[Funland] Vì sao vô số đứa ‘học dốt’ vẫn thành công hơn bạn?

xeco111

Xe hơi
e thấy những thằng học dốt thường hay thành công hơn những thằng học giỏi, ví dụ có cơ hội làm ăn như nhau, thằng giỏi phân tích rất kỹ và ko giám làm, hoặc lâu quá và mất cơ hội, thằng dốt thì chỉ cần 60% thắng thôi là đã làm rồi, và nó hay thành công hơn

77665508

Xe điện
Nhiều cụ vẫn lần 2 khái niệm "học dốt" và "dốt". Dốt như bò thì chỉ 1 là các cụ để lại, 2 là đền bù đất, 3 là bảo kê đâm thuê chém mướn thì mới giàu, và giàu này thường là giàu xổi, kiểu các anh em thanh niên thôn Nhổn hay Phú Đô ngày xưa ấy, mấy chục tỉ rồi cũng bay theo lô đề bóng bánh hết. Còn học dốt thì nó có thể là "dốt" ở trên, nhưng cũng có thể là do tư duy hàn lâm k tốt nên k thích hợp với việc học, hoặc truyền thống gia đình coi nhẹ việc học. Họ có thể "học dốt" nhưng tư duy xã hội rất tốt, EQ cao, và k bị gò bó quá nhiều trong những khuôn khổ học thuật. Tư duy ấy công thêm yếu tố tâm tính tốt, thậm chí khí vận tốt, vậy là sẽ thành công.

harman_kardon

Xe điện
Nói đâu có xa, lớp cũ của em đây. Những đứa nào trc đây là hs giỏi thì cuộc sống đều rất bình thường. Những đứa học dốt kém , đội sổ lớp thì đều có cuộc sống khá trở lên. Bởi thế cho nên lý thuyết muôn đời chỉ là nc chẩy mây trôi, ko thể bằng thực tiễn đường đời đc

limoux

Xe buýt
Lạy cụ. cái đấy là do thói quen hành vi. Gớm học nhiều cái to tát quá em thấy vĩ mô. Học hành thì lắm áp dụng chả được bao nhiêu. Em nghĩ học đại học của mình nên gói vào tầm 3 năm là đ rồi.
Xin lỗi trích Còm của kụ nhé...
Kụ nghĩ thế là hơi phiến diện rồi. Tùy ngành học thôi, không phải ngành nào cũng có thể rút ngắn thời gian học được. Trừ 1 số các ngành học về mảng khoa học XH, báo chí, ngoại giao thì có thể rút ngắn thời gian học, các ngành học khác thì hơi khó...
VD : Học ĐH Y và dược thì không thể rút ngắn ít hơn 6 năm học được, thậm chí có thể phải kéo dài thêm, do càng ngày càng phát sinh nhiều bệnh mới và thuốc y dược mới...Ngành Y-Dược mà học 3 năm thì Bác Sỹ ra trường sẽ giết người như ngóe...Hì tôi FUN tý...:))
Ngành Kiến trúc, XD và GTVT cũng cần ít nhất 5 năm để học, nếu rút ngắn Kiến trúc sư và Kỹ sư ra trường xây nhà và xây cầu đổ sụp thì là hệ lụy cho XH.

Vì rất nhiều người đi học những không hiểu hết được nghĩa của từ " học" nên cứ nghĩ đọc ba cái sách vở thì là nhất rồi nên ra đời vẫn fail như thường.

botom

Xe tăng
Mấy ông nhà báo, ngồi nghĩ ra đề tài, và nhét chữ vào mồm người khác cụ tin làm gì. Vì dụ như: “Bill Gates: “Tôi rớt một vài môn cuối kì còn bạn tôi đậu hết. Hiện tại anh ấy là một kĩ sư của Microsoft còn tôi là chủ của Microsoft”.”. Bill Gates có bao giờ nói thế đâu, toàn người khác nhét chữ vào mồm thôi. Em thì thấy chả có ai dốt mà giầu cả. Họ là người khác biệt thôi. Họ thừa năng lực để học “giỏi” theo định nghĩa số đông. Nhưng họ không đi theo số đông, họ có sự khác biệt. Mà khác biệt thì bị gán là dốt :). Những ví dụ mà bài báo đưa ra toàn người xuất chúng của thế hệ. Họ không dốt mà là khác biệt.

