[Funland] Về Quảng Ninh sinh sống, liệu có nên không các cụ?

Đê lồ

[Tịch thu bằng lái]
em chỉ không thích QN là uống bia bằng cái ly uống trà nóng ở HN
Dân QN bác gì nói rồi đấy là dân tứ xứ, lại mỏ nhiều nên cách uống nó cũng tạp, chính ra mà nói em thấy uống dưới ý không phong cách bằng anh em miền ngược Tây Bắc.

nvk155

Xe điện
Vâng, cháu nói thẳng cụ không giận là mừng rồi. Vì cụ nói hơi shock, nên cháu cũng thiếu kiềm chế chút.
Không chỉ riêng người QN, nhiều tỉnh thành khác ở miền Bắc gồm các gia đình khá giả, quan chức các cấp. Mua căn nhà cho con cái họ lên học đại học rồi ở lại làm việc, sinh sống.
Số này rất nhiều chứ không ít.
Tất nhiên, người giàu hơn thì họ mua biệt thự, nhà phố. Nhưng ý cháu là mua được nhà ở Hà Nội là một cái gì đó rất tự hào. Nó không chỉ là căn nhà, nó là chỗ đứng, là điểm tựa cho một vài thế hệ sau.
Cái đó là thực tế. Cháu rất cố gắng khách quan nói vậy, dù có thể làm các cụ là người Quảng Ninh không vui hoặc giận.
Cháu có 2 năm sinh viên ở nhờ nhà bác (mua nhà cho con cái lên học) mà cả khu có vẻ ghen ghét, đố kị. Đi đổ rác cũng lườm nguýt đá xéo.
kể cũng đúng, 1 ông xa xôi ấy ơ éo biết ở đâu rơi xuống mua mảnh góc hơn 200m2, đẹp nhất khu để…vài ng ở.
Trên thủ đô nói chung em ghét cái khoản đánh giá con người qua vẻ bề ngoài. Ăn mặc dân dã tí nhiều người khinh ra mặt. QN nói chung HL nói riêng, ng có tiền dân dã dễ gần (chắc phần nhiều cũng do xuất thân bần hàn, họ là tự thân). Các cụ gặp mấy bà mặc quần áo nội chợ đội nón huyên thuyên tiền chục tỉ là thường, các ông quần đùi mũ cối đi tông có khi lại chủ của tài sản ngàn tỏi. Thật là cháu chưa thấy ông nào giầu dưới này mà quan cách bóng bẩy cả. Ngồi với các anh các chị lắm xèng lắm khi ngại chín mặt, ăn nói giản dị tới mức L,B với ML văng tung toé. Đội bóng bẩy đa số đi làm màu.
Các cụ có ý định xuống QN sống nên học cách làm quen dần, dân HL còn đỡ chứ dân MC có kiểu nói vỗ mặt, không quen là tự ái.
có câu chuyện điển hình như này: ra Móng Cái đi massage các cụ sẽ thấy cùng là các em miền tây nhưng ko ẽo ọt đòi típ. Có lần cháu thắc mắc hỏi lý do thì biết là ko dám, vì có nhiều trường hợp õng ẹo ăn vả rồi. Họ nhiều là con buôn thực dụng, vui vẻ làm tốt ắt tự động có ko phải nhắc.

Chỉnh sửa cuối:

Lucifer2306

Xe tăng
QN thì hơn đứt thổ đu khoản không khí rồi, mấy cụ j đó bẩu QN khí chướng, khí chướng thêm mấy chăm lần cũng chịu nhường màn sương mù london của thổ đu luôn.
Cũng không hẳn không có lý đâu cụ. Em sinh ở QN đây, hồi nhỏ rất hay bị viêm da dị ứng với cước tay chân. Từ hồi lên HN học thì hết luôn khoản dị ứng với cước, nhưng bù lại hay ngạt mũi hơn :)) Vụ mở khoá đầu em cũng chỉ nghe vài người nói, chưa thấy có nghiên cứu khoa học nào công bố.

