[Funland] Việt Nam sẽ đi đầu về 6G

cairong_2011

Xe container
Em chẳng hiểu cái MXH Lotus nay đang ở phương trời nào ? Rồi nhân Covid hàng chục cái App ra đời mà chẳng liên thông được với nhau. Rồi nghèo đói là cơ hội ....

quavovan

Xe hơi
Em thấy làm nhà nc thật vãi, mịa lãi nhiều cả đống nhưng đầu tư 1 phát sai là đi tù. Bảo sao cty chỉ đc thời gian là tự chết.
Bản chất kinh doanh sẽ có cả quyết định sai và đúng, có lỗ và lãi. Làm cái mới nếu chắc chắn thắng đc thì chả ai nghèo, chả cty nào phá sản, nhưng ko đầu tư mạo hiểm để thử cái mới thì chết chắc. Nhìn a Vượng kia, bao nhiêu cái thử rồi phải đóng cũng là bthuong.
Làm phương án tái cơ cấu, sợ nhất câu thoái vốn nhưng phải bảo toàn vốn của nhà nc, nghe như đùa. Bảo sao bao cái ung nhọt mà chả ai dám xử lý, xử phát là tù cả đống nên cứ kệ mịa nó rồi thành ung thư.
Anh Hùng có đúng có sai nhưng nói gì thì nói VT vẫn là cty nhà nc hoạt động hiệu quả làm ăn nghiêm túc nhất ở VN. Và phải công nhận đội ngũ lãnh đạo cũ như bác Xuân, a H, a D, a T đều là những ng giỏi và có tâm.
Nếu bác nào làm Telco industry thì đều biết mạng VN vừa chất lượng tốt, dịch vụ tốt mà giá lại hợp lý, đặc biệt mạng VT ổn cả những nơi vùng sâu và xa, điều mà đội Tây ko làm khi đi đầu tư mạng lưới.
Nếu bác nào đã từng làm viễn thông thị trường qte thì biết VT cũng là đối thủ ra gì mà các nhà mạng khác cũng có chút e ngại, chứ ko phải tầm thường.
VT cũng là 1 trong số cực kỳ ít nhà mạng có thể vươn lên vị trí số 1 khi ra đời muộn hơn 2 chú khác.
Các cụ nhìn gì cũng nên công tâm chút ;)
Có trong nghề mới biết, không phải VT họ tự dưng được như hôm nay, nhiều cụ cứ auto chửi thôi. Còn kinh doanh có lãi có lỗi, cái gì cũng đòi lãi không lỗ thì khó :D

tronghung103

Xe tải
Cụ lấy dẫn chứng ở đâu mà bảo Việt Nam chưa quy hoạch tần số cho 4G? Tần số thì sẵn sàng cho triển khai 4G, cái vướng là vướng về chính sách, quy định để đc sử dụng mà thôi. Năm 2021 CP đã ban hành 1 nghị định về việc đấu giá tần số rồi, nên việc đấu giá băng tần phục vụ riêng cho 4G sẽ sớm trong năm 2022 mà thôi.
Hình như em đang nói là chưa có tần số để dùng, còn ông quy hoạch trên giấy như nào là việc của ông ấy, xưa cấp phép tần 450Mhz cho evntelecom mà nhiễu với truyền hình suốt thì đủ thấy quy hoạch nó thế nào rồi. 4G triển khai mấy năm rồi mà giờ vẫn chưa có tần số là do dân, doanh nghiệp hay do ông kia ? Nói chung là chém gió chứ chả làm được cái vẹo gì thật cả

tronghung103

Xe tải
Em nói thật 4G tốt thì nhu cầu cơ bản của người tiêu dùng sử dụng nhòe rồi.
Còn cái đk từ xa mà đỗ trễ gần như 0 thì chắc chỉ dùng trong lĩnh vực đặc thù.
Không đặc thù quá đâu cụ ah, cái độ trễ thấp nó dùng cho IOT, vạn vật kết nối, kiểu như xe tự lái ấy, trễ 1s có khi là ăn đòn rồi :D

tronghung103

Xe tải
Đó là quy hoạch chiến lược thôi mà cụ.
Evntelecom thì chết ngay từ lúc lấy tần số 450Mhz.
Hồi trc dải GSM 900 và 1800 chia 3 ông mà ngồi làm tần đã oải bà cố nội ra rồi.
Chia nhỏ quá cụ ah, chưa kể khu biên giới dùng chung Lào và China còn ít tần số nữa :P

