[Funland] Vì sao các tiệm may hay thất hẹn và cắt một bộ đồ thường hết bao lâu

cokimi

Xe điện
Trước nay số lần may đo của em chắc đếm ko quá đầu ngón tay, hiện trong tủ vẫn còn vài xấp vải từ bao giờ. Em cứ mua luôn cho nhanh, cứ đúng size theo từng nhãn hiệu là auto vừa.

Hoàng Trang

Xe ngựa
Sao không chọn phương án thuê đồ chụp ảnh cho đỡ lãng phí?
Đồ thuê chụp ảnh chỉ loanh quanh mấy loại mấy kiểu, chưa kể còn giới hạn thời gian thuê, rồi mặc nhỡ bị rách hỏng lại phải đền...nên khái niệm Thuê đồ không có trong từ điển của nhiều chị em ạ 😂.

kamikaze1281

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Em đã chứng kiến nhiều hiệu may quần áo công sở hẹn khách 10-14 ngày đến lấy đồ sau khi đã chốt mẫu may đo, thu tiền của khách. Nhưng khi khách đến đúng hẹn thì lại nói chưa làm xong, và khách lại bị chờ 3-4 tuần nữa, thậm chí có người mấy tháng mới xong. Mà thợ may không hề bị đền bù gì cho khách cả:(

Em xin hỏi CCCM: Nguyên nhân chính nào thường hay dấn đến việc chậm của các hiệu may so với lịch hẹn ghi trên biên nhận, thông thường 1 bộ đồ thì cần bao lâu để may xong, và cách xử lý của CCCM khi tiệm may thất hẹn ạ. Em xin cám ơn:x
Do đông khách, nhận nhiều quá, bố trí không khớp thời gian. Lý do khác do vải nhập về bị muộn do delay nhất là đợt dịch này vải về chậm hơn trước đây do ít chuyến bay.
Thường thì chỉ 3-4 tuần cả đợi vải thôi nếu vào mùa thì có khi nhanh hơn. May bây giờ cũng khác ngày xưa rất nhiều, May canh tooc may ra mới lâu như vậy.

Hoàng Trang

Xe ngựa
Vâng, mợ nói đúng phong cách gấu em. Có hôm kêu không có gì mặc bắt em đêm hôm chở đi mấy chục km để mượn cái áo dài mai còn chụp ảnh. Hôm sau em mở 1 cái tủ quần áo đếm sơ sơ 34 cái váy với áo dài, chưa kể 2 cái tủ khác. Mặc cái nào ra hỏi ý kiến em đều lắc đầu, vì nó chả ra làm sao cả. Cứ nhìn mẫu face trẻ trung mướt mát mà tha về ngĩ mặc cũng sang, cũng đẹp như video của họ. :T
Lúc người ta mua thì không tư vấn đi, giờ lại còn chê 😂

kamikaze1281

Xe điện
Đúng như em đoán :). 1 phần không nhỏ (em không biết rõ trong giới may đo) các hiệu may toàn nhận số đo của khách và outsource cho bên thứ 3 chuyên gia công, sau đó back lại => phụ thuộc thẻm thời gian của nhiều bên nên chậm quá hạn của khách hàng
Cái này là chuẩn, thợ hiện nay chỉ cắt tại tiệm thôi, may sẽ do bên khác thực hiện. Các bên sẽ chuyên sơ mi, quần, áo vest riêng.

kamikaze1281

Xe điện
Thế cho nên giờ các hàng may cũng èo uột lắm. Bị hàng may sẵn cạnh tranh mạnh mẽ.
E có bà chịtrc làm may thì giờ giấc sai hẹn phát sợ. Ăn thành tính rồi. Mình quen đúng giờ đúng hẹn, k thể chịu nổi thói lề mề kề ca đấy.
Cụ hơi bị nhầm, có nhà may sau mỗi mùa mua được miếng đất đấy. Hàng may sẵn nó ở khía cạnh khác, còn đẹp và vải độc nó phải là nhà may.

muamua

Xe buýt
Cụ hơi bị nhầm, có nhà may sau mỗi mùa mua được miếng đất đấy. Hàng may sẵn nó ở khía cạnh khác, còn đẹp và vải độc nó phải là nhà may.
Nghề nghiệp nào cũng có người ở đỉnh cao và người làng nhàng. Nhà may sau mỗi mùa mua đc miếng đất thì họ cugx phải có uy tín và phục vụ tốt. Chứ còn giờ hàng may sẵn nhan nhản. Mấy ông bà làm dịch vụ kiểu vừa làm vừa đuổi khách thì cũng mất khách kha khá rồi.
cụ cứ nhìn ngay ở topic này thôi. Bao nhiêu cụ đã từng may và phát bực chuyển sang đi mua rồi.

Leanh65

Xe container
Trước nay số lần may đo của em chắc đếm ko quá đầu ngón tay, hiện trong tủ vẫn còn vài xấp vải từ bao giờ. Em cứ mua luôn cho nhanh, cứ đúng size theo từng nhãn hiệu là auto vừa.
Dáng người chuẩn như mợ thì mua cũng đẹp ạ. Nhưng muốn có bộ sang sang tý thì phải may chọn vải mới đẹp và thích mặc nhiều lần mợ ạ.

kamikaze1281

Xe điện
Em nói thật là các cụ không hiểu lắm về vấn đề may đo. Các cụ cứ muốn nhanh nhưng phải đẹp đó là điều không thể có vì :
+ Thời gian đặt vải tối thiểu phải 4-5 ngày, với tình hình dịch như hiện nay thì có thể là một tuần. Trường hợp bị delay chuyến bay xảy ra thường xuyên do ít may bay, có thể lên tới 10 ngày.
+ Thời gian để cắt, khâu canh tooc là cực kỳ tốn thời gian và tối thiểu là 1 lần thử cho các cụ trước khi hoàn thiện.
Cho lên thời gian 3 tuần - 1 tháng là hoàn toàn phù hợp với làm canh tooc chưa kể còn ghép lóng, ghép ô, khâu thùa khuyết bằng tay....
Như may đo ở nước ngoài nó bắt các cụ thử ít nhất 2 lần, cá biệt có nhà ở Nhật bắt các cụ thử 5 lần ????
Còn may dán ep canh thì thời gian rất nhanh : 1 tuần là có hàng nhưng sau này khả năng hỏng canh rất cao kể cả hiện nay họ không dùng bán là mà đã có máy ép thủy lực.
Còn vải ngoại có sẵn thì cũng không thể, vì người Việt mỗi người chọn một kiểu, không ai giống ai, mà mỗi collection nó ít nhất là 45 mẫu, có collection lên tới 100 mẫu.
Nhà may ít cũng phải có 5-7 quyển. Nhiều là 20 hãng, mỗi hãng hơn một chục quyển. Các cụ nhân hộ em xem bao nhiêu mẫu vải, cho lên không thể có sẵn được.
Vải tàu thì nó toàn màu trơn phổ thông lên nó mua sẵn về được.
Nói đến 1 tháng các cụ đã không chờ được thì đặt giày bespoke thì nó mất thời gian đến mức nào : Nửa năm tới 8 tháng qua ba lần fit các cụ mới nhận được giày. Hãng càng lớn thì thời gian đợi càng lâu.
Cho lên may đo ở nước ngoài nó dành cho giới chịu chơi thực sự, vừa đắt lại vừa rất tốn thời gian cho lên chúng nó may bất kể khi nào, không phân biệt đông hè, chứ không phải chờ tới gần cuối năm mới đi may như ở Việt Nam.

Leanh65

Xe container
Do đông khách, nhận nhiều quá, bố trí không khớp thời gian. Lý do khác do vải nhập về bị muộn do delay nhất là đợt dịch này vải về chậm hơn trước đây do ít chuyến bay.
Thường thì chỉ 3-4 tuần cả đợi vải thôi nếu vào mùa thì có khi nhanh hơn. May bây giờ cũng khác ngày xưa rất nhiều, May canh tooc may ra mới lâu như vậy.
Vâng cụ, vậy em mới nói véc công sở giờ nó khác cụ mới có thể nhận 40 bộ/ngày. Nhưng dán mếch áo véc nhìn nó khô, không mượt mà, tự nhiên như dựng canh, lại không bền nữa, nhanh bị nhăn. Nó thích hợp cho công sở mặc hàng ngày, thay cho áo de my, khác với véc mặc sang trọng trong các dịp lễ tết comple từ sơ my, caravát, kẹp, tóc, giày, đồng hồ, kính ...

Chỉnh sửa cuối:

kamikaze1281

Xe điện
Nghề nghiệp nào cũng có người ở đỉnh cao và người làng nhàng. Nhà may sau mỗi mùa mua đc miếng đất thì họ cugx phải có uy tín và phục vụ tốt. Chứ còn giờ hàng may sẵn nhan nhản. Mấy ông bà làm dịch vụ kiểu vừa làm vừa đuổi khách thì cũng mất khách kha khá rồi.
cụ cứ nhìn ngay ở topic này thôi. Bao nhiêu cụ đã từng may và phát bực chuyển sang đi mua rồi.
Các cụ ấy may là từ ngày xưa, cái thời mà mới mở cửa. Vải tàu thì nhiều, vải ngoại thì ít, không có cái gì hay ho là 1.
Cái thứ 2 là thợ hồi đấy cũng chỉ thích may kiểu dán ép, dù biết làm canh tooc nhưng không ai chịu làm, vì làm canh nó vừa lâu vừa ít tiền.
Công nghệ dán ép bằng bàn là và chất liệu hồi đó nó cũng quá kém. Thợ thì ở Phú Xuyên đưa lên.
Với ngần ấy lý do thì là em em cũng chả muốn may với chả đo.
Nhưng 5 năm trở lại đây khác nhiều rồi cụ ơi. Nhiều nhà đầu tư tìm thợ Huế, thợ miền trong ra làm.
Kỹ thuật canh tooc được phục dựng lại, đặc biệt là rất cập nhật phong cách của nước ngoài thông qua facebook hay Instagram.
Nếu nói may đo bây giờ không cạnh tranh được với may sẵn em thấy không đúng nhất là với thời kỳ hiện nay.
Ở khía cạnh của em thậm chí là còn thấy ngược lại, nhiều chuỗi cửa hàng bán đồ bán sẵn nay lại làm thêm mục may đo mà không chỉ các hãng bé mà các hãng lớn cũng nhảy vào thị phần may đo do lợi thế có chuỗi cửa hàng.

Phỗng new

Xe điện
Đồng cảm với cụ. Điếu nào mà rất, rất nhiều người coi việc đúng hẹn là một cái gì đó rất khó khăn :(
Em có bà chị vợ, cứ mỗi lần nhà vợ rủ nhau ăn uống là hầu như em té.
Hẹn 6h30 ăn thì may lắm 7h30 nhà bà ấy đến, mình cứ ngồi chờ. Tính em thì đúng giờ từng phút rồi không chịu đc.
Mà nhà bà ấy 2 vc ở nhà không công ăn việc làm đấy.

kamikaze1281

Xe điện
Vâng cụ, vậy em mới nói véc công sở giờ nó khác cụ mới có thể nhận 40 bộ/ngày. Nhưng dán mếch áo véc nhìn nó khô, không mượt mà, tự nhiên như dựng canh, lại không bền nữa, nhanh bị nhăn. Nó thích hợp cho công sở mặc hàng ngày, thay cho áo de my, khác với véc mặc sang trọng trong các dịp lễ tết comple từ sơ my, caravát, kẹp, tóc, giày...
Canh với không canh ăn nhau là độ bền và bộ làm với canh sau này càng ngày nó càng ôm theo dáng người rất đẹp.
Quãng 5 năm trở lại đây cũng nhiều nơi làm canh tooc rồi. Các cụ cứ chọn nhà may nào thợ Huế, làm canh tooc mà làm cho nó bền.

cokimi

Xe điện
Dáng người chuẩn như mợ thì mua cũng đẹp ạ. Nhưng muốn có bộ sang sang tý thì phải may chọn vải mới đẹp và thích mặc nhiều lần mợ ạ.
Hic, em có ngót tạ thôi ạ :D, với lại em cũng chỉ loanh quanh nhà - cty - chợ thôi chứ có cơ hội đi event gì đâu :D

kamikaze1281

Xe điện
Nhà thaicom này nó may giờ cao su thôi chứ nó may cũng ổn đấy. Mỗi cái hay tuột chỉ chỗ gấu quần =))

Dưới hải phòng em may 1 bộ vest ở nhà may gì giữa phố đình đông to phết. Nhà có cô con gái tầm 79, 80 xinh đáo để. Hồi đấy về HP làm ăn nửa năm cưa mãi không đổ. Có cụ nào ở mạn đó còn nhớ ko
Cụ bảo bọn nó vắt sổ tay cho kỹ, không bị tuột chỉ.

Ca phê thôi

Xe tăng
Đó là nghệ thuật của nghề đó, tiệm nào cũng thế, kể cả làm xong cho mợ được họ cũng không làm, treo đồ của khách nhiều cũng là để làm đẹp cửa hàng, mà không bị đọng vốn mua vải show hàng. Họ may xong hết rồi, chỉ không đơm cúc hay thùa khuyết thôi
Em 1 lần đi may bộ, hẹn 5 lần 7 lượt éo trả khách, lâu quá không chịu nổi nữa chửi cho 1 trận thì chủ tiệm may đành nhận là bán ẹ bộ của nhà em rồi (chủ tiệm không tìm được vải giống thế để may bù). Tức sôi mẹ cả máu lên vì vừa mất thời gian, vừa mất vải chọn bao lâu mới được loại ưng ý (mà cái tiệm đấy ngay phố Hòa Mã). Còn may hàng quen thì cứ đúng 1 tháng đến lấy (chủ tiệm phải gọi điện thoại mới đến chứ không tự đến)

Sâu Róm

Xe tải
Em toàn mua quần áo may sẵn. Chờ đợi mệt mỏi lắm rồi.