Vị thế nước mạnh hay là nước yếu đây?

Trạng thái
Thớt đang đóng

ORIJEANS

Xe container
Em biết là khó nhưng vớt vát được tí nào hay tí ấy cụ ạ, còn hơn là không làm gì và cứ đóng góp cho nó. Như vừa rồi công ty em đòi mua đh media, nhưng em nhất quyết là Funiki của Hòa Phát,chứ ko mua media. Biết là Funiki cũng có linh kiện khựa nhưng còn hơn là mua hẳn media toàn đồ của nó 100%. Các cụ cũng cố gắng không dùng hàng khựa một cách tối đa có thể, đó cũng là cách chống lại nó dù rất nhỏ nhưng còn hơn là không làm gì
Oánh đấm trên thế trận kinh tế mình thua chắc 100%. Cụ nên thực tế 1 chút. Thằng này nó đòi nợ phát thì Ô còn méo mặt chứ đừng nói là VN.

Giờ em nghĩ dân thường chưa nên làm gì cả, tránh kích động là ok. Đợi diễn biến tiếp theo rồi tính tiếp. Cùng lắm chiến tranh thì tòng quân bắn giết! :D

otohagiang

Xe container
À trên là em đánh nhầm tí :D. Thằng Mig 21 mới là tấn công và đánh chặn, thằng 22 chủ yếu là tấn công. Nhưng em thấy Su 22 thì tùy vào nhiệm vụ mà sử dụng bom hay lắp toàn bộ phương tiện tấn công khác hoặc hoàn toàn tên lửa nên khả năng tấn công lớn hơn Mig 21 và có tầm xa hơn. Ngoài Su 22 M4 mình còn có phiên bản Su 22 UM nữa cơ mà....
nhiều bản chứ, nhưng ý em là có khả năng chiến đấu tốt nhất là SU-22M4 ý
bác nào gần Nội Bài có để ý mấy con SU-22 đã lên tiếng gầm trong hôm qua và hôm nay không? (nguồn bạn em từ đc 113)

BonBonTT

Xe điện
Cụ có thể giải thích/chứng minh rõ hơn cái mục 2 đấy ko?
Gần đây thì chỉ là những vụ không lớn lắm, nhưng lịch sử thì nó đã thua ta trận Bạch Đằng năm 938 và năm 1288 (trận này nó tèo khoảng 4 vạn quân) suy ra ta thủy chiến giỏi hơn nó. Đừng coi thường em, em nhỏ nhưng có võ và tinh thần xả thân. Không dùng hàng khựa các cụ nhé

Vinhuser

[Tịch thu bằng lái]
Nó có tàu hải quân, nhưng nó không dại gì nhảy vào húc đám CS và kiểm ngư nhà mình cả, nó chỉ đứng ngoài động viên tinh thần cho đám ngư chính nhà nó thôi. Nó đưa tàu Hải quân vào thì không lẽ mình cũng ngồi im sao cụ ?
Nó chỉ đưa có 5 cái tàu pháo với 2 cái tàu tên lửa trong khi có đến 33 tàu ngư chính là đủ biết ngay kế hoạch của chúng nó là bắt Việt Nam phải nhịn nhục xem chúng nó cướp biển rồi.

tungduong0610

Xe điện
Ban ngày công sở, tối quán nhậu, đêm bên gấu....
Gần đây thì chỉ là những vụ không lớn lắm, nhưng lịch sử thì nó đã thua ta trận Bạch Đằng năm 938 và năm 1288 (trận này nó tèo khoảng 4 vạn quân) suy ra ta thủy chiến giỏi hơn nó. Đừng coi thường em, em nhỏ nhưng có võ và tinh thần xả thân. Không dùng hàng khựa các cụ nhé
cái láp, hay cái ipad cụ đang dùng để chém em dự chắc là khựa SX đấy, cụ hóng cùng em đi đừng kéo khẩu hiệu nữa

