[CCCĐ] Viết cái gì cho lần đi Thailand thứ 10? Horsepower

HorsePower

Xe container
Như tiêu đề, Horsepower (HP) phân vân lắm khi bắt đầu bài viết này. Người ta nói, không ai uống nước trên cùng 1 khúc sông, ý nói dòng đời cứ trôi mà không chờ ai, con người ta cũng ngày một thêm tuổi và năm tháng chất đầy vào cái đầu óc nhỏ bé cũng làm thay đổi cái nhìn về 1 cuộc sống đang biến động kia.
HP đến Thailand lần đầu tiên vào năm 1993, khi còn là cậu sinh viên, rồi từ đó đến nay cứ đều đặn đền Thailand trải đều tới nay cũng không biết bao lần mà tính. Hồi năm 1993 Thailand là 1 đô thị mà với 1 kẻ khù khờ từ 1 đất nước nghèo vào loại No.1 Thế giới, Bkk như 1 đô thị đầy sắc màu và kỳ diệu, những căn nhà cao ốc (Bayock 81) so với KS giảng võ 11 tầng. Những cao tốc với xe hơi chạy veo vèo so với những phố phường rợp bóng cây toàn xe đạp.... hình ảnh đó vẫn còn rất rõ ràng. Thế rồi Bangkok vẫn tiếp tục phát triển bên cạnh 1 Hanoi trở mình tăng tốc với tốc độ chóng mặt. Nếu làm 1 phép so sánh chủ quan thì Bangkok so với HN năm 1993 như chiếc Corolla với chiếc xe đạp Thống nhất. Thì nay Bangkok như chiếc Camry thì Hanoi đã như chiếc Vios. Như thế cũng thấy trong 20 năm chúng ta đã có bước đi thật đáng hãnh diện.
Lần này các bạn bên Thái có 1 sự kiện mời HP sang và sẵn sàng bánh bao cho cả đội nhà HP trong 1 tuần. Khoái lắm vì các điều kiện cho đợt đi khá tốt nên dù sau đợt vừa rồi đi lại khá nhiều, cả nhà HP vẫn rất hoan hỉ.
Vé máy bay các bạn mua theo yêu cầu của mình nên sáng ra cả nhà thoải mái ăn sáng và thong thả gọi Taxi ra sân bay. Search qua mạng gọi đại 1 chiếc thì lù lù 1 chiếc Mitsu Pajero sport 2019 đến đón. Với giá 200k đón tận nhà và di chuyển với khoảng cách 30km thì VN mình vẫn thật quá dễ chịu cho mọi giá dịch vụ.
Chuyến bay vào lúc 10.30 sáng mà các thủ tục sân bay lại khá nhanh. Trong khi mấy tuần trước HP bay 6.00 sáng lại siêu đông. Không biết vì sao??? Giờ đẹp giá đắt, vắng. Giờ sớm giá rẻ, Đông???
Ngồi chờ boarding với gấu và cu con mà thật thanh thản vì chuyến bay rất vừa, chỉ 1h50'.

Chiếc AirThai hạ cánh rồi đón khánh sang Bangkok ngay

Chỉnh sửa cuối:

HorsePower

Xe container
Chiếc xe đón đoàn thật trang trọng. Hừm, chả mấy khi được vậy nên Gấu và cậu cu nhìn nhau mủm mỉm.
Chạy nhanh về Thành phố lúc giao thông còn rất ok, lúc này mới 1:30 hay 2:00 gì đó. Bangkok 1 ngày nhiều mây và mát mẻ, khác hẳn với những lần khác. Đại đô thị vẫn đang phát triển, hạ tầng tuy cải thiện nhiều nhưng cũng không đáp ứng được nhu cầu của dân cư.

Các bạn bố trí 1 khách sạn loại xoàng xoàng, nó nằm ngay cổng sau của BigC Extra. Tuy không ở mặt tiền, nhưng bù lại cực kỳ tiện lợi cho 3 người đi lại, mua bắn và ăn uống, hơn nữa, lại yên tĩnh hơn ngoài đường chính.
Nhận phòng xong ngó nghiêng ra ngoài của sổ.

