Việt Nam, 12 ngày, hiển thị và cảm nghĩ

ThomasThang

Xe điện

Chỉnh sửa cuối:

truongproisme

Xe buýt
công nhận vn mình đẹp thật các cụ ạ

santa-morning

Xe buýt
E nghĩ là các nhà thờ này bị tàn phá bởi con người (chiến tranh) phỏng cụ?

huyen kata

Xe hơi
Website
www.mecutom.com
cảm ơn cụ chủ, 1 topic thú vị và ấn tượng.
E lội chậm dãi hết 1 buổi chiều đủ 51 trang, dưới mỗi bức ảnh e đều muốn Vodka nhưng ngặt nỗi ko đc nên chỉ Vodka một lần nhưng e muốn cụ chủ biết e muốn Vodka tất cả như thế nào?
Một VN đẹp, một VN thật và một VN khác tất cả đều có ẩn - hiện trong mỗi bức hình của cụ.
E luôn mong một lần được đi dọc VN mình trước khi mong ước ra nước khác. Ngặt một nỗi còn nhiều bộn bề chẳng thể làm ngay. Cảm ơn cụ đã giúp e đi một dọc chữ S một lần.

Bobeebum

Xe hơi
Ảnh cụ đẹp quá làm mê mẩn đôi mắt của em, e hóng tiếp ah

Audioto

Xe tăng

Ghé Phủ Lý ăn sáng. Quán bên tay mặt đó. Thấy "Bành cuốn chả" e nói ghé ăn, tưởng là bánh cuốn với chả lụa, giá hành phi v.v... như trong Nam hay khu VN bên Mỹ, ai dè bưng ra là 1 đĩa chỉ bánh cuốn và chén thịt nướng, ko có rau. Ở ngoài Bắc "chả" là thịt nướng, "chả cá" là cá nướng! Quên. Cũng lạ lạ, ăn đc. Có cái là ở Bắc cà phê ngon hơn trong Nam nhiều, và người pha cũng chu đáo, trong Nam nó làm bừa bãi lắm, như từ thời cà phê bí tất, chỉ cho có nước đen đen đắng đắng là đc.
Lần đầu tiên ăn bánh cuốn chả ở đây em cũng ngỡ ngàng. Thường ở HN là chả là thịt xay hoặc giã, trộn thêm 1 số gia vị rồi đem rán, hấp lên. Tuy nhiên, em chỉ nghe thấy giò lụa, chứ chả lụa thì chưa :)
Còn chả ở Phủ Lý là thịt ướp được nướng chả. Ở HN có món bún chả thì đích thị là thịt nưóng chả như trên ăn với bún và rau sống. Ở quán Phủ Lý cũng có rau sống, nhưng lèo vèo vài vị, không đủ như HN.
Có thể đây là đặc tính vùng miền, bánh cuốn ăn với thịt nướng chả, chấp nhận thôi :D. Cũng như có phở thịt bò, thịt gà, nhưng cả thịt lợn,...
Ở PL cũng có đặc sản khác như bánh đa cá rô (trứng) nấu với rau cải. Bác TT đã xơi chưa ?

Ngố Tầu

Xe hơi
hè cháu cũng phải ăn 1 phát như cụ chủ. Cháu hóng để lấy tư liệu. Cám ơn cụ chủ

S320

Xe điện
phục cụ chủ quá...........

ThomasThang

Xe điện
E nghĩ là các nhà thờ này bị tàn phá bởi con người (chiến tranh) phỏng cụ?
3 ngôi nhà thờ đổ nằm ngoài đê biển e có hình đó cụ. Phải mò đường dữ lắm mới ra được bờ biển qua các làng mạc. Khi xưa là khu dân cư nhà cửa và nhà thờ, biển lấn vào mấy chục nằm nay, có lẽ vì nóng toàn cầu (global warming, băng đá Bắc và Nam cự tan). Nhà thờ bị lún nền móng, nghiêng và đổ, thêm bảo táp va thời gian nó ra vậy, nhưng giai đoạn sau cùng thì xãy ra khá mau theo các hình người đến xem truoc đây chỉ 1 năm. Cụ thể là bạn em đi ohu7o75t xe máy chụp lúc 2 năm truoc ngôi nhà thờ số 1 còn khá nhiều vách, tháp, tượng.

Cám ơn cụ đã xem và ý kiến

ThomasThang

Xe điện
cảm ơn cụ chủ, 1 topic thú vị và ấn tượng.
E lội chậm dãi hết 1 buổi chiều đủ 51 trang, dưới mỗi bức ảnh e đều muốn Vodka nhưng ngặt nỗi ko đc nên chỉ Vodka một lần nhưng e muốn cụ chủ biết e muốn Vodka tất cả như thế nào?
Một VN đẹp, một VN thật và một VN khác tất cả đều có ẩn - hiện trong mỗi bức hình của cụ.
E luôn mong một lần được đi dọc VN mình trước khi mong ước ra nước khác. Ngặt một nỗi còn nhiều bộn bề chẳng thể làm ngay. Cảm ơn cụ đã giúp e đi một dọc chữ S một lần.
E thật là cảm động với lời bình của cụ, chả biết cảm ơn sao. Rồi cụ sẽ đi thôi, đời có nhiều ưu tiên, cái gì cụ cần làm truoc thì truoc, cụ bình tâm đừng nóng nảy, chỉ mong quê hương và không gian thiên nhiên đừng "xuống cấp", mong ngươi Việt biết "yêu nươc" đúng mức, để lại hay phát huy đúng đắn những gì đẹp nhất cho kẻ đến sau và hậu sanh. Cảm ơn cụ đã xem.

