[Funland] Vinaconex sẽ đi về đâu?

Dreamcoi

Xe đạp
Nhưng cty đại chúng nó ko đơn giản như quản lý cái AQH của a ý, del ai cho. Ko chơi đc bài đấy thì dùng AQH định huy động trái phiếu ls cao cũng đek đc. Nhìn vào ai cũng biết là vật tiền trả nợ rồi, chị Thảo chị ý ngồi chờ vớt xác luôn :))
Mịa cả cái tổng cty nhà nước cũ lao động gần chục ngàn người giờ nhảy vào để quản lý đel phải dễ. Tiền thì trả thật cho nhà nước đel thiếu 1 xu nhưng để làm sao gần chục ngàn con ng kia nó vận hành theo như mong muốn có làm vào mắt :)) .
Cụ nói cứ như chị Thảo là kền kền ý :))
Chị ý bỏ tiền mua cũng khoảng 2000 củ tỏi thì phải
Đội Xanh tưởng ngon ăn nên tính lướt sóng.
Đội đỏ chị Thảo thông minh hơn :)

Patriots

Xe lăn
Chị ý mua gói của VT và Phần Lan cũng được hơn 20% rồi. Nếu 57% kia mua theo giá của chị ấy phải bớt được hơn 2k tỷ. Bị hố nặng nên akay cũng phải, kiện tụng nhau vừa rồi báo mạng đăng rồi lại xóa.

tieudaovnt

Xe tăng
Chị ý mua gói của VT và Phần Lan cũng được hơn 20% rồi. Nếu 57% kia mua theo giá của chị ấy phải bớt được hơn 2k tỷ. Bị hố nặng nên akay cũng phải, kiện tụng nhau vừa rồi báo mạng đăng rồi lại xóa.
Ra hẳn toà chứ báo mạng gì, rồi còn nhiều vụ nữa. Đã gọi là cuộc chiến mà, không có một bên xuống nước thì mãi không thoả thuận được, sẽ không được yên.

VHH148

Xe tăng
Vụ này thì chị Thảo siêu việt rồi, tiền bỏ ít mua giá sàn mà giờ lại đang ngồi cửa trên. Nhóm đại gia đất Hà tây cũ lại sao đc tầm cỡ ma fia Đông âu :))

Hàng Than

Xe tải
c T mua 94 triệu cp Vina từ Vtel giá 21.300 đ...rẻ hơn nhóm An Qúy Hưng mua 255 triệu cp từ SCIC giá 28.900 đ

nếu tính ra thì Vtel bị thiệt 700 tỉ tiền tươi khi bán cho c T....

một câu hỏi lớn là tại sao chị ấy lại đấu được giá thấp như vậy... mà chủ tịch Vietjet là ai ấy nhỉ

Vconex rồi sẽ phát triển mạnh thôi, các dự án đang được bơm tiền hồi sinh mạnh, nhóm AQH sẽ thắng lớn, may nhờ mấy ông này nhà nước thu thêm được mấy nghìn tỉ, nhóm kia bị AQH nhảy ngang vào mồm ko nuốt được miếng ngon, giờ ko đủ quyền bỏ phiếu, ko được điều hành chắc đang tức vỡ mật với ô Thanh và AQH....

hiện giờ ghế Chủ tịch, ghế Tổng GD, trưởng ban KS và Kế toán trưởng đều là người nhóm AQH cả...nhóm c T (cty Cường Vũ và Star Invest) coi như thua, thất bại hẳn rầu, ăn mứt ăn lon rầu khi 5/7 TV HDQT Vconex đều người của AQH .... =)) =))

ở góc độ thị trường chứng khoán thì các nhà ĐT cá nhân ủng hộ AQH chứ míu ủng hộ nhóm Cường Vũ, nhờ AQH mà ndt ck ôm cp VCG đợt vừa rồi thắng lớn khi VCG tăng gần gấp đôi và VCR tăng gấp 6 lần, hay như các NDT BDS ôm đất Cái Gía cũng thắng lớn nhờ AQH và VCG mạnh tay bơm tiền làm...NDT cá nhân chỉ mong con Cường Vũ kia phắn khỏi Vconex để cp VCG tăng mạnh hơn ...hãm lon .., vào Vconex đíu lo đoàn kết xây dựng, toàn tính kiện tụng tranh ghế làm trì hoãn sự cải tổ cty....hãm lon... =)) =)) =))

tieudaovnt

Xe tăng
Cứ buông Bắc An Khánh thì c Thảo buông ngay chứ có gì. Mà không bán cũng chả được, càng để lâu liên danh càng lỗ, vốn bên nào dầy hơn bên ấy thắng

