[Funland] Vì sao các tiệm may hay thất hẹn và cắt một bộ đồ thường hết bao lâu

namtuocbk

Xe tải
Cái áo PE này dựa vào cái gì mà giá tới 1715 k, vải thường, may như PE thì cũng như các nhà may khác thôi, chắc đắt ở chữ P.

Em nói các cụ đừng cười chứ em thấy rất nhiều các hãng nổi tiếng mà sản phẩm bán cao quá giá trị ví dụ:

- PE - An Phước: sản phẩm cao giá hơn các hãng may lớn khác mà chất lượng cũng chả có gì hơn.
- Lacoste: cái áo polo gắn con cá xấu bán 2tr mặc 3 tháng nát bét như áo chợ 100k, sao ko mua áo chợ 100k mặc luôn cho rồi?
- Buberry: Cái áo sơ mi xọc ca rô ngớ ngẩn bán sale 5000k trông khác gì áo chợ 200k, hình kị sĩ cưỡi ngựa giá cao thế.
Ôi thật thế à cụ ơi :-o em chờ các cụ mợ vào cho giải đáp vì sao nó lại dội giá lên trên cao như thế trong khi chất vải thì lại bt /:)

namtuocbk

Xe tải

namtuocbk

Xe tải
Khách mà bắt lưu lại mẫu vải ở biên nhận thì Nhà may vỡ mồm. ;))
Em đều yêu cầu Nhà may viết phiếu nhận vải, nội dung yêu cầu của khách, lưu mẫu vải từng loại... nếu vải đắt hoặc khó mua ngoài thị trường.
Đừng đùa với khách hàng Cụ ạ. Cụ mua được là do vải Nhà may cấp, chứ vải khách cấp, mà bán thì nhà may quá bố láo.
Ơ lúc nào mà chả thế ạ mợ. Thường khi em giao vải thì thợ đo sẽ cắt 1 miếng nhỏ và ghim vào tờ giấy hẹn đưa cho em, để kiểm chứng lúc lấy áo có đúng vải khách giao tiệm hay không, vừa để khách yên tâm vừa để tránh khách thắc mắc khiếu nại khi vải lên áo không giống vải lúc mua mét. Em tưởng đây là 1 hành động mặc nhiên của hiệu may rồi chứ

Tài mới

Xe tăng
May đo giờ đắt hơn may sẵn nhiều quá. Cụ nào biết chỗ nào may đo giá cả hợp lý không ạ.

namtuocbk

Xe tải
Em cũng thấy nhà may bán đồ của khách là tệ nhất.
Xưa có lần em đi may 1 cái váy, em cũng tự mô tả để người ta may cho em. Lúc may xong có 1 chị quen xin mặc thử và thích quá gạ em để lại. Em không đồng ý mà dẫn đi mua đúng loại vải đó và may luôn kiểu đó tại nhà đó theo số đo của chị. Kết quả là chị đó mặc đồ của chính mình lại xấu hơn khi thử cái của em nên không hài lòng lắm. Bản thân em thì cũng tự nhiên không thích cái váy đó nữa nên hiếm khi mặc dù nó khá ổn.
Cụ ơi em nhớ là khi thợ đo kích thước để làm đồ cho mình thì họ sẽ vẽ lại trên giấy (vẽ đẹp lắm ạ). Cụ mô tả thì cũng vẽ lại cụ ưng thì thôi

Yeuaibaygio

Xe container
Ôi thật thế à cụ ơi :-o em chờ các cụ mợ vào cho giải đáp vì sao nó lại dội giá lên trên cao như thế trong khi chất vải thì lại bt /:)
Một cái áo của hãng đến tay cụ (chính ngạch) chịu nhiều chi phí lắm. Cụ không trong ngành thì cảm thấy khó hiểu thôi.

