[Funland] Vì sao Honda Vision lại bị chênh giá nhiều đến thế?

haiyen1012

Xe điện
Khu nhà em toàn nhân viên Vin, đợt mua Klara xong chạy ầm ầm leo dốc hầm. Sau 2 năm thì pin yếu, ko leo được nữa, phải 2 người ủn lên khỏi hầm nên em cũng hơi hơi hãi. Ngoài ra, xe máy của em chạy rất nhiều nên sạc pin rất bất tiện, còn xe ô tô của em chạy rất ít nên chinh sách thuê pin của Vin lại không phù hợp.
Cụ phải xem lại là ắc quy hay pin, Ắc quy thì chai nhanh lắm yếu là phải thôi, mỗi năm thay bình 1 lần. Giờ xe mới nó chạy pin nên vừa khỏe vừa lâu ổn lắm cụ ạ

haivanphe

Xe container
Cụ phải xem lại là ắc quy hay pin, Ắc quy thì chai nhanh lắm yếu là phải thôi, mỗi năm thay bình 1 lần. Giờ xe mới nó chạy pin nên vừa khỏe vừa lâu ổn lắm cụ ạ
Vâng, để mấy con xe máy xăng của nhà em hết vòng đời thì em sẽ xem xét vụ mua xe điện ạ.

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Quãng năm 2001 -2002 con Wave Alpha đời đầu của nó toàn phụ tùng TQ nhập về VN lắp cũng bán hơn 13tr nhưng đại lý nó kênh lên 16-17tr. Em thà thêm ít nữa mua Jupiter, con Ju đấy của em chạy 8 năm vẫn ngon sau có thằng cu em thích nên em để lại cho nó
Trước tết em mua 1 con wave rsx nguyên zin đi được mấy tháng bán vội luôn , mua con Ju V cũ xấu xấu bẩn bẩn nhưng đi vẫn ngon hơn con rsx . Vừa rồi mua con wave blade mới toanh cho ông nhạc đi ít hôm ông phán đéll bằng con ju của mày :))

Quãng năm 2001 -2002 con Wave Alpha đời đầu của nó toàn phụ tùng TQ nhập về VN lắp cũng bán hơn 13tr nhưng đại lý nó kênh lên 16-17tr. Em thà thêm ít nữa mua Jupiter, con Ju đấy của em chạy 8 năm vẫn ngon sau có thằng cu em thích nên em để lại cho nó
Tàu cơ mà cũng bền cụ ạ, con máy đen của e chạy 20 năm rồi, vẫn ngon lắm, từ 2008 đến 2011 em phượt khắp miền bắc, thay mỗi đôi giảm xóc của future, nói chung rất hài lòng, 03-2002, 11tr800 ra biển ạ.

tung5917

Xe điện
Con em đang đi cọc sớm được đại lý giảm cho 500k còn 29tr4, ra biển tổng hết hơn 33tr.
Mới cọc con nữa thì hết chính sách giảm giá nhưng vẫn km 1 năm thuê pin. giá niêm yết 29tr9
Chạy nửa tháng gần 600km chả tốn 1 xu tiền xăng nào mà đi trong thành phố rất ổn nhé
Em cũng đang nghiên cứu mua. Xe cụ thuê pin là pin lithium nhỉ.

haiyen1012

Xe điện
Xe điện có nhiều ưu thế nhưng có một nhược điểm là khi hết điện cần có thời gian để nạp. Xe xăng không phải thế
Xe xăng: Cứ hết xăng là đổ đi tiếp - Tính linh hoạt cao
Xe điện: Nếu phải dùng nhiều thì luôn cần tính toán quãng đường và có kế hoạch trước. Tính phụ thuộc cao.
Những ưu nhươc điểm khác của 2 loại xe không cần nhắc lại thêm
Em hiểu tính linh hoạt chứ, nhưng như con Feliz S em mới lấy sạc đầy chạy hơn 100km thoải mái. Chạy trong thành phố thì 3 ngày ok, em thì cứ 2 ngày cắm sạc để lúc nào dắt xe ra khỏi cửa cũng đảm bảo xe chạy được ít nhất 50-60km với nhu cầu trong thành phố thì chả lo nhiều.
Sạc của xe đời mới cũng rất nhanh, 1h lên 30% pin đủ để đi 30km, chỉ hơn 3h là đầy, em ko bao giờ phải cắm qua đêm cả