Streamline

Xe điện
bên em đang phát hành trái phiếu của Apec Group lãi suất 13%/ năm, trả lãi 3 tháng/ lần
Doanh nghiệp uy tín với nhiều dự án tiềm năng và các dự án Condotel ở nhiều tỉnh thành: mũi né, Bắc ninh, Lạng Sơn,...
cụ nào quan tâm để lại info em gửi thêm thông tin ạ
Các cụ chém kinh quá làm chị Thảo VJ phải vào rồi đây này.

Dreamcoi

Xe đạp
c T mua 94 triệu cp Vina từ Vtel giá 21.300 đ...rẻ hơn nhóm An Qúy Hưng mua 255 triệu cp từ SCIC giá 28.900 đ

nếu tính ra thì Vtel bị thiệt 700 tỉ tiền tươi khi bán cho c T....

một câu hỏi lớn là tại sao chị ấy lại đấu được giá thấp như vậy... mà chủ tịch Vietjet là ai ấy nhỉ

Vconex rồi sẽ phát triển mạnh thôi, các dự án đang được bơm tiền hồi sinh mạnh, nhóm AQH sẽ thắng lớn, may nhờ mấy ông này nhà nước thu thêm được mấy nghìn tỉ, nhóm kia bị AQH nhảy ngang vào mồm ko nuốt được miếng ngon, giờ ko đủ quyền bỏ phiếu, ko được điều hành chắc đang tức vỡ mật với ô Thanh và AQH....

hiện giờ ghế Chủ tịch, ghế Tổng GD, trưởng ban KS và Kế toán trưởng đều là người nhóm AQH cả...nhóm c T (cty Cường Vũ và Star Invest) coi như thua, thất bại hẳn rầu, ăn mứt ăn lon rầu khi 5/7 TV HDQT Vconex đều người của AQH .... =)) =))

ở góc độ thị trường chứng khoán thì các nhà ĐT cá nhân ủng hộ AQH chứ míu ủng hộ nhóm Cường Vũ, nhờ AQH mà ndt ck ôm cp VCG đợt vừa rồi thắng lớn khi VCG tăng gần gấp đôi và VCR tăng gấp 6 lần, hay như các NDT BDS ôm đất Cái Gía cũng thắng lớn nhờ AQH và VCG mạnh tay bơm tiền làm...NDT cá nhân chỉ mong con Cường Vũ kia phắn khỏi Vconex để cp VCG tăng mạnh hơn ...hãm lon .., vào Vconex đíu lo đoàn kết xây dựng, toàn tính kiện tụng tranh ghế làm trì hoãn sự cải tổ cty....hãm lon... =)) =)) =))
Nói chung cũng là để lướt sóng thôi cụ.
Chứ lực làm thật e AQH ko có, còn dự án Cái Giá phải đợi xem thực tế như thế nào.
Vào mới đc vài tháng đã thoái vốn vài công cty thì cũng bóc ngắn cắn dài rồi cụ ạ.
Cụ có thể ôm mạnh BĐS Cái Giá với Chứng khoán nếu thấy ngon xơi.

Em thì dự kiến nó sẽ nát bét theo quan điểm cá nhân

https://m.baomoi.com/dhdcd-vinaconex-co-xau-cung-phai-noi-tot-de-gia-co-phieu-tang/c/31261490.epi

sauphich

Xe tải
Thực ra nhà nước thoái vốn là chủ trương đúng, vì các doanh nghiệp nhà nước cũng ko thể tồn tại được chỉ tốn tiền ngân sách. Nhưng phải có chính sách để người lđ đỡ thiệt thòi khi bị đẩy ra đường.
Những người mua vcg cũng là những ô đa số ô làm xd, tc có nguồn gốc vcg cũ, e nghĩ họ biết phải hành xử với ng lao động thế nào. Còn lúc nào cũng lấy ng lao động, những ô làm như mứt ra thì ko công bằng cho cổ đông.

