[Funland] Việt nam 198x qua ống kính của René Guérineau

Pumzen

Xe ba gác
Chỗ nào Hn mà nhiều xe đạp quá

Đa phần là mini Nhật huyền thoại! :))
Hồi đó có cả hàng bãi lẫn hàng mới tinh,ô anh nhà cháu mua cho bà vợ con xe này mới tinh năm 92,nhớ mang máng hồi đó đã tầm 2 củ rồi. Xe nặng nhưng đi lại rất nhẹ.

doctor76

Xe ba gác
trà đá trên phố Hàng Buồm

doctor76

Xe ba gác
1 người đàn ông H'Mông tại Sapa, hình như anh ta cầm tờ 20k

doctor76

Xe ba gác
Mai Châu, Hòa Bình ( Hồi ấy là Hà Sơn Bình)

doctor76

Xe ba gác
1 cô gái Thái ở Hòa Bình,

Bachsima

Xe lăn
Đoạn này nhìn rất quen mà ko tài nào nhớ chính xác. Phía bên kia là bờ đê Sông Hồng thì cho thấy đó là phố Yên phụ rồi. Rất có khả năng đây là đoạn tam giác quỷ tiếp nối Hàng Than- Phạm hồng Thái- Yên Phụ nơi có quán bia hơi HN mang tên bia Tam giác.
Gần 30 năm đã qua,HN hứng trải rất nhiều cơn bão từ to đến nhỏ làm vô số các cây cổ thụ bị quật ngã,cảnh quan về cơ bản vẫn lấy cây cối làm dấu hiệu gợi lại cho trí nhớ.
Cái tường nhà cao tầng mé phải ảnh như của nhà máy nước Yên phụ, tức là ngã ba Cửa Bắc-Yên phụ, chỗ bia tam giác toàn nhà dân thâm thấp cả.

K59

Xe tải
Nếu nói về phố tây có nhiều nhà biệt thự đẹp ngày trước thì em lại thích nhất phố Trần Hưng Đạo, đoạn từ ngã tư Bà Triệu đến Dã Tượng. Phố Lý Thường Kiệt đúng là vắng vẻ, nhưng cũng rất đẹp với em vì còn có quá nhiều kỷ niệm của năm cấp 3. Con phố vắng vẻ nhất, buổi tối đi qua rất ngại là Hạ Hồi, Nguyễn Gia Thiều và Trần Quốc Toản.

Xem lại ảnh Hà Nội xưa cụ Đốc post lên mà thấy bồi hồi, nhiều ký ức cứ ùa về trong một ngày cuối tuần đầu thu. Cảm ơn cụ rất nhiều.

Hồi đó em lại không thấy phố Lý Thường Kiệt đẹp. Nằm giữa Hai Bà Trưng có phần sôi động, thị trường và Trần Hưng Đạo thì phố Lý Thường Kiệt như bị bỏ quên. Vắng vẻ, tối om, mặt đường nát, rất ủ rũ. Năm nào hoa phượng nở nhiều (cụ gọi là me) thì khác hẳn.

Lạ cái là về sau em lại rất thích con phố này. Đến bây giờ vẫn thích vì có vẻ nó giữ được nhiều chất phố Tây nhất. Phố cổ ngày trước em cũng không thích vì đông, nhỏ hẹp, không sạch sẽ, không có nhiều cây và nó không thân quen với gia đình công chức như nhà em. Rồi sau lại khoái, nhất là mùa đông.

Cụ Đốc post ảnh Hà Nội xưa đâm lại hay. Cụ còm (hỏi luôn) đúng chất không nhìn thấy, không trải qua cái quá khứ ấy cho các cụ nhà mình đoán và trả lời. Công nhận nhiều cụ nhớ kinh thật. Nhiều ảnh em nhìn quen lắm nhưng không nhớ ra mà các cụ (cụ Tam, cụ Pum, cụ Bas, cụ Bạch ...) trả lời chính xác luôn. Lại còn nhớ cả bối cảnh bức ảnh ấy nữa chứ.

namvqh

Xe buýt
Nếu nói về phố tây có nhiều nhà biệt thự đẹp ngày trước thì em lại thích nhất phố Trần Hưng Đạo, đoạn từ ngã tư Bà Triệu đến Dã Tượng. Phố Lý Thường Kiệt đúng là vắng vẻ, nhưng cũng rất đẹp với em vì còn có quá nhiều kỷ niệm của năm cấp 3. Con phố vắng vẻ nhất, buổi tối đi qua rất ngại là Hạ Hồi, Nguyễn Gia Thiều và Trần Quốc Toản.

Xem lại ảnh Hà Nội xưa cụ Đốc post lên mà thấy bồi hồi, nhiều ký ức cứ ùa về trong một ngày cuối tuần đầu thu. Cảm ơn cụ rất nhiều.
Nhà em ban đầu ở Phan Chu Trinh, năm 1962 chuyển về Trần Hưng Đạo. Ngày bé em đi học qua phố Trần Quốc Toản, xóm Hà Hồi suốt. Nguyễn Gia Thiều thì vắng lặng và cứ mưa là ngập sâu. Vắng thì hơi sợ thật nhưng hồi trước Hà Nội an toàn hơn giờ nhiều chứ ạ. Mà chả riêng Hà Nội, mấy nơi em đi sơ tán ở Hà Tây cũ cũng thế. Thực ra có mấy tụ điểm cũng có trộm cắp, móc túi này nọ là ga Hàng Cỏ, bến Nứa, bến xe Kim Liên. Nhưng cũng không đáng ngại lắm. Thi thoảng có vụ mất xe đạp hay sổ gạo (!) nhưng cơ bản là rất yên bình và nghèo ạ!

Em cũng đã mời rượu cụ Đốc rồi nhưng vẫn xin được cảm ơn cụ lần nữa!

Bachsima

Xe lăn
Nhà em ban đầu ở Phan Chu Trinh, năm 1962 chuyển về Trần Hưng Đạo. Ngày bé em đi học qua phố Trần Quốc Toản, xóm Hà Hồi suốt. Nguyễn Gia Thiều thì vắng lặng và cứ mưa là ngập sâu. Vắng thì hơi sợ thật nhưng hồi trước Hà Nội an toàn hơn giờ nhiều chứ ạ. Mà chả riêng Hà Nội, mấy nơi em đi sơ tán ở Hà Tây cũ cũng thế. Thực ra có mấy tụ điểm cũng có trộm cắp, móc túi này nọ là ga Hàng Cỏ, bến Nứa, bến xe Kim Liên. Nhưng cũng không đáng ngại lắm. Thi thoảng có vụ mất xe đạp hay sổ gạo (!) nhưng cơ bản là rất yên bình và nghèo ạ!

Em cũng đã mời rượu cụ Đốc rồi nhưng vẫn xin được cảm ơn cụ lần nữa!
Cụ nhớ hồi 80 về trước thì thế chứ thời bộ ảnh này có xe máy là bắt đầu lộm nhộm rồi.
Em đi cái xe đạp ghẻ vào chợ giời mà có thằng ra vỗ mông tìm ví, tất nhiên chỉ có mấy đồng uống nước túi trước chứ túi sau khéo có mỗi mạng nhện

radiogaga

Xe điện
Một xe hàng rau kịp đến chợ vào buổi sớm, không hiểu sao tay Tây lông này có thể lần mò chụp ảnh vào giờ này?

Vào bar phố cổ uống bia đến 3h sáng về thì chụp được thôi