--Lamborghini--

Xe lăn
Không đặc thù quá đâu cụ ah, cái độ trễ thấp nó dùng cho IOT, vạn vật kết nối, kiểu như xe tự lái ấy, trễ 1s có khi là ăn đòn rồi :D
Hạ tầng của ta còn lâu mới dùng đến được cái đó cụ ạ.
Ta thì cứ muốn đi theo họ nhưng bản chất cái cũ còn chưa làm tốt còn cái mới thì chả áp dụng được nhiều.
4G thi thoảng e vẫn bị rớt mạng dù ở thành phố.

thekloop

Xe buýt
Hình như em đang nói là chưa có tần số để dùng, còn ông quy hoạch trên giấy như nào là việc của ông ấy, xưa cấp phép tần 450Mhz cho evntelecom mà nhiễu với truyền hình suốt thì đủ thấy quy hoạch nó thế nào rồi. 4G triển khai mấy năm rồi mà giờ vẫn chưa có tần số là do dân, doanh nghiệp hay do ông kia ? Nói chung là chém gió chứ chả làm được cái vẹo gì thật cả
Xin lỗi Cụ chứ nếu Cụ bảo ko có tần số để dùng là sai hoàn toàn, tần số cũng như tai nguyên đất thôi. Tần số cho 4G nó kiểu như đất vàng ở bở hồ vậy, quy hoạch thì có rồi. Thiếu là thiếu chính sách cấp như nào thôi. Trong năm 2021 CP đã xây dựng nghị định để đấu giá tần số, nên khả năng tròn 2022 là đấu giá thôi.

Opel Astra

Xe điện
Tôi thấy, cái cần Độ trễ thấp (cứ cho là 0.00sec luôn) thì có Lái xe, Tàu bay; có thể thêm Mổ online nữa.
Toàn những thứ đặc thù và rất rất chuyên sâu.

Thế thì đại chúng như tôi và bác, không cần - chưa cần.

Drop shot

[Tịch thu bằng lái]
Năm 2028 mới cấp phép. Còn 6 năm nữa cơ mà, chém bằng mồm có mất cái gì đâu

cocsku

Xe cút kít
Vâng

" Bộ trưởng cũng đưa ra lời tuyên bố Việt Nam sẽ chính thức triển khai 6G. Việt Nam là 1 trong 10 nước đầu tiên trên thế giới có Ban chỉ đạo 6G. Việt Nam phải đi cùng top đầu thế giới về công nghệ 6G. Tần số sẽ được Bộ TT&TT cấp phép có thể vào năm 2028 trước khi thương mại hóa 6G."

Ở một góc nhìn khác, thì đừng dại mà mua iphone 14, không chả dùng được mấy rồi lại phải vứt đi
Như vậy là mình lập Ban chỉ đạo nhanh nhất thế giới?

f320

[Tịch thu bằng lái]
Anh chim lợn San hô dạo này hót về a Hùng nổ hơi bị nhiều, liệu có biến gì không đây???

tronghung103

Xe tải
Xin lỗi Cụ chứ nếu Cụ bảo ko có tần số để dùng là sai hoàn toàn, tần số cũng như tai nguyên đất thôi. Tần số cho 4G nó kiểu như đất vàng ở bở hồ vậy, quy hoạch thì có rồi. Thiếu là thiếu chính sách cấp như nào thôi. Trong năm 2021 CP đã xây dựng nghị định để đấu giá tần số, nên khả năng tròn 2022 là đấu giá thôi.
Không có là DN không có để dùng ấy cụ, có được cấp đâu mà dùng, không lẽ dùng chui. Mà tần số nếu như cụ nói để sẵn đó rồi (quy hoạch) mà không đưa vào sử dụng là một sự lãng phí rất lớn, tội này thằng nào chịu trách nhiệm :D có mỗi cái lấy đồ trong túi ra dùng mà mất vài năm chưa xong thì là chính phủ 0.4 chứ chả phải 4.0 nữa.
Giả sử nó có quy hoạch thật -> cấp phép thử nghiệm có chết ai đâu, trong thời gian đợi thì cấp cho các TP lớn như HN và HCM thử nghiệm.

shazam

[Tịch thu bằng lái]
Vaiz cụ Hùng, 5G còn chưa làm được cái gì mà dám chém vậy
Vâng

" Bộ trưởng cũng đưa ra lời tuyên bố Việt Nam sẽ chính thức triển khai 6G. Việt Nam là 1 trong 10 nước đầu tiên trên thế giới có Ban chỉ đạo 6G. Việt Nam phải đi cùng top đầu thế giới về công nghệ 6G. Tần số sẽ được Bộ TT&TT cấp phép có thể vào năm 2028 trước khi thương mại hóa 6G."

