Thảo luận Vinfast liệu có xuất được xe đi Mỹ.

Cmdpki

Xe đạp
Tai sao làm oto lại yêu nc ạ? Em tưởng làm nông dân cũng yêu nc được chứ? Ông đức làm bds chán rồi chuyển sang bán chuối kìa bác

cocsku

Xe cút kít
Tai sao làm oto lại yêu nc ạ? Em tưởng làm nông dân cũng yêu nc được chứ? Ông đức làm bds chán rồi chuyển sang bán chuối kìa bác
Mỗi người vn làm được việc gì đều yêu nước cả. Anh nông dân làm ra lúa gạo là yêu nước, nếu ngồi không thì anh ta được gọi là ăn hại đất nước. Nhưng nếu người nào làm ra được cái gì đó nổi bật làm nhiều người khác tự hào vì người đó thì người đó yêu nước hơn. Vd cụ Bảo Châu giải được cái bổ đề, ngoài việc là cụ ấy có danh tiếng thì thế giới nó nhìn vào cũng nể, dân Việt cũng có thằng làm được toán đấy... còn việc làm ô tô có yêu nước ko thì cụ tự nghĩ, em chả can thiệp vào suy nghĩ của cụ.

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Em cũng mong thế cụ ạ. Là thằng nào vu khống em bị po lít ghì cổ đè xuống đất luôn chứ đợi đấy mà tịch thu bằng lái :D
Cụ chả cần mong, nhiều khi nó đến nhanh quá cũng hãi phết "Be careful what you wish for, it may come true!" =))

Cmdpki

Xe đạp
Gs Ngô bảo châu hình như chưa có bài nào liên tưởng lòng yêu nc với làm toán cả cụ thứ lỗi cho em ko nhớ, cái đó là đam mê của gs. Và tinh cờ thì gs cũng không hô hào quảng cáo để xin tài trơ cho việc học toán ạ toàn bọn tây nó thuê gs mà nó cũng không bắt gs phải đẻ ra một cái sản phẩm gì đó hữu hình hay vô hình. Cái lĩnh vực trí tuệ nó không giống kinh doanh cụ ạ

Cmdpki

Xe đạp
Yêu nước kiểu cụ nói là ntn phải ko ạ

nissantiida

Xe điện
Gs Ngô bảo châu hình như chưa có bài nào liên tưởng lòng yêu nc với làm toán cả cụ thứ lỗi cho em ko nhớ, cái đó là đam mê của gs. Và tinh cờ thì gs cũng không hô hào quảng cáo để xin tài trơ cho việc học toán ạ toàn bọn tây nó thuê gs mà nó cũng không bắt gs phải đẻ ra một cái sản phẩm gì đó hữu hình hay vô hình. Cái lĩnh vực trí tuệ nó không giống kinh doanh cụ ạ
GS Ngô làm nghiên cứu là cho bản thân giáo sư, đóng góp cho kho kiến thức của nhân loại. Trong nhân loại có bao hàm của Việt nam nên có đc coi là yêu nước không? Hên xui là thành quả của GS cũng đóng góp nhiều cho danh tiếng VN. Sinh viên VN có nhiều cơ hội hơn trong mắt các giáo sư ở các ĐH lớn. Khi có thành tựu thì ông ấy cũng chia sẻ nhiều với giới trẻ VIệt -> hành động yêu nước rồi. Cứ sống thật tốt cho bản thân, không làm hại ai, vi phạm pháp luật... có lẽ với nhiều nguời cũng đã là yêu nước rồi.
Về xin tài trợ thì người làm nghiên cứu nào cũng phải xin tiền nghiên cứu để thuê sinh viên tiến sĩ, sau tiến sĩ, mua các thứ phục vụ nghiên cứu... Chắc chắn người ta phải hô hào về cái họ làm sẽ đóng góp ABC và cái họ hô hào đa phần là nghe hào nhoáng hơn cái thực tế sau này họ đem lại được. Không phải kêu gọi yêu nước nhưng cũng là 1 dạng quảng cáo để xin tiền nuôi nghiên cứu đấy.

Nếu không muốn đóng góp cho công nghiệp ô tô và tạo 1 thương hiệu VN thì Vin nó làm ô tô làm đếch gì. Cứ làm bđs lấy lãi về cho sướng tội gì phải chia sẻ quản trị cho ô tô để rồi phải bán bớt Vinmart. Thậm chí kể cả làm ô tô nó cũng cứ lắp ráp như Thaco cho chắc cú. Làm cái Vinfast để cho mấy ông bàn ra tán vào. Đến cả khi Vinno hô hào yêu nước cũng ghét lây.
Còn yêu nước nghe nó xa xôi lắm. Mấy ông hay nói đạo đức lại soi xét. Nếu cụ không thấy Vin làm ô tô là yêu nước thì có thể bỏ qua. Mỗi người 1 cách nhìn, có người coi Vin không yêu nước nhưng lại coi bầu Đức là yêu nước (từng là lâm tặc, từng làm rối tung thị trường chuyển nhượng lên rồi giờ quay sang mở học viện đòi dạy đạo đức cầu thủ). Và cũng bị nhiều người ghét vì HAGL có nhiều fan cuồng như Vinfast bị ghét vì mấy người đó nói là ghét Vin nô (công nhận tôi thấy cái logic ghét này rất là liên quan).

Chỉnh sửa cuối:

HDHD

[Tịch thu bằng lái]

Go on

Xe điện
Sao nhiều cụ cứ hằn học với Vin các cụ nhỉ. Có lẽ xuất phát từ sự cay cú nào đó ví dụ như ko có tiền mua xe đạp điện Vinfash ... chẳn hạn. Nếu đc làm cho Vin lương 40-100 củ chắc chả bao giờ chê Vin.
E nghĩ Vin đã thành công trong lĩnh vựa ô tô.
Có nguy cơ xúc mấy bát cơm trong nồi cơm của bao nhiêu Sale các hãng, chưa kể nhiều cụ sợ nó nổi lên thì xe mình đang đi nó bị mất giá khi bán lại. Chứ ghét thì cũng chửi vài câu thôi, nhưng có rất nhiều cụ ăn ngủ ở thớt Vin để chửi 😂

Sonduong.BMV

Xe container
Có nguy cơ xúc mấy bát cơm trong nồi cơm của bao nhiêu Sale các hãng, chưa kể nhiều cụ sợ nó nổi lên thì xe mình đang đi nó bị mất giá khi bán lại. Chứ ghét thì cũng chửi vài câu thôi, nhưng có rất nhiều cụ ăn ngủ ở thớt Vin để chửi 😂
Khởi đầu hơi muộn. Nếu bác Huyên thành công thì thị trường xe Việt còn hay hơn nữa.
Cố 4 hãng xe như Vin thì các hãng xe NN “biết điều” ngay.

Kant

Xe hơi
Cụ
Không cần cụ phải nói ra ai cũng biết chẳng có hãng công nghệ nào ở VN có công nghệ lõi cho tới giờ này. Tất cả từ Vin, Bphone, Sunhouse, Asanzo... đều dựa vào chủ yếu là lắp ráp tại VN, làm những mảng mà các nước họ không còn giữ làm bí mật công nghệ nữa. Nếu không bắt đầu từ những bước gia công lắp ráp rồi lấy lãi để đầu tư nghiên cứu thử nghiệm thì có *** có được công nghệ của mình. Tưởng đi du học về là vẽ ra được công nghệ sao??? Được thế thì các hãng công nghệ nó tồn tại vào mắt.
Ít ra nó lắp ráp tại VN, bán giá như đth Tàu, có đội kĩ sư R&D trả lương cao, có cơ sở để dần dà thử nghiệm và nắm bắt công nghệ lõi. Hơn nữa lợi nhuận không chảy về TQ hay HQ. Cụ làm đc đth như Vsmart em cũng ủng hộ cụ.
Cụ phán chuẩn không cần chỉnh ạ!

cadillacsixteen

Xe tăng
Theo kế hoạch, mẫu xe điện VinFast sẽ ra mắt tại triển lãm Los Angeles Auto Show 2020.
Tựu chung lại, cháu thấy các cụ ai cũng có lý lẽ và nhìn nhận. Cháu đọc thấy mở mang nhiều kiến thức ( có thể có căn cứ, có thể là logic của cụ chủ thớt nào cmt) đó là lý do nhà cháu thích cái phò rum này :)
Nhưng, thớt chính đặt câu hỏi là:
xuất hay ko xuất????????

