[Funland] Vì sao vô số đứa ‘học dốt’ vẫn thành công hơn bạn?

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Thành công= Kiến thức + Kỹ năng + May mắn + Đam mê (Ham muốn).
Thành công có người coi nhiều tiền là thành công, có người làm KH được thừa nhận cống hiến, vinh danh tiền vừa đủ coi là thành công, có người chỉ cần nổi tiếng 1 đời NSND....

edc

Xe lăn
2 cái ông cụ hat.tieu tiê và Simson 2 xẻng này cãi nhau làm gì. 2 ông cụ học 2 trường phái khác nhau. Chương trình học các trường nó khác nhau ah.
P/s; 2 ông cụ về cách ly XH em nhờ

Binhkiet

Xe tăng
Lớp đại học thì em ko nói. Chứ lớp cấp 2, cấp 3 của em toàn đứa học giỏi thì thành công thôi. Đứa học bình thường cũng gọi là thành công nhưng ko đáng kể.

và 501 người khác

[Tịch thu bằng lái]
Thí sinh 1999.

Giỏi hoá dốt, và ngược lại.

Tiêu cực thi cử là điều khốn nạn nhất. Không thấy ai nhắc...

lequydongvtv

Xe tải
Học là sách vở, trường đời là thực tế. Ta giầu trên sách vở còn bạn giầu ở trường đời.

Kỹ thuật hậu kỳ

[Tịch thu bằng lái]
Cụ nhầm. quan trọng nhất là môn tư tưởng ông râu dài nhá.
Cá nhân em mong muốn, các cháu khi đủ 18 tuổi sẽ được trang bị những kiến thức cơ bản về pháp luật, nhân quyền, sơ bộ về chức năng tổ chức bộ máy nhà nước.
Để các cháu khi bước vào đời, biết là mình được làm gì, không được làm gì, trách nhiệm quyền lợi thế nào
Hiểu CA được làm gì, Bộ đội đc làm gì, sở ban ngành làm gì, chứ ko phải là cứ cơ quan nhà nước là ngồi trên đầu dân, muốn làm gì thì làm, tiêu gì thì tiêu, nói gì thì nói.
Cả nghìn trường phổ thông, trăm trường đại học, có nơi nào bỏ ra được vài chục tiết học, phổ biến cho các cháu việc này không ?
Nhồi vào đầu hàng nghìn tiết học Toán, Lý, Hóa.. học đủ các thứ trên giời, giờ các cụ dùng được bao nhiêu ?
Em vào thẳng đại học với giải quốc gia toán, tốt nghiệp ĐH kỹ thuật hàng top VN, và giờ phép toán siêu đẳng nhất em sử dụng là căn bậc 2

Trục

Xe ba gác
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF
Và tôi khác cụ là dạy con tôi hướng đến sự thanh lịch trong cách sống.
Khi bạn đã đủ giàu trong nhiều đời, thì cái duy nhất bạn học là sự văn minh, sống phong cách bạn ạ.
Sự thông minh là một nhân tố chủ quan, và thành tích học tập không phải là một cách chính xác để đo lường nó. Vì vậy, nếu có lỡ tốt nghiệp với điểm số trung bình. Đừng nản lòng.

Bill Gates: “Tôi rớt một vài môn cuối kì còn bạn tôi đậu hết. Hiện tại anh ấy là một kĩ sư của Microsoft còn tôi là chủ của Microsoft”.

Cựu tổng thống Mỹ George W.Bush chưa bao giờ được đánh giá cao ở khả năng diễn đạt trước đám đông, nhưng ông cũng kịp thời ghi dấu ấn cho bản thân khi có một bài phát biểu khá sâu sắc và ý nghĩa lúc có mặt trong ngày lễ tốt nghiệp của các sinh viên trường đại học Southern Methodist.

Ông nói: “Đối với các bạn trẻ đã tốt nghiệp trong buổi lễ chiều nay với điểm số cao cùng học lực khá giỏi, tôi có lời khen, “Làm tốt lắm”.

Và tôi cũng dành lời khen này cho các bạn học sinh trung bình: Các bạn nữa, cũng đều có thể trở thành tổng thống.

Với câu nói trên, cựu tổng thống Bush đang tự châm biếm bản thân khi chính ông cũng đã từng đạt được các điểm số rất lẹt đẹt khi còn học cao đẳng. Tuy vậy, cho đến ngày hôm nay – cựu tổng thống Hoa Kỳ lại là một trong những ví dụ kinh điển nhất về việc điểm số thời đi học sẽ không quyết định tương lai sau này của bạn, cũng như là minh chứng cho một cuộc sống luôn đầy ắp những khả năng vô hạn.