Thích Thích Thích

[Tịch thu bằng lái]
Em đã đồng tình là xoá bỏ doanh nghiệp nhà nước rồi đấy thây. Nhưng nhiều doanh nghiệp mua lại ko để phát triển, mà chỉ nhăm nhe xẻ thịt hoặc mông má lên rồi bán. Tất nhiên họ bỏ tiền ra mua thì họ muốn làm gì thì làm nhưng cũng phải có tình có lý. Vì vậy ở châu Âu khi bán doanh nghiệp, chính phủ cũng cân nhắc chọn đối tác nào cho có lợi, chứ ko kiểu sống chết mặc bay tiền thầy bỏ túi, cái có lợi ở đây là chủ yếu phát triển cho doanh nghiệp còn người lđ thì chỉ là vđ nhỏ thôi.
Châu nào thì em không biết, chứ ở VN em chưa thấy cái TCT TĐ nhà nước nào sau Cổ phần hoá mà phát triển cả, chỉ có chết thôi. Do vậy, nếu em là người Lao động trong các DN này, thấy CPH là em bán hết CP ưu đãi của mình rồi té, ở lại có mà chết chìm theo đấu đá của các cổ đông.

sauphich

Xe tải
Vụ này thì chị Thảo siêu việt rồi, tiền bỏ ít mua giá sàn mà giờ lại đang ngồi cửa trên. Nhóm đại gia đất Hà tây cũ lại sao đc tầm cỡ ma fia Đông âu :))
E ko thấy đội c T siêu việt gì cả mà đang cầm chym cho thằng khác đái.

Về luật thì hdqt vcg toàn quyền thay quy chế hdqt và phân quyền cụ ơi, cái đó trong thẩm quyền hdqt và theo quy chế mẫu của bộ tc và ubck thì hoàn toàn được làm như cái Vcg đề xuất.

Còn cái 65% để ko dính phủ quyết như các cụ chỉ áp một số vấn đề đặc biệt thôi trong đó với vcg là giao dịch với bên liên quan, nhưng kính các cụ là cái luật định nghĩa ở VN ko rõ nên nó xoay đc hết.

Khác với ý kiến các cụ, riêng việc nó nắm 58% và đa số ghế trong hdqt thì e thấy 2 cổ đông kia ko làm dc gì với nó, nói thằng là hiện ở thế "phải cầm chym cho thằng khác đái".

Nó thông qua việc mua cp quỹ, theo quy định trong thẩm quyền hdqt là dc mua lại dưới 10% thì việc cổ đông lớn AQH nắm 65% là chuyện dễ, đ.é.o cần ý kiến của 2 thằng còn lại.

E thấy 2 ông cổ đông lớn kia mới là ăn quả đắng.

Còn việc AQH nợ thật hay không chả ai biết, hệ thống ngân hàng ko có thông số thì chỉ có nợ ae xã hội.

sauphich

Xe tải
Châu nào thì em không biết, chứ ở VN em chưa thấy cái TCT TĐ nhà nước nào sau Cổ phần hoá mà phát triển cả, chỉ có chết thôi. Do vậy, nếu em là người Lao động trong các DN này, thấy CPH là em bán hết CP ưu đãi của mình rồi té, ở lại có mà chết chìm theo đấu đá của các cổ đông.
Cụ chưa biết là do cụ ko chịu đọc nhiều, đa số cty sau cph đều phát triển đặc biệt các cty vốn tư nhân nắm đa số. Nhẹ nhàng là có a Vinamilk rồi, chán ko muốn kể thêm.

sauphich

Xe tải
Tưởng ngon ăn, tính bỏ 7k mua xong đảo hàng rút gốc ai dè hớ :) tài sản trong bảng kê thì nhiều nhưng sờ vào bán thì toàn vỏ :) cái trụ sở thì cũng bán cho thuê gần 2/3 ròi, máy móc thiết bị thì cái thì thiếu tuyo, cái thì bơm cao áp.., tài sản giá trị nhất là nguồn nhân lực thì người tài đã đi hết, còn lại là người lao động thuần túy và loại không biết đi đâu :))
Mie, ông mua tài sản mà ông nhìn toàn tài sản trên bảng kê, sổ sách thì trình quá còi.