HorsePower

Xe container
Nằm dọc theo đại lộ này là tuyến MRT. Cứ mỗi Ga ngoi lên mặt đất là lại đủ 2 bên các Mall rất to và hiện đại.
Sáng sớm hôm sau, nhân thành phố còn ngái ngủ, 3 tên lang thang thăm thú khu xung quanh. BigC thì chỉ vào khi đi chợ, còn đi xuyên qua thì ra đến phố chính, con phố cứ 4,5h là nghẹt cứng xe, đến độ HP chọn giải pháp đi bộ, thay vì Bus các bạn đón.
Cây cầu đi bộ nối 3 trung tâm là tòa nhà tower đối diện, BigC và khu Street
Các bạn ngoài chức năng đi lại còn có chút nghệ thuật nên cây cầu nhìn rất duyên

Nhìn xuống phố trong 1 ngày xam xám ủ rũ, nhưng lòng người rất hăm hở.

HorsePower

Xe container
Dây điện ở Hanoi chưa là gì so với BKK, có những khu cũ còn khủng khiếp hơn nhiều

Nhìn sang bên phải. Lúc này là 9:30, xe cộ vắng thế này là 1 hình ảnh hiếm về BKK

Bên trái

Quỳnh hp

Xe tăng
Chúc cụ và gia đình mạnh khỏe,thái e thích mấy cái chợ với phố trên sông, hay xuống mạn nam thái cũng đẹp, năm tới cụ có lịch sang hk ko cụ

HorsePower

Xe container
BIGC Vietnam giờ cũng sở hữu của Thailand, đợt rồi hàng may mặc kém chất lượng của VN bị Bigc VN từ chối, sau hồi đấu tranh cũng được quay trở lại. Chất lượng là cái các Cty Vn nên nhớ, đừng vì giảm giá mà để hàng kém chất lượng lưu hành.

Phố sá có vẻ đông hơn

HorsePower

Xe container
Chúc cụ và gia đình mạnh khỏe,thái e thích mấy cái chợ với phố trên sông, hay xuống mạn nam thái cũng đẹp, năm tới cụ có lịch sang hk ko cụ
Ô, chào cụ Quỳnh hp. Cụ khỏe không vậy. hẹn cụ có thể năm sau HP sang HK, lúc đó mà hẹn mời cụ được ly Bia Thanh Đảo thì quí.
Chợ nổi Thái em chưa đi, cũng không có cảm hứng lắm nên chưa lần nào đến Thái em nghĩ tới. Có lần Transit qua BKK tới 5hour, em chạy ra làm 1 tour đi thuyền, sau đó lên may bay bay tiếp cả 10h, rất hay cho 1 hành trình bay dài.

HorsePower

Xe container
Đối diện là khu Tháp văn phòng và có 1 số hàng Coffee phục vụ nhân viên văn phòng bên đó là chính, ngoài ra có 1 cái chợ buổi trưa gồm các thứ lặt vặt, phần lớn là rẻ và có cả food town. chợ chỉ có buổi trưa cho các nhận viên đi bộ vòng vòng, mua thì mua không thì nhặt nhạnh ngó nghiêng để chiều còn đi làm tiếp.
Khu sảnh chính

Ấn tượng với kiến trúc cầu thang

HorsePower

Xe container
Còn đây là khu The Street, phục vụ ăn 24/24. Có đủ các loại đồ ăn Âu, Á,... và rất tiện nếu phải ăn buổi đêm. Ngoài ra cũng có các Shop, nhưng có vẻ khá vắng vẻ.
Thường sân sẽ đỗ kín xe, nhưng lúc này vẫn sớm nên lộ ra cái sân trống trơn

Vật liệu xây dựng nhanh nên hầu hết là khung sắt.

trinhhunghb

Xe lăn
Cụ chủ thớt viết hay - ảnh chụp đẹp . Em vào du lịch ké

Quỳnh hp

Xe tăng
Ô, chào cụ Quỳnh hp. Cụ khỏe không vậy. hẹn cụ có thể năm sau HP sang HK, lúc đó mà hẹn mời cụ được ly Bia Thanh Đảo thì quí.
Chợ nổi Thái em chưa đi, cũng không có cảm hứng lắm nên chưa lần nào đến Thái em nghĩ tới. Có lần Transit qua BKK tới 5hour, em chạy ra làm 1 tour đi thuyền, sau đó lên may bay bay tiếp cả 10h, rất hay cho 1 hành trình bay dài.
Ok cụ,e thì luôn nhớ lời hẹn với cụ, mong đc gặp cụ ở bên nay

HorsePower

Xe container
Buổi tối khu này nhìn rất hay, dưới sân có 1 đám thanh niên uống Bia khuya và có nhạc sống ngoài trời.
Kê cái máy trên cầu mà xe cộ đi qua không hề rung, thế mới thấy các bạn xây rất vững

Chỉnh sửa cuối:

HorsePower

Xe container
Cụ chủ thớt viết hay - ảnh chụp đẹp . Em vào du lịch ké
Lèm bèm mà có người đọc là quí...hehe...
Chụp thì HP rất mê, tuy nhiên do đặc thù công việc nên dơ máy lên mà chả nắn nót được, có cái về xem lại rất ngố keke.
Mời cụ tiếp nhé.

