[Funland] Về già, các cụ/ các mợ có đi bế cháu không?

hoviethung

Xe lăn
Quan điểm của em là sau này con em nhờ thì em vẫn hỗ trợ. Cháu mình con mình cả. Giao cho giúp việc ngoài nói thật là em cũng chả yên tâm. Bao nhiêu vụ bảo mẫu ngược đãi trẻ con rồi
Bà nhà mình trông cháu nội ngoại nè.

Dr Thanh Bùi

Xe container
Thế về nhà mình cho tiện, sang bên ngoại làm gì. Ban ngày một mẹ một con, tối có ox về phụ giúp là đủ.
Con gái thì lúc nào cũng muốn về nhà ngoại mợ ạ . Ban ngày có hàng xóm sang chơi cũng đỡ buồn . Bố mẹ vợ e hồi đó vẫn đang công tác .Sau đợt đó e đưa về nhà và thuê giúp việc đến khi bé nhà em gần 3 tuổi mới thôi .

Chỗ bọn em cũng rất nhiều người tầm hoặc hơn tuổi 50 nhưng ít ai lại thấy vui nếu đi coi cháu suốt ngày . Mọi người toàn xác định giúp thêm kinh tế để con nó thuê giúp việc thôi ạ
Mỗi người 1 suy nghĩ cụ a. Mỗi người già sống vì 1 lẽ khác nhau.
Nhưng câu "nước mắt chảy xuôi" thì muôn đời đúng.

114hangbong

Xe lăn
Con gái thì lúc nào cũng muốn về nhà ngoại mợ ạ . Ban ngày có hàng xóm sang chơi cũng đỡ buồn . Bố mẹ vợ e hồi đó vẫn đang công tác .Sau đợt đó e đưa về nhà và thuê giúp việc đến khi bé nhà em gần 3 tuổi mới thôi .
Em về nhà ngoại vì lúc đó nhà em đợi bàn giao nhà cụ ạ. Mà ở nhà nghỉ đẻ còn lo luôn cơm nước cho cả ông bà ngoại đang công tác nữa nên bảo về ngoại là em hãi vô cùng. Nhà tầng chạy lên chạy xuống hết hơi, bà lại khó tính không ưa bác Osin nên nhận nhà là em té luôn một đi không quay đầu lại.

starsn

Xe điện
Mỗi người 1 suy nghĩ cụ a. Mỗi người già sống vì 1 lẽ khác nhau.
Nhưng câu "nước mắt chảy xuôi" thì muôn đời đúng.
Thực ra lúc trẻ mình vừa có áp lực kiếm tiền, vừa có áp lực chăm sóc con nên mới thấy nó nặng nề, chứ chỉ chăm sóc mỗi đứa bé lúc bố mẹ nó đi làm thì tuy hơi trói buộc tí nhưng cũng nhiều niềm vui.

Em mà có cháu thì ít ra cũng muốn chăm sóc nó 2 ngày trong tuần chẳng hạn, còn lại thì gửi trẻ hay sao tùy bm nó sắp xếp. Mình quý cháu thì cháu mới quý mình, tuổi già thế mới vui chứ.

MP3

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
goo.gl
Ông bà thích trông thì còn đỡ, như em cực lắm thì em trông cho 5-6 tháng rồi tự mà tìm nhà trẻ, hoặc giúp việc. Nhiều nhà ích kỷ, dù ông bà k thích vẫn lấy khó khăn ra nhờ bố mẹ trông hộ tới khi đứa cháu hết cấp 1, thậm chí cấp 2 vẫn ở nhà dọn dẹp ô sin không công cho con cái, rồi con cái đẻ 1 đứa nữa lại tiếp tục nhờ ông bà. Sức nào mà chịu đc, và lòng tự trọng của con cái em k hiểu nó đánh rơi ở đâu?