kiet_xu

Xe tải
Chia sẻ cái này cho các cụ, cháu lấy từ FB ạ

"Chào các đồng chí.
Như đã hứa, Ft xin lên sóng bài viết về việc tại sao Việt Nam không triển khai các phương tiện, vũ khí hiện đại như tàu Gepard, tàu ngầm Kilo và máy bay Su-30. Về vấn đề này, có rất nhiều lí do. Tôi chỉ xin gạch ra những lí do chính nhằm giúp các đồng chí hiểu vấn đề, đồng thời sử dụng nó làm luận cứ để tuyên truyền cho người thân cũng như bạn bè.
Như chúng ta đã biết, hiện nay đối đầu với các tàu Trung Quốc là các lực lượng Cảnh sát biển (CSB) và Kiểm ngư (KN). Các tàu Hải quân cũng như máy bay tiêm kích của Không quân vẫn chưa tham gia. Có thể giải thích lí do như sau.
1. Cuộc đấu tranh hiện nay là cuộc đấu tranh mang tính dân sự
Chúng ta chủ trương sử dụng các lực lượng dân sự trong tranh chấp và bảo vệ vùng chủ quyền lãnh hải của mình. Dù có vũ trang nhưng các tàu CSB và KN vẫn thuộc lực lượng dân sự.
Việc triển khai các tàu Hải quân như Gepard hay Kilo sẽ cho Trung Quốc cái cớ để triển khai tàu chiến của họ vào vùng biển của ta. Tương quan lực lượng giữa Hải quân Nhân dân Việt Nam với hạm đội Nam Hải của TQ là khá chênh lệch. Nếu TQ triển khai tàu Hải quân, ta sẽ rất khó khăn trong việc kiểm soát hải phận và vùng đặc quyền kinh tế, đồng thời làm ngư dân rất dễ bị tấn công. Đồng thời, các ta ù của Trung Quốc sẽ vô tư thực hiện các hoạt động trinh sát do thám lãnh hải, lãnh thổ của ta.
Tất nhiên, không triển khai tới vùng giao tranh không có nghĩa là ta không sử dụng chúng. Các tàu Hải quân vẫn hoạt động ở vùng rìa, sẵn sàng ứng cứu cho lực lượng CSB và KN khi cần thiết.
2. Bảo vệ lực lượng cũng như bí mật quân sự
Các tàu Hải quân như Gepard và Kilo vốn không được thiết kế cho các nhiệm vụ đâm húc. Nếu triển khai ở vùng giao tranh, chúng rất dễ bị hư hại khi phải đối đầu với các loại tàu gia cố thân mũi hoặc tàu chiến hoán cải như tàu Hải giám Trung Quốc. Khi đó, lực lượng Hải quân của ta sẽ bị mất đi những nắm đấm mạnh nhất.
Đồng thời, việc triển khai chúng sẽ làm các dấu hiệu nhận dạng tàu bị lộ. Trung Quốc có nhiều Kilo và Su-30 hơn cả ta, không có nghĩa là họ biết hết được các bí mật tác chiến trên vũ khí của ta. Nếu mang ra, không khác gì ta tặng cho họ các thông số nhận diện tàu, và nó sẽ được dùng để chống lại chúng ta sau này. Điều đó cũng tương tự với các tàu chiến và máy bay khác.
3. Không phù hợp với chính sách ngoại giao
Chúng ta đang theo đuổi chính sách ngoại giao hòa bình, sử dụng các biện pháp ngoại giao trong việc giải quyết các vấn đề tranh chấp quốc tế. Chúng ta đang trong vai "nạn nhân", bị một nước Trung Quốc "đầu gấu" chèn ép, bắt nạt. Các đồng chí nghĩ các nước khác sẽ phản ứng ra sao nếu nạn nhân chủ động vác súng ra cà khịa vào mặt thằng đầu gấu? Khi đó, chúng ta sẽ mất đi sự ủng hộ của quốc tế.
Dù sự ủng hộ quốc tế không ảnh hưởng quá nhiều tới giao tranh, chỉ dừng ở mức "quan ngại" và "kêu gọi kiềm chế", nhưng chúng ta vẫn cần mọi sự ủng hộ trên thế giới. Khi đó, chúng ta sẽ không đơn độc trong cuộc đấu tranh chống lại lực lượng bành trướng Bắc Kinh.
Tóm lại, việc triển khai các tàu chiến và máy bay hiện đại là hoàn toàn không cần thiết. Chúng là những thanh gươm sắc bén, nhưng chỉ được sử dụng khi xác định sống chết với quân địch. Còn hiện nay, chúng ta chỉ sử dụng nắm đấm là chính, và nếu có dùng gươm thì cũng chỉ là rút khỏi vỏ để răn đe quân địch mà thôi.
Cám ơn các đồng chí đã theo dõi."