Xin lỗi vcg có thể lởm nhưng ví dụ mấy cái toà thông sàn chung cư khu trung hoà nhân chính nó có nổi lên sổ đú đâu, nhưng tiền thì nó vẫn thu cho thuê nghìn m2 sàn.

Còn đầy ts chưa hiện, h nó hiện thành ra đ.á.i vào mặt Nhà Nước à? Kịch bản nó phải khó khăn 1,2 năm để ko ai soi rồi mới tính làm gì.

Thích Thích Thích

[Tịch thu bằng lái]
Cụ chưa biết là do cụ ko chịu đọc nhiều, đa số cty sau cph đều phát triển đặc biệt các cty vốn tư nhân nắm đa số. Nhẹ nhàng là có a Vinamilk rồi, chán ko muốn kể thêm.
Cụ kể thêm cho em 2 cái tên nữa với ạ.

VHH148

Xe tăng
E ko thấy đội c T siêu việt gì cả mà đang cầm chym cho thằng khác đái.

Về luật thì hdqt vcg toàn quyền thay quy chế hdqt và phân quyền cụ ơi, cái đó trong thẩm quyền hdqt và theo quy chế mẫu của bộ tc và ubck thì hoàn toàn được làm như cái Vcg đề xuất.

Còn cái 65% để ko dính phủ quyết như các cụ chỉ áp một số vấn đề đặc biệt thôi trong đó với vcg là giao dịch với bên liên quan, nhưng kính các cụ là cái luật định nghĩa ở VN ko rõ nên nó xoay đc hết.

Khác với ý kiến các cụ, riêng việc nó nắm 58% và đa số ghế trong hdqt thì e thấy 2 cổ đông kia ko làm dc gì với nó, nói thằng là hiện ở thế "phải cầm chym cho thằng khác đái".

Nó thông qua việc mua cp quỹ, theo quy định trong thẩm quyền hdqt là dc mua lại dưới 10% thì việc cổ đông lớn AQH nắm 65% là chuyện dễ, đ.é.o cần ý kiến của 2 thằng còn lại.

E thấy 2 ông cổ đông lớn kia mới là ăn quả đắng.

Còn việc AQH nợ thật hay không chả ai biết, hệ thống ngân hàng ko có thông số thì chỉ có nợ ae xã hội.
Cụ phải đọc điều lệ cty. Điều kệ cũ nó chưa đổi theo luật dn 2015 thì cứ phải 65 nhá. Bên kia mà nó cứ đủ 35 là nó phủ quyết thôi. Cái quan trọng là nhóm AQH chả có nhiều xèng, 7200 củ tỏi huy động từ nhiều nguồn ko phải sẵn, giờ ôm hết VCG bị đóng băng đấy thì ko có dòng hồi lại cũng căng lắm. Bên c Thảo xèng ko thiếu nhá, cứ gây rối kéo dài thời gian, chậm ngày nào nhóm AQH méo mặt ngày đấy.
Nói chung tầm này là đấu tiền, mà đấu thì nhóm AQH đuối hơn. Nhìn vụ dùng AQH huy động trái phiếu ls cao là biết khan tiền rồi. Nhiều cụ khen ngon ko hiểu là có phải phe AQH ko chứ ngon thì vụ huy động trái phiếu đã ko thất bại :))
Còn vụ quyền quyết cứ điều lệ cty mà triển nhưng điều lệ quy định 65 thì 51 cứ chờ đấy, muốn thay đổi điều lệ ko đc 65 thì cũng đek thay đc. Vài cái quyết lặt vặt bên AQH đang nắm ko giải quyết đc các vấn đề lớn hiện tại.
Bản thân VCG thực ra rỗng rồi, c Thảo mua vì trót có sẵn 50% ở BAK chứ ko thì cũng chả tham gia, nên các cụ thấy mua giá sàn, sau đó gói scic chả thèm tham gia thêm vì họ tính trước tình hình này. Giờ cờ đúng thế họ tính, họ chủ động còn nhóm AQH bị động. Ae mình thì ngồi phân tích case study :))