Em cứ nghĩ đến cảnh sau này được đi trông cháu là thích rồi :)

mylam86

Xe tải
Ông bà thích trông thì còn đỡ, như em cực lắm thì em trông cho 5-6 tháng rồi tự mà tìm nhà trẻ, hoặc giúp việc. Nhiều nhà ích kỷ, dù ông bà k thích vẫn lấy khó khăn ra nhờ bố mẹ trông hộ tới khi đứa cháu hết cấp 1, thậm chí cấp 2 vẫn ở nhà dọn dẹp ô sin không công cho con cái, rồi con cái đẻ 1 đứa nữa lại tiếp tục nhờ ông bà. Sức nào mà chịu đc, và lòng tự trọng của con cái em k hiểu nó đánh rơi ở đâu?
Vất vả mấy rồi cũng qua thôi cụ nhỉ. Quan trọng ngay trong suy nghĩ, hành động của bản thân mình là độc lập, tự thân, lo dc mình ổn thì báo hiếu nó mới khả thi, chứ 50 chưa cai sữa thì bj báo hiếu được

chaytim

Xe điện
Em cho chúng nó tiền phụ thêm vào thuê giúp việc trông con nó thôi, chứ em từ chối việc bỏ nhà bỏ cửa lên ở trông cháu, kể cả em có không ở cùng cụ ông đi chăng nữa.
Nói thì nghe qua tưởng như ích kỷ nhưng đó mới là hạnh phúc, nên dù ai có nói gì đi nữa thì đó vẫn là phương án cuối cùng của em, em chốt,

Bobbo

Xe điện
mỗi ngừoi mỗi tính 2 cụ nhỉ. với ông bà thích dc chăm cháu mà ko cho thì có khi ông bà ốm luôn. ngược lại đối với ông bà ngại chăm mà ép thì khổ ông bà. nhà e đứa thứ 2 thì e đang ở riêng. ông bà ngày nào cũng chạy qua. toàn lấy cớ tối ngủ lại. con bé dc mấy tháng ông bà bán nhà chuyển vè ở cùng toà luôn cho tiện đi lại. ép luôn thằng a chuyển lên ở cùng ông bà. mấy năm sau e lại chuyển đi. ông bà buồn phát ốm. e bảo thôi về ở cùng con. bố mẹ cũng sắp già rồi.
e sau này có cháu sẽ xung phong bế chăm hộ luôn. e thích dc chăm trẻ con. 2 đứa nhà e từ nhỏ e làm hết. càng làng càng vui càng khoẻ ra=))
Em để ý bài cụ ko bao giờ viết hoa sau dấu chấm.

lai 4 fun

Xe tải
Ông bà nội ngoại tương lai nào ko thích chăm cháu mà có phương án cho tiền thì contact em để em đặt gạch kết thông gia nhá. Em thì lại sợ thông gia tranh chăm cháu với em hehe. Nói chơi vậy chứ quan điểm thẳng thắn thế là thích. Chứ nhiều nhà chả chăm cháu nhưng lại đi diễn với mọi người như là phải chăm cháu kinh lắm rồi thì lấy cớ chê con dâu lười là em sợ nhất. Quan điểm rõ ràng để con cái nó tự cân đối công việc và kinh tế , tính toán thuê người giúp việc hợp lý.

chaytim

Xe điện
Ông bà nội ngoại tương lai nào ko thích chăm cháu mà có phương án cho tiền thì contact em để em đặt gạch kết thông gia nhá. Em thì lại sợ thông gia tranh chăm cháu với em hehe. Nói chơi vậy chứ quan điểm thẳng thắn thế là thích. Chứ nhiều nhà chả chăm cháu nhưng lại đi diễn với mọi người như là phải chăm cháu kinh lắm rồi thì lấy cớ chê con dâu lười là em sợ nhất. Quan điểm rõ ràng để con cái nó tự cân đối công việc và kinh tế , tính toán thuê người giúp việc hợp lý.
Em xung phong ạ

L.C.D

Xe container
Nhiều nhà có điều kiện nhưng ko thuê đc giúp việc đúng ý, thì vẫn phải nhờ cậy ông bà. Còn ko có đk thuê người khi con chưa đủ tuổi đi học mà bố mẹ vẫn đi làm, ko ít thì nhiều vẫn phải củ hành ông bà nội ngoại rồi, làm gì có lựa chọn.
Em mong là em ko bị con nó dí cho trông cháu. Từ bây giờ em cố gắng gom góp tích luỹ tí tiền cho tuổi già, đầu tiên là để ko phải phiền con cháu, thứ nữa là để em có thể hỗ trợ con cháu khi cần.
À em mong tích luỹ tiền để dự phòng cho cả trường hợp cha già mẹ héo thì em cũng thuê người chăm. Tóm lại là khi hoàn cảnh bắt buộc em phải chăm sóc ai, em sẽ chọn phương án thuê người chăm, còn em giám sát và hỗ trợ. Ko biết các cụ mợ thế nào chứ em hơn 40 thôi mà sức khoẻ đi xuống lắm. Giờ mà bảo quật lên quật xuống để chăm người khác cả ngày lẫn đêm là em lăn ra ốm ngay.

