khoảng 50m/tháng với độ tuổi gần 4x. Tuy nhiên thu nhập không giữ đc là bao vì phải care hai em ck, mẹ ck và bố ck và một số họ hàng khác. Chính thế giờ vẫn đang ở thuê. Cả 10 năm nay hầu như không đi du lịch bao giờ, các dịp nghỉ lễ đều về quê/giỗ. Ck bạn gấu hầu như đi làm suốt ngày, ra khỏi nhà lúc 7h và 10h đêm hoặc hơn mới về cũng trong 10 năm nay.

Phải tội. Bạn gấu đẻ 2 đứa thì 2 đứa đều là gái. Hai lần chửa đẻ lần nào cũng phải treo chân 4-8 tháng, cơ địa yếu nên hay ốm thường xuyên.

Giờ đây vì bạn gấu đã 3x hơn rồi nên mẹ và nhà ck giục đẻ tiếp vì đứa hai đã đc hơn 1t (16 month).

Bạn gấu tuần rồi đi khám thì biết cái bệnh gì đó về tử cung, mức độ nặng phải đi đốt hoặc phẫu thuật mới khỏi. Tuy nhiên xong thì không còn khả năng có thai nữa.,

Phải nói cái bệnh này thì vẫn chửa được. Tuy nhiên rất rủi ro, cả về sức khoẻ lẫn biến chứng thành ung thư (e thấy bẩu thế chứ ko biết đâu nhé). Khả năng giữ thai cũng chỉ khoảng 20%.

Ck bạn gấu rất yêu gấu nhưng tuần vừa rồi khi thông báo thì suốt ngày say đêm, về nhà lúc quá 12h đêm mà chưa đưa ra quyết định gì.

Mẹ chồng (thuần chất nông dân) và em gái chồng thì nhất định đòi vẫn phải đẻ bằng được. Ít nhất phải có đứa đích tôn vì ck là trưởng họ.

Bố ck trầm ngâm ít ra mặt. Nhưng tối qua có bảo với gấu vợ là nếu con không muốn đẻ thì để bố bảo thằng D cho.

Haizz. Em cám cảnh thôi chả ý gì. Cả họ nhà ông này có mỗi ông ấy là ra tấm ra món tí. Nhưng cuộc đời chắc vẫn muốn thử thách thêm.
Dẹp cmn cái tư tưởng trưởng họ nhất khoát đẻ con trai đi cụ ạ. Đc cả bà mẹ và e chồng nữa. Cứ giục đẻ cơ mà đẻ ra thì 2 bà ấy có nuôi ko??? Ko có đk thì đẻ 2 rồi nuôi cho tốt, còn hơn đẻ 3 mà chăm con hời hợt.
Mỗi ng có 1 cs riêng, ng khác ko nên chọc ngoáy hay ý kiến vào. Chính cái kiểu cố đẻ con trai nên mới duy trì cái hủ tục ở quê thế.

ngoc.ht09

Xe buýt
Vô thần thì nghĩ thế. Có thần thì ai chẳng sợ làm con ma đói ma khát.
Có thần kiểu gì thế này, có thần chính hiệu là phải lo tích đức để không bị đày địa ngục, siêu thoát, mát mẻ nhé, đói khát hay không là do cái lúc còn sống đấy.

Hoa Anh Túc.

[Tịch thu bằng lái]
Vấn đề không phải là không muốn đẻ mà là đẻ thì có rủi ro đến tính mạng ợ. Là cụ cụ có cho gấu đẻ tiếp ko khi biết tính mạng của gấu sẽ bị đe doạ
Cái này giờ đơn giản rồi Cụ bảo bạn Cụ thuê người mang thai hộ đơn giản mà, Cụ có thấy bọn Xướng Ca Vô Loài nó có chửa ngày nào đâu mà vẫn cả đống con đấy

Tuananhhau

Xe điện
Em không có con trai nhưng cho em thuốc này em ném mịa đi. Thật luôn, em hơi phân biệt đối xử tí - chỉ thích con gái chứ không thích con trai, dù bản thân em không lựa chọn đc giới tính cho con.
Quan trọng cụ ý bảo. Có thai rồi mới uống thuốc cụ ah. Chứ uống tạo môi trường này nọ thì em nói làm gì.

