[Funland] Vin-Uni: Harvard cho người Việt

ngocnq83

Xe buýt
Đào tạo và khcn là thứ ko dễ mua đc bằng tiền, vì nó phải xây dựng nền tảng từ khoa học cơ bản. Cái đó lại cần đến các nhà khoa học thực sự (ko phải loại mác gs ts giả cầy). Lúc đó lại vướng đến bài toán con gà hay quả trứng có trước? Trường (or viện nc) phải có danh tiếng mới thu hút được nhân tài, nhưng phải có nhân tài qua nhiều thế hệ mới từ từ xd được danh tiếng.. tất cả những thứ đó ngoài có tiền và thời gian thì phải có cả tâm huyết xây dựng nữa. A Vượn có được cái đầu tiên, cái cuối thì em ko chắc lắm (thương nhân mà) còn thời gian thì ko đốt cháy gđ được, đừng tin kẻ nào đó chém gió "đi tắt đón đầu" hoặc "đứng trên vai người khổng lồ".. thế giới nó ko ngu đâu.. :D
Cụ không lên dùng từ bôi đỏ . Người ta có tên tuổi đàng hoàng , Việt Nam có 10 người tài như A Vượng trong thời điểm này đảm bảo kinh tế đất nước tăng trưởng rất nhanh.

.Chuối.

Xe tăng
Nếu có Harvard Việt Nam thì đó là đại học Fulbright

Cái ổ huấn luyện đám liberal sịp cầu vồng chứ có mẹ gì danh giá;)).
Mình thích RMIT nhiều gái ngon hơn:)).

Láu

Xe điện
Vin đào tạo nhân sự có phải hướng đến cho chính họ sử dụng ko các cụ nhỉ.
Nếu đúng thì đào tạo thực chiến đấy. Dạy những cái để ra đi làm việc luôn. Ko lý thuyết.
Nếu làm đc như vậy thì quá tốt cụ ạ. Thuê nhân sự bên ngoài về lương trả khá cao. E tin là a Vượng đầu tư vào giáo dục là có ích cho cộng đồng, cho xã hội chứ ko phải chỉ đơn thuần là kiếm tiền.

ngvhoang

Xe đạp
Thay vì học ở VIN, hãy học theo người tạo ra VIN, ra ngoài bươn chải học tập lớ ngớ tạo được VIN 2.0

Trương_Phi

[Tịch thu bằng lái]
Trường này ở đâu các cụ nhỉ, em nghĩ nếu còn ô Vượng thì trường ngon chứ nếu ô Vượng bị đập thì chắc cũng sớm chết yểu thôi

ca_kiem

Xe container
Đào tạo và khcn là thứ ko dễ mua đc bằng tiền, vì nó phải xây dựng nền tảng từ khoa học cơ bản. Cái đó lại cần đến các nhà khoa học thực sự (ko phải loại mác gs ts giả cầy). Lúc đó lại vướng đến bài toán con gà hay quả trứng có trước? Trường (or viện nc) phải có danh tiếng mới thu hút được nhân tài, nhưng phải có nhân tài qua nhiều thế hệ mới từ từ xd được danh tiếng.. tất cả những thứ đó ngoài có tiền và thời gian thì phải có cả tâm huyết xây dựng nữa. A Vượn có được cái đầu tiên, cái cuối thì em ko chắc lắm (thương nhân mà) còn thời gian thì ko đốt cháy gđ được, đừng tin kẻ nào đó chém gió "đi tắt đón đầu" hoặc "đứng trên vai người khổng lồ".. thế giới nó ko ngu đâu.. :D
Để khẳng định một trường đại học Vin thì phải cần nhiều yếu tố
1/ trường
- Đảm bảo cơ sở vật chất
- Đảm bảo trương trình dạy ( phải mua của nước ngoài..)
- Thuê thày dạy từ các trường nổi tiếng
- có tài chính mạnh
2/ Người học
- Đủ giỏi để học
- Đủ kỹ năng TA để nghe giảng = TA
- Đủ giàu để chi trả học phí
3/ Thời gian
- đại học Vin muốn đánh giá phải ít nhất cần 8-9 năm mới có phản hồi đánh giá sinh viên của mình ( 4-5 năm đi học + 4-5 năm đi làm ) có thành công hay không.
Hiện nay cơ bản Vin tuyển đủ từ rất lâu... và 100% các bạn được tuyền vào đều là con nhà giàu... kể cả các bạn được hưởng 100% học bổng năm đầu. Tại sao tôi nói vậy vì ngay các bạn được hưởng 100% học phí thì cũng xác định năm thứ 2 có thể xẽ không có học bổng và phải đóng ít nhất 35.000 x 65% = 22,750 $ ~ 524 trđ/ năm
So tư nhân bây giờ so với công:
Lấy ví dụ đầu tư công.... trong nước
Giai đoạn phát triển nóng về số lượng các trường ĐH từ năm 1998 đến 2009, có 312 trường ĐH, CĐ thành lập tuy nhiên đến thời điểm này ... hơn 10 năm chưa tổng kết những trường mới thành lập ( do bộ và địa phương ) có thành công hay không... hiện giờ nói đến những trường top vẫn chỉ loạn quanh mấy trường cũ BK, Ngoại thương, Kinh tế, Y, xây dựng, tài chính...tuyệt đối không có trường mới... may ra duy nhất có một trường đó là Đại học Tôn Đức Thắng ( một trường của tổng liên đoàn nhưng hoạt động theo hình thức tự chủ ) là có thành công.

vịt nước

[Tịch thu bằng lái]
Vấn đề là liệu nhà Vin có tuyển mộ cái đám này vào làm việc hay không hay là đuổi ra đường ???
Chắc tuyển hết cụ Vịt ạ, nhà anh Vova đang thiếu trầm trọng Sít đờ được đào tạo bài bản có hệ thống. Giờ đang phải dùng toàn Sít đờ nghiệp dư, chém chán như mứt. :))

blackbox

Xe tăng
Moá, em chỉ biết những ông học ha vợt của Mỹ méo theo được thì sau này giàu và thành công.
Còn lại những ông theo được hết thì chả thấy đâu cả.

