[Funland] Vận tốc - lý lớp 8

vndinh

Xe hơi
Về bản chất thì ký hiệu vật lý dùng sao cũng được mà cụ. Nhưng để cho tiện trao đổi học thuật, thế giới thống nhất ký hiệu các đại lượng vật lý bằng các ký tự để dễ dùng, không phải định nghĩa lại các ký hiệu.
Khi viết v thì người ta hiểu ngay là vận tốc (velocity), t là thời gian (time), s là quãng đường đi được (space).

Em ko quote để hỏi từng cụ được, nên xin gộp lại mấy ý thế này
1. Con em mới học lớp 8, bắt đầu nhập môn Vật lý mà có cụ mang kiến thức cao cấp quá, em cũng còn ko hiểu
2. Nó hỏi tại sao lại ký hiệu thế, nếu trả lời nó là quy ước cứ thế mà nhớ thì quá đơn giản. Cái gì giải thích được 1 cách logic thì em cố tìm hiểu
3. 1 số cụ giải thích cho e dùng S viết hoa nói quãng đường thì sai, s thường mới đúng
4. 1 số cụ nói nó là viết tắt, có cụ nói không. Vậy v có phải viết tắt của velocity? t viết tắt của time? Còn s thì ko phải viết tắt là là quy ước cho quãng đường?
5. Với vật lý lớp 8 nhập môn, sao SGK lại dùng công thức v=s/t trong khi em tham khảo sách của bọn nước ngoài ở trình độ nhập môn nó ghi luôn là s=d/t (speed=distance/time) vì như vậy đơn giản, gần gũi và dễ hiểu hơn.
Cụ đọc còm #42 ở trên chưa ạ?

80Bê

Xe buýt
Giải thích cho cháu các ký hiệu trong công thức là quy ước, người ta viết theo thói quen chứ cũng ko nhất định tại sao. Và thói quen này được truyền từ đời thầy sang đời trò, kể cả cùng 1 công thức thì các nước vẫn có thể dùng các ký hiệu khác nhau, quan trọng nhất là giải thích ý nghĩa của các ký hiệu.

Bởi vậy nếu viết v = s/t mà ko kèm giải thích v là gì, s là gì, t là gì thì dù đúng sách giáo khoa vẫn 0 điểm.

Ngược lại nếu thích cháu hoàn toàn có thể viết v = q/t kèm giải thích v là vận tốc, q là quãng đường di chuyển và t là thời gian di chuyển thì vẫn 10 điểm như thường dù ko giống SGK
Con cụ trên lớp mà viết ko đúng công thức trong sách thì cô giáo gạch ngay nhé dù tính đúng, kết quả đúng. Cụ nào là giáo viên vào xác nhận hộ em

80Bê

Xe buýt
Cụ đọc còm #42 ở trên chưa ạ?
Chắc em ko hiểu displacement, và s là ký hiệu cho dispacement. v và t là viết tắt, đồng thời là ký hiệu cho velocity và time, trong khi s là ký hiệu chứ ko phải viết tắt. Giờ em hiểu là vậy?

Arabia

Xe tăng
Con cụ trên lớp mà viết ko đúng công thức trong sách thì cô giáo gạch ngay nhé dù tính đúng, kết quả đúng. Cụ nào là giáo viên vào xác nhận hộ em
Em ko biết bây giờ thế nào nhưng ngày xưa, ở các trường em học (thuộc loại tốt nhất HN ngày đó) thì ko đặt nặng về chữ miễn đúng. Có nghĩa là viết công thức ra phải có lý giải từng ký hiệu trong công thức là gì và đơn vị của chúng. Thiếu thì giống sách cũng 0 điểm mà đủ thì khác sách cũng 10. Còn những trường mà cô giáo như cụ bảo thì em chuyển trường cho con, cô thế là năng lực ko đủ để dạy nó

80Bê

Xe buýt
Em vừa tra wiki thì displacement: Li độ hay độ dời là khoảng cách ngắn nhất từ vị trí ban đầu đến vị trí hiện tại của vật chuyển động, thường được biểu diễn tọa độ của vật trong hệ quy chiếu khảo sát chuyển động.
Nôm na là đường trym bay?
Em đi từ nhà em ra Trần duy Hưng phải vòng vèo tí cho đỡ lộ là 12km, trym bay thì 9km, vậy nếu theo công thức v=s/t thì s với nghĩa Li độ ở trên em phải dùng quãng đường trym bay là 9km?