Nói chung trên biển Đông chưa bao giờ yên tĩnh, gửi các cụ mấy clip do phía Trung Quốc quay

[video]https://www.youtube.com/watch?v=AMbRNU0AACg[/video]

[video]https://www.youtube.com/watch?v=GHdz2OiQx4U[/video]

Không hiểu sao em không insert video vào được

ThienAnh

Xe điện
Để em điện hỏi đồng trí bạn em ở Cục quân huấn Đoàn 921 Nội Bài xem sao
bác nào gần Nội Bài có để ý mấy con SU-22 đã lên tiếng gầm trong hôm qua và hôm nay không? (nguồn bạn em từ đc 113)

Jamebonds

Xe container
Nói chung là em chả thích chiến tranh. Đúng là rõ khổ :(
Cái chính sách làm bạn với tất cả các nước trên thế giới đến giờ gây họa. Lúc khó khăn chả tìm chó đâu ra thằng tai to mặt lớn nào thân. Toàn mấy ông Lào liếc Cuba cu biếc thì ăn thua quái gì. Ít ra như thằng Philipines động chuyện cái là có anh to đùng vỗ ngực vụ này chú cứ để anh ngay :(
"làm bạn với tất cả" cũng có nghĩa "không là (bạn) với ai cả" cụ à. Cụ giúp thằng thân thiết hay giúp thằng mà ai nó cũng hời hợt ...:)

Vinhuser

[Tịch thu bằng lái]
Có trận nào trên biển không cụ? Nếu là trên biển thì lần nào ta cũng thua đấy. Mà chiến tranh trên biển thì vũ khí - chiến thuật - năng lực hậu cần là những yếu tố quan trọng nhất, không có lối đánh du kích trên biển đâu cụ. Cả hai cái này thì Việt Nam thua rõ rồi.

tungduong0610

Xe điện
Ban ngày công sở, tối quán nhậu, đêm bên gấu....
Chia sẻ cái này cho các cụ, cháu lấy từ FB ạ

"Chào các đồng chí.
Như đã hứa, Ft xin lên sóng bài viết về việc tại sao Việt Nam không triển khai các phương tiện, vũ khí hiện đại như tàu Gepard, tàu ngầm Kilo và máy bay Su-30. Về vấn đề này, có rất nhiều lí do. Tôi chỉ xin gạch ra những lí do chính nhằm giúp các đồng chí hiểu vấn đề, đồng thời sử dụng nó làm luận cứ để tuyên truyền cho người thân cũng như bạn bè.
Như chúng ta đã biết, hiện nay đối đầu với các tàu Trung Quốc là các lực lượng Cảnh sát biển (CSB) và Kiểm ngư (KN). Các tàu Hải quân cũng như máy bay tiêm kích của Không quân vẫn chưa tham gia. Có thể giải thích lí do như sau.
1. Cuộc đấu tranh hiện nay là cuộc đấu tranh mang tính dân sự
Chúng ta chủ trương sử dụng các lực lượng dân sự trong tranh chấp và bảo vệ vùng chủ quyền lãnh hải của mình. Dù có vũ trang nhưng các tàu CSB và KN vẫn thuộc lực lượng dân sự.
Việc triển khai các tàu Hải quân như Gepard hay Kilo sẽ cho Trung Quốc cái cớ để triển khai tàu chiến của họ vào vùng biển của ta. Tương quan lực lượng giữa Hải quân Nhân dân Việt Nam với hạm đội Nam Hải của TQ là khá chênh lệch. Nếu TQ triển khai tàu Hải quân, ta sẽ rất khó khăn trong việc kiểm soát hải phận và vùng đặc quyền kinh tế, đồng thời làm ngư dân rất dễ bị tấn công. Đồng thời, các ta ù của Trung Quốc sẽ vô tư thực hiện các hoạt động trinh sát do thám lãnh hải, lãnh thổ của ta.
Tất nhiên, không triển khai tới vùng giao tranh không có nghĩa là ta không sử dụng chúng. Các tàu Hải quân vẫn hoạt động ở vùng rìa, sẵn sàng ứng cứu cho lực lượng CSB và KN khi cần thiết.
2. Bảo vệ lực lượng cũng như bí mật quân sự
Các tàu Hải quân như Gepard và Kilo vốn không được thiết kế cho các nhiệm vụ đâm húc. Nếu triển khai ở vùng giao tranh, chúng rất dễ bị hư hại khi phải đối đầu với các loại tàu gia cố thân mũi hoặc tàu chiến hoán cải như tàu Hải giám Trung Quốc. Khi đó, lực lượng Hải quân của ta sẽ bị mất đi những nắm đấm mạnh nhất.
Đồng thời, việc triển khai chúng sẽ làm các dấu hiệu nhận dạng tàu bị lộ. Trung Quốc có nhiều Kilo và Su-30 hơn cả ta, không có nghĩa là họ biết hết được các bí mật tác chiến trên vũ khí của ta. Nếu mang ra, không khác gì ta tặng cho họ các thông số nhận diện tàu, và nó sẽ được dùng để chống lại chúng ta sau này. Điều đó cũng tương tự với các tàu chiến và máy bay khác.
3. Không phù hợp với chính sách ngoại giao
Chúng ta đang theo đuổi chính sách ngoại giao hòa bình, sử dụng các biện pháp ngoại giao trong việc giải quyết các vấn đề tranh chấp quốc tế. Chúng ta đang trong vai "nạn nhân", bị một nước Trung Quốc "đầu gấu" chèn ép, bắt nạt. Các đồng chí nghĩ các nước khác sẽ phản ứng ra sao nếu nạn nhân chủ động vác súng ra cà khịa vào mặt thằng đầu gấu? Khi đó, chúng ta sẽ mất đi sự ủng hộ của quốc tế.
Dù sự ủng hộ quốc tế không ảnh hưởng quá nhiều tới giao tranh, chỉ dừng ở mức "quan ngại" và "kêu gọi kiềm chế", nhưng chúng ta vẫn cần mọi sự ủng hộ trên thế giới. Khi đó, chúng ta sẽ không đơn độc trong cuộc đấu tranh chống lại lực lượng bành trướng Bắc Kinh.
Tóm lại, việc triển khai các tàu chiến và máy bay hiện đại là hoàn toàn không cần thiết. Chúng là những thanh gươm sắc bén, nhưng chỉ được sử dụng khi xác định sống chết với quân địch. Còn hiện nay, chúng ta chỉ sử dụng nắm đấm là chính, và nếu có dùng gươm thì cũng chỉ là rút khỏi vỏ để răn đe quân địch mà thôi.
Cám ơn các đồng chí đã theo dõi."

