Về Uỷ Quyền Công Chứng - Các cụ tư vấn giúp em!

The Leak

Xe buýt
Kính các cụ
Chả là e vừa mới mua đc con xe cỏ , nhưng lại đang vướng mắc vấn đề uỷ quyền CC
Xe em mua thì bên bán xe cho e là người cuối cùng trong HĐ UQCC , nên k thể uỷ quyền sang em đc nữa. Mà vấn đề bh em lại k muốn sang tên đổi chủ vì tốn kém ( xe cỏ mà các cụ )
Em đã ra phòng CC va CC việc mua bán xe của chủ cũ và e hoàn tất. Trên pháp lý xe đã hoàn toàn thuộc về em.
Vấn đề bh là như này ạ:
Chủ đầu là ông A, đã UQ CC sang ông B , ông B cũng đã bán lại và UQ sang ông C. Và em là ông D mua lại của ông C..( như ở trên e trình bày , giữa ông D và ông C đã công chứng việc mua bán )
Giờ em k muốn sag tên đổi chủ , mà chỉ muốn UQCC . Có 1 ông làm ở showroom đòi e 3,5 củ khoai để CC cho em từ ông A và em là người mua đầu tiên...
Như thế liệu có đc k hả các cụ

sapthanh4banh

Xe điện
Nếu cụ ko muốn sang tên thì với giá 3,5 củ e nghĩ chấp nhận được. Còn ko hiểu xe cụ là xe cỏ gì, nếu tầm hơn 100 củ thì lệ phí trước bạ sang tên cũng chỉ mất hơn chục củ thôi cụ ạ. Cụ cân đối xem, theo e thì sang hẳn tên cho máu:D

The Leak

Xe buýt
Liệu UQCC kiểu đó có đúng luật k cụ, e sợ giấy tờ giả thì chết toi

Matizcoi

Xe cút kít
Nếu cụ ko muốn sang tên thì với giá 3,5 củ e nghĩ chấp nhận được. Còn ko hiểu xe cụ là xe cỏ gì, nếu tầm hơn 100 củ thì lệ phí trước bạ sang tên cũng chỉ mất hơn chục củ thôi cụ ạ. Cụ cân đối xem, theo e thì sang hẳn tên cho máu:D
2,5 củ mang em làm cho, giá đấy là giá cắt cổ chứ được cái gì cụ.
Em công chứng ngồi nhà chơi (qua cò nhá), chính chủ cũng ngồi nhà nốt mất có 1.5 củ giá năm ngoái. Vật năm nai mất mùa cũng cho lên 75% nữa :D

The Leak

Xe buýt
Em công chứng ngồi nhà chơi (qua cò nhá), chính chủ cũng ngồi nhà nốt mất có 1.5 củ giá năm ngoái. Vật năm nai mất mùa cũng cho lên 75% nữa :D
Về mặt pháp lý thì như thế có sai gì ko hả cụ

autocare24/7

Xe tăng
Mụ Tiz giờ nghiên cứu cả chuyên ngành này cơ à???

hoinhap

Xe tăng
Sang hẳn tên cụ cho máu cụ chủ thớt ạ!

Ahenpecked

Xe máy
Về mặt pháp lý thì như thế có sai gì ko hả cụ
Uỷ quyền nôm na là một người nhờ người khác thực hiện hộ mình việc gì đó, nên bất kể khi nào không thích nhờ nữa thì người uỷ quyền có thể tự mình thực hiện > họ vẫn có toàn quyền với xe của cụ. Ngoài ra trong mọi trường hợp người uỷ quyền chết thì uy quyền hết hiệu lực > xe của cụ lại thành xe của người.

Để chắc hơn thì cụ nên làm thêm một hợp đồng mua bán có công chứng nữa, trường hợp xấu nhất cụ dùng hợp đồng công chứng mua bán và làm thủ tục sang tên chịu phát tý vì sang tên chậm nhưng chắc chắn.

The Leak

Xe buýt
E đã làm xong hđ mua bán và đã có CC rồi ạ
Giờ em muốn làm thêm cái UQ từ ông A sang thẳng em là ông D. Đc k cụ

min2006

Xe tải
em đánh dấu có gì nhờ vả

Rickyman

Xe điện
Uỷ quyền nôm na là một người nhờ người khác thực hiện hộ mình việc gì đó, nên bất kể khi nào không thích nhờ nữa thì người uỷ quyền có thể tự mình thực hiện > họ vẫn có toàn quyền với xe của cụ. Ngoài ra trong mọi trường hợp người uỷ quyền chết thì uy quyền hết hiệu lực > xe của cụ lại thành xe của người.

