[Funland] Việt Nam là vua thép ở ASEAN

poiuy

Xe cút kít
Hàng đội lốt? Mà đội lốt làm gì? Để bán vào Mỹ thôi chứ bán chỗ khác thì cần quái gì đội lốt? Mỹ ngu sao mà không biết? Biết thừa ra đấy nhưng vẫn mua, vẫn cần hàng Tàu nhưng ko muốn mua trực tiếp của tàu thôi.

leobk

Xe tải
Vua tiêu thụ Vua Nhập Siêu ... Khai thác Quặng bán hết cho chó Khựa với giá Bèo , Nhập Phôi Thép của Khựa với giá Cao và Nhập lò đểu công nghệ lạc hậu về pha tạp Silic Cát và tạp pí lù phụ gia kéo Sợi và thép định hình phò ghánh hậu quả môi trường ... rồi kéo cưa lừa sẻ bán cho Dân !... Oai phong cái nỗi gì !...
Có dữ liệu chứng minh ko cụ ? Nghe giọng cụ có vẻ ác cảm quá. Gì thì gì, mượn hay không thì dòng tiền vẫn chảy qua VN, có công ăn việc làm là tốt, chọn lọc công nghệ dàn hướng đến môi trường là đc, bền vững.

ngominh

Xe tăng
Vua tiêu thụ Vua Nhập Siêu ... Khai thác Quặng bán hết cho chó Khựa với giá Bèo , Nhập Phôi Thép của Khựa với giá Cao và Nhập lò đểu công nghệ lạc hậu về pha tạp Silic Cát và tạp pí lù phụ gia kéo Sợi và thép định hình phò ghánh hậu quả môi trường ... rồi kéo cưa lừa sẻ bán cho Dân !... Oai phong cái nỗi gì !...
Thành phần tự nhục
Tìm hiểu kỹ đi rồi hẵng oăng oẳng

Hoàng Gia Thành

[Tịch thu bằng lái]
Thép là bánh mỳ của công nghiệp đấy. Giờ mình nhiều bánh mỳ rồi, thiếu thằng ăn bánh mỳ thôi.

Cartoner

Xe điện
Ko biết như nào nhưng e nghĩ nếu tính tổng lượng thép thì VN chắc cũng đứng top khu vực thật, nhưng tiếc là thép ở mình thì chủ yếu ở dạng nguyên liệu chứ ko phải thành phẩm nhiều, hơn nữa lượng thép thuộc vốn liên doanh hoặc nước ngoài cũng khá khá...
Thực ra thì các nước ĐNA còn không bằng cả VN. Indo thì mấy liên doanh của Hàn, Đài Loan làm là chính. Mã Lai, Thái cũng tương tự, nhiều liên doanh nước ngoài và gần như không có nhà máy luyện thép từ quặng tương tự như Formosa và Hòa Phát.

ceconam

Xe điện
Thép là thành phẩm rồi chứ cụ. Chả lẽ coi thép không phải thành phẩm, cái nhà mới là thành phẩm?
Ý em muốn nói thép của mình ở đây chủ yếu vẫn là dạng nguyên liệu, ko phải thành phẩm như ống thép, thép cây... và ở các dạng thành phẩm như này thì mình vẫn chưa cạnh tranh đc mấy, một số công nghệ hơi cao thì còn thua ngay cả ở thị trường trong nước...

slaz8

Xe ba gác

Cartoner

Xe điện
Hàng đội lốt? Mà đội lốt làm gì? Để bán vào Mỹ thôi chứ bán chỗ khác thì cần quái gì đội lốt? Mỹ ngu sao mà không biết? Biết thừa ra đấy nhưng vẫn mua, vẫn cần hàng Tàu nhưng ko muốn mua trực tiếp của tàu thôi.
Cụ biết VN bán được và Mỹ bao nhiêu thép không?
Năm ngoái Hòa Phát bán sang Tàu hơn 1 triệu tấn. Chắc Tàu đội lốt quá.

ceconam

Xe điện
Thực ra thì các nước ĐNA còn không bằng cả VN. Indo thì mấy liên doanh của Hàn, Đài Loan làm là chính. Mã Lai, Thái cũng tương tự, nhiều liên doanh nước ngoài và gần như không có nhà máy luyện thép từ quặng tương tự như Formosa và Hòa Phát.
Theo e hiểu thì công nghệ luyện này thì chủ yếu các nước phát triển thực sự vẫn nắm cốt lõi, nhưng hình như VN mình thì chưa đạt đc trình độ cơ bản thì phải