ô tô xanh

Đi bộ
Xe máy đột biến dòng Vision thôi mà

NayruLove

Xe buýt
Mấy hôm nay vào đâu cũng thấy bài viết về xe Honda Vision bị bán chênh giá lên đến hơn 50 triệu trong khi giá hãng công bố chỉ hơn 30tr. Vision chỉ là 1 mẫu scooter tầm thấp của Honda, hình thức hay công nghệ đều chả có gì đặc biệt nếu so sánh chi tiết thì còn ko bằng mẫu xe cùng tầm giá của Yamaha là Freego nhưng với giá chênh thế này thì nó còn cao hơn cả Yamaha Grande bản đặc biệt được trang bị công nghệ Hybrid (mẫu xe scooter được đánh giá là tiết kiệm xăng nhất tại VN, chỉ 1,7L/100km).
Nhiều người giải thích là xe Honda bền nên được ưa chuộng nhưng em nghĩ không phải mà do ý thức cuồng thương hiệu của dân mình thôi. Xe Yamaha giờ cũng rất ngon, giá hợp lý không bị chênh. mà cái thời mua xe máy để đi 10-15 năm nó qua rồi. 5-7 năm là đã có thể thay xe mới. Em thì đã qua 4 đời xe toàn Yamaha cả (Jupiter R, Nouvo, FZ150i và NVX) do em không thích Honda ngay từ ngày xưa. Bây giờ thì xăng tăng em chuyển hết qua xe điện vừa tiết kiệm lại văn minh, bảo vệ môi trường, em đã mua 1 con Vinfast Feliz S và đặt cọc để lấy thêm con nữa.
Vẫn không hiểu nổi vì sao Honda và các Head của nó vẫn có thể làm mưa làm gió như vậy
Em nghe nói là do tin đồn Vision là xe tiết kiệm xăng nhất của honda, cộng thêm giá xăng đang tăng chóng mặt => tâm lý FOMO => tăng giá.
Còn cụ nói chuyển sang xe điện tiết kiệm em không chắc có điều bảo vệ môi trường thì không hơn xe xăng mấy đâu cụ ơi. Công nghệ pin hiện tại được mấy năm thay pin, pin cũ thải ra xử lý cũng độc hại chán, cả công nghệ sản xuất điện nữa. Chắc phải mười hoặc vài chục năm nữa công nghệ pin và công nghệ sản xuất điện phát triển lên thì mới thân thiện môi trường được.

Chỉnh sửa cuối:

haiyen1012

Xe điện
Em cũng đang nghiên cứu mua. Xe cụ thuê pin là pin lithium nhỉ.
Pin LFP (Lithium Fe Phosphate) gọi nôm na là Lithium sắt gắn chết vào xe ko tháo rời mang đi chỗ khác được nhưng dung lượng và dòng xả ngon lắm giúp xe chạy bốc, lâu hơn

cusao

Xe lăn
Em hiểu tính linh hoạt chứ, nhưng như con Feliz S em mới lấy sạc đầy chạy hơn 100km thoải mái. Chạy trong thành phố thì 3 ngày ok, em thì cứ 2 ngày cắm sạc để lúc nào dắt xe ra khỏi cửa cũng đảm bảo xe chạy được ít nhất 50-60km với nhu cầu trong thành phố thì chả lo nhiều.
Sạc của xe đời mới cũng rất nhanh, 1h lên 30% pin đủ để đi 30km, chỉ hơn 3h là đầy, em ko bao giờ phải cắm qua đêm cả
Lựa chọn của bác là tuyệt vời cho hoàn cảnh của bác. Những lựa chọn và hoàn cảnh khác không như vậy.

matizvan2009

Xe ba gác
Mấy hôm nay vào đâu cũng thấy bài viết về xe Honda Vision bị bán chênh giá lên đến hơn 50 triệu trong khi giá hãng công bố chỉ hơn 30tr. Vision chỉ là 1 mẫu scooter tầm thấp của Honda, hình thức hay công nghệ đều chả có gì đặc biệt nếu so sánh chi tiết thì còn ko bằng mẫu xe cùng tầm giá của Yamaha là Freego nhưng với giá chênh thế này thì nó còn cao hơn cả Yamaha Grande bản đặc biệt được trang bị công nghệ Hybrid (mẫu xe scooter được đánh giá là tiết kiệm xăng nhất tại VN, chỉ 1,7L/100km).
Nhiều người giải thích là xe Honda bền nên được ưa chuộng nhưng em nghĩ không phải mà do ý thức cuồng thương hiệu của dân mình thôi. Xe Yamaha giờ cũng rất ngon, giá hợp lý không bị chênh. mà cái thời mua xe máy để đi 10-15 năm nó qua rồi. 5-7 năm là đã có thể thay xe mới. Em thì đã qua 4 đời xe toàn Yamaha cả (Jupiter R, Nouvo, FZ150i và NVX) do em không thích Honda ngay từ ngày xưa. Bây giờ thì xăng tăng em chuyển hết qua xe điện vừa tiết kiệm lại văn minh, bảo vệ môi trường, em đã mua 1 con Vinfast Feliz S và đặt cọc để lấy thêm con nữa.
Vẫn không hiểu nổi vì sao Honda và các Head của nó vẫn có thể làm mưa làm gió như vậy
Cụ không thể hiểu người mua vision thì người ta cũng không thể hiểu tại sao cụ lại mua cái xe điện kia thôi.
Ví dụ như em: giờ đi oto nhưng nhà em vẫn còn con Lx Việt đời đầu, chắc uống xăng như morning nhưng em kệ, lâu lâu vẫn đi mà chả có nhu cầu đổi xe mới. Em chấp nhận mua Lx dù giá cao, tốn xăng, phụ tùng chát nhưng em thích cái dáng của xe Vespa.