Supercub_90

Xe điện
Tối nay con em hỏi bài vật lý lớp 8, công thức trong sgk ghi v = s/t. V là vận tốc, s là quãng đường, t là thời gian. Nó hỏi em v là vận tốc là viết tắt của từ vận tốc tiếng Việt, t là viết tắt thời gian, còn quãng đường viết tắt là q chứ sao lại là s? Vậy s từ đâu ra?
Nếu xét tiếng Anh thì v là velocity, t là time thì s cũng chả biết viết tắt của từ gì.
Em gúc gồ thì công thức vận tốc bọn tây nó dùng đơn giản là s = d/t (speed, distance, time). Chứ v là dùng là vận tốc và nếu xét tiếng Anh là velocity thì lại ko đúng với công thức vận tốc Lý lớp 8 này, vì velocity là vận tốc ko chỉ theo đơn vị thời gian mà còn hướng, em nhớ đại khái thế.
Cụ nào giải thích giúp để em giảng cho f1 chứ em bí từ tối đến giờ.
Cháu nhà cụ như vậy là cũng ham học hỏi đấy chứ :) . Of có cụ vihali chuyên dạy vật lý, đợi cụ ấy vào giải thích xem sao.

Gionam72

Xe container
Nhập môn vật lý mà các cụ mang cả kiến thức phải học đại học mới được học ra thì cháu nó sao hiểu nổi.

Duc Sang

Xe container
Em dốt tiếng Anh đọc vẫn chưa hiểu s từ đâu mà ra. Và nếu copy công thức tiếng Anh thì sao ko dùng s = d/t cho đơn giản.
Những công thức vật lý chưa chắc đã phải lấy từ tiếng Anh sang cụ ạ. Có cái từ Latinh, có cái từ tiếng Pháp…

trungad333

Xe đạp
Tối nay con em hỏi bài vật lý lớp 8, công thức trong sgk ghi v = s/t. V là vận tốc, s là quãng đường, t là thời gian. Nó hỏi em v là vận tốc là viết tắt của từ vận tốc tiếng Việt, t là viết tắt thời gian, còn quãng đường viết tắt là q chứ sao lại là s? Vậy s từ đâu ra?
Nếu xét tiếng Anh thì v là velocity, t là time thì s cũng chả biết viết tắt của từ gì.
Em gúc gồ thì công thức vận tốc bọn tây nó dùng đơn giản là s = d/t (speed, distance, time). Chứ v là dùng là vận tốc và nếu xét tiếng Anh là velocity thì lại ko đúng với công thức vận tốc Lý lớp 8 này, vì velocity là vận tốc ko chỉ theo đơn vị thời gian mà còn hướng, em nhớ đại khái thế.
Sao bác lại áp đặt bắt buộc các ký hiệu ấy phải là viết tắt của từ gì đó cho nó phức tạp tình hình nhỉ?
Thế sau này, nó học lên cấp 3, đại học, thì bác giải thích với nó như thế nào về những công thức được ký hiệu bằng chữ cái Latinh như anpha, beta, gamma, lamda, epsilon...

