[Funland] VinFast chuẩn bị làm xe siêu nhỏ, Wuling hãy coi chừng

rachfan

Xe điện
Em ko thích thiết kế chiếc này.

Em có chiếc xe bự 4m9 7 chổ rồi, chủ yếu để đi biển và về nội ngoại. Hàng ngày em vẫn phi con xích thố mui trần cho tiện. Nếu anh Vượng ra xe 200tr, em sẳn sàng mua cho mụ vợ đi chợ, đón con....để tránh mưa tránh nắng, giữ gìn làn da mơn mởn... =))
Mình đang nói xe nhỏ phù hợp nhu cầu và thu nhập đại đa số dân chúng thì sẽ được tiêu thụ và số đông chấp nhận hơn xe lớn.
Nếu làm con xe nhỏ và đẹp như Mini Cooper mà giá rẻ, không cần đi cự ly xa, chỉ cần tầm 100 km/ 1 lần sạc sẽ phù hợp nhân viên văn phòng đi trong phố, đảm bảo sẽ bán chạy.
Xe này đi trong xóm, không đi cao tốc mà bác, đi cả gia đình dùng xe khác chứ
Tôi có hẳn 2 ví dụ về xe nhỏ:

1. Nhà anh bạn tôi, chồng có con Mẹc GLE, lúc chị vợ lấy bằng xong nhắm con Smart. Nhà có điều kiện, anh chồng mua Smart cho vợ nhưng đầu tiên cứ lấy xe vợ ra đùa, gọi là "củ khoai tây".
Thế mà đâu 6 tháng sau gặp nhau, chị vợ tố tôi "Chị có còn xe đâu, bây giờ lão toàn cướp xe chị đi, bảo đỗ cho dễ".

2. Chuyện tương tự 1 thằng em. Nó lấy con Fortuner đi cả nhà, mua cho vợ con i10. Cũng được mấy tháng thì Fortuner vứt hầm, nó lái i10 đi làm, vợ quay về đi xe máy.

CHo nên nếu xe sắp ra của a Vượng mà đẹp thì nhu cầu sẽ không nhỏ đâu. Nhưng nó phải đủ đẹp để cả nam và nữ lái được, chứ như con Wuling thì tôi chắc đa phần nam giới sẽ không ngồi lên.

Thanhrosa

Xe tải
Cách đây dăm năm trước dịch, em đi bên Trung Cuốc một quệt Nam Ninh Nam Kinh Tế Nam Liễu Châu Hàng Châu thấy trê hè phố đỗ nhiều các xe điện nhỏ 2 chỗ như kiểu của Ủ lính. Giờ chắc vẫn tồn kho nhiều rồi lại có ông sang bế về.
Về ta mà bán xe này không đơn giản, anh ở ngõ nhỏ phố nhỏ chung cư thì chết tiền gửi xe, anh ở liền kề bệt thự thì thiếu gì tiền mà phải rước cái đồchowi Tàu này về cho bận vào người.

Đúng có tâm có tầm, phải ra cái xe điện mà trang bị cho thôn quê đi thăm ruộng chở nông cụ nông sản. Chỉ e là xa xôi lâu dài quá ít tác động đến thị trường vốn.
Có tâm có tầm thì nên bán cái xe máy điện giá 10 triệu rẻ hơn đồ tàu thì vài triệu học sinh nước ta có xe đi hết

ruou_nep_40

Xe buýt
Có tâm có tầm thì nên bán cái xe máy điện giá 10 triệu rẻ hơn đồ tàu thì vài triệu học sinh nước ta có xe đi hết
Xe 4 chỗ 2 cửa Mini EV bên tàu bán cho dân 100 củ, mình sx được mà giá bán tầm vậy thì dân ủng hộ 4 tay luôn

beSuSu

Xe điện
Em nghĩ là các NSX xe hơi đã nghiên cứu chán chê rồi. Nhất là thói quen tập quán tiêu dùng của người dân mỗi nước để họ SX loại xe phù hợp và bán chạy hay ko. Ví dụ có những nước người dân sử dụng xe hơi có thiết kế như cái hộp diêm. Trông rất xấu nhưng lại phù hợp với gia đình, kèm để đồ đạc sau xe. Nhưng mẫu xe này mà sang VN đảm bảo ko ai dùng.
nhiều cụ hay nói nsx nghiên cứu chán rồi,
kỹ sư họ tính hết rồi, blah blah...
thực ra chẳng cụ nào biết họ nghĩ gì, tính gì và nghiên cứu gì nhưng chém như hiểu họ lắm kkk :))

thosandocu

Xe buýt
Lại đánh cãi chửi nhau về việc tranh chỗ sạc cho mà xem .

koala2023

Xe tải
Rất tiếc cả đất nước này chả có ai đi xây nhà máy sản xuất ô tô như anh tỉ phú Vin cả ;))
Công nghệ RnD ngành ô tô đất nước này có gì mà đòi sản xuất ?
Còn mấy anh tỷ phú khác như Tiền còi đang kiếm liên doanh với các hãng xe điện Trung Quốc xây nhà máy đó
Em đoán chắc là cụ chắc ko có nổi 1 tỷ VND trong táy nên mới nói câu này.

LeoMessi85

Xe buýt
mấy con bọ này mà bán chạy thì Hà Nội giờ cao điểm hay thấp điểm chắc cũng tắc lòi tòi phòi mất , đỗ ở đâu, sạc ở đâu nếu 100 người dân văn phòng, công chức thì 7-80 người mua vì rẻ, như mong muốn của các cụ là dưới 200 trẹo :D

caisua

Xe lăn
Rẻ cũng hơn 200 , ko có giá hơn 100 đâu đừng mơ
200 cũng đc, hơn con SH có tẹo. Giờ mua 1 lốt đỗ được 2 con thì nhà em bán hết xe máy cho gọn. Xách pin lên nhà sạc là xong

thosandocu

Xe buýt

koala2023

Xe tải
Cũng là một cách tính toán, nhưng em tin khi cụ có tài sản 10 tỷ đô cụ sẽ nghĩ khác (và đương nhiên lúc ấy cũ cũng không xuất hiện trên OF đâu).
Tin em đi, em nói chuẩn 100%, cấm cãi.
Cụ đó em đồ ko có nổi 1 tỷ VND đâu. Tư duy người nghèo khác tư duy người giàu là thế.

lovecarhpqn

Xe điện
Vingroup vừa họp đại hội cổ đông xong cccm ạ, e chỉ quan tâm câu chuyện bác Vượng công bố “VinFast dự kiến ra mắt xe siêu nhỏ, một cửa, giá rẻ nhưng rất đẹp”. Thôi xong, hôm trước còn thấy thông tin TMT chuẩn bị bán xe điện Wuling xong, nghe tin này xong chắc mấy lãnh đạo TMT phải cấp tốc ra mắt xe bán siêu siêu rẻ mới mong bán được. :)):)):))
Ảnh chụp Màn hình 2023-05-17 lúc 11.16.35.png

Cccm cũng chuẩn bị tinh thần 'va đụng' xe điện siêu nhỏ của Vin với Wuling đi thôi.
10-12k usd

thosandocu

Xe buýt
Chỉ cần sạc bằng điện 220V là ổn rồi cụ ạ
Cụ không hiểu ý em muốn nói , ví dụ như nhà trong ngõ 2 xe máy tránh nhau cụ mang xe vào nhà bằng cách nào để sạc, cụ ở chung cư không phải của Vin ai cho cụ cắm điện dưới hầm để sạc, thậm chí còn không có cả slot đỗ dưới hầm nữa kia.

Matxech

Xe container
Ra đường nhìn nhiều cảnh mẹ chở con trước sau đứa thức đứa ngủ mà thấy tội
Xe nhỏ giá rẻ rất phù hợp những ca này

antidau

Tháo bánh
Em đoán chắc là cụ chắc ko có nổi 1 tỷ VND trong táy nên mới nói câu này.
Cụ đó em đồ ko có nổi 1 tỷ VND đâu. Tư duy người nghèo khác tư duy người giàu là thế.
Công nhận, thu nhập của cháu hàng năm tầm hơn 200 triệu VND 1 năm tí, nhưng đến giờ cháu không có tỷ nào trong người cụ ạ.
Nếu tiết kiệm không ăn tiêu, nhậu nhẹt, sống khắc kỷ như tu sĩ, tự nấu cơm mang đi ăn thì chắc 1 năm rưỡi cũng mua được con xe siêu nhỏ như Wuling
Khổ lắm
Các cụ có 1 tỷ VND trở lên thì các cụ mong sản xuất ra ô tô giá rẻ để người Việt được ngạo nghễ, tự hào cơ đấy ;))

Chỉnh sửa cuối:

Mouser_Whisky

[Tịch thu bằng lái]
Công nhận, thu nhập của cháu hàng năm tầm hơn 200 triệu VND 1 năm tí, nhưng đến giờ cháu không có tỷ nào trong người cụ ạ
Khổ lắm
Các cụ có 1 tỷ VND trở lên thì các cụ mong sản xuất ra ô tô giá rẻ để người Việt tự hào cơ đấy ;))
Không nợ là happy.
Có chục tỷ đô mà phải vay nợ thì mới hãi.

thongnv

Xe điện
200 cũng đc, hơn con SH có tẹo. Giờ mua 1 lốt đỗ được 2 con thì nhà em bán hết xe máy cho gọn. Xách pin lên nhà sạc là xong
chung cư thì khó nhằn lắm cụ ơi, xe máy suốt đời thôi :D
em xách thử cục pin con xe điện vinfast mấy hôm lên chung cư để sạc, mà cũng nản, vì nặng. Huống gì pin con oto =)))