namtuocbk

Xe tải
May đo giờ đắt hơn may sẵn nhiều quá. Cụ nào biết chỗ nào may đo giá cả hợp lý không ạ.
May đo đắt là đương nhiên. Hàng handmade mặc định nó phải được xếp ở bậc trên mà cụ. Còn tay nghề thì sẽ là 1 cáu chuyện tiếp theo ạ

namtuocbk

Xe tải
Một cái áo của hãng đến tay cụ (chính ngạch) chịu nhiều chi phí lắm. Cụ không trong ngành thì cảm thấy khó hiểu thôi.
Thế là chi phí các kháu, thương hiệu à cụ (còn thuế quan em thấy hình như ngành dệt may được miễn hết). Thế còn vè chất vải thì nó đắt có xứng đáng k ạ cụ, hay cũng ngang các thương hiệu trong nước thôi ạ

Tài mới

Xe tăng
May đo đắt là đương nhiên. Hàng handmade mặc định nó phải được xếp ở bậc trên mà cụ. Còn tay nghề thì sẽ là 1 cáu chuyện tiếp theo ạ
Nọ em vào chỗ gì nguyễn hữu huân hỏi thử cái quần 4 củ. Vãi quá. Tưởng đôi củ còn quyết liệt được.

namtuocbk

Xe tải
Nọ em vào chỗ gì nguyễn hữu huân hỏi thử cái quần 4 củ. Vãi quá. Tưởng đôi củ còn quyết liệt được.
Đấy là tiền trọn gói cả vải cả công chọn vải cả cắt may hay mỗi tiền cắt may còn vải cụ mang đến tiệm ạ cụ

Trục

Xe ba gác
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF
Cụ ơi cho em hỏi sự khác nhau giữa silk, satin, cashmere và velvet là gì ạ? Có phải silk (lụa tơ tằm organic) là mềm thoáng mát nhất k ạ hihi
Thoáng mát thì cứ vải lanh mà mặc cụ ạ, làm quả áo hình cây dừa to vật vã, quần thì hình trái dừa, mắt đeo kính Pố-lịt đi dạo là thích nhất. :D Thỏa man tiêu chí:Thoáng, mát, rẻ, đẹp.
Lụa mát tương đương.
Satin có loại mặc đít chảy mồ hôi, mà nó ứ thấm, có loại thì chảy bao nhiêu, hút bấy nhiêu...
Hai loại kia thì nó có nguồn gốc từ xứ giãy chết, mặc nóng chết mẹ, í quên, mùa này mặc thì tốt. :D

kamikaze1281

Xe điện
Cụ ơi cho em hỏi sự khác nhau giữa silk, satin, cashmere và velvet là gì ạ? Có phải silk (lụa tơ tằm organic) là mềm thoáng mát nhất k ạ hihi
Silk là lụa thôi ạ, Silk thì chắc không có organic vì không như cotton trồng, cụm từ organic là chỉ trồng hữu cơ, không chất hóa học.
Nếu như để làm vải may thì lụa là loại vải thoáng nhưng nếu làm lót thì có Bember Cupro còn thoáng hơn.
Satin là chỉ loại vải bóng chứ ko phải là một loại vải được làm từ chất liệu gì.
Silk Satin là lụa bóng ....
Không phải loại lụa nào cũng bóng, Silk Crepe, Silk Dupion có vân rõ ràng, độ bóng mờ.
Cashmere là lông dê, loại này rất đắt, thành phần càng nhiều thì càng đắt, 100% Cashmere vải rất mịn, mềm như da em bé. Ấm gấp 8 lần so với len lông cừu bình thường.
Mohair cũng là một loại lông dê nhưng nếu đứng riêng thì Mohair không tạo thành vải được mà phải mix với các loại vải khác như wool.
Mohair làm vải đanh và không nhàu.
Velvet là vải nhung : vải nhung có thể làm từ 100% cotton hoặc lụa và visco.