Loe_hờ lú

Xe điện
thâm dụng năng lượng, hủy hoại môi trường, bãi đáp/thải của anh sòm háng :(
Giờ chỉ có không làm gì nữa thì những người như này mới thôi chửi nhỉ???
Hay lúc đó lại chửi um lên là ĐCM nhà chúng mày, lãnh đạo kiểu đ.éo gì mà chả làm ăn đ.éo gì sất, chỉ ngồi ko? Làm dân chúng đói khổ thế này

Bài lập luận này cũng y như những con bò cứ lải nhải mãi chuyện sản xuất nhiệt điện than và khí đốt. Chúng muốn bật điều hoà 20 độ cả đêm, chỗ nào cũng phải bật điện sáng trưng lên, nhưng lại chỉ muốn xài điện gió, điện mặt giời, vì thế mới sạch, mới chuẩn nước phát triển. Nếu mà thiếu điện bị cắt điện 1 hôm thì chúng lại chửi như chưa bao giờ được chửi.

Cartoner

Xe điện
Theo e hiểu thì công nghệ luyện này thì chủ yếu các nước phát triển thực sự vẫn nắm cốt lõi, nhưng hình như VN mình thì chưa đạt đc trình độ cơ bản thì phải
Thép có nhiều loại.
Loại phổ biến nhất, nhiều nhất là thép xây dựng. Cái này VN đang sản xuất bình thường và đạt chuẩn thế giới.
Loại cao hơn thép xây dựng 1 tý là thép HRC dùng để chế tạo ống thép, làm ô tô, container.... Cũng là loại phổ biến, cần sản lượng lớn và Hòa Phát, formosa đều làm nhiều.
Loại thép cao cấp hay thép đặc chủng thì có rất rất nhiều mác thép và cần công nghệ riêng, nhưng loại này sản lượng không lớn, giá cao nhưng bài toán kinh tế chưa chắc đã có lãi khi dung lượng thị trường chưa đủ lớn. Hòa Phát đang nghiên cứu sản xuất thép không gỉ, cũng là loại có giá trị cao rồi.

tomtomchát

Xe container
Giờ chỉ có không làm gì nữa thì những người như này mới thôi chửi nhỉ???
Hay lúc đó lại chửi um lên là ĐCM nhà chúng mày, ******** kiểu đ.éo gì mà chả làm ăn đ.éo gì sất, chỉ ngồi ko? Làm dân chúng đói khổ thế này

Bài lập luận này cũng y như những con bò cứ lải nhải mãi chuyện sản xuất nhiệt điện than và khí đốt. Chúng muốn bật điều hoà 20 độ cả đêm, chỗ nào cũng phải bật điện sáng trưng lên, nhưng lại chỉ muốn xài điện gió, điện mặt giời, vì thế mới sạch, mới chuẩn nước phát triển. Nếu mà thiếu điện bị cắt điện 1 hôm thì chúng lại chửi như chưa bao giờ được chửi.
cụ nhậy cảm quá đấy cụ Loe :)
thế nào là chửi?
ai lải nhải chuyện điện than, khí đốt?
ai bật điều hòa 20 độ?
chắc chắn không phải tôi!
cụ, hay tôi, mới đang be mồm lên chửi, cụ đếm chữ trên còm của tôi và cụ xem, rồi ta bàn tiếp, nếu nhã hứng vẫn còn.

Chỉnh sửa cuối:

wildcat74

Xe điện
Vua nhiệt điện nữa!

ceconam

Xe điện
Thép có nhiều loại.
Loại phổ biến nhất, nhiều nhất là thép xây dựng. Cái này VN đang sản xuất bình thường và đạt chuẩn thế giới.
Loại cao hơn thép xây dựng 1 tý là thép HRC dùng để chế tạo ống thép, làm ô tô, container.... Cũng là loại phổ biến, cần sản lượng lớn và Hòa Phát, formosa đều làm nhiều.
Loại thép cao cấp hay thép đặc chủng thì có rất rất nhiều mác thép và cần công nghệ riêng, nhưng loại này sản lượng không lớn, giá cao nhưng bài toán kinh tế chưa chắc đã có lãi khi dung lượng thị trường chưa đủ lớn. Hòa Phát đang nghiên cứu sản xuất thép không gỉ, cũng là loại có giá trị cao rồi.
Lâu lắm rồi e ko còn tiếp xúc, cũng ko liên quan nên ko nắm rõ đc chi tiết nữa. Ngày xưa theo e đc biết mình chỉ đủ năng lực tuyển lên rồi đúc thành phôi bán ra nước ngoài, làm đc thép XD còn những thép khác lại phải nhập ngược về rồi gia công thành thành phẩm.... gần đây e cũng nghe nói HP làm thép ko rỉ (theo e hiểu nếu làm đc như này thì cũng là trình độ cơ bản rồi) nhưng ko rõ là HPnlaji mua công nghệ hay trình độ của mình có thể luyện đc thép ko rỉ rồi cụ nhỉ

