[Funland] Về Huyền Chip & Xách ba-lô lên và đi

Trạng thái
Thớt đang đóng

phăn nì

Xe tải
e cũng đang định phượt rồii về chém gió với các cụ cho xôm

suesue

Xe hơi
Dạo này đi đâu cũng thấy topic về HC. Em thì nghĩ chắc là em Chip có đi thật, nhưng ko biết thật sự đi được bao nhiêu nước, hết bao nhiêu tiền và có ekip hay tài trợ gì ko. Hoặc có thể em í đi theo kiểu tình nguyện ở mấy nước nghèo châu Phi ?!?! Năm nay em định đi Sri Lanka với Maldives mà còn lăn tăn, tính toán, book vé các kiểu trước cả nửa năm cho tiết kiệm, trong khi em Chip này đi ngon ơ. Bố mẹ em nghe đến Sri Lanka còn muốn treo chân em ở nhà, bố mẹ em Chip thì có vẻ là ko ý kiến gì. Em cũng biết cái kiểu "ăn vạ" để làm giấy tờ này nọ, nhưng ăn vạ để xin được visa thì chứng tỏ nhà em Chip phải to lắm :( Còn đi 25 nước với $700 thì chắc là $700 trong túi, chứ phải có tiền trong thẻ chứ. Nghĩ cũng hợp lí, mang nhiều tiền quá bị cướp giữa đường thì làm sao. Em đi mấy nước đông nam á cũng dắt theo $200 thôi, xách credit card lên và đi mà.

Nói gì thì nói em vẫn rất hâm mộ các bạn đi du lịch vi vu thế này. 1 là vì các bạn nhiều tiền, 2 là có sức khoẻ. Như em mà đi châu Phi vài tuần chắc phơi xác giữa đường thành mực 1 nắng mất. Rồi thì ở Ai Cập con gái ăn mặc kín đáo thế còn bị trêu ghẹo, con trai nc ngoài đến còn bị bọn nó hội đồng, Huyền Chip vẫn đi nhờ ở nhờ được thì giỏi quá cơ mà 8-> Nhưng sang nước ngoài rồi tìm cách lao động bất hợp pháp là ko được, rồi còn viết sách cổ xuý (hay cổ súy ạ?) cho các em nhỏ 1 cách đầy tự hào lại càng nguy hiểm. Rồi ai đi du lịch cũng như cô này thì những người cầm hộ chiếu Việt Nam sau này sẽ ra sao nữa.

Em thì vẫn bảo lưu quan điểm là ko cho em nhỏ ở nhà đọc sách này. Tưởng tượng 1 ngày đẹp giời đi làm về, thằng cu em xách ba lô đòi đi theo chị Huyền Chip thì ko biết em ăn vạ ai đây :(

Chỉnh sửa cuối:

MariaOzawa

Xe buýt
Còn đi 25 nước với $700 thì chắc là $700 trong túi, chứ phải có tiền trong thẻ chứ. Nghĩ cũng hợp lí, mang nhiều tiền quá bị cướp giữa đường thì làm sao. Em đi mấy nước đông nam á cũng dắt theo $200 thôi, xách credit card lên và đi mà.

Nói gì thì nói em vẫn rất hâm mộ các bạn đi du lịch vi vu thế này. 1 là vì các bạn nhiều tiền, 2 là có sức khoẻ. Như em mà đi châu Phi vài tuần chắc phơi xác giữa đường thành mực 1 nắng mất. Rồi thì ở Ai Cập con gái ăn mặc kín đáo thế còn bị trêu ghẹo, con trai nc ngoài đến còn bị bọn nó hội đồng, Huyền Chip vẫn đi nhờ ở nhờ được thì giỏi quá cơ mà 8-> Nhưng sang nước ngoài rồi tìm cách lao động bất hợp pháp là ko được, rồi còn viết sách cổ xuý (hay cổ súy ạ?) cho các em nhỏ 1 cách đầy tự hào lại càng nguy hiểm. Rồi ai đi du lịch cũng như cô này thì những người cầm hộ chiếu Việt Nam sau này sẽ ra sao nữa.

Em thì vẫn bảo lưu quan điểm là ko cho em nhỏ ở nhà đọc sách này. Tưởng tượng 1 ngày đẹp giời đi làm về, thằng cu em xách ba lô đòi đi theo chị Huyền Chip thì ko biết em ăn vạ ai đây :(
Kể cả tiêu bằng thẻ ko phải lúc nào cũng thuận lợi, tháng trước em ở Tp Yiwu Trung Quốc để mua vé máy bay bằng thẻ visa HSBC mà nhiều nơi ko đc, cuối cùng phải đi lên sân bay Hàng Châu mới có máy quẹt đc, tý đứng đường :P. Đi xa ở nơi ko có cộng đồng Việt, ko có tiền mặt thì khả năng đứng đường rất cao :D.

