[Funland] Vì sao các tiệm may hay thất hẹn và cắt một bộ đồ thường hết bao lâu

Hoàng Trang

Xe ngựa
Có nhé cụ, em bị rồi.
Hoặc là mình nghĩ ra kiểu (hồi xưa em cũng thích cái món tạo kiểu áo sơ mi nữ bèo hoa nơ các thứ). Đến lúc mình đến nhận áo thì thấy treo khoảng chục cái y như kiểu của mình, vì khách khác đến thấy ưng mắt nên cũng may như thế luôn. 😂
Thế mà mợ j bên trên bẩu đi may mới có hàng độc để mặc 😂.

Trục

Xe ba gác
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF
Kiểu xẻ giữa bây giờ nó già, còn cái nắp túi thì chuẩn nó là như thế, nhưng cụ bỏ nó vào trong được.
Đối với vải trơn thì nắp túi nó không thể hiện nhiều nhưng với vải kẻ ô thì việc ghép lóng chuẩn là cực kỳ khó.
Mẫu này em thấy là classic quá, ve áo cũng bé tý.
Nói chung các cụ mua may sẵn quần hay loại quần áo khác là ok chứ riêng cái áo vest thì cần đi may vì thực ra may sẵn nó cũng dán ép thôi.
Thà tìm chỗ nào may canh tốt thì may. Riêng về vải em đảm bảo cùng giá tiền may sẵn không bao giờ bằng may đo và càng không bằng các cụ đi mua vải rồi đi may công không thôi.
Vải may sẵn có khi còn là vải poly visco chứ chẳng được len lông cừu 50% chứ đừng nói tới 100%.
Vải nào càng dày thì càng chắc chắn là vải Poly visco và loại này bèo nhèo trong khoảng 150k/m-200k/m bán đầy ở chợ Đồng Xuân.
Trước em mặc Vest loại vải Kami gì đó, hút thuốc đỏ lửa, dí vào vải tắt thuốc, chứ vải không bị biến dạng.
Giờ em vẫn khoái loại vải như vậy, vì thói quen hút thuốc mà ra.

Trục

Xe ba gác
Người OF
Cụ ơi vậy là lấy cắp bản quyền à cụ. Liệu có phải đây là 1 lý do mà mấy bên lớn chút khi đi đặt bộ đồ thường yêu cầu các xưởng may phải bảo mật maket không ạ?
Việc bảo mật maket có thể giải thích với vài lý do:
1. Hàng mẫu, cần bảo mật kiểu dáng, thông số... (bản quyền cũng nằm trong nội dung này).
2. Hàng độc, nếu có cái thứ hai tương tự, thì khác gì khách bị viên đá đập vào đầu, nên chiếc đó phải là duy nhất. Chứ có cái thứ 2 thì khác vứt mẹ cái thứ nhất đi, tiệm may không khác gì tát vào mặt khách. =))

Trục

Xe ba gác
Người OF
Cụ kamikaze1281 bán vải xịn luôn đó, cụ còn hỏi đâu nữa?
Mợ ơi, giá sơ mi hơn triệu, cụ ấy đã kêu đắt hơn các hãng khác thì cụ ấy phải hỏi điểm bán khác cho phù hợp tiêu chí thôi. Dựng bộ vest mất xừ 3,5m vải, nhập của ông kami thì mất cỡ 3,5 củ là rẻ. ;)

kamikaze1281

Xe điện
Cụ ơi em có cắt may mấy cái áo vest hồi xưa lâu lắm luôn thì thiết kế đã lược bỏ cái nắp túi kia đi rồi ạ. Nhìn nó hơi thừa và già. Thay vào đó là một đường tuýp xi tinh tế. Đúng là em thấy mấy vest của các nhà may sẵn là làm theo phong cách an toàn, khó mà chấm phá cách ạ.

