[Funland] Vì sao các tiệm may hay thất hẹn và cắt một bộ đồ thường hết bao lâu

Azeglio

Xe điện
Thời còn đi tán gái thì em may suit và quần ở Cao Minh, Trần Hưng Đạo, áo thì mua Shop Anh em, Cửa Nam. Chưa bao giờ bị sai hẹn.
Giờ thì ra May 10. Tất nhiên cũng chả bao giờ sai hẹn.

namtuocbk

Xe tải
Năm 2017 em đinh bộ vec, đặt từ đầu táng 11 âm.
Mà tận Tháng 2 sang năm với lấy được :))
May mà em vẫn có hàng sơ cua chơi tết :))
Lí do bị lâu là gì cụ ơi, và chủ shop có đền bù thiệt hại tinh thần không ạ :x

namtuocbk

Xe tải
Thời còn đi tán gái thì em may suit và quần ở Cao Minh, Trần Hưng Đạo, áo thì mua Shop Anh em, Cửa Nam. Chưa bao giờ bị sai hẹn.
Giờ thì ra May 10. Tất nhiên cũng chả bao giờ sai hẹn.
Thường 1 bộ đồ hiệu may hẹn cụ trong bao láu thì đến lấy ạ cụ :)

Azeglio

Xe điện
Thường 1 bộ đồ hiệu may hẹn cụ trong bao láu thì đến lấy ạ cụ :)
Cao Minh THĐ ở HN họ chỉ đo và bán vải, gửi vào SG may rồi chuyển ra. Thường là 2 tuần, giáp Tết tầm 1 tháng.
Cao Minh bây giờ lằng nhằng, em không chắc.
Em may bộ suit ở Cao Minh THĐ mặc từ năm 2000 đến giờ, vải tốt, đường may cực chắc chắn, khóa cúc phéc-mơ-tuy chuẩn.

namtuocbk

Xe tải
Cao Minh THĐ ở HN họ chỉ đo và bán vải, gửi vào SG may rồi chuyển ra. Thường là 2 tuần, giáp Tết tầm 1 tháng.
Cao Minh bây giờ lằng nhằng, em không chắc.
Em may bộ suit ở Cao Minh THĐ mặc từ năm 2000 đến giờ, vải tốt, đường may cực chắc chắn, khóa cúc phéc-mơ-tuy chuẩn.
Đúng như em đoán :). 1 phần không nhỏ (em không biết rõ trong giới may đo) các hiệu may toàn nhận số đo của khách và outsource cho bên thứ 3 chuyên gia công, sau đó back lại => phụ thuộc thẻm thời gian của nhiều bên nên chậm quá hạn của khách hàng

polizia

Xe container
Em thấy các hàng may nổi nổi thường toàn đẩy ra cho các tiệm nhỏ gia công mà.
Nhất là kiểu mình mua vải mang đến, toàn ông chủ đứng ra đo đo ghi ghi xong là đẩy cho xưởng bé. Trừ khi vải mình mang đến là loại rất đắt tiền, hoặc mình mua luôn loại vải đắt của họ.
Còn hàng thường thường thì toàn đẩy đi.
Ngày trước nhà đối diện nhà em có nhà may nhỏ, thấy chị em nhà đấy ngày nào cũng ngồi gia công đơn quần áo rồi trả hàng.
Chắc họ ko xuể thật nên mới trễ.

Binhan.4ever

Xe buýt
Quãng 99,2000 e hay may quần/áo nhà thaicom, chủ tên hùng ngay đầu phố thi sách. Nhà đấy cũng chuyên hẹn hò cao su. Ko biết có cụ nào ở đây từng may ở đó ko

polizia

Xe container
Ngày còn sinh viên, mấy thằng cứ rủ nhau mua vải xong qua Nam Hàng Gà :))
Mà lần nào đo cũng bảo đo cho cái đũng em rộng rãi tí để ngồi xuống đỡ khó chịu, xong lần nào cũng nhận đc cái quần mà ngồi xuống thì nó tức hết cả chym.
Sau nghĩ lại là sinh viên ít tiền, toàn mua vải ở Trần Xuân Soạn thì đời nào ông chủ may cho, chỉ đứng đo cho có lệ rồi lại đá ra ngoài thôi.
Đến khi cưới vợ cũng đi may 1 bộ vest ở Hàng Bông, bảo ve áo 1 kiểu lúc nhận lại kiểu khác, em dễ tính định tặc lưỡi nhưng thằng bạn dẫn đi nó dứt khoát bắt đền vì nó may nhiều ở đấy.
Cuối cùng nhà may phải giảm giá tiền và xin mình nhận hộ.
Giờ thì mua sẵn, xỏ vào soi gương ưng thì lấy.