Còn cái quan điểm đi xe 5-7 năm rồi đi xe mới có khi là đúng với cụ thu nhập khá, có tiền đi oto thôi chứ người lao động họ vẫn mong muốn cái xe của họ đi được 15 năm đấy.

haiyen1012

Xe điện
Tàu cơ mà cũng bền cụ ạ, con máy đen của e chạy 20 năm rồi, vẫn ngon lắm, từ 2008 đến 2011 em phượt khắp miền bắc, thay mỗi đôi giảm xóc của future, nói chung rất hài lòng, 03-2002, 11tr800 ra biển ạ.
Hồi đấy em ngồi lên con Wave Alpha chán luôn, ra Yamaha Hồng Hạnh ở Bà Triệu em chấm con Jupiter R màu bạc 23,1tr, tổng ra biển hết hơn 26tr

haiyen1012

Xe điện
Lựa chọn của bác là tuyệt vời cho hoàn cảnh của bác. Những lựa chọn và hoàn cảnh khác không như vậy.
Cụ có vẻ khắt khe, cũng ko nhiều hoàn cảnh éo le lắm đâu, em cũng chả bảo ai cũng nên đi xe điện nhưng với số nhiều là ok đấy

Gangnam

Tầu Hỏa
Người OF
Em cũng nghĩ như cụ . Em mua năm 2020 đi làm hàng ngày bảo dưỡng thường xuyên . Bán đc nhiêu nhi ?
Em cũng đang muốn hỏi các cụ thông thái trên đây, được giá em cũng cho lên đường luôn cụ ạ: 150 abs đk 12/2018 liệu giờ được mấy tiền ạ.

cusao

Xe lăn
Cụ có vẻ khắt khe, cũng ko nhiều hoàn cảnh éo le lắm đâu, em cũng chả bảo ai cũng nên đi xe điện nhưng với số nhiều là ok đấy
Không khắt khe và cũng không "éo le" hóa đâu ạ!
Với những người làm việc tự do (buôn bán) và chăm sóc gia đình thì họ dùng xe di chuyển thường xuyên, đang bận tối mắt ngược xuôi thì xe cần nạp điện trong khi cần nhận hàng, giao hàng, đón con....Đối tượng này trong XH là rất nhiều. Chưa hiểu "éo le" của bác lắm, nhưng nếu về kinh tế thì nhiều người lv tự do kinh tế rất khá giả, chỉ bởi tính chất nghề nghiệp của họ mà diện mạo và tác phong của họ chưa được sang chảnh mà thôi.

Belat Missan

Xe điện
Em có SH, Dream, Vision
Nhưng hay đi vision nhất vì nó nhẹ nhàng.
Em có 2 con Dream và Sh Mode.
Chuyên để lội nước mùa mưa và phi vỉa hè ngày tắc đường.
Nhẹ là một trong các yếu tố cân nhắc giữ lại. :D

Hồi đấy em ngồi lên con Wave Alpha chán luôn, ra Yamaha Hồng Hạnh ở Bà Triệu em chấm con Jupiter R màu bạc 23,1tr, tổng ra biển hết hơn 26tr
Cụ cứ đùa em, gấp đôi xe em rồi, lúc đó nhìn mấy con ju V có giảm sóc dầu rỏ dãi cụ ợ, nhưng lực bất tòng tâm, ăn con wave là cũng ưng cái bụng người Yên Bái rồi ạ.

haiyen1012

Xe điện
Không khắt khe và cũng không "éo le" hóa đâu ạ!
Với những người làm việc tự do (buôn bán) và chăm sóc gia đình thì họ dùng xe di chuyển thường xuyên, đang bận tối mắt ngược xuôi thì xe cần nạp điện trong khi cần nhận hàng, giao hàng, đón con....Đối tượng này trong XH là rất nhiều. Chưa hiểu "éo le" của bác lắm, nhưng nếu về kinh tế thì nhiều người lv tự do kinh tế rất khá giả, chỉ bởi tính chất nghề nghiệp của họ mà diện mạo và tác phong của họ chưa được sang chảnh mà thôi.
Sạc đầy có thể đi đến 100km em nghĩ là trừ tài xế công nghệ chứ bình thường ít ai đi đến 100km/ngày cụ ơi/ Hết ngày về cắm sạc, sáng hôm sau ra khỏi nhà là tràn đầy năng lượng rồi. Em dùng từ éo le là nói cho vui thôi ý em muốn nói những người có nhu cầu quá cao về quãng đường di chuyển. Nếu chạy đến 80-100km trong ngày thì xe điện nó tiết kiệm 1 khoản khá lớn mà ai đang chạy xe xăng sẽ bất ngờ đấy