Saltbeavn

[Tịch thu bằng lái]
Nhiều nhà có điều kiện nhưng ko thuê đc giúp việc đúng ý, thì vẫn phải nhờ cậy ông bà. Còn ko có đk thuê người khi con chưa đủ tuổi đi học mà bố mẹ vẫn đi làm, ko ít thì nhiều vẫn phải củ hành ông bà nội ngoại rồi, làm gì có lựa chọn.
Em mong là em ko bị con nó dí cho trông cháu. Từ bây giờ em cố gắng gom góp tích luỹ tí tiền cho tuổi già, đầu tiên là để ko phải phiền con cháu, thứ nữa là để em có thể hỗ trợ con cháu khi cần.
À em mong tích luỹ tiền để dự phòng cho cả trường hợp cha già mẹ héo thì em cũng thuê người chăm. Tóm lại là khi hoàn cảnh bắt buộc em phải chăm sóc ai, em sẽ chọn phương án thuê người chăm, còn em giám sát và hỗ trợ. Ko biết các cụ mợ thế nào chứ em hơn 40 thôi mà sức khoẻ đi xuống lắm. Giờ mà bảo quật lên quật xuống để chăm người khác cả ngày lẫn đêm là em lăn ra ốm ngay.
Mợ nói y hệt 2 mụ chị & bạn cùng giường của e. =)).
Bà chị cả e sắp có con dâu. Chưa j đã tuyên bố kệ chúng mày. Cho tiền chúng mày thuê giúp việc rồi tự mà chăm nhau.
Còn về phần bố mẹ thì 3 nàng (41t, 46t, 50t)đều nói ko chăm dc. Sk h yếu, thuê ngừoi chăm.

lamhaha191

Xe tăng
Em bảo chúng nó bố ghét trẻ con

trinhhunghb

Xe lăn
Cuối tuần rồi em về quê, ngồi với ông cậu. Lâu ngày không gặp, ngồi hàn huyên câu chuyện. Ông cậu chia sẻ: Trẻ thì còng lưng, sớm hôm khuya tối đi làm nuôi các e, giờ đứa nào cũng học hành đàng hoàng, công ăn việc làm, nhà cửa đầy đủ đàng hoàng, có của ăn của để, giàu chẳng giàu nhưng cũng không khó khăn gì. Tưởng lúc về già ông bà được ở, được chăm nhau ai ngờ con út nó lấy chồng, đẻ con nó điều bà mợ lên HN chăm cháu. Giờ lúc trái gió, trở trời, ốm đâu lủi thủi một mình, có khi cả tuần ăn cháo, ốm cũng chỉ viên hạ sốt, hạ huyết áp là xong.Chẳng biết nói gở chẳng may có bị sao cũng chẳng ai biết....Còn các cụ (ông bà ở quê) nên ông cậu cũng phải ở nhà, trăm lo nên không lên HN được...
Thiết nghĩ ông bà nào cũng vậy đều yêu thương con cháu cả, cũng muốn lên chơi, vui với cháu với con, Nhưng có lẽ nên dừng ở mức chơi vui thôi, chứ giao hẳn việc trông cháu như là một nghĩa vụ bắt buộc, đi đâu, có giỗ chạp, hay muốn về quê thăm ông, thăm cụ phải xin phép chúng nó để chúng nó sắp xếp, bố trí thời gian cho mới được về thì là điều gì đó hơi ích kỉ với bố mẹ các cụ nhỉ! Nếu khó khăn thực sự, hoặc không còn cách nào khác thì đành vậy, chứ nếu còn cách, còn tự lo được thì nên cố, để các cụ lúc tuổi về già được chăm bẵm, được bên nhau lúc khỏe đã vậy, còn lúc ốm nữa...
Sau này già, các cụ định thế nào ạ?!

Note: vẫn nguyên tắc cũ là chia sẻ, để trao đổi tích cực, để tuổi già được vui-khỏe-có ích ạ
Em chả trông cháu , Chỉ chơi vui thôi .

Hung99999

Xe máy
Đa phần bế vì thương con thương cháu thôi cụ ạ. Chứ nói thật là chơi 1 chốc thì được. Trông dài ngày thì đúng là oải. Nhất là với các cụ sức khoẻ yếu và hay mất ngủ