Ni No Kuni 2

Xe điện
Lúc chưa lấy chồng thì áp lực lấy chồng, lúc lấy chồng thì áp lực đẻ con, đẻ ko ra con trai thì áp lực đẻ con trai.
Công nhận phụ nữ VN khổ nhất khoản này.
Vợ em đẻ đc đứa con trai em thở phào nhẹ nhõm hộ cho vợ em bản thân em thì con gì cũng OK nhưng đúng thật xã hội có một số định kiến có lẽ nhiều năm nữa vẫn ko thay đổi đc.

loibuivan0118

Xe tải
Phụ nữ hay đàn ông, muốn ko khổ thì phải tự mình có công việc và làm ra tiền, đừng để người khác quyết định số phận của mình. Còn ko làm đc thì đành chấp nhận, biết làm thế nào. Nhưng mà công nhận 4x vẫn đi ở thuê thì khả nhục, kẻ nào ko vì mình thì trời tru đất diệt (trích Tào Mạnh Đức).

phụ nữ lái xe

Xe đạp
Vấn đề không phải là không muốn đẻ mà là đẻ thì có rủi ro đến tính mạng ợ. Là cụ cụ có cho gấu đẻ tiếp ko khi biết tính mạng của gấu sẽ bị đe doạ
Vì đa phần nhà chồng chỉ cần cháu, k cần mẹ.
Cả xh chiếm phần nhiều vẫn là fai có đứa con zai. Đến khổ.

xinchaodongchi

Xe tăng
Chú thằng bạn cháu 3 gái, 1 trai đẻ ngoài. Mà chỉ đi mổ lợn thôi. Cụ kia cần thời gian để chốt, 50 tuổi vẫn chưa muộn

toxic82

Xe tăng
Gấu hôm trước có về kể với em.

Bạn thân gấu, làm NN thôi, thu nhập bt tầm 6-7tr/tháng.

Bạn gấu trình độ bt, hơi ngố, ngoài chồng con ra thì hầu như ko cập nhật kiến thức xã hội. Bệnh chung của NN là thế.

Chồng của bạn gấu. Làm giáo viên nhưng rất chăm chỉ và năng động. Thông minh bình thường nhưng vì là chịu khổ từ nhỏ nên rất chăm, chịu thương chịu khó nên từ zero giờ đã có thu nhập khoảng 50m/tháng với độ tuổi gần 4x. Tuy nhiên thu nhập không giữ đc là bao vì phải care hai em ck, mẹ ck và bố ck và một số họ hàng khác. Chính thế giờ vẫn đang ở thuê. Cả 10 năm nay hầu như không đi du lịch bao giờ, các dịp nghỉ lễ đều về quê/giỗ. Ck bạn gấu hầu như đi làm suốt ngày, ra khỏi nhà lúc 7h và 10h đêm hoặc hơn mới về cũng trong 10 năm nay.

Phải tội. Bạn gấu đẻ 2 đứa thì 2 đứa đều là gái. Hai lần chửa đẻ lần nào cũng phải treo chân 4-8 tháng, cơ địa yếu nên hay ốm thường xuyên.

Giờ đây vì bạn gấu đã 3x hơn rồi nên mẹ và nhà ck giục đẻ tiếp vì đứa hai đã đc hơn 1t (16 month).

Bạn gấu tuần rồi đi khám thì biết cái bệnh gì đó về tử cung, mức độ nặng phải đi đốt hoặc phẫu thuật mới khỏi. Tuy nhiên xong thì không còn khả năng có thai nữa.,

Phải nói cái bệnh này thì vẫn chửa được. Tuy nhiên rất rủi ro, cả về sức khoẻ lẫn biến chứng thành ung thư (e thấy bẩu thế chứ ko biết đâu nhé). Khả năng giữ thai cũng chỉ khoảng 20%.

Ck bạn gấu rất yêu gấu nhưng tuần vừa rồi khi thông báo thì suốt ngày say đêm, về nhà lúc quá 12h đêm mà chưa đưa ra quyết định gì.

Mẹ chồng (thuần chất nông dân) và em gái chồng thì nhất định đòi vẫn phải đẻ bằng được. Ít nhất phải có đứa đích tôn vì ck là trưởng họ.

Bố ck trầm ngâm ít ra mặt. Nhưng tối qua có bảo với gấu vợ là nếu con không muốn đẻ thì để bố bảo thằng D cho.