kamikaze1281

Xe điện
Bán nhầm hàng mà khách có đủ thông tin bắt đền thì vui, tỉ dụ nhà may chỉ biết khách gửi hơn mét vải, cắt cái quần, đếch biết giá vải khách mua là bao nhiêu, bán không khéo lỗ thì bỏ mự. ;))
Một số hãng vải nó có những mẫu không có biên như Canonico, Guabello... mà không biết bán như vải tàu thì khách chả treo cổ ông nhà may lên ;)).
Nhà may trình độ không biết, gặp phải mấy hãng top 1 thượng thừa thì có phát khóc lên mà tìm vải vì bọn hãng lớn công nghệ nhuộm của nó kinh lắm. Cùng một màu mà nó làm thành mấy tông nhạt đậm khác nhau, không bao giờ hãng nào trùng hãng nào :D.

Trục

Xe ba gác
Người OF
Một số hãng vải nó có những mẫu không có biên như Canonico, Guabello... mà không biết bán như vải tàu thì khách chả treo cổ ông nhà may lên ;)).
Nhà may trình độ không biết, gặp phải mấy hãng top 1 thượng thừa thì có phát khóc lên mà tìm vải vì bọn hãng lớn công nghệ nhuộm của nó kinh lắm. Cùng một màu mà nó làm thành mấy tông nhạt đậm khác nhau, không bao giờ hãng nào trùng hãng nào :D.
Đến ngay cả hai cây vải cùng hãng, khác lô sx còn có độ lệch màu thì nói gì là giữa các hãng Cụ nhỉ.
Về nhuộm màu thì đố ông nào nhuộm được 2 tấm vải mà màu sắc giống hệt nhau ở 2 lô pha màu khác nhau. :D
Cắt vest thường các Cụ rất cẩn thận là mua dư 1 quần (cùng cây vải) để tránh việc là lúc hỏng quần, tìm trợn mắt không thấy loại vải cùng màu. Thế là lại mất công đem cho áo. :D

Phviet

Xe đạp
Không hiểu sao em thấy đồ may sẵn rất xấu. Ví dụ: Pierre Cardin làm áo vest thì cứ có cái nắp túi nhìn rât già, chưa kể nhiều thứ khác nhìn rất già khụ, chưa lể giá 12tr cho 1 bộ vest may sẵn là đắt. Cụ thấy em nói có sai ở điểm nào không ạ
Đồ may sẵn nếu biết lần mò thì rất đẹp đấy cụ ạ. Từ vải vóc , dáng áo, đến cả những chi tiết nhỏ ... Đều cực kì hoàn hảo đó cụ ạ. Nếu biết lọ mọ thì tầm 5~ 10tr là có thể đặt mua 1 bộ suit đẹp ngang ngửa( có khi hơn) mấy bộ 15~25tr++ ở các nhà may HN ( VN thì e ko rõ ).
Vấn đề là phải có kinh nghiệm để biết đc hiệu nào, fit gì ... phù hợp với cơ thể. Và cấu hình của cụ có đủ "phổ thông" để mua đồ may sẵn hay ko.

Còn cụ lấy đồ Pierre là tiêu chuẩn đánh giá đồ may sẵn thì ko ổn lắm.

juve99

Xì hơi lốp
Không hiểu sao em thấy đồ may sẵn rất xấu. Ví dụ: Pierre Cardin làm áo vest thì cứ có cái nắp túi nhìn rât già, chưa kể nhiều thứ khác nhìn rất già khụ, chưa lể giá 12tr cho 1 bộ vest may sẵn là đắt. Cụ thấy em nói có sai ở điểm nào không ạ
Cái nắp túi thể hiện sự mạnh mẽ chững chạc của đàn ông để phân biệt với phụ nữ mà cụ lại phản đối. Cả trên phim và đời thường, có nắp nó gần như là chuẩn mực k thể thiếu, trừ 1 số mẫu phá cách hoặc thợ may lười bỏ k làm nắp :))

MrSpy

Xe điện
Lướt 18 trang nhưng e chưa biết may quần ở đâu ạ?