[Funland] Viêm Gan B

Z90

Xe tăng
B có BHXH thì đến hoặc xin chuyển tuyến đến BV Đống Đa HN hoặc BV Nhiệt đới điều trị nhé.
VGB thì x.định là có thể điều trị vs uống thuốc ngừa virus theo năm hoặc chục năm vì vậy chỉ cần uống thuốc theo BHXH cho đỡ tốn kém.
Thủ tục xin chuyển tuyến có rắc rối lắm k cụ?
Eđãđến nhiệtđới TW khám và có các kết quả như dưới
Từ nay sẽ chiến đấu với nó cụ ạ. E 33 tuổi

leechul

Xe hơi
Thủ tục xin chuyển tuyến có rắc rối lắm k cụ?
Eđãđến nhiệtđới TW khám và có các kết quả như dưới
Từ nay sẽ chiến đấu với nó cụ ạ. E 33 tuổi
Bác cầm k.quả khám này đến b.viện nơi bác đăng ký khám bệnh để xin chuyển thôi. Bác ở HN thì chắc là được luôn đấy.
Mà nếu xin chuyển được thì đến bệnh viện rồi bảo người ta mình mới định lượng + làm xét nghiệm gần đây bên TW thì có thể bỏ qua cho mình được không cho đỡ tốn kém.
Mà nếu xin đc bên TW thì tốt nhất.

• Vodka
Reactions: Z90

Z90

Xe tăng
Bác cầm k.quả khám này đến b.viện nơi bác đăng ký khám bệnh để xin chuyển thôi. Bác ở HN thì chắc là được luôn đấy.
Mà nếu xin chuyển được thì đến bệnh viện rồi bảo người ta mình mới định lượng + làm xét nghiệm gần đây bên TW thì có thể bỏ qua cho mình được không cho đỡ tốn kém.
Vâng, Để đầu tuần sau e cầm kết quả sang Vinmec xem thế nào ạ. E cám ơn cụ nhiều

Chào cả nhà!
Tình hình là em phát hiện bị nhiễm viêm gan B được 6 tháng rồi: vi rút ko giảm nên bs cho điều trị.
Em uống thuốc VEMLIDY(tenofovir alafenamide). Uống được 2 ngày rồi không biết thuốc có tác dụng tốt ko ạ?
Nhà mình có ai uống thuốc loại này chưa?
Mong nhận được sự tư vấn của cả nhà.
Thân!!!
Khuyên chân thành cụ là nên vào nhiệt đới khám và điều trị, nếu xin chuyển được tuyến là tốt nhất. Có thể cụ có nhiều tiền và mua thuốc rất đắt nhưng chưa chắc nó đã hiệu quả và đáp ứng. Cụ vào nhiệt đới sẽ có liệu trình và thuốc phù hợp, như em ngày xưa cũng có bạn mua cho 4 hộp thuốc và cũng rất đắt tiền nhưng mang vào bác sỹ bảo không nên dùng xong e lại tặng lại người khác. Bác sẽ kê cho e thuốc của Pháp tầm hơn 1tr 1 hộp 30 viên, cứ 1 tháng e vào viện 1 lần lấy thuốc và 4 tháng e lại làm các xét nghiệm định lượng. 3 năm trước lượng Virut của e là 10^10 cơ, máy không đếm nổi nữa, bác sỹ Thu Cúc bảo phải vào viện điều trị ngay. Em điều trị trong Nhiệt đới 3 năm nay được cái lượng virut giờ chỉ còn 10^1, nó là 1 quá trình rất lâu dài thậm chí kéo dài 10 năm hoặc cả đời, cố gắng hạn chế bia rượu và các loại đồ ăn ảnh hưởng đến gan. Nhiều người chủ quan về viêm gan B nhưng tết vừa rồi e về quê có 1 ông bị viêm gan B cũng chủ quan không điều trị mà để mấy năm giờ thành ung thư gan và đang đợi ngày giờ thôi ạ. Điều quan trọng là phải uống thuốc đều và đúng giờ ạ( trước ăn hoặc sau ăn 2 tiếng) thường thì em uống tầm 10 giờ sáng. Chúc cụ sớm bình phục

