[Funland] Về lâu dài các cụ có muốn về quê sống không?

Leanh65

Xe container
Nếu từ phà vào 8Km thì đúng là đường có con sông mà quay trên clip. Những hộ sản xuất này chủ yếu là 1 ít bám mặt đường và làm ăn nhỏ lẻ thôi, còn khu KDSX cơ khí đúc thì ở xã Xuân Tiến, Xuân Chung nhiều chứ không phải ở xã em. Mà xã em làm gì còn đường đất nhỉ, ngay cả đường ra làm đồng, làm bãi cũng toàn bê tông hết, mà bê tông từ rất lâu rồi. Nhiều khi em cũng đi tắt đường đồng để đi ra đường chính ý. Quê em được cái là nước sạch và đường xá và thu gom rác làm từ rất lâu rồi nên nhiều người ở nơi khác đến quê em vẫn khen sạch sẽ.
Không phải đường đất. Ý em là đất ven đường 2 bên bờ con kênh ấy cụ.😂Em còn chụp con xe đỏ tự chế của xưởng ck NH vì thấy nó ngồ ngộ.😄

Chỉnh sửa cuối:

haivu603122

Xe tải
Vào dưỡng lão là đếm ngược thời gian buồn lắm cụ ạ. Cô ruột em ở được 8 năm. Mới đầu thích lắm, sau chán dần cứ đòi về mà không ai ủng hộ. Cả năm ngoái hầu như phải nằm ở viện. Cuối năm ngoái lên viện thăm cấp cứu mấy lần em ủng hộ để cô về quê sửa chữa cải tạo lại nhà cửa, tự chợ búa cơm nước. Ơn trời đến nay được tròn 1 năm, chả phải đi viện lần nào, vẫn khỏe và vui vẻ. Cô có tiền và không có chồng con, em cháu trai trưởng. Mẹ em thì thuê người ở cùng đã 6 năm nay. Cái này ưu việt hơn vào dưỡng lão. Đỡ tốn, các cụ được tự do, vẫn làm chủ gđ, bạn xóm làng vẫn đến chơi, vẫn nắm bắt thông tin làng quê, con cái hay về thăm. Cảm giác vẫn đang sống như thời trẻ. Khác hẳn vào dl tách biệt với quê hương, xóm làng. Cảm giác cô đơn, sống mòn chờ CHẾT- cái đáng sợ nhất của tuổi già.
Vang, khi ma
Vào dưỡng lão là đếm ngược thời gian buồn lắm cụ ạ. Cô ruột em ở được 8 năm. Mới đầu thích lắm, sau chán dần cứ đòi về mà không ai ủng hộ. Cả năm ngoái hầu như phải nằm ở viện. Cuối năm ngoái lên viện thăm cấp cứu mấy lần em ủng hộ để cô về quê sửa chữa cải tạo lại nhà cửa, tự chợ búa cơm nước. Ơn trời đến nay được tròn 1 năm, chả phải đi viện lần nào, vẫn khỏe và vui vẻ. Cô có tiền và không có chồng con, em cháu trai trưởng. Mẹ em thì thuê người ở cùng đã 6 năm nay. Cái này ưu việt hơn vào dưỡng lão. Đỡ tốn, các cụ được tự do, vẫn làm chủ gđ, bạn xóm làng vẫn đến chơi, vẫn nắm bắt thông tin làng quê, con cái hay về thăm. Cảm giác vẫn đang sống như thời trẻ. Khác hẳn vào dl tách biệt với quê hương, xóm làng. Cảm giác cô đơn, sống mòn chờ CHẾT- cái đáng sợ nhất của tuổi già.
Vâng, em thì nghĩ chỉ khi nào ko làm gì được thì mới vào thôi, chứ còn vận động được, tự lo cơm cháo được thì cứ ở nhà thôi

Cối xay 268

Xe tải
Cháu cũng thích về quê sống, nhưng ...lại nhưng....
Quê bây giờ có khi lại ô nhiễm hơn cả Thành phố các bác ạ.

Chẫu_Chuộc

[Tịch thu bằng lái]
Hà Nội chật chội, ô nhiễm, đắt đỏ, tạp nham các cụ nhỉ? Cày hộc cả mặt mới được cái nhà chui ra chui vào để bám trụ đất này.
Các cụ có bao giờ nghĩ đến 1 tầm tuổi nào đấy sẽ về quê vui thú điền viên không??? Không khí trong lành, con người thân thiện, thực phẩm sạch, chi phí sinh hoạt rẻ...
Tránh xa để tau zề

vihali

Xe container
Hồi đi đò ở Tràng An, có đứa ước có căn nhà trên núi, thằng khác ước thêm có Tiểu Long Nữ và 4G sóng sánh. Một hồi sau thì ước thêm có vài con đường dưới chân núi, cửa hàng Mc Donald, BigC... Nếu ở vài ngày, em nghĩ nó sẽ ước có thêm nhà quốc hội, vài bộ ngành và một vài bóng dáng áo vàng...

ngocielts

Xe tải
Cụ thân sinh nhà cháu năm vừa rồi về quê xây nhà vườn
Đầu tư bao nhiêu tiền của, cuối cùng 1 tháng ông phải có mặt ở Hà Nội hơn 2 tuần vì thấy bảo thèm bia hơi Hà Nội

Ga Leo Cay

[Tịch thu bằng lái]
Già là 2 vc em cũng về. Cách thổ đu 60km đất rộng 2000m mát mẻ nên cũng thoải mái.