Được gửi từ iPhone 7 - Otofun

Bopcoi01

[Tịch thu bằng lái]
Cũng không hẳn không có lý đâu cụ. Em sinh ở QN đây, hồi nhỏ rất hay bị viêm da dị ứng với cước tay chân. Từ hồi lên HN học thì hết luôn khoản dị ứng với cước, nhưng bù lại hay ngạt mũi hơn :)) Vụ mở khoá đầu em cũng chỉ nghe vài người nói, chưa thấy có nghiên cứu khoa học nào công bố.

E ko hiểu dị ứng với cước thì liên quan gì đến không khí hay do cơ địa và độ tuổi? Dưng mà e chưa thấy ai lên thổ đu để nghỉ dưỡng cả? Mà chỉ thấy ng thổ đu ùn ùn đổ về HL để hít hà không khí biển?

Freeman Bodhany

Xe tăng
Mức sống ở QN cao hơn HN. Nếu thu nhập tốt và môi trường làm việc ổn định thì ngon hơn HN nhiều.
QN thì chỉ ở TP Hạ Long, do là TP Du lịch nên có mức sống cao thôi....các vùng quê thì có gì mà cao...

Xưa còn các mỏ than thì dân làm mỏ có cuộc sống khá, nếu mai này hết khai thác mỏ than ( cũng không còn xa nữa ) thì cũng lại như Đà Nẵng, trông hết vào Du lịch - Dịch vụ thôi.

phuongmit

Xe cút kít
Kể về cuộc sống, con người thường nhật đi các cụ, k du lịch, k hưởng thụ xem nó như nào và cũng đừng lôi tiền bạc, nhà cửa giữa các địa phương ra so sánh dễ cãi lộn lắm à :))

coolpix8700

Xe ngựa
Đời thường thì có công việc, cuộc sống, quan hệ với hàng xóm, tụi trẻ thì đến trường, tựu chung lại là môi trường, xã hội.
Nếu cần kiếm tiền em có thể về QN, Tp. HL,... Có thời 1 tuần em xuống HL 3 lần.
Nhưng không muốn tụi trẻ nhà em ở QN. Nếu thích cảnh đẹp, du lịch thì đi độ 2 hay 3 ngày là đủ.
Trong mấy đứa cháu có nhiều đứa sinh ra ở HL, nhưng chúng đang sống ở HN hết rồi!.
Nói thay đổi nhanh, nhưng chỉ chục năm thì chưa thể được!

Chỉnh sửa cuối:

Lucifer2306

Xe tăng
E ko hiểu dị ứng với cước thì liên quan gì đến không khí hay do cơ địa và độ tuổi? Dưng mà e chưa thấy ai lên thổ đu để nghỉ dưỡng cả? Mà chỉ thấy ng thổ đu ùn ùn đổ về HL để hít hà không khí biển?
Trước em đi khám bác sĩ bảo có thể do mạch nước bị ô nhiễm chưa xử lý hết. Còn bị cước là do cái lạnh ở QN là lạnh miền sơn cước, ở HN cùng nhiệt độ như thế sẽ đỡ lạnh hơn. Mỗi địa phương một thế mạnh chứ cụ. Cụ nói hít hà nghe kinh quá, có tí coi thường không khí trên HN. Đúng là trên HN mật độ cao nên không khí ngột ngạt hơn, ko chỉ so với QN mà so với bất kỳ tỉnh nào ở miền Bắc. Họ ko chỉ về QN mà còn về Tam Đảo VP, Hoà Bình nghỉ dưỡng. Nhưng ngược lại, người ở tỉnh cũng phải dồn về Hà Nội học hành, làm ăn, khám chữa bệnh. Phải giao lưu thế mới phát triển được.

motiva

Xe tải
HN - HL đường cao tốc đi xe tự lái vừa nhàn vừa sướng và chủ động hơn đi máy bay nhiều chứ ạ, mà thời gian chưa đến 1/2 tổng thời gian bay HL-SG.
Chung cư HN hay SG thì cũng đều có chỗ tăng chỗ giảm cụ ạ, nhiều chung cư HN cũng tăng giá ghê lắm ạ, như nhà em mua chung cư cũ mà còn tăng giá hơn 50% so với chủ cũ lúc mua mới đấy ạ
Thú thật với cụ, em leo lên xe chỉ thích ngủ. Bảo em lái cỡ 200 km đổ lên em xin chịu, toàn nhường anh em lái. Với em có sở thích đi ra sân bay ngắm gái ạ, khổ thế.