• Vodka
thủ tục đơn giản thôi cụ ạ, ngày xưa em khám Thu Cúc xong cầm nguyên kết quả đó mang đến bệnh viện thể thao(nơi e đăng ký bảo hiểm) thế là họ cho giấy chuyển luôn ạ. Giờ cứ đầu năm dương lịch là e lại vào xin giấy chuyển tuyến mới thôi.

xemaymoi

Xe hơi
có những người phải uống cả đời cụ ạ. em cũng uông 10 năm nhưng may mắn mới đây đi khám Hasag âm tính nên bác sĩ cho
tiêm phòng rồi
Bác cho e xin tên của bác sỹ điều trị cho Bác với ạ

Z90

Xe tăng
thủ tục đơn giản thôi cụ ạ, ngày xưa em khám Thu Cúc xong cầm nguyên kết quả đó mang đến bệnh viện thể thao(nơi e đăng ký bảo hiểm) thế là họ cho giấy chuyển luôn ạ. Giờ cứ đầu năm dương lịch là e lại vào xin giấy chuyển tuyến mới thôi.
Ô e tưởng chuyển 1 lần rồi thôi chứ lại năm nào cũng phải đi xin chuyển à cụ?

Z90

Xe tăng
Khuyên chân thành cụ là nên vào nhiệt đới khám và điều trị, nếu xin chuyển được tuyến là tốt nhất. Có thể cụ có nhiều tiền và mua thuốc rất đắt nhưng chưa chắc nó đã hiệu quả và đáp ứng. Cụ vào nhiệt đới sẽ có liệu trình và thuốc phù hợp, như em ngày xưa cũng có bạn mua cho 4 hộp thuốc và cũng rất đắt tiền nhưng mang vào bác sỹ bảo không nên dùng xong e lại tặng lại người khác. Bác sẽ kê cho e thuốc của Pháp tầm hơn 1tr 1 hộp 30 viên, cứ 1 tháng e vào viện 1 lần lấy thuốc và 4 tháng e lại làm các xét nghiệm định lượng. 3 năm trước lượng Virut của e là 10^10 cơ, máy không đếm nổi nữa, bác sỹ Thu Cúc bảo phải vào viện điều trị ngay. Em điều trị trong Nhiệt đới 3 năm nay được cái lượng virut giờ chỉ còn 10^1, nó là 1 quá trình rất lâu dài thậm chí kéo dài 10 năm hoặc cả đời, cố gắng hạn chế bia rượu và các loại đồ ăn ảnh hưởng đến gan. Nhiều người chủ quan về viêm gan B nhưng tết vừa rồi e về quê có 1 ông bị viêm gan B cũng chủ quan không điều trị mà để mấy năm giờ thành ung thư gan và đang đợi ngày giờ thôi ạ. Điều quan trọng là phải uống thuốc đều và đúng giờ ạ( trước ăn hoặc sau ăn 2 tiếng) thường thì em uống tầm 10 giờ sáng. Chúc cụ sớm bình phục
E cũng uống 10h giống cụ ạ. 9h55 chuông báo thức xong lấy thuốc nước ra ngồi giờ lành là uống :D
E cũng đã xin chuyển tuyến BH từ vinmec sang nhiệt đới thành công. Nhưng không biết cái thuốc TAF 25mg của e có nằm trong danh mục thuốc BHYT k nữa.