Mt6366

Xe buýt
Mọi người cứ bảo người "quê" thân thiện. Em chả thấy thân thiện gì cả.

Hự.

Xe điện
Về quê sống thì phải là người lúc ở TP đã ít giao tiếp, ít bạn bè họ hàng đến chơi, ok với việc ngày ngày ngồi nhà, ko làm gì mấy, ko có nhu cầu các dịch vụ giải trí, giao lưu xh, sức khoẻ tốt.

Bản thân e đã từng thích 1 ngôi nhà nhỏ trên núi, cuộc sống gần gũi thiên nhiên, đơn giản. Nhưng rồi lại thấy ko khả thi. Rồi lại thấy khả thi. Và giờ lại thấy ko khả thi. Mấy chục năm mà nhận thức nó tiến hoá, tour tận 2 vòng như vậy đấy các cụ à, hoàn toàn là góc độ tâm lý nhé, ko bàn đến yếu tố tài chính.

Tanvn1803

Xe hơi
Tương lai thì e cũng chuqa rõ, tạm thời thì cũng có dự định về quê dưowngc già

thngaylangthang

Xe ngựa
Về lâu dài thì khái niệm "về quê" cũng thay đổi rồi

prado2012

Xe điện
Em cũng sắp về rồi, quê em cạnh mấy rừng thông 100 tuổi, đất cũng đã có đủ cả trồng rau nuôi gà, cách Hà nội 2h chạy xe. Chờ nốt cháu vào ĐH thôi
Khu nào mà có rừng thông trăm tuổi vậy vụ? Hay quá

Jack Bauer

[Tịch thu bằng lái]
Về quê nhất là vùng nào có đồi cảm giác sướng thật, mà h đất ở quê cũng đắt rồi có vùng ngáo vcđ toàn tỷ nọ tỷ kia ở thủ đô về dựng hết cả lông rái.ở quê e trên đỉnh đồi ô bàn cờ đường rải nhựa vì là khu tđc ô 300m2 trc có 200 củ hôm trc hỏi 800 củ làm 2 ô 600m xây cái nhà c4 ở kiểu bên âu mỹ cũng thích.tiếc vãi lại chờ xuống để xúc mà nghe chừng khó vì xung quanh nhiều nhà xây đẹp.

Em cũng muốn vể mà vướng gia đình quá

danleduc

Xe điện
Các vùng quê giờ ô nhiễm lắm, sợ nhất là ô nhiễm nguồn nước. Uống nước ô nhiễm, dùng nước ô nhiễm để rửa ráy/tắm giặt... dễ ung thư lắm.

Em thấy tỷ lệ người ở các vùng quê mắc ung thư cao hơn dân ở HN.

Vulcan V70

Xe trâu
Đận tháng 6/19 em có đi phà từ TB sang NĐ. Theo đường mới từ bờ đê vào tầm 8 km là kcn hay làng nghề Xuân Trường chứ nhỉ. Em thấy có rất nhiều hộ kdsx cơ khí, đúc ...Nhìn cái đường 2 bên con kênh giống trên video của cụ giống thật. Mà chỗ ấy cứ triều lên hay mưa lớn là nước lại dềnh lên đường mà đất cũng đắt ghê.
Làng nghề cơ khí Xuân Tiến bác ah.
Đất ở mặt đường làng này trên 100 triệu/ m2

Vulcan V70

Xe trâu
Nếu từ phà vào 8Km thì đúng là đường có con sông mà quay trên clip. Những hộ sản xuất này chủ yếu là 1 ít bám mặt đường và làm ăn nhỏ lẻ thôi, còn khu KDSX cơ khí đúc thì ở xã Xuân Tiến, Xuân Chung nhiều chứ không phải ở xã em. Mà xã em làm gì còn đường đất nhỉ, ngay cả đường ra làm đồng, làm bãi cũng toàn bê tông hết, mà bê tông từ rất lâu rồi. Nhiều khi em cũng đi tắt đường đồng để đi ra đường chính ý. Quê em được cái là nước sạch và đường xá và thu gom rác làm từ rất lâu rồi nên nhiều người ở nơi khác đến quê em vẫn khen sạch sẽ.
Xuân Trung chứ không phải Xuân Chung bác ah.
Mà Xuân Trung giờ không làm nghề phụ nữa, hồi xưa thì làm thảm len, thảm cói xuất khẩu, dệt chiếu, đóng thuyền gỗ... giờ chủ yếu làm dịch vụ vận tải thủy.