HorsePower

Xe container
Ok cụ,e thì luôn nhớ lời hẹn với cụ, mong đc gặp cụ ở bên nay
Hẹn cụ khoảng tháng 4 năm sau nhé.
Cụ cho hỏi tình hình bên HK thế nào? Cụ có tham gia không?
Người HK rất dũng cảm và sau 100 năm dưới nền Dân chủ Anh quốc họ đã khác hẳn, thật quả cảm và chấp nhận hy sinh.
TQ cũng đang rối vụ này lắm. Tuy hứa 1 nhà nước, 2 chế độ, nếu đưa quân vào TG cũng chả nói được gì, tuy vậy họ vẫn đang rén lắm khi gần đây quá bị tai tiếng về 1 nhà nước này nọ...thôi không CT nữa. keke

trinhhunghb

Xe lăn
Lèm bèm mà có người đọc là quí...hehe...
Chụp thì HP rất mê, tuy nhiên do đặc thù công việc nên dơ máy lên mà chả nắn nót được, có cái về xem lại rất ngố keke.
Mời cụ tiếp nhé.
Em thấy hấp dẫn mà Cụ . Thái thì em mới đi bằng 1/10 Cụ nên vào thớt Cụ đi thêm .

HorsePower

Xe container
Em thấy hấp dẫn mà Cụ . Thái thì em mới đi bằng 1/10 Cụ nên vào thớt Cụ đi thêm .
Thế thì mời cụ nhé. Bên này nó có cái hay là tương tác có chọn lọc. còn bên FB OTofun thì nói thật HP không dám vào vì rối lắm keke

trinhhunghb

Xe lăn
Thế thì mời cụ nhé. Bên này nó có cái hay là tương tác có chọn lọc. còn bên FB OTofun thì nói thật HP không dám vào vì rối lắm keke
Thanks Cụ . Bên fb of em thỉnh thoảng vào ngó thôi chứ ít khi còm hay đăng gì cụ ạ

HorsePower

Xe container
Sáng hôm sau, thể theo nguyện vọng của số đông nhà HP đi Shopping. Shopping là cái ai cũng thích, nhưng thích ở mực độ nào và shopping kiểu dạo hoặc đi có mục đích rõ ràng nó khác nhau.
Vốn chưa đi điểm này nên HP dẫn cả nhà đến đó. MBK và Siam Discovery. Ai đến BKK mà chưa đến đây coi như chưa biết bộ mặt mua bán của BKK.
KhU MBK bán đủ các kiểu hàng lưu niệm, giảm giá, trăm thứ bà rằn...nhưng hay là là ở khu thương mại có máy lạnh lạnh sun vòi.
Gọi cái Taxi và bẩu MBK, cậu lái xe gật gật, HP tra bản đồ rồi nên ra đêns đường là chỉ trái phải như đúng rồi. Làm trò chút cho chú lái xe đừng có làm trò ma mãnh. Chuyện lừa khách ở BKK là thường,mấy hôm sau HP cũng suýt bị chăn, nhưng may tỉnh ra và phát huy tinh thần bộ đội cứng cho mấy cháu ma cà bông du lịch nên loại ngay được phiền toái, chuyện đo HP kể sau cho nó tuần tự.
Sáng ra dơ máy lên mà chả đểý chế độ gì nên nó hơi cháy sáng.
2 loại xe điển hình của BKK, taxi và chiết bus không tuổi, nói không thuổi vì hồi năm 1993 Hp sang đây cũng đi đúng model đó, màu sơn đó, mà giờ nó vẫn chạy phè phè

Các nhà sư xuất hiên khá nhiều ở BKK

Qua 1 khu kiểu như Nguyễn Công Trứ HN

Hoặc 1 khu như kiểu Cư xá trong SG