Ô e tưởng chuyển 1 lần rồi thôi chứ lại năm nào cũng phải đi xin chuyển à cụ?
giấy chuyển bảo hiểm chỉ có hiệu lực cho đến 31/12 của năm đó cụ ạ nên cụ có xin chuyển giấy bất cứ thời điểm nào thì đầu năm sau cụ lại phải đi xin lại giấy chuyển tuyến mới

E cũng uống 10h giống cụ ạ. 9h55 chuông báo thức xong lấy thuốc nước ra ngồi giờ lành là uống :D
E cũng đã xin chuyển tuyến BH từ vinmec sang nhiệt đới thành công. Nhưng không biết cái thuốc TAF 25mg của e có nằm trong danh mục thuốc BHYT k nữa.
Thuốc cũng tùy theo đợt cụ ạ, nhưng nói chung cụ cứ theo phác đồ của các Bác sỹ BV Nhiệt đới là ok. Hiện tại em đang được dùng loại của Pháp, hình như đâu đó 1,1-1,2tr 1 hộp hay sao ý. Trước e dùng loại sản xuất ở VN rẻ bằng nửa tiền

Z90

Xe tăng
Thuốc cũng tùy theo đợt cụ ạ, nhưng nói chung cụ cứ theo phác đồ của các Bác sỹ BV Nhiệt đới là ok. Hiện tại em đang được dùng loại của Pháp, hình như đâu đó 1,1-1,2tr 1 hộp hay sao ý. Trước e dùng loại sản xuất ở VN rẻ bằng nửa tiền
Vâng. Hôm qua nghe cụ nói thì e nhờ bạn nhân sự chuyển đăng ký khám cơ sở y tế ban đầu rồi ạ. Khả năng là đầu quý 2 này chuyển được luôn.
Chúc cụ sức khỏe cụ nhé!

NgaoDuThiênHạ

Xe tăng
Trong này có cụ nào dùng EnterCavir k? E dùng từ 2018 tới giờ

NgaoDuThiênHạ

Xe tăng
Giống em, em uống có mấy tháng mà virus dưới ngưỡng luôn, Mấy năm nay rồi vẫn dưỡi ngưỡng. Nhưng định lượng HbasAg vẫn cao, trên 5000 :(
E cũng dưới ngưỡng mà vẫn chưa may mắn :(

nvhoan22

Xe tải
E cũng dưới ngưỡng mà vẫn chưa may mắn :(
Em thấy bảo entecavir thì làm giảm nônhf độ virus trong máu tốt, bảo vệ tế bào gan tốt hơn còn để HbsAg sang âm tinhd thì ko tốt bằng tenovofir
Em uống entercavir trong 1-2 tháng từ nồng độ 10^8 giảm về ko phát hiện luôn. Nhưng HbsAg định lượng thì giảm rất chậm
Thôi cố gắng cụ ạ, 10-20 năm vẫn phải uống. Em uống đc 6-7 năm rồi.

Được gửi từ iPhone - Otofun

• Vodka

NgaoDuThiênHạ

Xe tăng
Em thấy bảo entecavir thì làm giảm nônhf độ virus trong máu tốt, bảo vệ tế bào gan tốt hơn còn để HbsAg sang âm tinhd thì ko tốt bằng tenovofir
Em uống entercavir trong 1-2 tháng từ nồng độ 10^8 giảm về ko phát hiện luôn. Nhưng HbsAg định lượng thì giảm rất chậm

E uống mấy năm trời mới về dưới phát hiện 😂😂😂

NgaoDuThiênHạ

Xe tăng
Thế chắc e đáp ứng thuốc tốt :D có đợt e kb nên dừng mấy tháng, virus lên gần 4000, xong e uống lại, tháng sau ktra đã ko phát hiện r :D may mà nó ko kháng thuốc

Vâng. Dừng thuốc nguy hiểm lắm cụ. Mong sao cứ khỏe mạnh uống cả đời cũng đc cụ à.

• Vodka

Z90

Xe tăng
Vâng. Dừng thuốc nguy hiểm lắm cụ. Mong sao cứ khỏe mạnh uống cả đời cũng đc cụ à.
Các cụ cũng toàn thâm niên, bậc tiền bối cả. Chúc các cụ sức khỏe nhé
Mà cái thuốc chữa khỏi VGB thằng Nga thử nghiệm thành công trên động vật từ 2018 bảo 5 năm sau công bố ra thế giới không biết thế nào các cụ nhỉ? Có bị ảnh hưởng bởi cuộc chiến hiện tại hay không nữa...