[CCCĐ] Việt Nam Open tuor

phamkynam

Xe buýt
Cụ nhớ leo đèo hải vân nhé, ếch leo rất tuyệt vời đấy.

Ra pi do

Xe hơi
Biển Nhật Lệ dốc quá cụ nhỉ. nước cũng bắt đầu trong xanh dần

ntquantn

Xe buýt
Tắm biển nghỉ ngơi ở Nhật lệ xong nhà em tiếp tục hành trình đi Huế.

Qua cầu Nhật lệ

Đi đường tránh

Cồn cát đẹp quá, quyết định nghỉ, hạ trại chơi tý đã

Ngôi lều nhỏ trên thảo nguyên cát

ntquantn

Xe buýt
Mải chơi ở QB thế nên vỡ kế hoạch đi Huế. Nhà em đến Huế lúc 5pm với 1 bình xăng đổ đầy ở Phong Điền. (Chạy đc 705km thì nổi đèn, đổ đầy tiếp hết 56l)

Lúc này cả nhà đều đói nên ghé bánh canh Bà Đợi

Rất ngon, mỗi tội hình như họ ko ăn bằng đũa hay sao ý, em không thấy có đũa, thấy mấy bàn bên xúc bằng thìa nên cũng nhập gia tùy tục theo

Hòm hòm cái bụng thì cả nhà lượn lờ tìm ks, nhớ hôm trc có cụ nào bảo có ks duy tân ở đc nên phi đến. Dừng đèn trc cửa ks Duy tân thấy có ks ngay bên cạnh bèn bảo Gấu vào hổ thử: 450k/ phòng đôi phòng rộng sạch sẽ view ổn thế là quất luôn

Đến màn ăn tối, thấy nhiều người giới thiệu Cơm Âm phủ quá nên nhà em cũng thử xem sao: 51 Nguyễn Thái Học. Trông thì ngon mắt mà thật sự thất vọng, cơm khô cứng, thịt thì như bị ôi, giá thì em ko biết. Nhưng ko xứng với chất lượng (cụ mợ mào ăn rồi xem hộ em phát). Nhưng chắc chắn em sẽ ko quay lại

Mai chắc nhà em lại về quán Bà Đỏ lần nào ăn cũng thích.

Giải xui vụ cơm Âm phủ cả nhà lượn lờ cầu Trường Tiền ăn chè. 10k cốc quá rẻ. Chất lượng thì cũng bình thường, ko có gì đặc sắc.

Thành quả của F1 chơi phi tiêu :))

Tạm thời cập nhật thế đã, em đi ngụ đây ạ

Chỉnh sửa cuối:

bichphuong89

Xe đạp
Nhà e gần Đại học Vinh, cụ tiện đường thì ghé qua chơi :)

binhlb187

Xe đạp
Đi đâu mà có gia đình là được, cứ có gia đình là ko còn gì bằng :)
Chúc gia đình cụ khỏe, chuyến đi an toàn.

tieuphuong1146

Xe điện
Website
www.artdna-global.com
Ước ao và khát khao của em. Năm trước đi đến bờ lây ku. Hết tiền lại quay đầu.
Chúc cụ cùng gia đình thượng lộ bình an!

ntquantn

Xe buýt
Day 2: Huế - Kontum

Lịch trình từ hôm nay mới thực sự thú vị, vì chặng từ HN đến Huế nhà em đã trải nghiệm vài lần, chính vì thế nên em quyết định chạy đêm cho F1 đỡ chán và sốt ruột, còn em thì thêm trải nghiệm mới.

