[Funland] Vì sao các tiệm may hay thất hẹn và cắt một bộ đồ thường hết bao lâu

muamua

Xe buýt
Thế cho nên giờ các hàng may cũng èo uột lắm. Bị hàng may sẵn cạnh tranh mạnh mẽ.
E có bà chịtrc làm may thì giờ giấc sai hẹn phát sợ. Ăn thành tính rồi. Mình quen đúng giờ đúng hẹn, k thể chịu nổi thói lề mề kề ca đấy.

Xe thả hình

Xe tăng
20 năm rồi em không đi may quần áo. Tẩy chay làm ăn lươn khươn bằng cách luôn mặc vừa đồ may sẵn :) lợi rất nhiều mặt.

bentley8

Xe điện
Thế cho nên giờ các hàng may cũng èo uột lắm. Bị hàng may sẵn cạnh tranh mạnh mẽ.
E có bà chịtrc làm may thì giờ giấc sai hẹn phát sợ. Ăn thành tính rồi. Mình quen đúng giờ đúng hẹn, k thể chịu nổi thói lề mề kề ca đấy.
Em phải 10 năm nay chả may cái quần cái áo nào ngoài HN, hãn hữu lắm có đi công tác vào SG cũng may 1 - 2 cái quần là cùng, còn lại may sẵn tất; chủ yếu là mua hàng bên Anh, Mỹ rồi ship về. Mua đợt giảm giá thì cực rẻ, vét vải len tầm 120s trở lên dưới 2tr (may ở mấy hàng may HN vả vải phải gấp 20 lần) mang ra Mai Hắc Đế có cắt tí tay vì form châu Á thế đảm bảo nhìn đứng hơn hàng may đo ở HN, nguyên liệu tốt hơn chắc chắn mặc lâu ko bị dúm dó hay rộp. Sơ mi thì 100 đô 3 chiếc vải cực đẹp, trần xuân soạn phùng khắc khoan nhìn khóc thét vì chả bao giờ có chất vải với mẫu mã thế.
Rất rất khó chịu với kiểu làm dịch vụ dạng bố đời ở HN, em sinh ra mấy đời ở đất này cũng ko chịu được, ko ngửi được vì quá thối tha tởm lợm, mà may mặc là ví dụ sinh động. Bố khỉ làm dịch vụ mà thái độ bố đời, toàn tự nhận bàn tay vàng này nọ mà khệnh khạng rồi đẩy giá trên trời, khéo công may vét 3-40tr mà toàn outsource ra ngoài rồi thì lỗi đầy ép khách nhận, rồi cố tình trả muộn, trễ hẹn làm giá kiểu ko thế mình mất giá. Mấy ông miền Nam ra ngoài này may đo được thời gian rồi cũng nhiễm thói quen thế hết. Nên em ngán ngẩm trở lại mua đồ ở tây, ngon bổ rẻ, tự tin vui vẻ, còn kệ cho các ông các bà chủ tiệm may đi mà may cho vip (gà) lắm tiền.
Mà chả cứ may mặc, cái gì dịch vụ ngoài này cũng dở cả. Như mấy ông sửa giầy đóng giầy cũng như vậy, chơi dài, nhưng cấm sửa cho khách ngay, cứ chờ mai mốt mới trả, bắt khách đi dép cắt mõm, mà sửa ko thể hoàn hảo được; làm gì có chuyện quá đông khách mà bận ko làm đc, đông thì đã thuê thêm thợ hay mở thêm chi nhánh, vấn đề là thích kiểu thế cho khách nó cần mình. Mấy ông sửa đồ điện cũng thế, nhận rồi làm kiểu thong thả, nhìn cực khó chịu. Cái văn hóa nghệ nhân làng xã thật sự man rợ, nó ko giúp nâng cao mà chỉ kéo chất lượng của người dân thủ đo đi xuống mà thôi. Giờ các cha sống và làm ăn kiểu thế thì như cụ nói ở đây, sập tiệm sớm hết thôi vì ko dùng dịch vụ tại chỗ thì trước mắt ta ship về, ko thì mua đồ mới hay vào Nam mà tìm.

jafwm

Xe điện
E còn đống vải cần tìm nhà may ở HN. Ko cân quá nổi tiếng lại đắt và bị đảy ra ngoài gia công.tiệm nào may ok các cụ cho e xin dc với .e ở mạn cầu giáy.
Độ chục năm trước nhà cháu có đôi lần may ở tiệm Quang Loan trên đường Trần Đăng Ninh, gần vòng xuyến với Chùa Hà!