Mợ toét 2710

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.gach3ddep.net

Mợ toét 2710

Xe ngựa
Website
www.gach3ddep.net

Azeglio

Xe điện
Đúng như em đoán :). 1 phần không nhỏ (em không biết rõ trong giới may đo) các hiệu may toàn nhận số đo của khách và outsource cho bên thứ 3 chuyên gia công, sau đó back lại => phụ thuộc thẻm thời gian của nhiều bên nên chậm quá hạn của khách hàng
Cũng hợp lý mà cụ, thế giới phẳng nên chuyên môn hóa. Như em mua cái máy chuyên ngành chút mà gần chục ông châu Âu tham gia vào các công đoạn.
Quan trọng là chọn người bán uy tín, không uy tín thì nghỉ luôn, thậm chí chấp nhận bỏ cọc.

toyennha

Xe lăn
Mỹ nói gì làm đó
Nhật ko nói mà làm
Việt Nam nói 1 đằng làm 1 nẻo.
Em nghe hơi nồi chỏ như vậy

lambogi79

Xe điện
Chục năm trước em còn hay đi may, chủ yếu là quần
Tp Nam định có nhà may Tài, vào đó may 2 lần, lần nào cũng bị trễ 1 tháng.
Chuyển sang nhà may Ngọc Hòa, kể cả là may bộ vest, hẹn cực chuẩn. Quần là 5 ngày, vest là 2 tuần. Đúng ngày là đến lấy.
Giờ em toàn jean với thể thao nên ko đi may nữa
Cụ nào ở Nam Định chắc biết 2 nhà may này, cách nhau có 1 đoạn mà làm ăn khác nhau hoàn toàn

Kurumasuki

Xe container
Tất cả vì tiền
Nếu đã thích may đo thì chấp nhận trả công cao cửa hàng lớn thò hãy đòi hỏi đúng hẹn
Còn thích rẻ thì mua đồ may sẵn
Nếu nhiều tiền thì chỉ 2 ngày xong 1 bộ complet như khách du lịch Tây trong Hội An.

Yeuaibaygio

Xe container
Vâng vậy thì nguyên nhân mà cứ dẫn đến thất hẹn là gì cụ nhỉ. Giả sử biết trước làm chậm thì sao lúc viết giấy hẹn cho khách không nói rõ luôn thì khách chả ai lại không thông cảm. Nhiều khi bộ đồ mặc cho đúng dịp mà vì chậm nên mất cả công việc của khách ấy chứ. Em thì không nghĩ đây là một nghệ thuật kinh doanh trong nghề may đo ạ :)
Cụ định mở tiệm may hay sao mà tìm hiểu kỹ thế ạ?
Với kinh nghiệm của em trong những năm may đo thì nguyên nhân là:
- Ưu tiên khách quen, may thường xuyên như có cụ đã nói trên.
- Lượng khách nhiều nên khách nào dễ tính hay bị để lại sau.
- Vải hoặc mẫu khó cắt, khó may (nôm na là nhìn đã không muốn làm).
- Khách khó tính quá yêu cầu sửa đi sửa lại, chán quá cứ vứt vào một góc đã.
- Quên không cắt.
- Thiếu thợ phụ hoặc thợ phụ cũng delay.
- Chủ tiệm may ốm, bận...
Và nhiều nguyên nhân khác...
Thực tế thì họ cắt và may một cái quần âu hay áo sơ mi chỉ trong 2 tiếng thôi. Như ở Huế có dịch vụ may áo dài cho khách du lịch lấy trong ngày.
Để giữ khách thì người ta cứ nhận và hẹn 1 thời gian hợp lý (1 tuần, 10 ngày) chứ ít ai hẹn cả tháng hay 2-3 tháng. 😁

wanderersg

Xe tăng
E còn đống vải cần tìm nhà may ở HN. Ko cân quá nổi tiếng lại đắt và bị đảy ra ngoài gia công.tiệm nào may ok các cụ cho e xin dc với .e ở mạn cầu giáy.