Huế buổi sáng sớm, nhìn từ khách sạn

Kế hoạch hôm nay có chút thay đổi, buổi sáng em định cho cả nhà đi Phá Tam Giang sớm, rồi về chạy loanh quanh nội đô (Đại Nội thì nhà em không vào nữa), rồi đi cafe Vĩ Dạ, trưa ghé Bà Đỏ chơi rồi chạy thẳng vào Kontum, dự định 6h sẽ checkin Kontum

5h sáng, gọi trẻ con mà chúng vật bên nọ vạ bên kia mãi không dậy nổi, ngày hôm qua chạy dài cộng mải chơi lâu ở cồn cát Quảng Bình làm chúng sụt pin kha khá, hơn 6h mới bắt đầu khởi hành, nắng đã tưng bừng rồi

Chợ dân sinh

Em đậu phộng đường nên đi sâu vào khu dân cư, nhà cửa lụp xụp, có nhà dựng toàn bộ bằng tôn - một góc bên kia của Cố đô

Quyết định hỏi đường, o Huế nhỏ xinh nói phải quay lại xa lắm, "ạnh cự đi théo emm". O nhiệt tình dẫn đường, vừa đi vừa đợi, nhà em ra bãi tắm Thuận An. Đúng là gái Huệ, đi với Gấu nên ứ dám chụp :(

Bãi tắm buổi sáng vắng, nước trong và bờ hơi dốc (khá giống Nhật lệ), F1 mải miết nghịch nước, nhất định không muốn về. Vì định đi Phá Tam Giang nên em để lại đồ bơi ở khách sạn, hai đứa tiếc hùi hụi, nghịch nước mãi rồi cũng quyến luyến về.

Em hỏi thấy đi Phá Tam Giang quay lại một đoạn xa, rồi thuê thuyền ra, vì lịch trình sáng nay khá gấp nên quyết định để lại, chiều về sẽ ghé nếu còn có thời gian.

Rời bãi biển Thuận An nước trong sóng lớn, nhà em đi ăn sáng
Nhà 4 người mà 2 trường phái, bọn nhóc con ko thích ăn đồ nước nên nhất định chọn bánh mỳ ốp la, giá rẻ bất ngờ

Giá siêu rẻ

F1 đã ăn xong, phỏng vấn nhanh thì chúng bảo "ngon phết", và đây là bằng chứng sinh động nhất của "ngon phết" ạ :D

Đưa chúng vào quán gọi đồ ăn xong cho chúng, e và gấu lên xe đi tìm quán bánh canh, tấp vào đây vì thấy quán có vẻ đông, bánh canh chỉ có nấm và đậu, nhưng nước dùng ổn, bánh canh hơi bở chút nhưng nói chung là ngon. Giá cũng bất ngờ 10k/bát

Rời quán bánh canh, rời cả quán mỳ ốp la "ngon phết", nhà em khởi hành đi đến quán cafe Vỹ Dạ, 131 Nguyễn Sinh Cung, nơi mà em nghe bảo "đện Huệ mà chứa vao cafe Vị Dạ thị cói như chưa đến Huệ" :D
Vậy mà sao nỡ phụ lòng nhau ???

Đen, các cụ ạ. Em chỉ nói được mỗi từ như vậy khi nhìn thấy cảnh này. Tiếc quá và đành chuyển hướng, F1 chọn quán ngay cạnh khách sạn.

Lý do F1 chọn quán vì những cái cốc như này các cụ ạ, nên ngành kinh doanh thị hiếu giờ phát triển như vũ bão cũng có lý thôi các cụ nhỉ

Chỉnh sửa cuối:

phong_hn

Đi bộ
Một mình cụ lái à? Siêu quá cụ ây, lại toàn lái đêm.

Ra pi do

Xe hơi
cụ update tiếp đi ạ

ntquantn

Xe buýt

Duytung

Xe buýt
Chúc cụ chân cứng mọi lúc. Nghỉ ngơi đủ đấy nhé.

ntquantn

Xe buýt
Hôm nay lên kế hoạch chương trình đi hôm nay, nhưng cuối cùng tung tóe hết cả. Không đi được Phá Tam Giang, không đi được cafe Vĩ Dạ, không cả Bà Đỏ :D vì nhà em mải mê cafe, rồi mải chơi trong Lăng Tự Đức đã hết giờ, Lăng rộng và khá đẹp cho những ai thích kiến trúc cổ và chụp ảnh seo phì :D

Em không biết chụp ảnh nên làm vài kiểu bằng đt còi gọi lại thời sự tin tức hầu các cụ

Còn ít thời gian nên nhà em ghé quán cơm bình dân ăn cơm rồi lên đường, cơm bình dân nhưng ngon ăn đứt cơm âm phủ, dễ ăn và ngon miệng.