Yeuaibaygio

Xe container
Vâng cụ, tất nhiên bên may sai hẹn thì sai rồi, bất kể nguyên nhân gì.
Nhưng cái này chả có chế tài gì, mối quan hệ và trách nhiệm lỏng lẻo... chỉ có khách là thiệt.
Hợp đồng chắc chỉ có trong trường hợp may đồng phục cơ quan, mà hợp đồng nguyên tắc thôi chứ chậm chắc vẫn trình bày xin xỏ được. Hoặc có làm xong nhưng chất lượng kém phải sửa hàng loạt.
Giờ đồ may sẵn nhiều, đẹp, rẻ... em thấy các tiệm may nhỏ cũng ít khách rồi. Chỉ còn những tiệm lớn, chủ yếu may quần âu nam, veston vẫn trụ tốt.

Yeuaibaygio

Xe container
Năm 2006 em đến may vẫn còn nhộn nhịp lắm, may mà may kịp cho em không thì em lỡ cưới vợ :D. Giờ em thấy sửa lại và kinh doanh cafe hay sao ý. Từ những dịp như vậy em cạch mấy người may vá. Còn nói đến thợ mộc thì vợ em kể ngày xưa bố mẹ đặt bác thợ mộc quen đóng cho cái bàn học, mà mấy năm sau lớn lên thi đại học xong thì mới giao bàn, cái bàn đấy sau để đồ vớ vẩn. Vẫn chuyện thợ mộc, năm kia em hoàn thiện cái nhà, tiền gỗ cửa, cầu thang, linh tinh gần 200 củ thôi mà thất hẹn đến khi em cắt hết chỉ còn cái cầu thang và dùng đủ mọi biện pháp thì mới đúng tiến độ, còn lại em dùng nhôm Xingfa hết.
Nói đến thợ mộc em cũng điên. Năm 2010 nhà em xây nhà, cửa giả hết tầm trăm triệu (gỗ bình thường thôi), nhưng nó toàn sai hẹn. Lúc em dọn nhà rồi còn chưa lắp xong phần ô thoáng trên. Nhà em cũng chủ quan, thế là trộm nó chui vào lấy mất ví, 2 cái điện thoại, tổng cộng mất gần chục củ.

Matxech

Xe container
Tiệm đông khách, làm không xuể thì đã đành. Đây có lần em đi sửa cái áo, em đã tháo sẵn ra hết rồi, chỉ việc chạy lại cho em 1 đường. Thấy 1 tiệm chuyên sửa quần áo (ở HN) em phi vào, chủ tiệm bẩu: mai lấy nhé, bận lắm - trong khi vắng teo, bả đang ngồi đuổi ruồi. Tức mình em mang về. Có vẻ nhiều người cao su quen rồi, không tôn trọng thời gian của người khác. Ngày xưa em bị cho vải nên phải đi may mấy lần mà chưa lần nào đúng hẹn cả. Giờ mà ai cho vải em may đồ em còn mắng cho í 😂.
Làm ngay cho bà lấy về luôn thì thu được mấy đồng
Hẹn quay lại tạo cảm giác khó khăn mới dễ thay đồ
Phần đông bh các hiệu may vắng khách vì sd đồ may sẵn nhiều (tiện rẻ)

MaxGhost

Xe hơi
Trừ khi các cụ có yêu cầu cao và tìm được thợ chuẩn, còn đâu cứ đồ may sẵn mà chơi. Từ áo sơ mi, blazer, suit... đồ may sẵn đều hơn đứt mấy anh thợ vườn mang mác nghệ nhân, mà giá lại rẻ, dễ tiếp cận. Các cụ nghĩ sao các hãng may lớn với đầy đủ máy móc, kinh nghiệm mà dựng áo quần lại thua mấy anh thợ vườn. Em quan sát nhiều rồi, các bố cầu kì tìm hiệu may nọ, hiệu may kia, vải ngoại này khác đến lúc mặc lên vẫn dúm dó, cũn cỡn. Phí tiền!

Paracetamol87

Xe buýt
Quận Nam Từ LiêmCT1B - HD MON 29 Nguyễn Cơ Thạch,
Chả phải mỗi việc may quần áo. Em đang định lập một thớt về việc chễ hẹn của người Việt, không tôn trọng người khác và chính mình. Em thấy người Việt đa số không coi trọng thời gian đã hứa hẹn. Vậy mà muốn trở thành nước công nghiệp

dhela

Xe tăng
Đó là nghệ thuật của nghề đó, tiệm nào cũng thế, kể cả làm xong cho mợ được họ cũng không làm, treo đồ của khách nhiều cũng là để làm đẹp cửa hàng, mà không bị đọng vốn mua vải show hàng. Họ may xong hết rồi, chỉ không đơm cúc hay thùa khuyết thôi
Cả ngày có mỗi cái việc đứng lên ngồi xống với cái phất trần phẩy bụi. thi thoảng có mấy ông bà gà vào thăm chả mừng xoắn chân. Nhưng vẫn cứ giả vờ lỡ hẹn để ra vẻ ta đây đông khách. Cái trò làm màu vớ vẩn.

Mà em ngạc nhiên là giờ vẫn còn có cụ chịu đi may đo đấy. Đồ may đo đã đắt thì chớ. Lại còn rất quê :D

ZARG

Xe container
Em phải 10 năm nay chả may cái quần cái áo nào ngoài HN, hãn hữu lắm có đi công tác vào SG cũng may 1 - 2 cái quần là cùng, còn lại may sẵn tất; chủ yếu là mua hàng bên Anh, Mỹ rồi ship về. Mua đợt giảm giá thì cực rẻ, vét vải len tầm 120s trở lên dưới 2tr (may ở mấy hàng may HN vả vải phải gấp 20 lần) mang ra Mai Hắc Đế có cắt tí tay vì form châu Á thế đảm bảo nhìn đứng hơn hàng may đo ở HN, nguyên liệu tốt hơn chắc chắn mặc lâu ko bị dúm dó hay rộp. Sơ mi thì 100 đô 3 chiếc vải cực đẹp, trần xuân soạn phùng khắc khoan nhìn khóc thét vì chả bao giờ có chất vải với mẫu mã thế.
Rất rất khó chịu với kiểu làm dịch vụ dạng bố đời ở HN, em sinh ra mấy đời ở đất này cũng ko chịu được, ko ngửi được vì quá thối tha tởm lợm, mà may mặc là ví dụ sinh động. Bố khỉ làm dịch vụ mà thái độ bố đời, toàn tự nhận bàn tay vàng này nọ mà khệnh khạng rồi đẩy giá trên trời, khéo công may vét 3-40tr mà toàn outsource ra ngoài rồi thì lỗi đầy ép khách nhận, rồi cố tình trả muộn, trễ hẹn làm giá kiểu ko thế mình mất giá. Mấy ông miền Nam ra ngoài này may đo được thời gian rồi cũng nhiễm thói quen thế hết. Nên em ngán ngẩm trở lại mua đồ ở tây, ngon bổ rẻ, tự tin vui vẻ, còn kệ cho các ông các bà chủ tiệm may đi mà may cho vip (gà) lắm tiền.
Mà chả cứ may mặc, cái gì dịch vụ ngoài này cũng dở cả. Như mấy ông sửa giầy đóng giầy cũng như vậy, chơi dài, nhưng cấm sửa cho khách ngay, cứ chờ mai mốt mới trả, bắt khách đi dép cắt mõm, mà sửa ko thể hoàn hảo được; làm gì có chuyện quá đông khách mà bận ko làm đc, đông thì đã thuê thêm thợ hay mở thêm chi nhánh, vấn đề là thích kiểu thế cho khách nó cần mình. Mấy ông sửa đồ điện cũng thế, nhận rồi làm kiểu thong thả, nhìn cực khó chịu. Cái văn hóa nghệ nhân làng xã thật sự man rợ, nó ko giúp nâng cao mà chỉ kéo chất lượng của người dân thủ đo đi xuống mà thôi. Giờ các cha sống và làm ăn kiểu thế thì như cụ nói ở đây, sập tiệm sớm hết thôi vì ko dùng dịch vụ tại chỗ thì trước mắt ta ship về, ko thì mua đồ mới hay vào Nam mà tìm.
Em đang định chửi thì cụ nói hết mất rồi.

Công nhận "bọn" thợ may như giẻ rách thật.

Hẹn thì 10 lần sai 9, 1 lần đúng hẹn thì lỗi.

Đông khách làm không xuể thì thuê thêm người.

Tâm lý nó lại khệnh, phải đông, phải sai hẹn mới hút hàng...

Bố đời...