Haizz. Em cám cảnh thôi chả ý gì. Cả họ nhà ông này có mỗi ông ấy là ra tấm ra món tí. Nhưng cuộc đời chắc vẫn muốn thử thách thêm.
Hehe cứ tưởng viết về e, cũng gv, 2 con gái :) nhưng đọc đến thu nhập thì ko phải ạ ;)

Hoa trên cành

Xe buýt
Dẹp cmn cái tư tưởng trưởng họ nhất khoát đẻ con trai đi cụ ạ. Đc cả bà mẹ và e chồng nữa. Cứ giục đẻ cơ mà đẻ ra thì 2 bà ấy có nuôi ko??? Ko có đk thì đẻ 2 rồi nuôi cho tốt, còn hơn đẻ 3 mà chăm con hời hợt.
Mỗi ng có 1 cs riêng, ng khác ko nên chọc ngoáy hay ý kiến vào. Chính cái kiểu cố đẻ con trai nên mới duy trì cái hủ tục ở quê thế.
Bác dâu nhà bác trưởng họ ở quê em cũng thế này, con cháu khỏe mạnh, công ăn việc làm ổn định mà còn tham, còn muốn phải hoàn hảo để rồi giờ 2 ông bà ở một mình trong căn nhà 4 tầng ở quê, con trai trưởng thà trốn ở HN sống chung cư chứ chả dám về cuối tuần để nghe mãi điệp khúc đẻ và đẻ. Bà không phải cay nghiệt gì nhưng mà cái tật nói dai, riết con trai và con dâu không dám về quê luôn, có giỗ thì về không thì trốn hẳn ở HN cho nhẹ đầu. Nói con không được thì đt than vãn với mẹ em, mẹ em thì cứ khuyên bác ấy cũng đã gần cuối đầu 7 rồi, vui vầy với con cháu được mấy năm thôi, giờ nó đẻ rồi bà cũng có chăm có chơi đc gì đâu, để thời gian đi hội hè hát văn nghệ với tổ hưu không sướng hơn à?

Jms49

Xe đạp
Nhà em, 2 cô mỗi cô 2 đứa gái, ông cậu cũng 2 đứa gái, anh họ cũng 2 gái, chẳng ai có kh sinh thêm, ông anh cũng vừa mới sinh đứa gái. Quê em không nặng nề chuyện con trai con gái

Sơn Takira

Xe tải
Bác dâu nhà bác trưởng họ ở quê em cũng thế này, con cháu khỏe mạnh, công ăn việc làm ổn định mà còn tham, còn muốn phải hoàn hảo để rồi giờ 2 ông bà ở một mình trong căn nhà 4 tầng ở quê, con trai trưởng thà trốn ở HN sống chung cư chứ chả dám về cuối tuần để nghe mãi điệp khúc đẻ và đẻ. Bà không phải cay nghiệt gì nhưng mà cái tật nói dai, riết con trai và con dâu không dám về quê luôn, có giỗ thì về không thì trốn hẳn ở HN cho nhẹ đầu. Nói con không được thì đt than vãn với mẹ em, mẹ em thì cứ khuyên bác ấy cũng đã gần cuối đầu 7 rồi, vui vầy với con cháu được mấy năm thôi, giờ nó đẻ rồi bà cũng có chăm có chơi đc gì đâu, để thời gian đi hội hè hát văn nghệ với tổ hưu không sướng hơn à?
Ở quê mà mợ.

Các cụ nghe rồi, ok rồi ra gặp bà hàng xóm, lão đối diện bị hỏi “đã thằng ku chưa?” Là lại bị lại thôi.

Em ghét nhất tính sĩ diện, sẵn sàng chà đạp người thân mình để đổi lấy vài cái “oai” với hàng xóm. Haizz

hunglawyer

Xe buýt
Khổ như vậy thì bảo chồng thuê người khác đẻ cho, chỉ nuôi thôi. Em thật :)

Hoa trên cành

Xe buýt
Ở quê mà mợ.

Các cụ nghe rồi, ok rồi ra gặp bà hàng xóm, lão đối diện bị hỏi “đã thằng ku chưa?” Là lại bị lại thôi.

Em ghét nhất tính sĩ diện, sẵn sàng chà đạp người thân mình để đổi lấy vài cái “oai” với hàng xóm. Haizz
Thế mới khổ, nghe miệng đời rồi lại hành hạ người nhà, đủ con trai làm gì đã được yên, rồi họ sẽ lại hỏi đến học vấn rồi lại lương lậu, lương cao rồi lại hỏi đến chức tước, trèo hoài cho mệt chết, bệnh sĩ chết trước bệnh tim mà. Được cái là ông anh em ngoan ngoãn nhưng cũng thương vợ, không sinh nữa thì dùng biện pháp trốn thôi chứ không đặt áp lực lên vợ nên chị ấy cũng đỡ tủi. Còn phụ nữ khổ không phải khi chống lại mafia mà là khi chồng cũng có chung suy nghĩ kiếm ngoài như một vài cụ trong đây, đó mới là nhát dao chí mạng lên người phụ nữ đấy.