Và dù có thích Bush hay không, thì bạn vẫn không thể chối cãi rằng những gì ông nói trong bài phát biểu trên đây là hoàn toàn chính xác. Trên thực tế, còn nhiều cái tên khác trong lịch sử các tổng thống Mỹ cũng đã từng học rất tệ như John F. Kennedy, Lyndon B. Johnson và cha của Bush – cựu tổng thống George H.W Bush. Bên cạnh danh sách các nhà lãnh đạo “học dở” của cường quốc số một thế giới này, chúng ta còn có thể kể đến những doanh nhân thành công; những con người đã không để dư âm trường học ngăn cản công cuộc chinh phục đỉnh cao vinh quang của mình.

Những cái tên nổi bật nhất đầu tiên có thể kể đến là Steve Jobs khi ông chưa bao giờ học xong đại học – cũng giống như Bill Gates và Mark Zuckerberg. Các trường hợp tương tự như nữ tỉ phú trẻ tuổi nhất thế giới, Elizabeth Holmes, người vẫn đang là niềm cảm hứng cho cuộc cách mạng y học, cũng bỏ ngang đại học Stanford để theo đuổi ước mơ của mình. Theo sau có thể kể đến tỉ phú Richard Branson – người bị chứng khó đọc và đã bỏ học từ năm 15.

Đọc tiếp tại

http://redsvn.net/vi-sao-vo-dua-hoc-dot-van-thanh-cong-hon-ban2/

• Vodka
Reactions: edc

Kỹ thuật hậu kỳ

[Tịch thu bằng lái]
Chủ đề này cũ rồi.
Cái bọn mà mình tưởng là học dốt thì nó dốt kiến thức toán lý hóa thật, nhưng đó là dốt cái toán lý hóa dành cho mấy ông viện nghiên cứu. Bù lại nếu nó dốt toán lý hóa do đi chơi nhiều nên nó giỏi ngoại giao, nắm bắt được sự vận động của xã hội lại có máu làm giàu nữa thì ai mà biết được.
Em xưa cũng học như ai mà ra cái mớ của nợ tích phân với đạo hàm với cao cấp toán bỏ cmn đi cho c.hó nó nhai òi. làm chả liên quan gì.

Trục

Xe ba gác
Người OF
Em xưa cũng học như ai mà ra cái mớ của nợ tích phân với đạo hàm với cao cấp toán bỏ cmn đi cho c.hó nó nhai òi. làm chả liên quan gì.
Vẫn còn dùng được món vi phân đó cụ. ;))

Trẻ nhà em không xách được xô nước thì em bảo nó di chuyển từng ca, vi phân đó chứ đâu. :D

Kỹ thuật hậu kỳ

[Tịch thu bằng lái]
Vẫn còn dùng được món vi phân đó cụ. ;))

Trẻ nhà em không xách được xô nước thì em bảo nó di chuyển từng ca, vi phân đó chứ đâu. :D
Lạy cụ. cái đấy là do thói quen hành vi. Gớm học nhiều cái to tát quá em thấy vĩ mô. Học hành thì lắm áp dụng chả được bao nhiêu. Em nghĩ học đại học của mình nên gói vào tầm 3 năm là đ rồi.

Trục

Xe ba gác
Người OF
Lạy cụ. cái đấy là do thói quen hành vi. Gớm học nhiều cái to tát quá em thấy vĩ mô. Học hành thì lắm áp dụng chả được bao nhiêu. Em nghĩ học đại học của mình nên gói vào tầm 3 năm là đ rồi.
À, cái học của mình thì nó là phổ cập giáo dục rồi, nên việc học và hành thì chả liên quan đến nhau.
Dĩ nhiên, ai áp dụng được kiến thức thì vẫn áp dụng được.
Cá nhân em thì làm trái nghề hoàn toàn, giờ món giòi nhất là làm quản lý thôi, chứ làm nhà khoa học như xưa thì không còn đủ kiên nhẫn nữa Cụ, ngày làm việc trong Lab vài tiếng là khó ngồi lắm.

