[Funland] Việt Nam, các cụ thấy hải sản vùng miền nào ngon

Loitran

Xe tăng
Giờ ngán từ Camphuchia về cụ nhé, Quê em dự án lấn biển làm bùn đất trôi lấp hết tầng đáy, mấy loại sống dưới bùn đất này không còn môi trường tự nhiên, chết ráo cả. chỉ nhớ về 1 thời đã qua, Biển quảng ninh có đặc thù riêng mà mọi vùng khác khó có được, nơi có nhiều núi đá vôi tạo thành nơi trú ẩn của nhiều loại thủy hải sản, Vân đồn giờ nuôi nhiều loại như Ốc, Tu hài, Hầu, ngao 2 cùi, nuôi trai lấy ngọc cơ trai dùng làm mồi nhậu, Cá Song, cá Mú, cá Vược , cá Bớp, cá Dìa, Tự nhiên còn Xá Sùng, Giun đất, Ngoài huyện Hải Hà rừng ngập mặn còn Cua và Ngán tuy nhiên khai thác nhiều cũng hết, Rừng ngập mặn Hoàng tân còn 1 con Ruốc chân dài luộc với khế chua + lá Ổi là món cực kỳ ưa thích cho dân nhậu.
Nhưng em hiểu là con Ngán không nuôi được có đúng không? vì lâu rồi em không có điều kiện lang thang ở QN như những năm trước
Tù hài nuôi ăn dở ẹc, QN còn có Ốc đĩa trước đây em ra đó thỉnh thoảng tha ốc Đĩa về luộc chấm tương ớt cứ no bụng đứng dậy khỏi ăn cơm, giờ vẫn còn thèm vì lâu không được ăn món này

DMAM

[Tịch thu bằng lái]
Nhưng em hiểu là con Ngán không nuôi được có đúng không? vì lâu rồi em không có điều kiện lang thang ở QN như những năm trước
Tù hài nuôi ăn dở ẹc, QN còn có Ốc đĩa trước đây em ra đó thỉnh thoảng tha ốc Đĩa về luộc chấm tương ớt cứ no bụng đứng dậy khỏi ăn cơm, giờ vẫn còn thèm vì lâu không được ăn món này
Ngán giờ nuôi nhiều rồi. Ốc đĩa thì từ bé đến giờ em vẫn không thích bằng ốc đá dù đắt hơn.

yêu anh có ô tô

[Tịch thu bằng lái]
Cái con tu hài cả triệu1kg ăn chả khác mẹ gì con trai trai :)), bọn em đi ăn nhà hàng ko thèm động, ngán QN thấy bảo nuôi hoặc mang từ TQ sang ăn nhạt toẹt ko ngon như hồi xưa em ăn.

yêu anh có ô tô

[Tịch thu bằng lái]
Giờ ngán từ Camphuchia về cụ nhé, Quê em dự án lấn biển làm bùn đất trôi lấp hết tầng đáy, mấy loại sống dưới bùn đất này không còn môi trường tự nhiên, chết ráo cả. chỉ nhớ về 1 thời đã qua, Biển quảng ninh có đặc thù riêng mà mọi vùng khác khó có được, nơi có nhiều núi đá vôi tạo thành nơi trú ẩn của nhiều loại thủy hải sản, Vân đồn giờ nuôi nhiều loại như Ốc, Tu hài, Hầu, ngao 2 cùi, nuôi trai lấy ngọc cơ trai dùng làm mồi nhậu, Cá Song, cá Mú, cá Vược , cá Bớp, cá Dìa, Tự nhiên còn Xá Sùng, Giun đất, Ngoài huyện Hải Hà rừng ngập mặn còn Cua và Ngán tuy nhiên khai thác nhiều cũng hết, Rừng ngập mặn Hoàng tân còn 1 con Ruốc chân dài luộc với khế chua + lá Ổi là món cực kỳ ưa thích cho dân nhậu.
Ko hiểu sao em ăn con sá sùng nướng ko ngon bằng mực nướng, tu hài thì cho em ko đắt. Hồi những năm 99-2000 em ở QN suốt, ăn từ cẩm phả đến móng cái, thấy chỉ kết món sò huyết, mực, ngán, cá song, chả mực... còn đâu em chả thấy gì ngon. À có câu chim thu nhụ đé em ăn gần hết rồi :D

longlt

Xe tải
Mình đi ra Bắc thấy món ốc đá ở Hạ Long rất ngon

và con sá sùng rất lạ, nhưng không ngon bằng mực

Hải sản Vũng Tàu

Tôm sông ở miền Nam

Các cụ đi nhiều chắc rành hết. Theo mình thì nhìn chung hải sản miền Trung nhiều món ngon nhất

longlt

Xe tải
Mình đi ra Bắc thấy món ốc đá ở Hạ Long rất ngon

và con sá sùng rất lạ, nhưng không ngon bằng mực

Hải sản Vũng Tàu

Tôm sông ở miền Nam

Các cụ đi nhiều chắc rành hết. Theo mình thì nhìn chung hải sản miền Trung nhiều món ngon nhất

longlt

Xe tải
Xưa là Phan Thiết, nay là Bình Định

TsarPutin

Xe tăng
theo em
Hải sản thì ngon nhất phải từ Nghệ An đổ ra QN; theo em QN vs Thanh Hoá là ngon nhất
Vũng Tàu hs thì chán nhất;
SG thì có quán Rạn Biển ăn món gì cũng ngon;
Nha Trang có mấy quán như Thanh Sương cũng rất ngon, đặc biệt tôm hùm Nha Trang thì cực phẩm
HN là hs chán nhất, may giờ có mấy hệ thống buffet lớn ăn cũng dc ạ;

DMAM

[Tịch thu bằng lái]
theo em
Hải sản thì ngon nhất phải từ Nghệ An đổ ra QN; theo em QN vs Thanh Hoá là ngon nhất
Vũng Tàu hs thì chán nhất;
SG thì có quán Rạn Biển ăn món gì cũng ngon;
Nha Trang có mấy quán như Thanh Sương cũng rất ngon, đặc biệt tôm hùm Nha Trang thì cực phẩm
HN là hs chán nhất, may giờ có mấy hệ thống buffet lớn ăn cũng dc ạ;
Hải sản phải so các vùng biển với nhau, cụ lại lôi Hà Nội vào là sao? Hà Nội mà mang hải sản tươi sống từ QN lên thì ngon khác gì :D

OMEGA speed

Xe tải
Ngán dạo này bên TQ đánh hàng về nhiều gọi là ngán cơm, còn nuôi thì TQ là sư tổ rồi, ốc quảng ninh nhiều loại lắm, ốc vôi, ốc đĩa, ốc đá, ốc sư tử, ốc nhảy, ốc nón, ốc điếu, ốc hương.

Tony_Le

Xe container
Ý của cụ ấy đúng với dân lắm tiền. Nhờ người ra cầu cảng mua xong cho lên xe sục khí oxy mang về ăn ngay.
Chả ý gì đâu ạ, ta đang bàn đến hải sản ngon thì cứ chém, hải sản tươi, đang bơi đương nhiên sẽ ngon, có những vùng có con này con kia lạ hơn nhưng ngon dở thì lại tùy mồm. Nhiều cụ bảo phải có con gì đấy nấu canh, đương nhiên đang ăn cơm chuyển phở thì ngon nhưng ăn mãi thì chưa chắc à nha. Nhiều cụ lại phải kèm cái bờ biển gió mát vào nó mới ngon nhưng có người thì cạnh gái xinh, phòng lạnh thấy sướng hơn thì sao. Vậy nên có so thì so mấy con cơ bản: Tôm hùm, tôm càng, cá mú, mực, ghẹ, cua, sò huyết, ốc hương.......................vùng biển nào nuôi trồng đánh bắt có sản phẩm ngon chứ không phải vừa mồm thì bảo ngon, có cụ chưa ra khỏi địa phận Thanh Hóa về phía Nam thì đương nhiên khen Quảng Ninh là nhất.

Hải sản đầu vào đầu vào ở Nhà hàng SG, HN là nhất do được tuyển kỹ và cuối cùng thì quan trọng là do đầu bếp nữa, các cụ nên tin rằng đầu bếp ở HN và SG cũng là nhất, các món luộc hấp chiên mãi nó cũng chán cần có tay nghề cao hơn làm món khác. Vấn đề không nhất là khi đứng dậy phải trả nhiều tiền thôi.

congthuong

Xe điện
Chả ý gì đâu ạ, ta đang bàn đến hải sản ngon thì cứ chém, hải sản tươi, đang bơi đương nhiên sẽ ngon, có những vùng có con này con kia lạ hơn nhưng ngon dở thì lại tùy mồm. Nhiều cụ bảo phải có con gì đấy nấu canh, đương nhiên đang ăn cơm chuyển phở thì ngon nhưng ăn mãi thì chưa chắc à nha. Nhiều cụ lại phải kèm cái bờ biển gió mát vào nó mới ngon nhưng có người thì cạnh gái xinh, phòng lạnh thấy sướng hơn thì sao. Vậy nên có so thì so mấy con cơ bản: Tôm hùm, tôm càng, cá mú, mực, ghẹ, cua, sò huyết, ốc hương.......................vùng biển nào nuôi trồng đánh bắt có sản phẩm ngon chứ không phải vừa mồm thì bảo ngon, có cụ chưa ra khỏi địa phận Thanh Hóa về phía Nam thì đương nhiên khen Quảng Ninh là nhất.

Hải sản đầu vào đầu vào ở Nhà hàng SG, HN là nhất do được tuyển kỹ và cuối cùng thì quan trọng là do đầu bếp nữa, các cụ nên tin rằng đầu bếp ở HN và SG cũng là nhất, các món luộc hấp chiên mãi nó cũng chán cần có tay nghề cao hơn làm món khác. Vấn đề không nhất là khi đứng dậy phải trả nhiều tiền thôi.
Theo cụ thì ăn hải sản ở HN thì nhà hàng nào vừa tiền mà ngon nhất ?