Thì theo như tiến độ của nhà Vin, cũng như sự xác nhận (ko cs 100%%) của 1 cụ bà là Giám đốc điều hành của triển lãm này.
Thì ae ta cứ tin và Vin xuất đc nhé. Xuất tưng bừng, xối xả luôn nhé. :)

Hoàng Gia Thành

[Tịch thu bằng lái]
Khởi đầu hơi muộn. Nếu bác Huyên thành công thì thị trường xe Việt còn hay hơn nữa.
Cố 4 hãng xe như Vin thì các hãng xe NN “biết điều” ngay.
Bác Huyên là quá khứ rồi, tiếc làm gì. Hy vọng thì nên là sẽ có những startup khác nữa trong ngành ô tô, hoặc các công ty ô tô hiện có sẽ ra những mẫu xe việt thay vì chỉ lo lắp ráp theo mẫu nước ngoài.

WEDO

Xe hơi
Em thích nhất câu của cụ " Một đội lơn tơn BĐS, lợi dụng quan hệ kiếm lợi tức địa tô"
Oto vin thì em chưa được cầm lái.. Nhưng điện thoại thì có... Và .. Dùng đúng là điện thoại tàu giá loại rẻ tiền..
Vin cứ sản xuất oto, điện thoại thật nhiều. Em cổ vũ.
(Vì em cấp hàng cho 2 nm đó ạ)

Tùng ka

Xe đạp
Tình hình này Elon Musk lạnh gáy rồi :) cạnh tranh với Tesla có khả thi không các cụ? chưa kể các thằng lớn khác cũng đã nhảy vào

buibichngoc

Xe hơi
mình nghĩ xe vinfast chắc gì đã bằng toyota

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Căng đét - tỷ phú Vượn
giờ forbet nó còn không cho vào hạng nào nữa kìa
Đại hội cổ đông sắp đến - biết ko thể lấy tay ra mà trả lời vớ vẩn nên anh lại ra chiêu - thế là đủ thấy có nên mua cổ phiếu a V ko
Xuất xe đi Mỹ ,,,, ha ha ha ,,,, Mỹ tho à , mà có mỗi cái ảnh cũng phét được - thế mới tài
Bán mỳ tôm thì anh có lý - nhưng xe thì ko - xe cộ khác mì tôm và - không giống bán
Dất - kaif kìa -anh lại bẩu tăng giá.
chơi với Tàu mà đòi mang hàng Tàu về làm giàu dc , Chính bọn khựa nó sẽ phập chết a trước
Thời này phải lận lưng kỹ năng gúc khi chơi OF để tránh bị nói mù chữ hoặc "nhổ ra liếm vào" cụ ạ, em có đôi lời thế :D

#286 Pham Nhat Vuong
REAL TIME NET WORTH
$6B

as of 6/8/20

https://www.forbes.com/profile/pham-nhat-vuong/#27299b6d382e

nissantiida

Xe điện
Tôi thấy mấy ông anti cứ lấy cớ Vin nô nọ kia chứ thực ra chính AntiVin ngu si đần còn đông đảo và nguy hiểm hơn Vin nô :P.

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Tôi thấy mấy ông anti cứ lấy cớ Vin nô nọ kia chứ thực ra chính AntiVin ngu si đần còn đông đảo và nguy hiểm hơn Vin nô :P.
Fan hay anti fan thời nào cũng có, là chỉ mục để biết brand nổi tiếng hay không :D.
Bên nào thì bên chứ ngu vừa còn thấy ngộ nghĩnh, có thể mua vui, đừng ngu quá - mất vui

dngduc

Xe điện
AntiVin đương nhiên là ngu rồi, nhưng em nghĩ không nguy hiểm lắm :P