tranduc.vlc

Xe buýt
Website
www.facebook.com
Lội đủ 11 tầng của các cụ e thấy có rất nhiều ý kiến trái chiều, ngoài những còm theo dạng cùn và duy lý trí em thấy một số còm rất hay và logic! Cám ơn các cụ vì đã khai sáng một số bổ sung.
Trên quan điểm của em, thì giàu cần phải sang, mà cái sang đó thì cần có sự học mới hội tụ được (giống như tinh thần của quý tộc). Còn đương nhiên người giàu thì họ có chỉ số EQ cao, mà cái này thì đa phần các cụ ở đây (có cả em) ko được học hoặc khái quát ở các bậc học, còn IQ chắc chắn họ phải trên trung bình. Có câu này e thấy rất hay “với IQ người ta tuyển lựa bạn, nhưng với EQ, người ta đề bạt bạn”, ko biết đây có phải là câu trả lời ko các cụ nhể! E xin lui.

Matizcoi

Xe cút kít
Lạ nhỉ, mang mấy ông học dốt ra để làm thước đo mới vãi đ.ái chứ, thử hỏi mấy tỉ dân bao có nhiêu ông diện đó =))

15cm45p

Xe điện
Em chưa bao giờ được đánh giá là học giỏi nhưng những đứa bạn cùng lớp em hồi phổ thông và đại học giờ còn lẹt đẹt hơn em :))

Mai Kiều Oanh

Đi bộ
Người ta có câu như thế này : thằng học giỏi làm giỏi về sau đi làm thuê cho thằng học dốt
Vì sao??? Vì thằng học giỏi ra trường có năng lực dễ kiếm việc làm nên sẽ đi làm thuê
Còn thằng học dốt, học dốt quá trả công ty, doanh nghiệp nào nhận đành phải tự thân vận động nghĩ ra cách kiếm tiền như kinh doanh,khởi nghiệp.....
Và thứ 2 là thằng học dốt nó học ít, chơi nhiều , có nhiều mối quan hệ, chúng nó hò nhau lại nghĩ cách hùm vốn làm ăn kiếm tiền :)))

barca6996

Xe container
Em A dù nhà nghèo ... vẫn hiếu học cố gắng đến trường..
Em B dù cha mẹ ốm đau .. vẫn hiếu học cố gắng đến trường..
Em C dù mưa gió bão bùng ...vẫn hiếu học cố gắng đến trường..
Em D dù bệnh nặng, nguy kịch ..vẫn hiếu học cố gắng đến trường..
.
.
Em Z dù abcxyz ... vẫn hiếu học cố gắng đến trường..

Ở trên TV khuyến học vậy chứ, còn như em thấy thì rơi vào các trường hợp đó học làm gì, bước ra mà bươn chải
Chỉ ở xứ ta mới có cái tư tưởng không học thì ko làm nên thứ gì (học ở đây là các chương trình học phổ thông, của nhà lước..), may mà giờ cũng đỡ hơn rồi
E thì không nghĩ như cụ. Không học giỏi vẫn có thể thành công, nhưng đã không còn học thì dứt khoát là thất bại. Cũng như tiền có thể không mua được hạnh phúc nhưng k có tiền thì dứt không hạnh phúc 😂

barca6996

Xe container
Thế bố của bạn muốn được là ai để được vua biết mặt chúa biết tên, thì lại phải hỏi đến ông của bạn là ai. Rồi lại phải hỏi đến bố của ông của bạn là ai (tức là cụ của bạn) để ông bạn được là ai. Rắc rối quá ông nhể?
Mười năm trước họ nhìn vào thu nhập của bố bạn để họ đối xử với bạn, mười năm sau họ nhìn vào thu nhập của bạn để đối xử với bố bạn

Tuananhhau

Xe điện
thành công nó cũng có tính giai đoạn. Như ai học giỏi thì có nghĩa là thành công trong giai đoạn học tập. Sau này ra ngoài đi làm kiếm được nhiều tiền thì là thành công trong việc kiếm tiền. Lấy vợ sinh con nuôi dạy con khôn lớn, gia đình hạnh phúc là thành công trong hôn nhân. Rộng hơn thì giúp đỡ được mọi người xung quanh thì là thành công với xã hội. Giúp được to lớn hơn thì là thành công với đất nước. To hợn thì nhân loại. Sống không phải ân hận là thành công với bản thân

ông học kém sau kiếm nhiều tiền thì lôi việc học kém kiếm tiền ra để bao biện việc mình học kém. Ông học giỏi kiếm ít tiền lôi việc tri thức thằng kia kém mình nhưng khôn lỏi ....
không ai thành công tất nhưng đừng để thất bại tất. Em chỉ nghĩ vậy thôi ah