tomtomchát

Xe container
Hay thôi đừng làm gì nữa nhỉ?
Ngồi làm văn phòng thì cận mắt, tòe đuýt, thoái hóa giống nòi.
Làm quản lý suốt ngày ăn nhậu, béo phì bệnh tật...
tôi hiểu cái hàm ý đúng trong còm của cụ, nhưng tiêu cực, và không có giá trị thực tế, vì chẳng nhiều cv văn phòng đến thế, và việc quản lý cũng không hề như cụ tả.
tôi chỉ ra cái mặt tối của tấm huy chương, còn tôi nói sai chỗ nào, cụ cứ chỉ giáo?
về phát triển cơ cấu thiên lệch, quy hoạch ngành ngây thơ, ta vẫn thường hồn nhiên mắc. Và thường là khi nhận ra thì đã muộn, VN bị tận dụng triệt để :)
- những năm 95 96, miền trung ồ ạt sx nước khoáng. Giá 1 chai nước lúc đó tương đương 1 lít xăng, điều chỉ có ở các nước Ả rập.
- cùng thời điểm, ta nhập dây chuyền ximang lò đứng từ anh xòm háng, vì nó rẻ. anh ta triệt để chuyển giao, để chuyển sang lò quay, còn ta cứ lò đứng đến hết thế kỷ.
- sang thiên niên kỷ mới, ta nhận câu hỏi giữa mặt, từ 1 tay kỹ sư ngoại lai hạng bét, mà chỉ biết ớ ợ: các anh chọn cá hay thép?
- 3 nhà máy sx cồn từ sắn, copy công nghệ Tào lai Ấn, đang nằm đó... còn rất nhiều ngành, từ sx đá vôi, giấy hay đường sắt... ta đều đc hưởng công nghệ giá rẻ của họ, hay họ tận dụng ta làm bãi thải công nghệ?

Chỉnh sửa cuối:

nissantiida

Xe điện
Vâng e thấy có lúc tăng gấp 2, hơn khối mặt hàng, mặc dù mình sx đứng top mà ko được hương lợi gì nhiều, e nghĩ hữu danh.
Em đọc được là Hòa Phát chấp nhận bán trong nước ở mức giá thấp hơn xuất khẩu đấy cụ.

Loe_hờ lú

Xe điện
cụ nhậy cảm quá đấy cụ Loe :)
thế nào là chửi?
ai lải nhải chuyện điện than, khí đốt?
ai bật điều hòa 20 độ?
chắc chắn không phải tôi!
cụ, hay tôi, mới đang be mồm lên chửi, cụ đếm chữ trên còm của tôi và cụ xem, rồi ta bàn tiếp, nếu nhã hứng vẫn còn.
Thôi chả cần phải cố làm ra thanh tao. Nếu quân tử thì nhận đi nó mới đáng mặt đàn ông.
Ai đời vừa nói khỏi mồm, còm đang còn nguyên mà lại đi nói lái đi là "tôi đâu có nói thế".
1 người bình thường cũng nhận ra ý của cụ trong cái còm vài chữ đó nhé. Chả cần tôi nhạy cảm

nissantiida

Xe điện
Đã tính hàng quá cảnh, làm lại khai sinh từ anh bạn hàng xóm chưa đấy????
Chỉ cần Hòa Phát và Formosa cộng lại là đủ đứng đấu ĐNA rồi cụ ạ, k cần tính hàng đội lốt (nếu có) để nhất đâu.
Nhất là giai đoạn này TQ và Ấn độ đều giữ thép (và gom nhiều hàng hóa khác) lại trong nước để chống thằng Mẽo in tiền và phục vụ nhu cầu của tụi nó.

2582019

Xe hơi
Vâng Vua thép nhưng ở ngay gần Hoàng Đế nên thọt cụ à