Thanks

Tony_Le

Xe container
Cụ nhầm, vẫn có những thứ ở HN muốn ăn khó mua ví dụ: Con Hà biển quảng ninh nấu canh chua. con Chíp chíp hấp ở Đà Nẵng, Con Sâu đất quảng Ninh, Cháo nhum biển, mực nháy bơi dưới bè nuôi ....

Ngoài ra về độ tươi thì không ngon bằng ăn tại vùng biển được. Ra biển ngay cả tôm xú em cũng thấy ngon, ngọt hơn tôm ở HN.
Cái cụ muốn ăn chưa chắc đã ngon vơi mọi người mà chỉ ngon với cụ thôi. Những thứ cụ liệt ra là chỉ nơi đó mới có lại bảo nó ngon hơn chỗ khác thì so sánh làm gì. Những thứ cần đông lạnh thì ở sát biển cũng đã đông lạnh (ngon dở là công nghệ đông lạnh cơ). Cụ ra biển ăn tôm sú ngọt hơn tôm sú HN là cảm giác hưng phấn tức thời thôi vì nó đang bơi hết.

Ở HN em không biết rõ nhưng trong SG những con gì ở quán vùng biển bán đang bơi/sống thì SG cũng có và size to hơn.

nvht

Xe điện
Xét toàn diện thì các cụ/ mợ đánh giá hải sản ở đâu: Ngon - bổ - rẻ nhất?

congthuong

Xe điện
Cái cụ muốn ăn chưa chắc đã ngon vơi mọi người mà chỉ ngon với cụ thôi. Những thứ cụ liệt ra là chỉ nơi đó mới có lại bảo nó ngon hơn chỗ khác thì so sánh làm gì. Những thứ cần đông lạnh thì ở sát biển cũng đã đông lạnh (ngon dở là công nghệ đông lạnh cơ). Cụ ra biển ăn tôm sú ngọt hơn tôm sú HN là cảm giác hưng phấn tức thời thôi vì nó đang bơi hết.

Ở HN em không biết rõ nhưng trong SG những con gì ở quán vùng biển bán đang bơi/sống thì SG cũng có và size to hơn.
Thì chỉ là cảm nhận cá nhân thôi mà cụ. Tương đối chứ có tuyệt đối được đâu.

Mà không phải cứ đang bơi là ổn, vì để bơi được lâu thì nhiều khi còn có "công nghệ", "thuốc men" giúp con vật sống lâu hơn. Những thứ đó chưa chắc đảm bảo được chất lượng thực phẩm so với ban đầu. Quá trình vận chuyển lâu cũng có thể làm con vật mệt mỏi, giảm chất lượng .

Cùng là tôm hùm sống, đang bơi, nhưng con mang bệnh, mệt mỏi, ăn không bằng con khỏe mạnh. Cụ cứ tưởng tượng 1 con vật 1 vài ngày đánh bắt lên, không được cho ăn mà sống cầm chừng thì sao bằng loại vừa bắt lên từ lồng nuôi ?

Đầu bếp thì em không rõ, nhưng nếu đi vùng biển vào nhà hàng/ks 5* ăn thì cũng chả rẻ hơn HN, SG đâu cụ. Mà đầu bếp ở KS 5*, 6* chắc cũng không thể thua kém đầu bếp HN,SG được.

Tony_Le

Xe container
Xét toàn diện thì các cụ/ mợ đánh giá hải sản ở đâu: Ngon - bổ - rẻ nhất?
Cái này khó đánh giá nói ra xong lại thấy phiến diện, tuy nhiên đến vùng nào nên ăn hải sản vùng đó, ăn một lần phải quán dở hơi là ghét vùng đó cả đời luôn nhưng ngon thì nó lại là nhất.

Rẻ em không biết nhưng về cơ bản biển mặn và trong hải sản chắc chắn ngon hơn vùng nhạt đục. Vì thế một số cụ bảo Hải Phòng, Nam Đinh, Thái Bình, Thanh Hóa hải sản ngon thì không phải, tôm cua ghẹ mực ở đây mà ngon nghe nó cứ sao sao.

nvht

Xe điện
Cái này khó đánh giá nói ra xong lại thấy phiến diện, tuy nhiên đến vùng nào nên ăn hải sản vùng đó, ăn một lần phải quán dở hơi là ghét vùng đó cả đời luôn nhưng ngon thì nó lại là nhất.

Rẻ em không biết nhưng về cơ bản biển mặn và trong hải sản chắc chắn ngon hơn vùng nhạt đục. Vì thế một số cụ bảo Hải Phòng, Nam Đinh, Thái Bình, Thanh Hóa hải sản ngon thì không phải, tôm cua ghẹ mực ở đây mà ngon nghe nó cứ sao sao.
Vâng, chắc ít cụ được thỏa mãn cả 3 điều kiện: Ngon - Bổ -Rẻ mà chỉ được phần nào thôi