Vì thời gian khá muộn nên cả nhà thảo luận chớp nhoáng "nên đến Hội An nghỉ lại 1 đêm rồi sáng sau đi Kontum sớm hay chạy thẳng Kontum luôn???"

Hội An cũng đã chơi nhiều, nghỉ 1 đêm thì hơi tiếc thời gian, nên cuối cùng chốt sẽ chạy Kontum luôn, tranh thủ mấy ngày đầu em còn chạy liên tục được dài thì chạy luôn, cửa khẩu Bờ Y chắc sẽ không kịp đến nên sẽ dành cho sáng ngày mai quay lại.

Thống nhất xong xuôi thì cả nhà khởi hành luôn, kế hoạch leo đèo Hải Vân cũng để dành lại cho chiều về, cả nhà đi qua hầm cho tiết kiệm chút thời gian, nhưng người tính không bằng trời tính, em bị kẹt lại trước hầm Hải Vân mất hơn 30p, thêm 30ph bò trong hầm. (Từ 12h đến 13h45 đóng cửa hầm để nổ mìn làm hầm mới) Nhọ vãi

ntquantn

Xe buýt
Cung đường từ Đà nẵng - Kontum theo Ql14b thật sự là 1 cung đẹp, quanh co, dốc thoải. Xứng đáng 5h lăn bánh trải nghiệm 200km. Đường dễ đi, có đoạn trải dài với những rặng cây 2 bên đường, có đoạn bên núi bên sông. Hôm nay em đi trời rất mát, có đoạn lác đác mưa, rồi lại nắng ngay được. Có những lúc em lao vào giữa vùng mưa lớn, rồi lại lao ra, câu chuyện trong xe cũng rào rào như mưa như nắng ngoài xe.

Nhà em đến Khâm Đức thì vừa tròn 1000Km đầu tiên kể từ lúc khởi hành từ nhà

6h30 dừng chân tại Trạm dừng Đăk CHÈ

Thời tiết núi rừng làm em quên mất giờ đang cuối tháng 7 - tháng giữa hè. 3 mẹ con kêu lạnh rồi mỗi người một áo khoác, kêu lạnh nhưng vẫn thích lắm các cụ ạ.
Gấu gọi một bữa cơm đơn giản cho cả nhà: thịt ba chỉ kho tộ, canh cải nấu thịt nạc, cải ngọt chấm trứng, bữa ăn như cơm nhà nóng hổi giữa núi rừng, sau mấy giờ chạy liên tục làm gân cốt như giãn ra, dễ chịu và khỏe khoắn trở lại.

Cơm tối xong trời cũng sập tối, Bắt đầu trải nghiệm 130Km đường đèo núi rừng Tây Nguyên giữa đêm tối, lúc này mới thấy dàn phản quang dẫn đường trên núi thật hữu hiệu, và việc nâng cấp đôi mắt kèm nhèm của V2 thật sáng suốt. Con đường rực rỡ như đường băng máy bay - cu con nhà em kêu lên như vậy.

Nói thêm về cung đường này: các đoạn cua gấp thấy họ đều phạt thêm vào núi làm tăng thêm tầm nhìn nên đi rất yên tâm và an toàn. Đoạn đèo Lò xo em nghe quảng cáo nhiều nhưng đi như ko có đèo vậy :)), dễ hơn nhiều so với các đèo cung Tây Bắc

Đến huyện Ngọc Hồi đã 9h15 tối, xem google map thì còn 60km nữa mới đến Kon Tum, mà cửa khẩu Bờ Y thì lại vừa đi qua một đoạn. Lại hội ý chớp nhoáng, nếu cố chạy đến Kontum luôn thì mai quay lại Bờ Y xa quá, thôi dừng chân tại nơi núi rừng này nghỉ đêm, vừa hay nhìn thấy Phú Phát Hotel, Gấu vào xem và hỏi phòng, 350k/đêm. Ok done.