Bopcoi01

[Tịch thu bằng lái]
QN thì chỉ ở TP Hạ Long, do là TP Du lịch nên có mức sống cao thôi....các vùng quê thì có gì mà cao...

Xưa còn các mỏ than thì dân làm mỏ có cuộc sống khá, nếu mai này hết khai thác mỏ than ( cũng không còn xa nữa ) thì cũng lại như Đà Nẵng, trông hết vào Du lịch - Dịch vụ thôi.
Dân QN cũng chỉ mong ngừng khai thác than cho sạch sẽ thôi cụ. Than thì gần mươi năm trở lại đây cũng không còn là thành phần đóng góp chính nữa rồi, giờ chỉ còn chiếm gần 1/5 giá trị tổng sản phẩm thôi.

motiva

Xe tải
Trước em đi khám bác sĩ bảo có thể do mạch nước bị ô nhiễm chưa xử lý hết. Còn bị cước là do cái lạnh ở QN là lạnh miền sơn cước, ở HN cùng nhiệt độ như thế sẽ đỡ lạnh hơn. Mỗi địa phương một thế mạnh chứ cụ. Cụ nói hít hà nghe kinh quá, có tí coi thường không khí trên HN. Đúng là trên HN mật độ cao nên không khí ngột ngạt hơn, ko chỉ so với QN mà so với bất kỳ tỉnh nào ở miền Bắc. Họ ko chỉ về QN mà còn về Tam Đảo VP, Hoà Bình nghỉ dưỡng. Nhưng ngược lại, người ở tỉnh cũng phải dồn về Hà Nội học hành, làm ăn, khám chữa bệnh. Phải giao lưu thế mới phát triển được.

Cụ nói đúng về mặt học hành, làm ăn, khám chữa bệnh. Nhưng em nghĩ cái sân bay Vân Đồn sẽ giải quyết đc 50% các vấn đề đó.
Ví dụ như học hành từ lớp 1-12, em nghĩ như nhau cả thôi. Còn từ bậc đại học trở đi, kể cả em có ở HN em vẫn thích cho con cái đi học xa các nơi khác. Với em, trải nghiệm đi du học nó không chỉ là đi học và đó là thứ em muốn các con em có được. Các phần khác cũng tương tự ạ.
QN chỉ có vấn đề khó khăn nhất là chiều sâu văn hoá còn lâu mới bằng được HN và tp HCM, các thành phố lớn thật sự.

Chỉnh sửa cuối:

Bopcoi01

[Tịch thu bằng lái]

Thì e đang nói về không khí mà? E có chê giáo dục, y tế của thổ đu đâu cụ nhỉ? Chính e phải đưa ng nhà lên thổ đu khám chữa bệnh đây, món này QN rất tệ. Còn giáo dục thì e nghĩ bậc ptth ở QN vẫn ổn, ko cần đến đất thổ đu.

Bopcoi01

[Tịch thu bằng lái]
Đời thường thì có công việc, cuộc sống, quan hệ với hàng xóm, tụi trẻ thì đến trường, tựu chung lại là môi trường, xã hội.
Nếu cần kiếm tiền em có thể về QN, Tp. HL,... Có thời 1 tuần em xuống HL 3 lần.
Nhưng không muốn tụi trẻ nhà em ở QN. Nếu thích cảnh đẹp, du lịch thì đi độ 2 hay 3 ngày là đủ.
Trong mấy đứa cháu có nhiều đứa sinh ra ở HL, nhưng chúng đang sống ở HN hết rồi!.
Nói thay đổi nhanh, nhưng chỉ chục năm thì chưa thể được!
Chưa hiểu lắm ý cụ nếu trẻ con ở QN thì thiệt thòi gì?

motiva

Xe tải
Chưa hiểu lắm ý cụ nếu trẻ con ở QN thì thiệt thòi gì?
Nghĩ sâu ra thì đúng là có thiệt thòi thật sự ạ, nhưng em nghĩ muốn hoàn hảo thì chỉ có đi tây Anh Úc Mỹ Ca.