Đọc truyện của Chíp Mun em nhớ ngay câu '' Mít đây, mỳ tôm đâu? '' =))

hacide

Xe tăng
CỤ lại đọc ko kỹ rồi lại chém bừa rồi, người ta ném đá là vì em ấy xin visa đơn giản quá, cứ nằm ăn vạ là xin được visa sang các nước khác, việc làm thêm kiếm tiền để lấy tiền đi thì ok, nhưng kiếm tiền ở các nước kém phát triển mà lại dễ như thế thì đâu có thể.
Cụ wen là E đó còn có nguồn vốn tự có ah? Có vốn này thì sẽ được lo ăn ngủ free!!!

polizia

Xe container
danh sách 25 nước em nó đã đi đây

Argentina, Brunei Darussalam, Cambodia, Chile, China, Egypt, Ethiopia, India, Indonesia, Israel, Kenya, Laos, Malawi, Malaysia, Mozambique, Myanmar (Burma), Nepal, Palestinian Territory, Philippines, Singapore, Sri Lanka, Tanzania, Thailand, Zambia, Zimbabwe

hết 9 nước Đông Nam Á (trừ VN :P và Đông Timor ) , thêm anh Trung Hoa nữa, ở ngoài Bắc đi qua TQ dễ ợt, có cái CMND là xong.

khó khăn khi nhập cảnh là 15 nước còn lại thôi.
Israel phải nói là 1 nước khó xin visa nhất thế giới, nếu nói không ngoa còn khó xin hơn Hoa Kỳ.
Người nhà em đã từng đi Israel đã kể như vậy, lúc quay về thì ra sân bay cũng phải ra sớm vì check an ninh vô cùng kỹ, mở hết vali kiểm tra từ cái tất đến xilíp, rồi an ninh ra hỏi đi hỏi lại 1 số câu hỏi đơn giản chỉ để quan sát và check tâm lý của mình.
Đặc biệt là ngừoi nhà em đã bị hỏi câu hỏi liên quan đến Malaisia ( 1 đất nước đông dân hồi giáo ) rằng sang đó làm gì, công tác hay đi chơi ... vì họ nhạy cảm với những nước có nguy cơ khủng bố cao.
Thế nên nếu con bé này đi cả Indo, Malai và vẫn xin được VISA Israel thì cần phải giải thích làm thế nào để xin được visa nhập cảnh vào đây.

hacide

Xe tăng
Em ko đọc truyện này và chỉ theo dõi những luận điểm vô lý đc đưa ra nhưng em đã thấy mình nghiêng về phía phản bác vì công nhận những điều vô lý đưa ra quá logic, thêm nữa, em ko chấp nhận được ngôn từ của bạn này khi bạn ấy đưa lên FB dòng stt
"Gửi mọi người,

Sẽ sớm có thông báo chính thức với đầy đủ chứng cớ phản bác các nghi vấn không có cơ sở, thậm chí xuyên tạc. Cũng đã uỷ quyền cho một cơ quan pháp lý xử lý những kẻ có hành vi vu khống, bôi nhọ danh dự cá nhân.
"

Đọc cái này thì tháy đúng là chíp!!!

Tuan Can

Xe container
Ngày xưa, đọc về HC xong, em cũng ngưỡng mộ em ý quá cơ.
HC giống y như kiểu mấy cô nương trong phim chưởng ngày xưa vậy : cứ con gái nhà lành là bỏ đi, lang bạt giang hồ mà ko có tiền, ko có quần áo thay thế mà vẫn ok hết ...
Mợ quay về nhà làm nốt cái tầng 4 đang xây dở giúp em cái. HC chém đến mức thường thừa rồi, nhà mình không đú nổi đâu.

Tuan Can

Xe container
Với 700 đồng ô ba ma, nhà em phải tự lái xe đến Cửa Lò rồi nội trong 3 ngày phải về ngay, không thì tháo bánh dự phòng ra mà gán nợ ạ.

hacide

Xe tăng
em cũng chả có time nghiên cứu sâu về em này...
Nhưng thích em nó vì có cùng ước mơ từ thưở bé với em...tiếc là em ko đủ dũng cảm và quyết tâm làm như em nó...
Điều em làm đc duy nhất là lúc 20 tuổi đi bụi đc từ bắc vào nam với 300k trong túi bằng cắm cái xe mini Nhật....trong thời gian 3 tháng...
3 tháng mà ở được với 300K là giỏi đấy! E nhớ trước có 3 thằng cu E XH rủ nhau bỏ nhà đi bụi vào Nam, đi bộ theo đường tàu hỏa đâu đến Vinh thì hết tiền phải vào đồn CA trình báo cho người nhà đón về, về ốm mất 3 ngày, hiiii

thichlanhich

Xe buýt
Đi được như vậy, có lẽ nào dễ thế? Nhìn người em ấy cứ như sn 70.

