[Funland] Về việc : Xây dựng quy tắc ứng xử gia đình

Ba Ngơ

Xích lô

comiki

Xe lăn
Cụ dùng từ khéo quá "có đến nỗi", có nghĩ là "đến nỗi rồi" ;))
Ờ, đấy là bác nghĩ, bác nói đấy nhé. Em hổng biết gì đâu ;))
Hẳn nào trước em cũng có mấy còm hơi quá tay chỉ nhấp nhổm chờ bị rút thẻ mà chả thấy. Hóa ra là được kính nhường :D
Thế em chào các cụ trẻ, sau có thấy xe em từ xa các cụ cứ dẹp dẹp lại cho em với nhá, em cảm ơn ;))

Rong rêu

Xe điện
Hẳn nào trước em cũng có mấy còm hơi quá tay chỉ nhấp nhổm chờ bị rút thẻ mà chả thấy. Hóa ra là được kính nhường :D
Thế em chào các cụ trẻ, sau có thấy xe em từ xa các cụ cứ dẹp dẹp lại cho em với nhá, em cảm ơn ;))
Nhớ bảo dưỡng định kỳ nhé, đâm vào xe em rơi hết phụ tùng ra em không có tiền đền đâu ;;)

gis123

Xe điện
Xưa cũng lộn nhộn, rồi qua cuộc sống các đời đúc kết lại có gia phong hoàn chỉnh. Bây giờ qua một vòng lặp mới, lại lộn nhộn nên cụ chủ yên tâm sẽ có, nhưng không thể vội được.
Đại khái cụ chỉ nên cố định hướng xây dựng nền móng ban đầu thôi, đời con cụ tiếp tục xây dựng... ít nhất không bị bại gia.

Visser III

Xe tăng
Gia đình em có quy tắc đơn giản: Ông bà>gấu béo>em>2 thằng nhỏ.ơn giời hơn 10 năm nay vẫn yên ấm.

tienaka

Xe điện
Nhiều cụ suy nghĩ tiêu cực thế nhỉ. E thấy suy nghĩ của cụ chủ thớt cũng rất hay. Ví dụ như đi đứng không quẹt gót dày dép. Nhạt đồ phải hạ xuống cả thân người. Cái đó là văn hóa ứng xử cũng nên thành văn bản cho dễ nhớ

babyiloveyou

Xe máy
Để em nói cho cụ nghe thực tế phũ phàng.

Giả sử làm như cụ nói thì bản thân cụ và F1 có lẽ ko vấn đề gì.

Nhưng vợ và tứ thân phụ mẫu khả năng cao là sẽ đồng ca cho cụ nghe một bài hát với ngôn ngữ ép du xi kây. Cụ nghĩ xã hội VN ta và các thế hệ đi trước có nền văn hóa tiên tiến cùng đạo đức kách mệnh sáng ngời hay sao ?
E nghĩ là nói thì dễ nhưng để mà xây dựng & áp dụng được cái này thì không phải ai cũng làm được. Theo em người lập ra & áp dụng cái này thì cũng phải có một vài đặc điểm như thế này chẳng hạn:

1 - Có uy tín & tiếng nói trong gia đình (đến từ cách sống, cách ứng xử, tiềm lực tài chính...để mọi người tin tưởng & nể phục)
2 - Có sự hiểu biết nhất định với các kiến thức xã hội & coi trọng các giá trị truyền thống.
3 - Kỹ năng mềm là điều không thể thiếu

Xây dựng được truyền thống đạo đức cho gia đình là một việc làm rất có ý nghĩa. Các cụ nên ủng hộ đừng bàn lùi tội nghiệp chủ thớt.

tunganh_a76amc

Xe tăng
1. - Cái gì 2 vợ chồng thống nhất ý kiến: chồng quyết định.
2 - Cái gì 2 vợ chồng không thống nhất Ýl kiến : vợ quyết định.
Cứ như vậy cho êm nhà , êm của cụ ạ

Lilak

Xe tải
Gửi lời chào các cụ, các mợ :)

Em cũng tàu ngầm trên này lâu rồi, và xét thấy trên này có khá nhiều cao nhân trong nhiều lĩnh vực.

Hiện em đang có nguyện vọng : Xây dựng một bộ quy tắc ứng xử và hành động cho riêng gia đình em.

Cụ thể thì em muốn có người đứng ra ghi chép, biên soạn lại các quy tắc ứng xử cá nhân, gia đình của riêng em thành văn bản.

Đồng thời cũng bổ sung thêm những cái mới phát sinh hoặc được sự thống nhất của em thì điều chỉnh lại.

Em muốn văn bản hóa để lưu trữ và thực hiện cho có khuôn mẫu.

Được gọi là Quy tắc ứng xử, hành động, văn hóa gia đình .

Các cụ, các mợ thấy ý tưởng của em như thế nào ? Và nhân đây em cũng chiêu hiền đãi sĩ, CCCM nào thấy hứng thú với công việc như em nói thì mật thư em nhé !

Chân thành,
VUBLX
Cụ cứ làm đi ah.,!/“ -
Anh em học theo..

cha biet chi

Xe điện
quy tắc khó sống lắm cụ.quan trọng là thông cảm nhường nhịn nhau mới sống dk cụ nhé

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Gửi lời chào các cụ, các mợ :)

Em cũng tàu ngầm trên này lâu rồi, và xét thấy trên này có khá nhiều cao nhân trong nhiều lĩnh vực.

Hiện em đang có nguyện vọng : Xây dựng một bộ quy tắc ứng xử và hành động cho riêng gia đình em.

Cụ thể thì em muốn có người đứng ra ghi chép, biên soạn lại các quy tắc ứng xử cá nhân, gia đình của riêng em thành văn bản.

Đồng thời cũng bổ sung thêm những cái mới phát sinh hoặc được sự thống nhất của em thì điều chỉnh lại.

Em muốn văn bản hóa để lưu trữ và thực hiện cho có khuôn mẫu.

Được gọi là Quy tắc ứng xử, hành động, văn hóa gia đình .

Các cụ, các mợ thấy ý tưởng của em như thế nào ? Và nhân đây em cũng chiêu hiền đãi sĩ, CCCM nào thấy hứng thú với công việc như em nói thì mật thư em nhé !

Chân thành,
VUBLX
Đến cái Đăng ký kết hôn mất bao nhiêu công được Pháp luật công nhận mà k hợp nhau còn xé toạc được nữa là ba cái văn bản mồm với nhau.
Rách việc.

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Nhiều cụ suy nghĩ tiêu cực thế nhỉ. E thấy suy nghĩ của cụ chủ thớt cũng rất hay. Ví dụ như đi đứng không quẹt gót dày dép. Nhạt đồ phải hạ xuống cả thân người. Cái đó là văn hóa ứng xử cũng nên thành văn bản cho dễ nhớ
Thời yêu nhau gấu em nó mặc váy ngắn. Sắp xếp đồ trước mặt em mà k cúi. Cả bàn tọa cứ bày ra. Thi thoảng lại ngoái đầu nhìn em.
Thế là em chui đầu vào rọ.
Mà lạ cái là sau đó nhặt đồ nó lại hạ xuống cả thân người. Chắc lấy chồng nó mới theo gia phong.

tienaka

Xe điện
Thời yêu nhau gấu em nó mặc váy ngắn. Sắp xếp đồ trước mặt em mà k cúi. Cả bàn tọa cứ bày ra. Thi thoảng lại ngoái đầu nhìn em.
Thế là em chui đầu vào rọ.
Mà lạ cái là sau đó nhặt đồ nó lại hạ xuống cả thân người. Chắc lấy chồng nó mới theo gia phong.
Đấy nên nếu có văn bản cầm theo thì cụ đã không lai vào rồi :)

starwar12

Xe máy
E chưa có gđ nên chưa nghĩ đến điều này.

barca6996

Xe container
Cái này hay mà. Có nguyên tắc thì dễ ứng xử và rất công bằng. Các cụ toàn nghĩ thiếu hướng tiêu cực.

Nhưng gì thì gì chứ Điều 1: Vợ luôn đúng là ko thể thiếu đc
Nếu có gì sai xin xem lại điều 1 hả cụ 🤔

wave-tau

Xe container
Qua mấy đời mà vẫn giữ được bộ càn khôn lục mục dư lục "quy tắc ứng xử gia đình", người chủ gia đình được đắp tượng đặt trước cổng nhà, nhắc nhở con cháu noi theo. :)) :))
Lúc đi qua tượng ko đượng ngước lên nhìn, như thế là láo mất dạy.
Không được đái, ị, phóng uế gần tượng...
Ngồi nghĩ thôi cũng thấy phiêu phết. :)) :))

Tâm Sinh Phúc

[Tịch thu bằng lái]
Cái này sách đạo đức bậc tiểu học ngày xưa đầy :)) :)) :)) Thế bộ QTUX của nhà cụ làm xong có khắc chữ lênđá sơn vàngđể trước cửa phòng khách không cụ?

minhbao88

Xe đạp
Cũng nên có nhưng gia đình ko phải là lớp học