lairai

Xe lăn
Website
www.facebook.com
Em đã chứng kiến nhiều hiệu may quần áo công sở hẹn khách 10-14 ngày đến lấy đồ sau khi đã chốt mẫu may đo, thu tiền của khách. Nhưng khi khách đến đúng hẹn thì lại nói chưa làm xong, và khách lại bị chờ 3-4 tuần nữa, thậm chí có người mấy tháng mới xong. Mà thợ may không hề bị đền bù gì cho khách cả:(

Em xin hỏi CCCM: Nguyên nhân chính nào thường hay dấn đến việc chậm của các hiệu may so với lịch hẹn ghi trên biên nhận, thông thường 1 bộ đồ thì cần bao lâu để may xong, và cách xử lý của CCCM khi tiệm may thất hẹn ạ. Em xin cám ơn:x
Em đi may bộ vest cưới mất 2 ngày 1 đêm tận ở Mạo Khê, vì lúc đó ở HN may mất mấy tuần.
Thực ra thời gian may rất nhanh. Chủ yếu các hàng may muốn chậm, để tạo hiệu ứng và cũng có thể đơn hàng trước dồn lại ...

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Người OF
Website
1z-vietnam.com
Cụ định mở tiệm may hay sao mà tìm hiểu kỹ thế ạ?
Với kinh nghiệm của em trong những năm may đo thì nguyên nhân là:
- Ưu tiên khách quen, may thường xuyên như có cụ đã nói trên.
- Lượng khách nhiều nên khách nào dễ tính hay bị để lại sau.
- Vải hoặc mẫu khó cắt, khó may (nôm na là nhìn đã không muốn làm).
- Khách khó tính quá yêu cầu sửa đi sửa lại, chán quá cứ vứt vào một góc đã.
- Quên không cắt.
- Thiếu thợ phụ hoặc thợ phụ cũng delay.
- Chủ tiệm may ốm, bận...
Và nhiều nguyên nhân khác...
Thực tế thì họ cắt và may một cái quần âu hay áo sơ mi chỉ trong 2 tiếng thôi. Như ở Huế có dịch vụ may áo dài cho khách du lịch lấy trong ngày.
Để giữ khách thì người ta cứ nhận và hẹn 1 thời gian hợp lý (1 tuần, 10 ngày) chứ ít ai hẹn cả tháng hay 2-3 tháng. 😁
Thực tế là không muốn/tiếc/ngại khi nói lời từ chối. Việc nhiều thì chối bảo là hiện tại em đang đông việc, chị để lại số điện thoại sau em gọi, hoặc cho số cho khách gọi đặt lịch hẹn.
Xã hội văn minh, công việc xô bồ thì càng ngày càng nên đặt lịch hẹn.
Em thấy trường hợp này bên may sai lè ra, hứa thì phải làm.
Khách hàng cũng nên tập dần thói quen đặt lịch trước tiện cho đôi bên, bên bán dịch vụ cũng tập lập kế hoạch công việc, sắp xếp báo tiến độ cho khách hàng.
Bỏ tiền ra mà mang bực thì chán lắm.

phamhungbs

Xe điện
Quãng 99,2000 e hay may quần/áo nhà thaicom, chủ tên hùng ngay đầu phố thi sách. Nhà đấy cũng chuyên hẹn hò cao su. Ko biết có cụ nào ở đây từng may ở đó ko
Năm 2006 em đến may vẫn còn nhộn nhịp lắm, may mà may kịp cho em không thì em lỡ cưới vợ :D. Giờ em thấy sửa lại và kinh doanh cafe hay sao ý. Từ những dịp như vậy em cạch mấy người may vá. Còn nói đến thợ mộc thì vợ em kể ngày xưa bố mẹ đặt bác thợ mộc quen đóng cho cái bàn học, mà mấy năm sau lớn lên thi đại học xong thì mới giao bàn, cái bàn đấy sau để đồ vớ vẩn. Vẫn chuyện thợ mộc, năm kia em hoàn thiện cái nhà, tiền gỗ cửa, cầu thang, linh tinh gần 200 củ thôi mà thất hẹn đến khi em cắt hết chỉ còn cái cầu thang và dùng đủ mọi biện pháp thì mới đúng tiến độ, còn lại em dùng nhôm Xingfa hết.