Huyvaga

Xe tải
EM thấy có mấy khả năng như sau:
1. Xách ba lô và chém gió
2. Có người hỗ trợ
3. Kiếm tiền bằng vốn tự có thì mới sống nổi.

xuandai

Xe buýt
Có cụ nào đang hóng vụ này ko ạ :D. Từ hôm qua giờ thấy hot quá. Mà từ lâu em cũng đã thấy cái truyện có j đó ko ổn rồi, chuyến đi quá suôn sẻ + với thân gái mà đi qua 25 nước chỉ với 700$ trong túi. Truyện này sẽ đầu độc 1 bộ phận ko nhỏ các em teen teen, khuyến khích các em bỏ nhà đi bụi [-O<[-O<
Báo cáo với cụ, là vào tháng 5 năm ngoái (2012) em có gặp Huyền Chịp ở Maputo - Mozambique, vào thời điểm đó em ấy đang chuẩn bị xin visa sang Nam Phi nhưng ko xin được trực tiếp ở Mozambique nên phải gửi hộ chiếu về VN, và em là người cầm quyển hộ chiếu đó về VN giúp em ấy (tuy nhiên em tôn trọng thông tin riêng tư nên em chỉ chuyển về cho người nhà em ấy theo thông tin em ấy ghi thôi.)
Em chưa đọc cuốn "xách ba lô lên vai" của HC, nhưng theo lời em ấy nói, thì phương tiện đi lại chủ yếu của em ấy là đi nhờ xe, phần lớn là đứng bên đường quốc lộ và bắt xe tải. Chỉ bay qua biển hoặc khu vực có chiến tranh thôi.

biahoihanoi

Xe lăn
Riêng cái xin visa vào Palestin rồi lại còn vào Israel nữa thì đã không tin được rồi. Chưa tính đến vé máy bay đi mấy nước Nam Mỹ nữa đã tính cả ngàn Obama rồi thì 700 đồng có ý nghĩa gì?

lukytran

Xe tải
Em đọc qua đã thấy chém gió vớ vẩn rồi, chỉ có một số nước châu Á như Sing, Thái Lan... là cho nhập cảnh 30 ngày mà không cần visa, còn lại các nước khác visa cực kỳ khó. Có lẽ lên lập 1 trang đề nghị em HC này chứng minh, nếu không thì cũng coi như em này sáng tác 1 cuốn tiểu thuyết thôi.

lukytran

Xe tải
Em ko đọc truyện này và chỉ theo dõi những luận điểm vô lý đc đưa ra nhưng em đã thấy mình nghiêng về phía phản bác vì công nhận những điều vô lý đưa ra quá logic, thêm nữa, em ko chấp nhận được ngôn từ của bạn này khi bạn ấy đưa lên FB dòng stt
"Gửi mọi người,

Sẽ sớm có thông báo chính thức với đầy đủ chứng cớ phản bác các nghi vấn không có cơ sở, thậm chí xuyên tạc. Cũng đã uỷ quyền cho một cơ quan pháp lý xử lý những kẻ có hành vi vu khống, bôi nhọ danh dự cá nhân.
"

Đọc cái này thì tháy đúng là chíp!!!
Con này đúng là văn hoá hơi thấp, trả lời phỏng vấn bác Vũ Khoan mà câu nói còn chẳng có chủ ngữ, giống như mấy con ca.ve... Chắc là làm ca.ve quen rồi.

Bebon

Xe tăng
Các cụ ném đá em ý ghê quá. Có lẽ nào em ý có hộ chiếu của Liên Hợp quốc và mang theo giấy chứng nhận đã được gia đình Obama nhận làm con nuôi??? :P

Nhạc

Xe container
Em chỉ hâm mộ các bạn trẻ xinh đẹp + giỏi + nhiều tiền, còn suốt ngày đâm đầu đi như ngựa vía thế này em chả care :D

luklak

Xe điện
Nếu e này nói toàn sự thật thì nn nên mời ẻm làm đại sứ du lịch khẩn trương, bởi khả năng giao tiếp và ngoại giao quá siêu đẳng :D

Trạng thái
Thớt đang đóng