ZARG

Xe container
Trừ khi các cụ có yêu cầu cao và tìm được thợ chuẩn, còn đâu cứ đồ may sẵn mà chơi. Từ áo sơ mi, blazer, suit... đồ may sẵn đều hơn đứt mấy anh thợ vườn mang mác nghệ nhân, mà giá lại rẻ, dễ tiếp cận. Các cụ nghĩ sao các hãng may lớn với đầy đủ máy móc, kinh nghiệm mà dựng áo quần lại thua mấy anh thợ vườn. Em quan sát nhiều rồi, các bố cầu kì tìm hiệu may nọ, hiệu may kia, vải ngoại này khác đến lúc mặc lên vẫn dúm dó, cũn cỡn. Phí tiền!
Vâng, bộ Vest cưới của em như cdb, mặc xấu nghĩ nó chán...

ZARG

Xe container
Quãng 99,2000 e hay may quần/áo nhà thaicom, chủ tên hùng ngay đầu phố thi sách. Nhà đấy cũng chuyên hẹn hò cao su. Ko biết có cụ nào ở đây từng may ở đó ko
Bố của cao su, cụ nhé.

Em may con đờ mi năm 2006, hẹn không dưới 10 lần. Lần cuối em chốt lấy vải về thì buông câu: em ơi đưa cho bà abc gì ở ngõ xyz (gần phố Huế) may nhé.

Thế nói làm éo gì nữa tao may Thaicom mà.

Hồi đó sv cũng dễ tính, hay lên phố chơi, tiện giục...

Sau em cũng vứt cái áo đấy luôn, có mặc được đâu!!!

ZARG

Xe container

Chuẩn cụ. Đồ may ở Vn nó chán, vì phom với vải không đi cùng nhau. Mỗi vải phải 1 phom, độ co dãn khác nhau, mặc lên người nó sẽ cân đối.

Vest Vn may lên nhìn dị luôn, cái vải nó lộ hết chỗ xấu ra...

Đồ tây may sẵn nó đẹp hơn vì thế... Mua 1 con Demi tây mặc không chán được.

Chả phải mỗi việc may quần áo. Em đang định lập một thớt về việc chễ hẹn của người Việt, không tôn trọng người khác và chính mình. Em thấy người Việt đa số không coi trọng thời gian đã hứa hẹn. Vậy mà muốn trở thành nước công nghiệp
Em có bà chị vợ, cứ mỗi lần nhà vợ rủ nhau ăn uống là hầu như em té.
Hẹn 6h30 ăn thì may lắm 7h30 nhà bà ấy đến, mình cứ ngồi chờ. Tính em thì đúng giờ từng phút rồi không chịu đc.
Mà nhà bà ấy 2 vc ở nhà không công ăn việc làm đấy.

Paracetamol87

Xe buýt
Quận Nam Từ LiêmCT1B - HD MON 29 Nguyễn Cơ Thạch,
Vâng, bộ Vest cưới của em như cdb, mặc xấu nghĩ nó chán...
Em giống cụ. Em còn khổ hơn là người quen bên nhà vợ may cho, em chả ứng tí nào mà vẫn phải khen.

vinhthanhloc

Xe buýt
Em đóng bộ vest ở Huế, 1 thợ may có tiếng. Trưa hnay em đo, chiều mai họ ship qua Ks cho em. Khách quen ạ!

New car 2023

Xe điện
Sai hẹn nó là bản tính của nhiều người thợ ở mình rồi. Đến xây nhà cũng dôi ra, đặt đồ gỗ cũng thế..... Chỉ có mang quan tài đến là phải đúng hẹn không nó thịt.... Hài nhất là có lần nhà vợ em đám ma....Ông thầy cúng được mời đến để làm lễ khi nhập quan lại đến muộn.... Mà không nhập thì không kịp viếng, bao nhiêu đoàn chờ.... Người nhà phải nói là chạy hơn chạy giặc để tìm ông ấy... Đến lúc thấy thiếu nước tất cả lao vào bê ông ấy chạy....Nhìn bố già còn mặc áo dài đi lướt thướt đúng là hài hơn cả hề miền Bắc....
Thế, có trừ bớt tiền công của đồng chí thầy không bác?

TruonglaCung

[Tịch thu bằng lái]
ko biết of có ai thế hệ 7x 8x từng may đồ ở Nguyễn Đình Chiểu Q3 ko nhỉ... những lúc trà dư tửu hậu mấy ông chú bác nhà e kể cuối năm muốn may đồ kịp mặc tết thì phải đặt may trước noel ... 2 tuần :) . có bộ đồ vest may từ thập niên 90 mà bây chừ lễ tết mấy chú vẫn còn mang ra mặc. đúng chất :)