Lonestar

Xe điện
Nó đi vay để mua mà cụ, định lướt gió, nhưng mắc kẹt, giờ thì như ngồi trên lửa. Em bị ra đường vì bọn này nên cầu cho nó sập tiệm.
Cụ cũng bị bọn này thanh lọc lực lượng chống đối sau khi mua ạ

sauphich

Xe tải
Cụ phải đọc điều lệ cty. Điều kệ cũ nó chưa đổi theo luật dn 2015 thì cứ phải 65 nhá. Bên kia mà nó cứ đủ 35 là nó phủ quyết thôi. Cái quan trọng là nhóm AQH chả có nhiều xèng, 7200 củ tỏi huy động từ nhiều nguồn ko phải sẵn, giờ ôm hết VCG bị đóng băng đấy thì ko có dòng hồi lại cũng căng lắm. Bên c Thảo xèng ko thiếu nhá, cứ gây rối kéo dài thời gian, chậm ngày nào nhóm AQH méo mặt ngày đấy.
Nói chung tầm này là đấu tiền, mà đấu thì nhóm AQH đuối hơn. Nhìn vụ dùng AQH huy động trái phiếu ls cao là biết khan tiền rồi. Nhiều cụ khen ngon ko hiểu là có phải phe AQH ko chứ ngon thì vụ huy động trái phiếu đã ko thất bại :))
Còn vụ quyền quyết cứ điều lệ cty mà triển nhưng điều lệ quy định 65 thì 51 cứ chờ đấy, muốn thay đổi điều lệ ko đc 65 thì cũng đek thay đc. Vài cái quyết lặt vặt bên AQH đang nắm ko giải quyết đc các vấn đề lớn hiện tại.
Bản thân VCG thực ra rỗng rồi, c Thảo mua vì trót có sẵn 50% ở BAK chứ ko thì cũng chả tham gia, nên các cụ thấy mua giá sàn, sau đó gói scic chả thèm tham gia thêm vì họ tính trước tình hình này. Giờ cờ đúng thế họ tính, họ chủ động còn nhóm AQH bị động. Ae mình thì ngồi phân tích case study :))
Câu chuyện ở trên thị trường là 10 con sói luôn có thể thịt dc một con sư tử nếu con sử tử chiến.

Quyền quyết ở đây là gì? Khi thẩm quyền của hdqt là cực lớn và AQH nắm ở đây và hiện cũng đã tăng full quyền cho hdqt trong khi bên kia có phủ quyết, kiện ra toà cũng đều ko dc.

Với 1k tỷ có sẵn ở cty mẹ, thừa đủ mua 40tr cổ phiếu quỹ (dưới 10% tổng số cp) giá 25k, để nâng tỷ lệ AQH lên 65%. Nhưng cái bước này thẳng thắn ra chả để làm gì vì đại hội chỉ quyết vài thứ về định hướng, cũng chả cần nắm đại hội. Nếu mục tiêu là sáp nhập thì cần làm thôi, nhưng túm lại trong tầm tay, ko phải trọng tâm.

Quan trọng ở hdqt, ban giám đốc, kế toán trưởng, AQH đã nắm hết. Được thực hiện tới 10% tổng tài sản là gần 1k tỷ. Ký một dự án tổng thầu, nhạc nhẹ ăn ngay 7%, đội xây dựng dưới xây lởm chởm lãi 20%. Nắm hết ký hd, thu chi, thế còn muốn gì?

Việc bảo VCG rỗng, đến ng ngồi trong đó còn thật sự ko biết nó có bao tài sản chưa nổi. AQH là vay để mua cp, cho dù vậy thì vẫn sau 1 năm mới phải cá hồi cái dòng tiền, đấy là theo thông lệ ae xã hội.

Nhưng cần nhìn rộng ván bài ra ở đây, exit plan là gì? Thực tế c T muốn mua BAK hoặc/hay Vcg từ những năm 2012, 2013, rồi Vingroup có tin đồn hỏi mua Vcg từ năm 2016. Dựa trên 2 cái exit plan này, AQH mới nhảy vào mua trước mõm vì nó biết nó có thể exit dc game khi nó muốn và ko bị sa lầy dài hạn như rất rất nhiều các game khác.

Việc bên c T lồng lộng lên về vấn đề hdqt thực tế càng củng cố cái exit plan rất vững này của AQH. Ví dụ giờ ko có c T vào ôm đống kia xong ko phản ứng gì, cứ cho cp dumping. Mie lúc đó mới thối mồm thì ko còn exit plan. Túm lại có thể con vợ nó ko yêu mình nhưng trước mắt nó đ.é.ó bỏ mình thì vẫn là một gia đình.