Chỉnh sửa cuối:

Bopcoi01

[Tịch thu bằng lái]
Chắc bác chưa đọc phần em viết về nghĩa trang Đèo Sen!
Oh, nghiện ngập đâu mà chả có hở cụ? Đất tổ đu đầy. Cháu họ e cỡ chục đứa thì hiện có nhõn ô cháu lớp 12 trên thổ đu là nghiện. Chắc tỉ lệ nghiênn ngập cao mà cụ nghe nói nó cách đây hàng chục năm rồi.

Bopcoi01

[Tịch thu bằng lái]
Nghĩ sâu ra thì đúng là có thiệt thòi thật sự ạ, nhưng em nghĩ muốn hoàn hảo thì chỉ có đi tây Anh Úc Mỹ Ca.
E lại có quan điểm sức khỏe quý nhất, nói thế chắc cụ hiểu?

hoangaduc

Xe máy
Giờ ở đâu cũng tốt. Công nghệ làm cho tiếp cận thông tin tốt . không trc. Chí có cái y tế thì hơi tệ

Sent from ONEPLUS A6013 via OTOFUN

Lucifer2306

Xe tăng
Cụ nói đúng về mặt học hành, làm ăn, khám chữa bệnh. Nhưng em nghĩ cái sân bay Vân Đồn sẽ giải quyết đc 50% các vấn đề đó.
Ví dụ như học hành từ lớp 1-12, em nghĩ như nhau cả thôi. Còn từ bậc đại học trở đi, kể cả em có ở HN em vẫn thích cho con cái đi học xa các nơi khác. Với em, trải nghiệm đi du học nó không chỉ là đi học và đó là thứ em muốn các con em có được. Các phần khác cũng tương tự ạ.
QN chỉ có vấn đề khó khăn nhất là chiều sâu văn hoá còn lâu mới bằng được HN và tp HCM, các thành phố lớn thật sự.
Vâng em cũng cựu du học sinh Pháp ở Bordeaux đây. Nhưng sau khi đi em nhận ra 2 vấn đề. Thứ nhất là học phí du học khá cao, khó tiếp cận với phần đông và hiệu quả của nó mang lại cũng chưa chắc đã tương xứng với học phí. Ngoại trừ việc có thể đi du lịch châu Âu thoải mái 2 năm, phần nhiều những kiến thức các trường quốc tế dạy chỉ ở mức cơ bản giống VN thôi, dù trường em học là KEDGE cũng thuộc top 300 rồi. Thứ hai, trừ khi xác định làm việc ở nước ngoài, nếu không em thấy học và sau này làm ngay ở TP sẽ tốt hơn, do có nhiều thời gian để xây dựng nền tảng. Em thấy cũng không nên thần thánh hoá việc du học quá. Bằng chứng là nhiều bạn bè em cùng qua học ở lại thì không có công việc tốt, về VN thì lại chưa bắt kịp với những người đã vừa học vừa làm trước ở HN hay Sài Gòn, trừ khi thực sự xuất sắc.

Ông Ủn

[Tịch thu bằng lái]
Tự hào rì đâu cụ ơi, con cái lên học thay vì thuê nhà thì mua căn chung cư cho ở, đó cũng là cách sử dụng tiền của người có tiền. Mua căn chung cư HN có bao giờ là mục tiêu đâu mà tự hào khi đạt được!
Với cụ ấy nó là mục tiêu để tự hào nên cụ ấy nghĩ ai cũng vậy.
E nếu mua thì chỉ để nuôi sgbb thi thoảng qua phệt cái rồi phắn.