ntphuong0411

Xe buýt
1. Con em mới học lớp 8, bắt đầu nhập môn Vật lý mà có cụ mang kiến thức cao cấp quá, em cũng còn ko hiểu
2. Nó hỏi tại sao lại ký hiệu thế, nếu trả lời nó là quy ước cứ thế mà nhớ thì quá đơn giản. Cái gì giải thích được 1 cách logic thì em cố tìm hiểu
3. 1 số cụ giải thích cho e dùng S viết hoa nói quãng đường thì sai, s thường mới đúng
4. 1 số cụ nói nó là viết tắt, có cụ nói không. Vậy v có phải viết tắt của velocity? t viết tắt của time? Còn s thì ko phải viết tắt là là quy ước cho quãng đường?
5. Với vật lý lớp 8 nhập môn, sao SGK lại dùng công thức v=s/t trong khi em tham khảo sách của bọn nước ngoài ở trình độ nhập môn nó ghi luôn là s=d/t (speed=distance/time) vì như vậy đơn giản, gần gũi và dễ hiểu hơn.
Ngày xưa thầy dạy Vật lý giải thích cho bọn em thế này này
Cụ tư duy theo tiếng Anh thì thấy nó là s = d/t, theo tiếng Latinh thì sẽ thấy nó là v = s/t, trong đó v = velocitas, s = spatium, t = tempus.

80Bê

Xe buýt
Những công thức vật lý chưa chắc đã phải lấy từ tiếng Anh sang cụ ạ. Có cái từ Latinh, có cái từ tiếng Pháp…
Em hỏi cụ thể trong công thức này mà cụ. s ko phải từ viết tắt mà là ký hiệu thì trong 1 công thức cái thì viết tắt cái thì ký hiệu cũng loằng ngoằng thật

80Bê

Xe buýt
Sao bác lại áp đặt bắt buộc các ký hiệu ấy phải là viết tắt của từ gì đó cho nó phức tạp tình hình nhỉ?
Thế sau này, nó học lên cấp 3, đại học, thì bác giải thích với nó như thế nào về những công thức được ký hiệu bằng chữ cái Latinh như anpha, beta, gamma, lamda, epsilon...
Em đang hỏi chứ có áp đạt đâu, lên đến đại học kiến thức thì em chịu rồi lúc đấy nó tự học

hoangnguyen8788

Xe đạp
Screenshot 2022-08-24 090108.png

Lớp 8 mới học chuyển động thẳng đều nên dùng đồ thị này ạ.

hoangnguyen8788

Xe đạp
Phần đỏ em nghĩ công thức phải là v=d/t với d là độ dịch chuyển (khác với khái niệm quãng đường)

nhưng khái niệm này Vật lý 10 mới học.

lenhhoxung1980

Xe điện
Môn Lý này phải đam mê mới hiểu được. Mà càng hiểu càng thấy hấp dẫn. Dân khối C gặp Lý cứ gọi là khóc thét

LamDien

Xe hơi
Đang học Vật lý lại quay ra phân tích Văn học :)))

giaconngu

Xe tăng
Thế tức là viết tắt nhưng của Latinh à cụ? Có cụ nói nó là ký hiệu chứ ko phải viết tắt.
Viết bằng tiếng Latinh là một chuẩn mực của khoa học cho tới thế kỷ 19-20. Hiện nay khi cụ viết bài khoa học liên quan tới công bố loài động vật, thực vật, nấm, vi khuẩn v.v mới mà không có phần mô tả bằng tiếng Latinh thì công bố đó là không hợp lệ

VuNgoanMuc

Xe điện
Môn Lý này phải đam mê mới hiểu được. Mà càng hiểu càng thấy hấp dẫn. Dân khối C gặp Lý cứ gọi là khóc thét
Có gì khó hiểu đâu nhỉ, em thấy cụ chủ thớt chỉ hỏi đúng 1 ý: là ký hiệu s chỉ quãng đường trong công thức tính vận tốc là từ viết tắt hay quy ước chung quốc tế nó thế,
nếu quy ước chung sao lại có công thức có ký hiệu quãng đường là d...
Có 1 vài cụ trả lời tập trung vào việc này, còn lại lan man quá..