lancaster

[Tịch thu bằng lái]
Có cả nghìn cái giỏi, mà học giỏi chỉ là một trong số đó. Nó học dốt nhưng giỏi cái khác.
Học ở vn ko chỉ là học mà là giáo dục. Nó mà ko học nó sẽ hư hỏng và dễ sa ngã vì môi trường xung quanh.
Bush hock dốt mà vẫn tt thì các cụ chưa biết gia thế nhà Bush.

edc

Xe lăn
Lội đủ 11 tầng của các cụ e thấy có rất nhiều ý kiến trái chiều, ngoài những còm theo dạng cùn và duy lý trí em thấy một số còm rất hay và logic! Cám ơn các cụ vì đã khai sáng một số bổ sung.
Trên quan điểm của em, thì giàu cần phải sang, mà cái sang đó thì cần có sự học mới hội tụ được (giống như tinh thần của quý tộc). Còn đương nhiên người giàu thì họ có chỉ số EQ cao, mà cái này thì đa phần các cụ ở đây (có cả em) ko được học hoặc khái quát ở các bậc học, còn IQ chắc chắn họ phải trên trung bình. Có câu này e thấy rất hay “với IQ người ta tuyển lựa bạn, nhưng với EQ, người ta đề bạt bạn”, ko biết đây có phải là câu trả lời ko các cụ nhể! E xin lui.
Vậy là IQ là nền tảng, EQ làm phát huy những thứ khác phỏng cụ. Các cụ hay nói " Giống dốt, giời dạy" trong thớt này, nhiều cụ lại đề cao!! :D

Kỹ thuật hậu kỳ

[Tịch thu bằng lái]
Ngành Y thi em chưa biết nhưng em nghĩ sẽ có phương án sau. Chứ cái bên Kiến Trúc với Xây Dựng và GTVT thì em mạnh dạn cho học chỉ 2,5 năm thôi chứ không phải 3 năm. Nguyên năm cuối toàn ba lăng nhang không học mấy. Mà ngành xây dựng với kiến trúc ở VN thì kinh rồi, cụ nhìn các công trình xây dựng ấy, khiếp ntn. Dễ thấy nhất là cái cầu Thanh Trì thằng thiết kế ngang óc con bò, đã đi qua đường 5 rồi xong lại phải dưng đèn đỏ chờ chính con đường mình vừa đi qua trên đầu. Óc thiết kế thế thì học làm gì lắm? Sau 1 thời gian dài làm thì thấy nó chối quá là làm thêm con đường khác nối vào đường 5A cho đỡ tắc. Cầu Thăng Long có cái bề mặt sửa mãi có được đâu.
Xin lỗi trích Còm của kụ nhé...
Kụ nghĩ thế là hơi phiến diện rồi. Tùy ngành học thôi, không phải ngành nào cũng có thể rút ngắn thời gian học được. Trừ 1 số các ngành học về mảng khoa học XH, báo chí, ngoại giao thì có thể rút ngắn thời gian học, các ngành học khác thì hơi khó...
VD : Học ĐH Y và dược thì không thể rút ngắn ít hơn 6 năm học được, thậm chí có thể phải kéo dài thêm, do càng ngày càng phát sinh nhiều bệnh mới và thuốc y dược mới...Ngành Y-Dược mà học 3 năm thì Bác Sỹ ra trường sẽ giết người như ngóe...Hì tôi FUN tý...:))
Ngành Kiến trúc, XD và GTVT cũng cần ít nhất 5 năm để học, nếu rút ngắn Kiến trúc sư và Kỹ sư ra trường xây nhà và xây cầu đổ sụp thì là hệ lụy cho XH.