VN Stock

[Tịch thu bằng lái]
Chắc tuyển hết cụ Vịt ạ, nhà anh Vova đang thiếu trầm trọng Sít đờ được đào tạo bài bản có hệ thống. Giờ đang phải dùng toàn Sít đờ nghiệp dư, chém chán như mứt. :))
Trong Vin U ni có cái khoa sít đờ ah cụ ???
Quả này là Vin Uni đi đầu trong ngành Dục nước nhà cmnr :D

VN Stock

[Tịch thu bằng lái]
Moá, em chỉ biết những ông học ha vợt của Mỹ méo theo được thì sau này giàu và thành công.
Còn lại những ông theo được hết thì chả thấy đâu cả.
Em có thằng bạn học y tế cộng đồng Ha vợt ra.
Về nước, chịu không nổi nhà nước, nó bỏ ra ngoài làm. Cũng chỉ lợt vợt mấy dự án.
Nói chung cũng chả thành người tử tế được.

khicon

Xe buýt
ko ai đánh thuế giấc mơ nhưng cũng ko ai ưu đồ chém gió rẻ tiền.

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Em cũng hy vọng thế nhưng sau khi mở Vinschool a ấy mất uy tín đấy. Hội Tây nó review xấu. Đoán thôi a ấy thuê 1 năm r đuổi hoặc là phạt ng ta r chậm lương như v các nhà thàu phụ của a ấy chăng?
Con em đang học VS nên em quan tâm cụ nói "Hội Tây nó review xấu" là cụ thể thế nào?

kienvinh

Xe lăn
Là một doanh nhân, em nghĩ anh Vượng không hướng tới đối tượng “nhiều tiền mà không nhiều tài” do anh hiểu rõ tâm lý người Việt.
Em dự là anh đang tạo ra môi trường thu hút nhân tài ngay tại VN để tránh chảy máu chất xám - điều mà chính phủ chỉ hô hào bằng lời nói mấy chục năm qua.
Chỗ này lủng củng quá bác nói rõ được hem?

Theo bác nói thì ông Vượng đang tạo ra môi trường, thì tôi thấy cái môi trường ấy là Vin-Uni. Vậy nhân tài có thể làm việc cho Vin-Uni?

Hay ông Vượng tạo ra môi trường làm việc cho nhân tài có chỗ làm, tránh chảy máu chất xám. Thế thì môi trường đấy là Vin Group.

Vậy phát biểu nào đúng?

Trâu già 81

Xe hơi
Hà vợt này dành cho con em quan chức học thôi nhé! cứ có tiền mà tạo ra 1 HV thì đơn giản quá.

Tiger Hunter

Xe container
Cụ không lên dùng từ bôi đỏ . Người ta có tên tuổi đàng hoàng , Việt Nam có 10 người tài như A Vượng trong thời điểm này đảm bảo kinh tế đất nước tăng trưởng rất nhanh.
Vâng em sửa rồi. Tỷ phú ở đâu cũng vẫn là ng tài. Chỉ có điều 10 tỏi của anh ấy nó đến từ chênh lệch đất đai chứ những mảng kia bây giờ mới đặt nền móng. Phải hàng chục năm nữa may ra mới có kq ban đầu.

haivanphe

Xe container
Thực sự là em không đủ khả năng đóng tiền cho con học VinUni nên em chả dám bàn gì cả ngoài việc thấy trường xa quá.

momoyama68868

Xe điện
Tài kiếm tiền, đi lên từ ĐẤT RUỘNG là chính. Có người hậu thuẫn chống lưng để "ăn đất" được như anh ấy 10 chứ 1 vạn cũng có.
Còn tâm lý sính ngoại hời hợt thì cứ xin mơi ăn Pizza topping mắm tôm. Có tiền thì đầu tư cho con chuẩn bị hồ sơ cho tốt mà apply du học trường xịn sò, không thì cứ Trường ĐH công lập tóp ten mà học. Ăn cứ thứ dở ông dở thằng làm giề.

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Đại học Y kiếm nhiều tiền? Cụ ở bển à, cho hỏi có bao nhiêu tỷ phú Y khoa trên thế giới này, chỉ có Tài phiệt Y khoa thôi cụ ạ, theo chỗ em biết họ không ai là bs CẢ.
Haiz, BS khám ngoài giờ ở phòng khám tư, ngày kiếm tầm 5-10 triệu, không tỷ phú nhưng cũng top trên của XH roài :D

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Nếu giữ mô hình và chiến lược kinh doanh như hiện nay, chắc chắn Vin Uni sẽ vỡ. Em mong Vin Uni se thành một niềm tự hào cho người Việt nhưng thực tế có lẽ nghiệt ngã hơn nhiều so với mơ ước của (các) anh ấy. 20% giờ đã là của người khác, mong sẽ có nhiều thay đổi về chiến lược cho Vin Uni.
Cụ chắc thế thì cụ dự báo vỡ vào thời gian nào, vỡ cái rầm hay vỡ từ từ đi ;;)