Để chắc hơn thì cụ nên làm thêm một hợp đồng mua bán có công chứng nữa, trường hợp xấu nhất cụ dùng hợp đồng công chứng mua bán và làm thủ tục sang tên chịu phát tý vì sang tên chậm nhưng chắc chắn.
Cụ đã bao giờ UQCC xe chưa mà chém ác thế. Người UQ không thể tự ý hủy bỏ HD nếu như người được UQ không đồng ý (cái này ghi rất rõ trong HD), trừ khi người UQ chết đi. Quay lại với trường hơp của cụ chủ thớt. Cò quay thì cứ làm thôi nhưng về nguyên tắc hợp đồng UQ làm lại từ chính chủ của cụ là không có giá trị pháp lý vì tất các các HD ủy quyền nối kia vẫn còn hiệu lực, phòng công chứng nhận làm cho cụ là làm liều thôi. Cụ có thể sử dụng cái UQCC đó nhưng nếu có bất kỳ tranh chấp liên quan đến chiếc xe này, cụ chủ là người thiệt thòi đầu tiên.
- Khi làm hợp đồng UQCC, người mua bao giời cũng làm thêm một hợp đồng mua bán để tránh tình trạng chủ cũ died, người nhà kiện tụng đòi lại xe. (các cụ đi xe UQCC thử soi lại hồ sơ của mình có cái này chưa, rất có ích khi cần đấy)

Chỉnh sửa cuối:

The Leak

Xe buýt
Cụ đã bao giờ UQCC xe chưa mà chém ác thế. Người UQ không thể tự ý hủy bỏ HD nếu như người được UQ không đồng ý (cái này ghi rất rõ trong HD), trừ khi người UQ chết đi. Quay lại với trường hơp của cụ chủ thớt. Cò quay thì cứ làm thôi nhưng về nguyên tắc hợp đồng UQ làm lại từ chính chủ của cụ là không có giá trị pháp lý vì tất các các HD ủy quyền nối kia vẫn còn hiệu lực, phòng công chứng nhận làm cho cụ là làm liều thôi. Cụ có thể sử dụng cái UQCC đó nhưng nếu có bất kỳ tranh chấp liên quan đến chiếc xe này, cụ chủ là người thiệt thòi đầu tiên.
- Khi làm hợp đồng UQCC, người mua bao giời cũng làm thêm một hợp đồng mua bán để tránh tình trạng chủ cũ died, người nhà kiện tụng đòi lại xe. (các cụ đi xe UQCC thử soi lại hồ sơ của mình có cái này chưa, rất có ích khi cần đấy)

Đúng như cụ nói. Đề phòng cò làm giấy tờ UQ đểu, nên e đã làm hợp đồng mua bán và có dấu đỏ rồi ạ
Giờ chỉ lăn tăn vụ làm uỷ quyền đè kia thôi ạ

Rickyman

Xe điện
Đúng như cụ nói. Đề phòng cò làm giấy tờ UQ đểu, nên e đã làm hợp đồng mua bán và có dấu đỏ rồi ạ
Giờ chỉ lăn tăn vụ làm uỷ quyền đè kia thôi ạ
Cụ xem lại nếu phòng công chứng tận ...Vĩnh phúc, Thái Bình nhé

mandylanh2011

Xe buýt
Cụ xem lại nếu phòng công chứng tận ...Vĩnh phúc, Thái Bình nhé
Sao lại phải xem hả cụ?e thấy cc ở đâu thì cũng là cc mà.e thấy người mua xe ở tỉnh này có thể sang tỉnh khác làm cc nối mà cụ? E chưa hiểu mong cụ khai sáng ạh.

The Leak

Xe buýt
Có cụ nào tư vấn thêm giúp nhà e k ạ

The Leak

Xe buýt
Trong tay em giờ có
1. Đăng ký , đăng kiểm xe ( tên ông A )
2. Hđ uỷ quyền công chứng của cả 3 ông ( từ A sang B , B sang C )
3. Công chứng việc mua bán của ông C sang ông D ( D tức là em )

Rickyman

Xe điện
Chỉnh sửa cuối: