[Funland] Vì sao có bằng lái mà vẫn bị cuống khi lái xe? Phải chăng đơn vị cấp bằng quá dễ dãi???

Lãng khách 179

Xe buýt
E còn có thằng cháu lx như mứt mà còn làm thầy dạy lx
Quả này thì khó đỡ quá. Vấn đề chất lượng thầy dạy còn phụ thuộc uy tín trung tâm dạy lái xe nữa. Theo cảm nhận e thì thầy dạy lái của e OK. Trung tâm e học cũng rất uy tín và được bạn bè giới thiệu tới.

hbu082

Xe container
Câu hỏi của thớt liên quan đến phong độ.
Thử hỏi có những người lái xe lâu năm tại sao vẫn xảy ra tai nạn?
Sinh nghề tử nghiệp là gì? Ông biết bơi tại sao vẫn chết đuối, ông thợ điện sao vẫn bị điện giật?...
Nếu cụ chủ chỉ hỏi thôi thì không nói, nhưng cụ ấy lấy dẫn chứng vụ Q5 hôm rồi, nếu cụ xem clip thì sẽ thấy là không tài già nào lại bị như vậy, cái này là do đào tạo. như vụ này thì em đoán định vào D nhưng nhầm sang R và cuống, việc nhầm dữa D và R trên xe số tự động thì tài già cũng mắc phải, nhưng việc khi chuyển chân ga thấy xe chạy ngược thì phản xạ giữa người lái thạo và chưa thạo hoàn toàn khác nhau, người lái thạo sẽ chuyển ngay sang chân phanh, còn người lái không thạo sẽ cuống và đạp tiếp chân ga, như vụ Q5 này.

vinaconex47

Xe buýt
Lùi thì bật đèn lùi chứ bật đèn cảnh báo là không đúng chức năng, người ta sẽ nghĩ xe đang dừng khẩn cấp.
Làm gì có cái đèn lùi nào để mà bật. Khi cụ vô số lùi thì đương nhiên xe đã bật đèn lùi rồi. Bật đèn hazard để thiên hạ chú ý thêm thôi, chứ đèn đó không có nghĩa là xe đang đậu đâu.

Trâu sành

[Tịch thu bằng lái]
Như tai tồ, em nhờ các cụ phán:
Em nghe nói nước người ta, lái xe mới phải có một người đứng ra bảo lãnh, và nếu gây tai nạn thì người bảo lãnh hay ông thâỳ dạy lái ký vào tờ chấm điểm cũng bị liên đới...

Bàn về sự cuống phải có riệu yếu tố ngoại kèm longlon rau húng láng nha

mdthmd

Xe tải
em có quen vài người, ban đầu cũng tư tưởng có cái bằng xe rồi thi thoảng thuê xe tự lái đi, nói là cho nó chủ động chứ thật tình thì để ha oai một tí. vì nói thật là giờ ở đâu taxi cũng đầy, chưa kể xe tư nhân, thế nên cái gọi là chủ động nó không hợp lý. nhưng đa phần là để mốc bằng, nói thẳng luôn là tài già lâu năm mà cứ để 1 năm không cầm đến vo lăng lên xe còn mất tự tin chứ đừng nói gì lái mới hăm thì mười khọa chạm vo lăng 1 cái, thế nên bỏ ngay cái suy nghĩ này đi cho nó đỡ mất thời gian và tiền bạc, lại không có ngày mang họa.
Cũng nghĩ như bác, vì h gọi xe có lái đơn giản , hơn nữa năm đi về quê xa có mấy lần thôi, ( tính ra cả năm thuê xe có lái nhiều cứ cho là 6 triệu đi ) yên tâm hơn với tình trạng lái ít nên lúc thuê xe tự lái đi lơ ngơ lo cảnh sát vẫy ( đừng bảo đi ko lỗi mà ko bị vẫy nhé, các bác lái già đi nhiều chắc biết, bác nào cứng mới bật lại đc thôi), vừa lo ngó đường xá. Mình ko có ý này nọ , nếu với ai có nhu cầu lái thường xuyên thì nó khác nhé.

Shadow381

Xe điện
Xe đời mới ga số không chỉ ở chân nên có thể gây lúng túng cho người chưa quen sử dụng. Em có lần đi trên cao tốc định mò chỗ cài đặt hạn chế tốc độ ko vượt quá 100, thế nào tự nhiên xe vọt phát em dính vào lưng ghế, chắc em vào chỗ nào đó tăng ga hay chuyển số ở cần cạnh vô lăng; xe em mẹc 200 đời 2010 mà em còn ko mò hết, bị quả bất ngờ may trên cao tốc, mãi sau mới hoàn hồn. Đi được 1 đoạn tay vẫn run!

January April

Xe hơi
Xe đời mới ga số không chỉ ở chân nên có thể gây lúng túng cho người chưa quen sử dụng. Em có lần đi trên cao tốc định mò chỗ cài đặt hạn chế tốc độ ko vượt quá 100, thế nào tự nhiên xe vọt phát em dính vào lưng ghế, chắc em vào chỗ nào đó tăng ga hay chuyển số ở cần cạnh vô lăng; xe em mẹc 200 đời 2010 mà em còn ko mò hết, bị quả bất ngờ may trên cao tốc, mãi sau mới hoàn hồn. Đi được 1 đoạn tay vẫn run!
Chắc cụ rờ rẫm đặt Set Cruise lúc trước ở tốc độ cao hơn, rồi bấm đi bấm lại rờ rẫm bấm vào Res thì nó thổi phù phát cho đạt tốc độ Set Cruise.
Em bị phát với K3 nhà anh Dương, bấm chủ động, nó thốc ga vèo phát dính lưng, tưởng chỉ có xe Thaco nó ngu ngu hóa ra Mec cũng ngu thì lạ nhỉ :D

buicongchuc

Xì hơi lốp
Em nghĩ lái xe một phần là năng khiếu nữa. Công ty trước em làm có anh bảo vệ là người nhà sếp, muốn đưa lên lái xe cho sếp, nhưng cho đi thực tế đường trường để kèm hai ngày, kết luận là đưa lên làm lái xe không khéo lại hại cả anh ấy và hại cả sếp, vì phản xạ cực kém. Mặc dù anh ấy đã đổi bằng B2 2 lần (cái thời mà hạn đổi bằng chỉ có 3 năm). Trong khi một chị kế toán cũng cùng công ty, làm quen xe hôm trước hôm sau đi phố được ngay (tất nhiên là xe tập lái và có thầy giáo bên cạnh)
Em học lái cũng nhanh và lái cũng gọi là được, cũng tỉ mỉ nghiên cứu, ... Nhưng hôm nọ cuối tuần gọi đứa em (nó lái S65 cho một bác zai) ở cùng khu đi Mai Châu chơi bằng xe của em. Trên đường đi nó cầm lái, cộng nhận nó lái ngồi thấy yên tâm và sướng hẳn, phải gọi là đẳng cấp cao.

Shadow381

Xe điện
Chắc cụ rờ rẫm đặt Set Cruise lúc trước ở tốc độ cao hơn, rồi bấm đi bấm lại rờ rẫm bấm vào Res thì nó thổi phù phát cho đạt tốc độ Set Cruise.
Em bị phát với K3 nhà anh Dương, bấm chủ động, nó thốc ga vèo phát dính lưng, tưởng chỉ có xe Thaco nó ngu ngu hóa ra Mec cũng ngu thì lạ nhỉ :D
Chắc vậy, đến giờ em cũng ko hiểu vào cái gì nhưng lúc đó em sợ xanh mặt, trên xe lại có 2 con nhỏ. Bọn trẻ thích thú tưởng bố vít ga trong khi bố suýt đái ra quần!

noname208

Xe tải
Thực ra ở đâu cũng có hiện tượng được cấp bằng chưa chắc đã lái ra đường thực tế được. Nhiều đứa bạn Nhật chơi với em (cả zai lẫn gái) bẩu bọn nó có bằng lái cả rồi nhưng ko dám lái. Bọn nó có hẳn từ “bằng giấy” để chỉ việc có bằng mà dek lái được ra đường.
Nhưng ko thể phủ nhận việc cấp bằng ở mềnh dễ dãi, cấp xong ko có cơ chế quản lý kiểm soát những người mới đc cấp= lái non.
Tiếp nữa là ý thức của người lái xe. Đồng ý là phải lái thực tế dần dần mới lái giỏi được. Nhưng cái khi anh mới lái thì phải từ tốn thận trọng, cho quen và làm chủ được con 4 bánh. Con gấu em lấy bằng xong cái, nằng nặc thuê ngay 1 thày hướng dẫn lái thực tế. Tranh thủ ngày nghỉ đi mỗi ngày 4-5 tiếng, trải nghiệm nhiều kiểu đường khác nhau, tập cho nhuần nhuyễn phanh ga, đánh lái, tập đi đường đông, vào ngõ nhỏ...đủ cả. Lùi chuồng nó cũng tranh thủ lúc vắng người lùi vài lần cho quen để k gây ảnh hưởng cho người khác.
Ban đầu e thấy nó cũng lắm chuyện, lo xa quá. Nhưng công nhận 1 tuần sau thấy nó lái chắc, xử lý phanh phiếc ổn thật. Lên dốc cao cũng biết lái chéo xe để ko chạm gầm (xe gầm thấp). Mấy cái đấy e nghĩ để tâm, có ý thức là ổn hết.
Tiếc nhỉ! E không gặp Gấu cụ sớm...

Nguyen Son Tung

[Tịch thu bằng lái]
Đào tạo lấy được, cạnh tranh giữa các trung tâm => ko đi học bữa nào cũng có bằng, nhân quả thôi
Không đi học cũng phải thi , giờ cùng lắm thì chống trượt lý thuyết chứ thực hành xe chip giờ cũng khá khó.

slaz8

Xe ba gác
Nếu cụ chủ chỉ hỏi thôi thì không nói, nhưng cụ ấy lấy dẫn chứng vụ Q5 hôm rồi, nếu cụ xem clip thì sẽ thấy là không tài già nào lại bị như vậy, cái này là do đào tạo. như vụ này thì em đoán định vào D nhưng nhầm sang R và cuống, việc nhầm dữa D và R trên xe số tự động thì tài già cũng mắc phải, nhưng việc khi chuyển chân ga thấy xe chạy ngược thì phản xạ giữa người lái thạo và chưa thạo hoàn toàn khác nhau, người lái thạo sẽ chuyển ngay sang chân phanh, còn người lái không thạo sẽ cuống và đạp tiếp chân ga, như vụ Q5 này.
dự đoán thì cư dự thôi cụ, sự thật chỉ có ông 0000 mới biết là tai sao
Nhưng em đông quan điểm với cụ là ông 0000 đã gạt nhầm số D thành R, và mất tự chủ, vì khi xe lùi nó sẽ đẩy người lái dí mạnh vè phía trước và không thể kiểm soát đưuọc hành vi đâu cụ nhé, khi định thần dược rồi thì đã muộn

kienjapan

Xe buýt
Tỷ lệ trượt thi lái đường trường ở Việt Nam là bao nhiêu %, có cao không hay hầu như ai cũng đỗ, bao nhiêu người quen của các bác bị trượt ở nội dung thi lái xe ra đường?

Trục

Xe ba gác
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF
Keke, em cũng có lần nhầm số lùi với tiến. Chả hiểu sao đang ở số lùi mà lại cứ nghĩ là tiến.
Chắc lúc đó cụ vừa cãi nhau với Gấu. ;))
Nhầm bình thường những lúc căng thẳng, nhưng xe trôi 5-10cm là có phản xạ đạp phanh ngay. :)

NVM7886

Xe tải
Quan trọng nhất là bản lĩnh và kinh nghiệm thôi. Trong ví lúc nào cũng lủng lẳng vài chục Obama với đầu óc lúc nào cũng thoải mái thì sao mà xoắn được=))

Bankho

Xe tăng
Lùi thì bật đèn lùi chứ bật đèn cảnh báo là không đúng chức năng, người ta sẽ nghĩ xe đang dừng khẩn cấp.
E bảo ở phố mà cụ. Đèn lùi thì về số khác bật. Chắc e phải đòi tiền dạy của tay thầy dạy lxe của e mới đc, hắn bắt e lùi phải bật cảnh báo chứ! May cụ nhắc (^^)

NVM7886

Xe tải
Tiêu cực trong đào tạo sát hạch nhiều quá. Con gấu chó nhà em khi học lái xe thì phần thực hành em đào tạo tạm ổn nhưng phần lý thuyết ko chịu học, bảo 5 lít chống trượt là ổn. Em cương quyết ko đồng ý, bắt phải học. Bây h sau một thời gian lái xe mới gấu thừa nhận là đã sai. Em thì thấy mình dũng cảm thế, lần đầu tiên dám bật lại gấu.:))
Như Cụ thì làm sao gia đình không hạnh phúc? Ha Ha=))

Trục

Xe ba gác
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF
Mấy thằng thầy ngu còn truyền đạt cho lái xe qua giao lộ bật đèn Hazard khi xe đi thẳng.
Đi sau mấy bố học trò của chúng ló cũng thấy điên đầu. Nhìn bên trái thì tưởng nó rẽ trái, ngó bên phải cứ nghĩ nó rẽ phải.
Cơ bản có phải lúc nào cũng nhìn thấy được cả cặp đèn đâu, làm cho phản xạ các xe vào giao lộ chậm hẳn.
E bảo ở phố mà cụ. Đèn lùi thì về số khác bật. Chắc e phải đòi tiền dạy của tay thầy dạy lxe của e mới đc, hắn bắt e lùi phải bật cảnh báo chứ! May cụ nhắc (^^)

Bankho

Xe tăng
E chưa có xe nhưng khi mua nhất định là số sàn, lỡ khi cuống lên còn có chân côn cứu cánh. Còn e nghĩ làm người thì ai cũng có lúc mắc sai lầm, thầy dạy lái e đó mà đi xe còn bị tắt máy vì nhầm số, thì học trò bị sai sót cũng ko tránh khỏi đc. Học lái xe xong chỉ mới 30%, còn 70% còn lại còn phải luyện tập và tích lũy khi chính thức cầm trên vô lăng sau khi tốt nghiệp ạ !
Trc khi mua xe e cũng nghĩ như cụ. May mà e mua số tự động, ko kinh doanh chả việc gì phải đi số sàn. Còn lỗi hay có xảy ra việc gì là do mình hết, tâm lý yếu, say rượu, căng thẳng cuống... trách thì trách thói tùy tiện của mình thôi