thientudolong

Xe container
Chắc là cụ thất học từ bé. Những điều cụ nói ở trường đều dạy hết cụ nhé.
Đc giải quốc gia vào thẳng đại học mà ko biết khoa học cơ bản như toán lý hóa...nó là nguồn gốc của khoa học ứng dụng, chẳng thế mà ng ta vẫn duy trì các giải nobel đến tận bây giờ, nói ngu + khoe dốt cụ nhỉ :D

vitngoc

Xe điện
Ngành Y thi em chưa biết nhưng em nghĩ sẽ có phương án sau. Chứ cái bên Kiến Trúc với Xây Dựng và GTVT thì em mạnh dạn cho học chỉ 2,5 năm thôi chứ không phải 3 năm. Nguyên năm cuối toàn ba lăng nhang không học mấy. Mà ngành xây dựng với kiến trúc ở VN thì kinh rồi, cụ nhìn các công trình xây dựng ấy, khiếp ntn. Dễ thấy nhất là cái cầu Thanh Trì thằng thiết kế ngang óc con bò, đã đi qua đường 5 rồi xong lại phải dưng đèn đỏ chờ chính con đường mình vừa đi qua trên đầu. Óc thiết kế thế thì học làm gì lắm? Sau 1 thời gian dài làm thì thấy nó chối quá là làm thêm con đường khác nối vào đường 5A cho đỡ tắc. Cầu Thăng Long có cái bề mặt sửa mãi có được đâu.
Nhà cửa, cầu cống... đội đấy xây xong ít nào cái làm chết người lắm! Cụ cứ ngẫm mà xem ;))

QueViet

Xe tăng
Đc giải quốc gia vào thẳng đại học mà ko biết khoa học cơ bản như toán lý hóa...nó là nguồn gốc của khoa học ứng dụng, chẳng thế mà ng ta vẫn duy trì các giải nobel đến tận bây giờ, nói ngu + khoe dốt cụ nhỉ :D
Lúc học phổ thông, mấy môn cơ bản điểm cao chót vót nên coi thường các môn xã hội, đến bây giờ rút kinh nghiệm, thấy mấy môn kia cũng ......phải học ... :D :D:D Thế thôi các cụ ợ

thientudolong

Xe container
Lúc học phổ thông, mấy môn cơ bản điểm cao chót vót nên coi thường các môn xã hội, đến bây giờ rút kinh nghiệm, thấy mấy môn kia cũng ......phải học ... :D :D:D Thế thôi các cụ ợ
k nghiệm của e là chả cái gì nó in thành sách đưa vào trường mà thừa cả, chỉ là các cụ coi thường hoặc chưa dùng đến thôi :D

chieubuon

Xe tăng
Tỷ lệ thằng dốt thành công hơn thằng giỏi ít lắm cụ ạ. Vài trường hợp điển hình theo dạng đột biến thôi

drone

Xe buýt
Không đọc nhưng cũng biết thế nào cũng có người đại loại mang kết quả học tập của vĩ nhân như Einstein với Stephen Hawking ra để biện minh là “học dốt” với “điểm thấp” sau vẫn thành công.

itsmylife

Xe tải
Em có thằng bạn đạt giải quốc gia, vào thẳng Đại học, tốt nghiệp loại giỏi, vào thẳng biên chế..
.
.
.
.
.
.
Ba năm trước báo nổ ba tỷ giờ bán xới đi đâu không rõ :))

H.U.Y

Xe điện
Mấy thằng bạn thành đạt của em thời đại học hầu hết là những thằng học kém, em nghĩ nguyên nhân thành công là vì:
Đã đỗ vào trường thì đầu óc đều tốt cả chẳng qua các bố ấy mải chơi, mải đi làm ăn thêm, mải yêu đương...nên kết quả học tập không tốt chứ không phải ngu.
Thường mấy bố ấy cũng nhanh nhạy. quảng giao và liều lĩnh nên nắm bắt được cơ hội nên thành công

lancaster

[Tịch thu bằng lái]
Mấy thằng bạn thành đạt của em thời đại học hầu hết là những thằng học kém, em nghĩ nguyên nhân thành công là vì:
Đã đỗ vào trường thì đầu óc đều tốt cả chẳng qua các bố ấy mải chơi, mải đi làm ăn thêm, mải yêu đương...nên kết quả học tập không tốt chứ không phải ngu.
Thường mấy bố ấy cũng nhanh nhạy. quảng giao và liều lĩnh nên nắm bắt được cơ hội nên thành công
thằng học giỏi nhất lớp em thì ko như vậy, dạy đại học bên tây lông xong bây h làm ở tài chính phố wall. Em nói tên ra ối cụ 7x biết