Ở một góc nhìn khác, thì đừng dại mà mua iphone 14, không chả dùng được mấy rồi lại phải vứt đi

Hacking

Xe buýt
Em thấy làm nhà nc thật vãi, mịa lãi nhiều cả đống nhưng đầu tư 1 phát sai là đi tù. Bảo sao cty chỉ đc thời gian là tự chết.
Bản chất kinh doanh sẽ có cả quyết định sai và đúng, có lỗ và lãi. Làm cái mới nếu chắc chắn thắng đc thì chả ai nghèo, chả cty nào phá sản, nhưng ko đầu tư mạo hiểm để thử cái mới thì chết chắc. Nhìn a Vượng kia, bao nhiêu cái thử rồi phải đóng cũng là bthuong.
Làm phương án tái cơ cấu, sợ nhất câu thoái vốn nhưng phải bảo toàn vốn của nhà nc, nghe như đùa. Bảo sao bao cái ung nhọt mà chả ai dám xử lý, xử phát là tù cả đống nên cứ kệ mịa nó rồi thành ung thư.
Anh Hùng có đúng có sai nhưng nói gì thì nói VT vẫn là cty nhà nc hoạt động hiệu quả làm ăn nghiêm túc nhất ở VN. Và phải công nhận đội ngũ lãnh đạo cũ như bác Xuân, a H, a D, a T đều là những ng giỏi và có tâm.
Nếu bác nào làm Telco industry thì đều biết mạng VN vừa chất lượng tốt, dịch vụ tốt mà giá lại hợp lý, đặc biệt mạng VT ổn cả những nơi vùng sâu và xa, điều mà đội Tây ko làm khi đi đầu tư mạng lưới.
Nếu bác nào đã từng làm viễn thông thị trường qte thì biết VT cũng là đối thủ ra gì mà các nhà mạng khác cũng có chút e ngại, chứ ko phải tầm thường.
VT cũng là 1 trong số cực kỳ ít nhà mạng có thể vươn lên vị trí số 1 khi ra đời muộn hơn 2 chú khác.
Các cụ nhìn gì cũng nên công tâm chút ;)
Đa số các cụ chê cụ H chém kinh quá thôi, từ khi cụ lên làm BT thì chém mạnh hơn mà chả làm được ji (cá nhân cháu thấy thế), còn VT thì mấy người chê nó đâu ạ :).
Mà cụ V tiền nhà cụ ấy tiêu, thắng thua cụ ấy hưởng nên chả chê được ah.

Shoptot102

[Tịch thu bằng lái]
Em tưởng có anh Hùng mới có VT Global (VGI) kia mà? Lỗ đâu chưa thấy chứ chỉ riêng mỗi VTG đang được định giá đâu đó 4 hay 5 tỷ $ gì đó. Ở VN có được mấy doanh nghiệp vốn hóa trên 4 tỷ $?
Chỗ nào định giá VTG 4,5 tỷ USD hả cụ? Ở mồm mấy ông nhà báo với mấy ông truyền thông chứ VTG là thứ phá hoại kinh khủng.

namdq

Xe điện
Chỗ nào định giá VTG 4,5 tỷ USD hả cụ? Ở mồm mấy ông nhà báo với mấy ông truyền thông chứ VTG là thứ phá hoại kinh khủng.
Cũng còn được ông Lào và Cam có lãi. Mấy ông châu phi thì lẹt đẹt lắm

Shoptot102

[Tịch thu bằng lái]
Cũng còn được ông Lào và Cam có lãi. Mấy ông châu phi thì lẹt đẹt lắm
Lãi hay lỗ đều do báo cáo thôi chứ xưa em làm với bên VTG này, có đợt quân đi về như học sinh tan trường. Làm cả 10 năm bên VTG đc gọi về xong bảo không phù hợp công việc, cho nghỉ. Miẹ em nghĩ ko có nơi nào khốn nạn hơn.