Vespa - Toàn tập !

SonrackTài khoản đã xác minh

OF vì cộng đồng
Chào các bác Vespa !Em đang định sơn lại con PX 150 .Đã làm đồng dưới 45 Lê Văn Lương khá đẹp,nhưng em chưa biết chọn màu gì ?Các bác tư vấn cho em với!Cảm ơn các bác!
Xe của em đây :

Chỉnh sửa cuối:

young_Vietnam

Xe tải

Bác ơi, thiên hạ đang kêu ầm lên về con xe bác up hình này nè.
http://toronto.kijiji.ca/c-cars-vehicles-motorcycles-1967-Vespa-Sprint-W0QQAdIdZ119731357
Thằng cha này mua phải con xe này thì phải, em nghĩ 99% như vậy.
Con xe này của cha nào vậy bác? :D
chào bác !

E ko hiểu ý bác nói gì cả, xe này e ko biết là của ai nói gì đến việc em up hình ??? nhìn xe thì e có thể đoán nó là sản phẩm của khu Lí Thái Tổ ở sg !

young_Vietnam

Xe tải
Cụ Rackson :

Px là dòng xe lịch thiệp và sang trọng tùy theo công việc, độ tuổi và tính cách của cụ mà chọn màu thôi nhưng theo kn của em thì có mấy màu đẹp và phù hợp

1. Trẻ trung, sôi động : vàng, đỏ, trắng , be gam như LX ý

2.Thanh lịch & sang trọng : Đen mun , đỏ mận , xanh cửu long

Chúc cụ chọn đc màu như ý !

young_Vietnam

Xe tải
Dạo này bận quá, ko hầu các cụ được, hôm nay rảnh rỗi làm 1 tí coi như tạ lỗi với các cụ

Hôm nay e sẽ trình bày những cái cốt yếu nhất khi các cụ đi mua xe từ đó hy vọng sẽ giúp các cụ mới chơi có thể mua được 1 chiếc xe chuẩn , ko bị " thuốc bắc " hay " ngô khoai "

Những Điều Cần Biết Khi Mua Vespa

1. Khi mua xe các cụ phải xác định đấy là xe gì ? bằng việc nhìn qua ngoại hình của e nó , ảnh minh họa thì các cụ xem các trang trước nhưng đại khái :

- Đèn tròn , cốp , vè tròn bánh gì mà bé tẹo thì đích thị là Standard

- Đèn tròn , cốp và vè lại hơi vuông vuông bánh lùn quá thì phải là Super

- Đèn lại hình thang, cốp sao mà vuông , vè sao mà cạnh thế, ngồi lên lại cao quá - chỉ có thể là Sprint

- Xe gì mà bé tẹo, lại chả có cốp nhìn như đồ chơi, đèn thì bé tẹo tèo teo - chắc chắn là mini 50

Đấy là 1 số đời xe cổ mà các cụ hay n hầm còn dòng Px , exel thì hầu như cụ nào cũng biết , em ko đề cập tới !

2. Xác định chuẩn đời xe

Tại sao e lại nói là chuẩn đời ??? Vì có 1 số cụ nhìn thấy con Ping đẹp quá, giá mềm quá thế là vội móc hầu bao , sướng âm ỉ trong lòng, hả hê vì mua đc xe ngon bổ lại còn rẻ trong cái thời này thế là vội vàng gọi thằng Ku bạn chơi vespa ra khoe, đi 1 vòng nó phán cho 1 câu xanh rờn - Xe của bố là super đấy ! :102::102::102: Tại sao thế ? Vì ngày xưa các cụ nhà mình tính hơi adua , mình đi sta mà thằng bạn mình đi ping thế là kém miếng đâm khó chịu, thành ra acma, gs , super hay kể cả các loại mini cũng được chặt đầu, nắn gân , xẻ bụng để thành chàng Ping kiêu hùng !

Vì thế nên các cụ đi xem xe phải cẩn thận, sau khi xem ngoại hình, vui lòng dành 1 phút cúi xuống máy , ngửa lên 1 tẹo mà nhìn xem số máy rồi vòng sang kia xem số sườn hộ em xem có đúng chuẩn máy móc với khung sườn ko ? Ko ít cụ bị mắc cái phốt này đâu, nên các cụ đừng cười em vì em nói nhiều :P

Kí hiệu số máy, số khung các đời mời các cụ về trang trước xem hộ e nhé !

4. Tính pháp lí của xe :

- Các cụ yêu cầu chủ xe cho xem đăng ký và đối chiếu số khung, số máy trên đăng ký với số máy và số khung trên xe , lệch thì lướt luôn :77: !

- Các cụ nhìn cho kỹ , số máy vespa đóng rất sâu , số ko thẳng hàng mà hơi trèo đèo lội suối 1 tẹo , nét chữ và số rất sắc ko mờ ko cạn nét , nếu lệch mấy cái này thì có nghĩa là số máy đã bị can thiệp rồi (y)

- Số sườn cũng thế các cụ nhé, nhưng khi xem xong, các cụ cho tay vào trong sườn ( mặt trong) sờ sang 2 bên cho em , xem nó có vết hàn ko , nếu có vết hàn là số sườn của xe khác hàn vào , cái này thì ko sao cả , miễn là số khugn gin là được nhưng cũng là 1 lí do để bớt gạo đấy nhé (l)

- à em quên mất, có trường hợp hàn nguyên 1 miếng số máy khác vào lốc , vì thế các cụ nhìn thật kỹ nhé, cho dù làm chuẩn ntn thì cũng phải còn vết mài vì số máy gin của Vespa được khắc trên 1 nền hình chữ nhật nổi trên lốc và gần cuối bên phải sẽ có 1 dấu đóng nửa hình tròn , mất cài này là phải cận thận ( Mini , acma ko có cái này )

5. Sau khi em yêu trải qua 4 vòng ktra ngoại hình, phỏng vấn lí lịch đạt thì phải kiểm tra sức khỏe xem có vấn đề gì ko ?

- Ktra độ nhậy nổ bằng cách đạp máy, nếu 1 -3 cái là okie

- Kéo ma mạnh đột ngột và giữ ga xem máy nổ có dòn ko ? cái này khó tả lắm, nhưng nếu máy ngon thì hơi nghe chắc lắm , xem ga có nặng ko ? kéo lên hết rồi trả nhanh về xem ga có giảm nhanh ko ? cái này ktra lưỡi gà và lò xo trong chế hòa khí !

- Tắt máy, 1 tay bóp nhả côn, 1 tay ấn vào vô lăng xem nó có bị chạy ra chạy vào ko ? Khi cốt biên bị lỏng thì vô lăng sẽ chạy ra chạy vào , ko chắc được ---> máy chắc chắn ko giữ đc ga-ran-ti đều :^)

- Nổ máy, bóp côn nghe tiếng máy sau đó nhả côn nghe tiếng máy xem có tiếng lạch cạch ko ? Cái này để ktra bộ côn, nếu côn ko ngon nó sẽ có tiếng kêu khi máy chạy bt và sẽ rất êm khi bóp côn :69:

- Ktra máy tại chổ xong các cụ xin chạy thử :

. Trả số 1,2,3,4 từ từ xem số có nhuyễn ko ? có bị hóc ko ? có bị nặng khi sang số ko ? kết hợp côn xem côn nặng hay nhẹ ?

.Thốc ga xem máy có thoát ko ? có bốc ko ? hay lại thốc ga mà xe cứ gào lên ?

. Chạy tầm 30km/h rồi thả hờ thay xem xe có giữ được ko ? hay lại đổ sang 1 phía

. Tìm 1 đoạn đường thật phẳng và dùng tất cả các giác quan tại tay, cổ, lưng, mông xem xe có lắc ko ? có đảo ko ? lái có nặng khi rẽ ko ? có tiếng kêu lục cục ở phần đầu hay đít xe ko nhé :D

- Sau khi chạy thử xong , dựng xe ngay ngắn vì ra trước đầu xe xem bánh và vè có thẳng với nhau ko ? lệc trong khoảng cho phép từ 1-2 cm thôi . sau đó vòng ra mông em ấy , xem mông , đùi có thẳng với nhau ko ? Vòng kiềng là em ý lắc mông lắm đấy nhé :)) !

Sau khi ktra xong xuôi hết những cái cơ bản ấy thì hỏi chủ xe là còn những cái gì gin trên xe ( e sẽ có bài riêng hướng dẫn ), xe đi bn lâu rồi ? có đâm hay đổ gì ko ? ( Hỏi ktra độ trung thực thôi chứ mình đi thử là biết rồi ) rồi sau đó rổ giá thôi !

à em quên cái này, máy ngon , chuẩn ko chỉ ở việc dễ nổ, côn số nhẹ, chạy bốc mà máy còn phải khô đấy nhé, " dấm đài " là chửa bệnh tương đối mệt đấy :77:

Em viết đến đây thôi lượn ăn cơm đã, các cụ khác có cao kiến thì kính các cụ đóng góp cho ae tham khảo nhé ! Cả nhà ngon miệng !

Cayman

Xe máy
Chỉ có thể nó là hay. Bái phục (b)(b)(b)

young_Vietnam

Xe tải
Post vài tấm ảnh xe vespa của người bạn láng Giềng lên ae coi chơi nhé ! Ở thái chơi xe nhìn chung cũng như mình , cũng chơi xe giả cầy, chơi xe gin , ngòai ra có 1 đặc trưng là tính người Thái hơi đồng bóng nên xe thường sơn màu mè sặc sỡ và đặc biệt rất thích gắn đồ chơi :004:

Mở Hàng bằng 1 em Gs 150 VS2 với 1 mớ đồ chơi chính hãng

Xe dọn rất kỹ càng và theo trường phái nguyên bản nên rất đẹp, đồ chơi đầy đủ và tòan là hàng chính hãng :084: Cái giá 250.000 bath ( 1 bath ăn 500đ ) rất xứng đáng cho 1 chiếc ntn phải ko các bác , ở Vn mà có xe ntn , chắc mất tiêu từ lâu :012:

young_Vietnam

Xe tải
Sprint 016 , các bác tham khảo , xe khá nguyên bản

Chi tiết

trangjackie

Xe máy
bác young pro quá, bái phục, bái phục. Em đang tìm hiểu về vespa, cũng định rước một em. Mục đích của em là để đi học thôi, tầm 15 củ, bác có thể tư vấn hộ em. em "thanh củi va vào mặt" bác
(thank you very much)
à Px thế nào bác

young_Vietnam

Xe tải
bác young pro quá, bái phục, bái phục. Em đang tìm hiểu về vespa, cũng định rước một em. Mục đích của em là để đi học thôi, tầm 15 củ, bác có thể tư vấn hộ em. em "thanh củi va vào mặt" bác
(thank you very much)
à Px thế nào bác
Bác oánh đt cho e : 0906292626 !

young_Vietnam

Xe tải
Acma de pari 1956

Kính các cụ, chúc ngon miệng !

young_Vietnam

Xe tải
Vespa super 150 , màu ánh tím + hồng phấn + ánh kim :))

trangjackie

Xe máy
các bác ơi, có đứa nó bảo em là PX chỉ để đi chơi thôi, chứ còn đi học, đi làm hằng ngày thì khó, các bác thâm niên cho em cái phản hồi đi. Em nghe bảo là PX150e là ổn và ngon nhất đúng không các bác?:'(

nouvo9

Xe hơi
Xe đẹp nhỉ nhưng mình nghe xe đi những xe cũ này dắt bộ nhiều hơn là chạy

young_Vietnam

Xe tải
E khoe con 50S của bạn em :049:

Em vẫn nổi bật giữa ...

Ngoại hình các vòng

Kiếng đèn khác mini thường nhoa

Logo này bị lai của Sprint V

Cho đủ cặp

Còi của px đài loan

Chân cẳng

young_Vietnam

Xe tải
Dạo này Vn mình làm hàng repro đẹp quá

Tay trái

Tay phải

Bên còn bên mất , huhu

Bánh sơ cua

Móc giỏ cho các mợ đi chợ

Đâu ai muốn sơn khi còn xi gin

Mạc đuôi nà

Đèn lái lại của PX

Gìo đạp

V5A - cái này phải tối tối

TRái chuối , cái này e bảo bạn e vất đi ra Tân Thành mua bô mới gắn cho đẹp mà ko chịu , khùng thiệt :083:

tăng

Xe tải
Nhà cháu đú đởn khoe con vợ già phát :6:

Già mà vẫn khỏe phết :P

cutycuty

Đi bộ
Chào các bác, em xin chia sẻ với các bác 1 chút :D
Cách đây khoảng 3 năm khi em đi luyện thi ĐH, có 1 lần được ông anh rể đèo đi, ổng có 1 em ping màu trắng camay. Đó là lần đầu tiên e được biết đến vespa. Ổng có nói với em là: "Anh mơ có được nó lâu rồi, mãi đến bây giờ mới mua được đấy. Lớn lên bảo mẹ mua cho 1 cái" :). Hồi đó em có biết gì về vespa đâu nên thấy cũng bình thường lắm, chỉ buồn cười cái cảnh chết máy ổng phải ngả cả xe nằm ra để đạp mà mãi chả nổ, mà ai đi sau xe ổng thì chỉ có mà hít khói (y). Rồi thì bỗng dưng cách đây độ 1 năm e bỗng nhiên 'fall in love' với vespa cổ, bắt đầu lên mạng tìm những 4rum, topic về vespa cổ, có thể dành cả ngày chỉ để ngồi đọc, mê lắm. Rùi thì gần đây khi đã đi làm và tự kiếm được tiền, 1 ngày đẹp trời e quyết định để dành tiền để cưới 1 e cho riêng mình. Nhưng ngặt 1 nỗi là kiến thức về vespa e rất hạn chế (có lẽ chỉ đủ cơ bản để nhận biết những đời xe gì thôi). Cho nên các bác có thể tư vấn giúp e được ko ạ? Cám ơn các bác nhiều

PS: e rất thích dáng của tăng đa :P