Vậy còn vải thì giờ mua ở những điểm nào thì yên tâm vải tốt vậy ạ cụ?
Vải tốt thì các cụ lưu ý trên biên luôn có hãng vải, dòng vải, chất liệu, made in...
Ví dụ Hãng Dormeuil thì dòng vải sẽ là Amadeus, Amadeus 365...
vải Trung Quốc thường không ghi hãng, ghi dòng vải nào cả mà sẽ chỉ ghi chất liệu và made in luôn ( tất nhiên là viết sai và made in cũng sai nốt).
Tùy từng hãng mà giá tiền cũng khác nhau, nhưng thường thì 100% worsted wool thì chỉ số sợi chỉ loanh quanh 80s, 90s.
Nếu là 100s thì trên vải nó ghi là super 100s hoặc 100s, super 110s, 120s...
150s trở lên vải rất đắt và ít ở Việt Nam, 180s, 200s là rất hiếm và đắt.
Chỉ số S càng cao thì vải càng đắt do sợi vải nhỏ.
Các chỉ số 15 Micro hoặc 14 Micro, 16 Micro thì sợi vải mảnh hơn cả sợi tóc và rất đắt. Nếu trên vải TQ mà ghi và giá rẻ thì là sai.
Trên biên vải TQ cũng hay ghi Cashmere, đây là lông dê và nó rất đắt, vải tây nó chỉ thêm có 5% cashmere vào vải thôi mà giá đã rất chênh lệch với 100% wool ( lông cừu)rồi.
Nếu các cụ mà thấy có cashmere mà giá vài trăm ngàn thì thôi, bỏ qua cho nhanh.
Nói như thế không nói vải TQ là ko tốt, đơn giản là nó viết sai về kỹ thuật, chất liệu. Một số dòng vải TQ rất phù hợp với Việt Nam vì nó giặt được nước, dày, bề mặt lỳ đánh vào tâm lý người Việt. Và những vải này phụ thuộc hoàn toàn vào kinh nghiệm sờ nắn.
Còn vải Tây các cụ có thể dựa trên kiến thức để có thể mua được như em đã nói ở trên.
Ví dụ làm thế nào để biết hãng vải Tây : Các cụ có thể search các các hãng vải của Ý hoặc Anh hoặc các nhà máy sx vải của Ý hoặc Anh. Nó sẽ cho ra một loạt các kết quả kem theo đường link của các hãng.
Riêng với vải Tây thì các hãng làm vải nó cũng rất khác nhau không ai giống ai.
Có hãng sở hữu riêng nhà máy dệt vải, Có hãng thì đi đặt các nhà máy dệt vải riêng cho mình, Có hãng làm từ A-Z từ thu mua lông cừu, se sợi tới dệt vải, may vest và bán thành phẩm.
Có hãng lại chuyên đi thu mua vải của các nhà sản xuất và tạo thành thương hiệu riêng.
Ở Anh vùng sx vải chính là Hudderfield, Yorkshire... vải Tweed thì thường sx ở Scotland, đây cũng là quê hương của hãng Haris Tweed nổi tiếng. Hầu hết vải Tweed của các hãng đều đặt sx của hãng này.
Ở Ý vùng sx vải là Beilla, Ý có hàng trăm hãng nhưng đa phần là bán buôn, ít bán lẻ. Hiện tại vải châu Âu phần lớn là dệt ở vùng này, ở Anh còn rất ít nhà máy.
Vải Tây đại đa số là giặt khô, chỉ có duy nhất một dòng Portofilo của hãng Holland and Sherry là giặt nước vì nó dành riêng cho thị trường Mỹ.

Chỉnh sửa cuối:

kamikaze1281

Xe điện
Trước em mặc Vest loại vải Kami gì đó, hút thuốc đỏ lửa, dí vào vải tắt thuốc, chứ vải không bị biến dạng.
Giờ em vẫn khoái loại vải như vậy, vì thói quen hút thuốc mà ra.
Trước em có hỏi chuyện một hãng làm vải chuyên dụng cho Phi Công Anh trong thế chiến 2, phát minh của viện nghiên cứu Sherley. Năm nay bọn nó thông báo sẽ tham gia một hội chợ ở Munich Đức.
Hội chợ này chuyên cho các hãng vải đặc biệt tham dự. Cụ tìm hiểu xem sao

Yeuaibaygio

Xe container
Thế mà mợ j bên trên bẩu đi may mới có hàng độc để mặc 😂.
Chắc hàng độc đó phải tầm cỡ thiết kế riêng chục củ 1 chiếc trở lên. Kia em may thợ vườn mà mợ.
Em thấy nếu khách cầu kỳ thì thợ may cũng lãi ý tưởng và kinh nghiệm đấy ạ.

Hoàng Trang

Xe ngựa
Mợ ơi, giá sơ mi hơn triệu, cụ ấy đã kêu đắt hơn các hãng khác thì cụ ấy phải hỏi điểm bán khác cho phù hợp tiêu chí thôi. Dựng bộ vest mất xừ 3,5m vải, nhập của ông kami thì mất cỡ 3,5 củ là rẻ. ;)
Về cơ bản, ngon bổ thì không rẻ, bổ rẻ thì không ngon, mà ngon rẻ thì không bổ. Tiền nào của ấy thôi ạ.

Yeuaibaygio

Xe container
Cụ ơi, có phải đối với việc cắt may thì nếu đã cầm vải đến thì sẽ không cần phải đặt cọc 1 đồng nào à cụ?
Mấy hàng bình thường hồi xưa là vậy đó cụ.
Còn em chưa may hãng cao cấp và cũng lâu rồi không may nên chả rõ.
Cái này tự người ta quy định + thỏa thuận 2 bên thôi.

Mà em nói thật nhé, cách hỏi của cụ (nhiều câu, không phải riêng câu này) giống Việt kiều về nước lắm! Cụ có người yêu chưa, bảo người yêu tư vấn cho cũng được.

Trục

Xe ba gác
Người OF
Vâng Cụ, loại vải đó thì nghe vẻ cụ đã nói bên trên rồi.
Cashmere
Tiếng tây em dốt, nên không phát âm được, phiên âm thì tay kia toàn nói là Kat-mia, chắc là một loại vải như cụ đang đề cập.
Trước em có hỏi chuyện một hãng làm vải chuyên dụng cho Phi Công Anh trong thế chiến 2, phát minh của viện nghiên cứu Sherley. Năm nay bọn nó thông báo sẽ tham gia một hội chợ ở Munich Đức.
Hội chợ này chuyên cho các hãng vải đặc biệt tham dự. Cụ tìm hiểu xem sao

kamikaze1281

Xe điện
Vâng Cụ, loại vải đó thì nghe vẻ cụ đã nói bên trên rồi.
Cashmere
Tiếng tây em dốt, nên không phát âm được, phiên âm thì tay kia toàn nói là Kat-mia, chắc là một loại vải như cụ đang đề cập.
Ớ thế không phải đâu, Cashmere châm vào nó vẫn cháy như thường vì lông động vật thì nó như tóc thôi, cháy khét mùi protein chứ làm sao chống lửa được.
Các loại vải đặc biệt kiểu chống lửa, chống nước.... là phải có lớp phủ ngoài đặc biệt. Mấy loại này em không đi sâu lên cũng không rõ.

MaxGhost

Xe hơi
Em vừa vào link Piere cụ gửi thì gặp áo này: mặt bằng chung giá hãng này cũng khá mắc hơn so với Owen, Viettien à cụ? Mà sao cái cổ cứ làm đường tam giác to nhìn xấu thế nhỉ :(
Cái áo PE này dựa vào cái gì mà giá tới 1715 k, vải thường, may như PE thì cũng như các nhà may khác thôi, chắc đắt ở chữ P.

Em nói các cụ đừng cười chứ em thấy rất nhiều các hãng nổi tiếng mà sản phẩm bán cao quá giá trị ví dụ:

- PE - An Phước: sản phẩm cao giá hơn các hãng may lớn khác mà chất lượng cũng chả có gì hơn.
- Lacoste: cái áo polo gắn con cá xấu bán 2tr mặc 3 tháng nát bét như áo chợ 100k, sao ko mua áo chợ 100k mặc luôn cho rồi?
- Buberry: Cái áo sơ mi xọc ca rô ngớ ngẩn bán sale 5000k trông khác gì áo chợ 200k, hình kị sĩ cưỡi ngựa giá cao thế.

quy la tien

Xe điện
Có nhé cụ, em bị rồi.
Hoặc là mình nghĩ ra kiểu (hồi xưa em cũng thích cái món tạo kiểu áo sơ mi nữ bèo hoa nơ các thứ). Đến lúc mình đến nhận áo thì thấy treo khoảng chục cái y như kiểu của mình, vì khách khác đến thấy ưng mắt nên cũng may như thế luôn. 😂
Em thì đã rất nhiều lần qua hiệu may thấy đồ đẹp, vừa ý mặc thử , đẹp thì trả tiền ( trả thêm so khách đặt), lấy luôn thợ may đồ khác trả khách!

Trục

Xe ba gác
Người OF
Ớ thế không phải đâu, Cashmere châm vào nó vẫn cháy như thường vì lông động vật thì nó như tóc thôi, cháy khét mùi protein chứ làm sao chống lửa được.
Các loại vải đặc biệt kiểu chống lửa, chống nước.... là phải có lớp phủ ngoài đặc biệt. Mấy loại này em không đi sâu lên cũng không rõ.
Vâng, thế để em hỏi lại thông tin này của bạn đặt vải cho em lần trước.
Em bị xòe rách quần, nên áo đành đem cho. :D

Yeuaibaygio

Xe container
Em thì đã rất nhiều lần qua hiệu may thấy đồ đẹp, vừa ý mặc thử , đẹp thì trả tiền ( trả thêm so khách đặt), lấy luôn thợ may đồ khác trả khách!
Ở trên vừa có cụ từng tức phát điên vì mất vải đấy cụ ạ. Cụ vodka an ủi cụ ấy đi :D

Trục

Xe ba gác
Người OF
Khách mà bắt lưu lại mẫu vải ở biên nhận thì Nhà may vỡ mồm. ;))
Em đều yêu cầu Nhà may viết phiếu nhận vải, nội dung yêu cầu của khách, lưu mẫu vải từng loại... nếu vải đắt hoặc khó mua ngoài thị trường.
Đừng đùa với khách hàng Cụ ạ. Cụ mua được là do vải Nhà may cấp, chứ vải khách cấp, mà bán thì nhà may quá bố láo.

Trục

Xe ba gác
Người OF
Ở trên vừa có cụ từng tức phát điên vì mất vải đấy cụ ạ. Cụ vodka an ủi cụ ấy đi :D
Bán nhầm hàng mà khách có đủ thông tin bắt đền thì vui, tỉ dụ nhà may chỉ biết khách gửi hơn mét vải, cắt cái quần, đếch biết giá vải khách mua là bao nhiêu, bán không khéo lỗ thì bỏ mự. ;))

Yeuaibaygio

Xe container
Khách mà bắt lưu lại mẫu vải ở biên nhận thì Nhà may vỡ mồm. ;))
Em đều yêu cầu Nhà may viết phiếu nhận vải, nội dung yêu cầu của khách, lưu mẫu vải từng loại... nếu vải đắt hoặc khó mua ngoài thị trường.
Đừng đùa với khách hàng Cụ ạ. Cụ mua được là do vải Nhà may cấp, chứ vải khách cấp, mà bán thì nhà may quá bố láo.
Em cũng thấy nhà may bán đồ của khách là tệ nhất.
Xưa có lần em đi may 1 cái váy, em cũng tự mô tả để người ta may cho em. Lúc may xong có 1 chị quen xin mặc thử và thích quá gạ em để lại. Em không đồng ý mà dẫn đi mua đúng loại vải đó và may luôn kiểu đó tại nhà đó theo số đo của chị. Kết quả là chị đó mặc đồ của chính mình lại xấu hơn khi thử cái của em nên không hài lòng lắm. Bản thân em thì cũng tự nhiên không thích cái váy đó nữa nên hiếm khi mặc dù nó khá ổn.

Ronin2016

[Tịch thu bằng lái]
Hơn 20n nay em k may quần áo, dáng chuẩn nên cứ may sẵn vừa rẻ lại được xem trước.

namtuocbk

Xe tải
Cụ ơi cho em hỏi sự khác nhau giữa silk, satin, cashmere và velvet là gì ạ? Có phải silk (lụa tơ tằm organic) là mềm thoáng mát nhất k ạ hihi