Đưa V2 vào nghỉ ngơi trong hầm, cả nhà lên nhận phòng nghỉ ngơi mới choáng, đúng là nơi núi rừng gỗ nhiều hay sao mà trong phòng toàn gỗ thịt nặng chình chịch.

Kết thúc một ngày nhiều trải nghiệm, nhiều niềm vui, với nhiều lần con gái thốt lên "Ơ vui thế nhỉ, đi như này thích quá"

Kế hoạch ban đầu tuy phá sản kha khá, nhưng phương châm là tùy cơ ứng biến, thấy vui thì đi, thấy mệt thì nghỉ, thì Day2 cũng coi như thành công :-bd:-bd

Ngày mai sẽ thăm cửa khẩu Bờ Y, cầu treo.... Sau đó đi Kontum, Pleiku và nghỉ đêm tại đó.

ntquantn

Xe buýt
Day 3. Cửa khẩu Bờ Y - Kontum - Pleiku.

Như đã kể, kết thúc Day 2 ở thị trấn Ngọc Hồi, 5h sáng tỉnh dậy trông tiếng mưa rừng núi, em lo vụ đi cửa khẩu bị đổ bể, mưa suốt đêm và khá lớn, nhìn ra ngoài cửa sổ mà ngán ngẩm.

7h sáng, mưa bắt đầu tạnh, em khấp khởi mừng thầm, 2 đứa nhóc vẫn ngủ lăn quay, cả chiều + tối qua trên xe chạy xuyên rừng, xuyên màn đêm tối, cua trái cua phải, dốc lên dốc xuống liên tục... Mãi rồi f1 cũng dậy, cả nhà kéo nhau xuống phố dạo chợ và ăn sáng.

Thức dậy ở giữa vùng rừng núi, nơi thị trấn nhỏ cũng có cái thú vui riêng của nó, em không hối hận vì không đi cố đến Kontum tối qua, món ăn sáng nay: phở 2 tô (phở khô), bún riêu. Tất tật đều chung 1 nồi nước dùng, mấy viên thịt riêu, ăn rất ngon mà rẻ: 20K/bát.

Ăn sáng xong, em và gấu đi dạo 1 vòng quanh chợ, chợ vùng cao, nơi thị trấn nhỏ nhưng chẳng thiếu thứ gì, từ gà vịt lợn đến cá tôm cua... rau củ và hoa quả...

Rời thị trấn Ngọc Hồi, nhà em quay ngược lại 20km đường rừng hôm qua vừa đi để vào cửa khẩu Bờ Y.

Làm thủ tục đăng ký cho xe tương đối dễ dàng, nhà em checkin cửa khẩu, bắt đầu đi thăm quan cột mốc biên giới, nơi "1 con gà cất tiếng gáy thì cả 3 nước đều nghe tiếng".

Đường vào - ra là con đường độc đạo nhỏ, 2 xem tránh nhau cũng hơi vất, cỏ cao lút đầu người. F1 phấn khởi bảo chúng ta như những người thu nhỏ lọt vào thế giới người khổng lồ, thú vị quá :D

Đến cột mốc thì trời hơi lất phất mưa, gió lộng và lạnh run. Có 2 đoàn xe lớn cũng vừa đến, f1 phấn khích vì đứng một nơi checkin luôn 3 nước, hai chị em thích tự chụp choẹt cho nhau hơn là nhờ bố mẹ, nhưng cuối cùng cũng chiều 2 ông bà già, cả nhà chụp ảnh checkin Lào, rồi sang Campuchia lại chụp checkin :D , nhường cột mốc 3 nước cho 2 đoàn lớn kia chụp trước, kết quả là đến phiên nhà em chụp thì mưa như trút, chụp vội vàng rồi về xe, có ô mà cả nhà vẫn ướt lướt thướt.