ThomasThang

Xe điện
Lần đầu tiên ăn bánh cuốn chả ở đây em cũng ngỡ ngàng. Thường ở HN là chả là thịt xay hoặc giã, trộn thêm 1 số gia vị rồi đem rán, hấp lên. Tuy nhiên, em chỉ nghe thấy giò lụa, chứ chả lụa thì chưa :)
Còn chả ở Phủ Lý là thịt ướp được nướng chả. Ở HN có món bún chả thì đích thị là thịt nưóng chả như trên ăn với bún và rau sống. Ở quán Phủ Lý cũng có rau sống, nhưng lèo vèo vài vị, không đủ như HN.
Có thể đây là đặc tính vùng miền, bánh cuốn ăn với thịt nướng chả, chấp nhận thôi :D. Cũng như có phở thịt bò, thịt gà, nhưng cả thịt lợn,...
Ở PL cũng có đặc sản khác như bánh đa cá rô (trứng) nấu với rau cải. Bác TT đã xơi chưa ?
Phở thịt lợn là thành hủ tíu trong Nam rồi phải ko cụ Audioto, của người Hoa Nam Bộ. Cá rô thì hình như trong bản gần quán đó có, mà e nghe cá rô ngoài Bắc ko phải là cá rô Saigon hay Nam Bộ nói chung, chỉ là cá lòng tong. Em chưa ăn đến. Cụ nói làm e nhớ là ở Ha Nội hay địa phương khác ngaoi2 Bắc ko có banh cuốn chả.

Audioto

Xe tăng
Phở thịt lợn là thành hủ tíu trong Nam rồi phải ko cụ Audioto, của người Hoa Nam Bộ. Cá rô thì hình như trong bản gần quán đó có, mà e nghe cá rô ngoài Bắc ko phải là cá rô Saigon hay Nam Bộ nói chung, chỉ là cá lòng tong. Em chưa ăn đến. Cụ nói làm e nhớ là ở Ha Nội hay địa phương khác ngaoi2 Bắc ko có banh cuốn chả.
Thịt lợn có trong hủ tiếu miền nam, nhưng trong hủ tiếu có tôm, trứng,... mà phở không có :)

Cá rô (đồng) nó như thế này, còn cá lòng tong nó khác nhiều

Audioto

Xe tăng
Bánh cuốn chả HN đây ah

Còn đây là bánh đa cá rô, mời cụ :D

Niva4WD

Xe tải
@bác Thomas Thang: có một cách gọi bánh tráng xắt thành sợi phơi khô là "bánh đa", như "bánh đa cá rô" ở đây, "bánh đa cua" Hải Phòng

cách khác gọi là "mỳ" như "mỳ Chũ" Bắc Giang

Niva4WD

Xe tải
Một ngày mưa tháng 9/2012 tôi cũng tới thành nhà Hồ, chợt nhớ. Không biết chừng trong số người xa xa kia có nhà bác ThomasThang :)

Lên nóc cổng Nam thấy nó đã được làm mới thế này bác có buồn không?

Vốn trên nóc cổng Nam cũng có (ít hơn, theo lời HDV) những lỗ cột dựng rạp như nóc cổng Bắc, bây giờ thì khuất dưới lớp đá mới kia rồi (ảnh nóc cổng Bắc năm 2006)

Chỉnh sửa cuối:

ThomasThang

Xe điện
Một ngày mưa tháng 9/2012 tôi cũng tới thành nhà Hồ, chợt nhớ. Không biết chừng trong số người xa xa kia có nhà bác ThomasThang :)

Lên nóc cổng Nam thấy nó đã được làm mới thế này bác có buồn không?

Vốn trên nóc cổng Nam cũng có (ít hơn, theo lời HDV) những lỗ cột dựng rạp như nóc cổng Bắc, bây giờ thì khuất dưới lớp đá mới kia rồi (ảnh nóc cổng Bắc năm 2006)
Sao ai giao việc trùng tu 1 gia tài to lớn như thế này cho số người khờ khạo như này nhỉ, thật là đáng tiêc vô cùng. Cụ làm em nghi ngờ luôn hiện trạng con đường lót đá cổng Bắc cũng là phịa, mới làm chứ ko phải từ xưa là vậy. Như thế này thì UNESCO nó sẽ lắc đầu cho cái ngu muội của người "học giả" VN, và cắt đứt trợ cấp thì lại chìm vào quên lãng lại. Sự thật lịch sử ngó bộ ở VN không ai quan tâm bắt đầu từ 1 lúc nào đó nhỉ.

Cám ơn cụ thật nhiều nhiều. Hai hình cổng Bắc của mình giống nhau về thời tiết quá nhỉ, có thể mình đã gặp nhau, trái đất nhỏ quá nhể. Hôm đó là ngày 3 tháng 9, 2012. Và tụi em ko đc phép lên nóc cổng, có người cứ leo nhưng em bảo đồng hành người ta không cho thì mình không leo, tôn trọng quản lý, tôn trọng di tích.

Mic71

Xe buýt
Ảnh đẹp và cảm nhận rất riêng và sâu của cụ Chủ , cảm ơn cụ