Nói chung trên biển Đông chưa bao giờ yên tĩnh, gửi các cụ mấy clip do phía Trung Quốc quay

[video]https://www.youtube.com/watch?v=AMbRNU0AACg[/video]

[video]https://www.youtube.com/watch?v=GHdz2OiQx4U[/video]

Không hiểu sao em không insert video vào được
em thấy chuẩn quá

pháo BM21 grad

Xe container

HoangX

Xe tăng
Em đang tự hỏi nếu như bạn Khựa thâm nho ý độc kích thích tinh thần bạn Việt lên cao độ rồi chính bạn Khưaj ấy bằng một cách nào đó tự nhấn chìm dàn khoan của mình..

Liệu có xảy ra sự kiện giống sự kiện Vịnh Bắc bộ lần 2 hay không?

Vì em thấy rằng bạn Khựa hình như có ý đó khi rất nhiều lần khiêu khích mình mà với cảm giác rằng bạn ấy đang cần một lý do. Bạn ấy cũng đã làm truyền thông rất tốt nên nếu có oánh thì dân TQ chắc ko phản đối gì ghê lắm

hatinhquechoa

Xe tăng
Có đến gần 600 cụ đang nghía thớt này và em chắc phần lớn trong đó là chờ cập nhất thông tin ở ngoài khơi. Vì số đông, đề nghị một số ít các cụ thôi xỏ xiên nhau, thôi hô khẩu hiệu (bon bon it), thôi kích động v.v... để phần còn lại hóng những thông tin cần thiết và cũng coi như là chia sẻ với các chiến sỹ trong lúc khó khăn, khổ sở dư này.

Sonbh

Xe tăng
Đã cướp được đâu mà cụ phải xoắn thế nhỉ, đây là mình đang mềm mỏng đối đấu chứ nhịn nhục giề .
Nó chỉ đưa có 5 cái tàu pháo với 2 cái tàu tên lửa trong khi có đến 33 tàu ngư chính là đủ biết ngay kế hoạch của chúng nó là bắt Việt Nam phải nhịn nhục xem chúng nó cướp biển rồi.

fishbed4

Xe tăng
Cụ cứ quá lo xa... cần gì dùng đến chín hai nhót...

Chaukga

Xe container
Thực sự là vào đây đọc em có hiểu hay biết thêm dề không.
Nhưng, với giặc phương Bắc em chỉ nhớ một câu từ thời Trần: nó đến là ĐÁNH.

Tuan Can

Xe container
lão Thiến lại đẻ ra thứ quái thai ấy à :D
BISON là gói nâng cấp MIG 21 lên MIG 21 BISON mà Ấn giúp ta thôi
chuẩn nhất trong đám SU-22 giờ đang là SU-22 M4, sau đợt này khéo phải nâng lên chuẩn SU-22 M5
SU-22 là tiêm kích bom cánh cụp cánh xoè, không phải tiêm kích đánh chặn lão nhé, nó có khả năng tham gia không chiến nhưng độ cơ động trong không chiến tầm gần thì MIG 21 hơn hẳn, chẳng qua là hơi già thôi thôi :D
SU22 gọi là cường kích cụ ạ.

Trạng thái
Thớt đang đóng