Ngó sang Cam

Nhìn sang Lào

ntquantn

Xe buýt
Rời cột mốc cửa khẩu Bờ Y, cả nhà quay ngược lại thị trấn Ngọc Hồi rồi xuôi đường đi Kontum, cả nhà ghé ăn trưa nhưng đã hơn 1h, cơm chẳng còn nên ăn mỗi người bát phở, ấm bụng rồi thì khởi hành, cả 3 mẹ con nhanh chóng chìm vào giấc ngủ, mình em thức cùng v2 bon trên đường.
Cung đường chính nối các tỉnh Tây Nguyên thật đẹp

Tượng đài ở Huyện Đắk Tô

Đến Kontum lúc 14h30p, cả nhà rẽ vào quán cafe trung tâm thành phố ngồi nghỉ ngơi. Quán rộng mênh mông mỗi tội vắng thế, càfe ngon và rẻ \:D/\:D/

em xem lại map rồi quyết định vòng quanh phố phường 1 vòng, rồi đi thăm nhà thờ gỗ, cầu treo trước khi rời Kontum sang Pleiku

Nhà thờ gỗ phải nói rất đẹp, chỉ tiếc là không mở cửa nên nhà em cũng như các du khách khác chỉ dạo chơi, chụp choẹt bên ngoài sân và khuôn viên nhà thờ, loanh quanh chụp ảnh xong thì đi tiếp sang cầu treo. Cá nhân em thì thấy cầu treo đẹp cổ kính, nhưng em thích cầu Long Biên của HN hơn :D Điểm cộng là bgr thì đẹp hơn cầu Long Biên, với núi non trùng điệp phía xa, với sông với nước khá hữu tình. Cả nhà tranh thủ chụp mấy kiểu ảnh, dân khá lịch sự với những du khách đến tham quan chụp ảnh như nhà em, họ đều dừng xe và kiên nhẫn đứng chờ, nhà em ngại làm phiền nên cũng chụp nhanh nhanh chóng chóng rồi rời Kontum đi Pleiku

Đường đến Pleiku đẹp vô cùng, uốn lên lượn xuống, đúng kiểu đường của vùng cao nguyên. Các tài lái rất lịch sự, nhường nhịn ngay mỗi lần xin vượt

Pleiku chỉ cách Kontum hơn 40km, nhà em đến Pleiku khoảng 5h chiều

Xa xa là trụ sở của HAGL

Trời bắt đầu đổ mưa, tìm ks qua agoda, gấu chọn khách sạn Minh Mạnh, phòng ốc cũng tạm ổn, 350k.

Search xem ăn gì chơi gì ở Pleiku, thấy có Phở 2 tô - thôi tạm bỏ qua, bún cua thối - em muốn thử mà 3 mẹ con không chịu (chắc mai em thử sau), có gà nướng và cơm lam, có lẩu bò nấm... Vì trời khá lạnh, khoảng 20 độ, cả nhà quyết định chọn lẩu bò nấm quán Anh Chín 334 Hùng Vương, thấy nhiều lời ngợi khen trên mạng.

Không phải hối tiếc các cụ ạ, nếu đến pleiku thì nên thử, bò nướng 80k/đĩa - mềm ngon ngọt thịt, đĩa hấp gồm thịt bò + đuôi bò + gân bò hấp chấm mắm gừng, ngon tuyệt, giá 80k, thêm nồi lẩu bò nấm 4 người, giá 120k nữa, nhà em gọi thêm suất bò nướng nữa, tổng thiệt hại cho 4 người no nê là 420k.

Không khí lạnh miền núi và bữa tối ngon miệng làm F1 phấn chấn, mặc dù mưa lớn nhưng nhất định đòi đi cafe ngắm Pleiku về đêm, chọn 1 quán có màn hình lớn để em và cu con xem trận Bỉ - Anh... cũng coi như kết thúc Day 3 thành công với nhiều niềm vui và cảm xúc. Day 4 với kế hoạch đi thăm thác thủy điện......., biển hồ, núi lửa...., học viện bóng đá HAGL rồi tiếp tục di chuyển vào Buôn Ma Thuột, hy vọng ngày mai tạnh ráo để chuyến thăm quan Pleiku thuận lợi.

Chỉnh sửa cuối: