Thảo luận Vinfast liệu có xuất được xe đi Mỹ.

nissantiida

Xe điện
Tại sao người TQ ko đặt vấn đề xuất xe sang Mỹ ? Bởi họ thừa hiểu rằng xe là thị trường khó nhằn . Họ thừa sức làm ra chiếc xe tốt hơn nhiều
nhưng Mỹ cũng sẽ bảo hộ các hãng xe của họ và như vậy xuất sang Mỹ chỉ là ảo tưởng
Thế mới bảo cụ phản biện người ta tử tế thì không phản biện, lại công kích cá nhân. Ngay video của ông Hải ka có nói vì sao xe TQ chất lượng bền đẹp thì không bán được kia kìa. Bảo hộ thế thì xe Hàn Nhật sao vẫn cạnh tranh tốt? Chỉ sợ cụ không đủ trình phản biện ông Hải ka!?

Quay lại với VGR - họ làm ra chiếc xe chưa đạt chuẩn ( chính họ tự thừa nhận ) vậy xuất đi mỹ là chiêu qua mặt đại hôi cổ đông gần tới mà thôi
thị trường Việt còn chưa ăn ai
Ở trên nhiều người có nói là VF họ chưa nhất thiết phải giành thị phần ngay. Hơn nữa, con xuất đi là con xe điện. Họ thừa nhận dòng nào lô nào chưa đạt chuẩn thì em không biết, chắc chắn không phải mấy con mà họ đang dành nhiều thời gian hơn để phát triển.

và vì thế em đặt ra vấn đề xe tàu , và xe vin
Vấn đề này phải quay lại lý do xe tàu không bán được ở Mỹ và cả mục đích sang Mỹ trong tương lai gần của Vin là gì? Tuỳ lý do thì cái sự so sánh này mới liên quan.
Một là con Briliance này không thuộc dạng bền sang xịn chất của tàu. Cụ chưa chứng minh được nó xịn ngang ngửa Lux SA nên không thể áp đặt ý muốn nó hơn Lux và kết luận với 1 lỗ hổng to lù lù thế được. Hai là nếu giả sử là VF làm đồ tốt, đủ chuẩn vào thị trường Mỹ nhưng chưa rẻ (giống xe tàu sang xịn bền chất) thì cũng không suy ra được là VF làm màu khi họ có thể chưa cần doanh số.

Chỉnh sửa cuối:

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Có rất nhiều video dân mạng đã soi trên youtub đầy cụ nhá , nếu là sale vin cũng nên tham khảo em thật
Vậy ngược lại cụ lấy dẫn chứng cho em xem xe vin không phải tàu như nào , Ngay cả Vin còn chưa rõ ràng nhé cụ
em là khách hàng khá khó tính , cụ thuyết phục được em , em sẵn sàng xin lỗi cụ và mua xe vin ngay em thật, em đang đi Fortuner đời 2019 , hiện nay em thấy xe vin chả qua được fortuner cái gì cả
Em không phải sale Vin giống như cụ không phải sale xe Tàu, bắt tay cái nào!
Việc chứng minh phải là việc của cụ vì cụ tuyên bố xe VF và Tàu giống nhau, hehe.
Nếu cụ không chứng minh thì cứ nói một tiếng, ofer tính hay quên lắm :D

HDHD

[Tịch thu bằng lái]
Cụ mở thớt chứng minh xe VF là Tàu để mọi người thưởng lãm sự thông thái của cụ nhé =))
Trích: TQ là công xưởng của thế giới. TQ dc chia ra là TQ this, TQ that cụ ạ. Ngay chính lãnh đạo Vin và anh Hải Vin nói.
Thế nên em mới nói là ai bài TQ và không muốn làm giàu cho nó thì không mua dc xe Vinfast.
:)

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Thật ra chả muốn cãi nhau to tiếng làm gì , Vâng em bắt tay cụ , có gì đâu , tranh luân thôi , em dân du lịch , em đang rảnh do covid , thật ra em học chế tạo , em thật cụ em xem 1 cái xe của Lux cái em sợ nhất là họ mài đi mất 1 góc mấy cái chữ , còn lại mỗi Italia , nhưng mà gì italia ? technalogie italia , hay made in italia , hay made in Vietnam technalogie italia ??? or made in china , technalogie italia !!! còn cái truyền động cầu sau thì ghi rất rõ Fujifeng , hay ....gì em ko nhớ rõ nhưng tàu ,
từ đó em ...dị ứng xe vin
Cụ nào từng soi gầm xe VF xác nhận chi tiết "truyền động sau" và tổng thể VF là xe Tàu đê :D

HDHD

[Tịch thu bằng lái]
Cụ nào từng soi gầm xe VF xác nhận chi tiết "truyền động sau" và tổng thể VF là xe Tàu đê :D
Không phải xe Tàu mà là phụ tùng kể cả có logo Bmw cũng sản xuất ở Tàu. Còn nội thất thì chắc chắn Tàu luôn rồi.

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Trích: TQ là công xưởng của thế giới. TQ dc chia ra là TQ this, TQ that cụ ạ. Ngay chính lãnh đạo Vin và anh Hải Vin nói.
Thế nên em mới nói là ai bài TQ và không muốn làm giàu cho nó thì không mua dc xe Vinfast.
Cụ phán chuẩn về công xưởng TG :D

nissantiida

Xe điện
TQ không mạnh về công nghệ vật liệu ô tô (luyện kim) nên đồ Tàu phần nào cũng được, trừ động cơ và kết cấu là được. Còn chi tiết Tàu thì hãng xe tây hay nhật cũng xài.

Hoàng Gia Thành

[Tịch thu bằng lái]
TQ không mạnh về công nghệ vật liệu ô tô (luyện kim) nên đồ Tàu phần nào cũng được, trừ động cơ và kết cấu là được. Còn chi tiết Tàu thì hãng xe tây hay nhật cũng xài.
Nếu anh Vượng mà xuất khẩu thành công xe sang Mỹ như tuyên bố thì có lẽ cay cú nhất vẫn là các hãng xe Trung quốc, hay còn gọi là xe tàu. Bởi vì họ có số lượng đông đảo hơn rất nhiều và cũng có ý định từ lâu nhằm đưa sản phẩm ra quốc tế mà không thành công. Cho nên nếu một hãng xe quá non trẻ, lại đến từ một nước dưới cơ họ, tiếp cận sau họ mà thành công thì họ càng cay cú. Những người yêu thích xe Trung quốc ở Vn vốn đã ghét xe Vin khi nghe tuyên bố có phần hơi ngông của ông Vượng thì lại đặc biệt ghét Vinfast. Mà người tàu với Việt nam thì mọi người đã rõ, không việc gì mà họ không dám làm.

Cartoner

Xe điện
Vâng ! Có 1 thực tế là Hàng tàu đã đi khắp thế giới ,
Và xe tàu đang bày bán ở VN giá rất bèo
Tại sao người TQ ko đặt vấn đề xuất xe sang Mỹ ? Bởi họ thừa hiểu rằng xe là thị trường khó nhằn . Họ thừa sức làm ra chiếc xe tốt hơn nhiều
nhưng Mỹ cũng sẽ bảo hộ các hãng xe của họ và như vậy xuất sang Mỹ chỉ là ảo tưởng
Quay lại với VGR - họ làm ra chiếc xe chưa đạt chuẩn ( chính họ tự thừa nhận ) vậy xuất đi mỹ là chiêu qua mặt đại hôi cổ đông gần tới mà thôi
thị trường Việt còn chưa ăn ai
và vì thế em đặt ra vấn đề xe tàu , và xe vin
Hãng xe lớn nhất TQ là Geely đã đặt vấn đề xuất khẩu vào Mỹ từ năm 2006. Các hãng khác ở TQ cũng đặt mục tiêu tương tự.
Sau gần 15 năm thì vẫn chưa có hãng xe Tàu nào làm được việc bán xe tại Mỹ.
Nếu VF làm được thì đó là sự thành công quá sức tưởng tượng của đám sản xuất xe Tàu đó cụ.

tenlua

Xe hơi
các bác phải hiểu là nếu muốn bán hàng ở Mỹ thì các bác phải thuộc dạng 1 trong những nước trong danh sách tối huệ quốc của Mỹ chứ ko phải muốn qua Mỹ thải hàng là được cho phép . Ngay cả cái mặt hàng nông nghiệp thôi mà Mỹ bảo vệ kinh khủng; cứ coi Vinamilk đã được FDA cấp chứng chỉ an toàn từ lâu mà giờ vào siêu thị Mỹ vẫn chưa được phép bán, chỉ cần nói thuốc thôi, Mỹ bảo vệ kinh hồn, ko có 1 công ty nào ngoài Mỹ được bán thuốc mặc dù thuốc Mỹ sẽ ko bằng thuốc Pháp hay sữa bò Hà Lan vv. Trung Quốc được Mỹ cho vào danh sách tối huệ quốc của Mỹ từ năm 1984 nhưng chắc chắn quyền lợi ko thể bằng Hàn và Nhật chứ ko thương hiệu TQ đã tràn ngập thị trường Mỹ từ lâu với giá cả quá rẽ và chất lượng cũng rất tốt. Cái gọi là Made in China bên Mỹ này chỉ là hàng của các công ty Mỹ đem qua TQ lắp ráp giai đoạn cuối rồi từ TQ "xuất khẩu" qua lại Mỹ thôi chứ ko có hàng thương hiệu TQ được xuất qua Mỹ nhé . Kinh tế và chính trị nó hay đi đôi với nhau, ở Mỹ xe Nhật xe Hàn đầy, qua Âu Châu cóc tụi nó cho đám da vàng bén mảng vào thị trường nó đánh phá thương hiệu nội địa của nó đẩy con em nó ra đường an xin .

thanhtan1991

Xe máy
Vin tham vọng hay chém gió xuất khẩu sang Mỹ thì nó cũng đã có tính tích cực trong đó. Còn câu hỏi của cụ thì riêng bản thân nó đã có tính tiêu cực rồi.
cái gì cũng có thể làm đk chỉ quan trọng là vấn đề thời gian thôi ạ

thanhtan1991

Xe máy
Sao nhiều cụ cứ hằn học với Vin các cụ nhỉ. Có lẽ xuất phát từ sự cay cú nào đó ví dụ như ko có tiền mua xe đạp điện Vinfash ... chẳn hạn. Nếu đc làm cho Vin lương 40-100 củ chắc chả bao giờ chê Vin.
E nghĩ Vin đã thành công trong lĩnh vựa ô tô.
khi Vin đã đầu tư thì em nghĩ đã có hàng trăm chuyên gia nghiên cứu cho họ rồi

thanhtan1991

Xe máy
Bán xe dễ hơn làm xe, bọn Mỹ giờ sản xuất kém hiệu quả và lợi nhuận thấp nên xu hướng sẽ chuyển sang làm thương mại, nhập xe về bán. VF chỉ cần kiếm được vài đối tác chất lượng ở Mỹ là bán xe ầm ầm thôi. Còn xe để đạt tiêu chuẩn Mỹ thì đơn giản, anh CEO từng là phó tổng ở GM thì tiêu chuẩn Mỹ chả là cái đinh gì cả.
Bác VIn đã mua lại chervelet tại việt nam rồi

cocsku

Xe cút kít
các bác phải hiểu là nếu muốn bán hàng ở Mỹ thì các bác phải thuộc dạng 1 trong những nước trong danh sách tối huệ quốc của Mỹ chứ ko phải muốn qua Mỹ thải hàng là được cho phép . Ngay cả cái mặt hàng nông nghiệp thôi mà Mỹ bảo vệ kinh khủng; cứ coi Vinamilk đã được FDA cấp chứng chỉ an toàn từ lâu mà giờ vào siêu thị Mỹ vẫn chưa được phép bán, chỉ cần nói thuốc thôi, Mỹ bảo vệ kinh hồn, ko có 1 công ty nào ngoài Mỹ được bán thuốc mặc dù thuốc Mỹ sẽ ko bằng thuốc Pháp hay sữa bò Hà Lan vv. Trung Quốc được Mỹ cho vào danh sách tối huệ quốc của Mỹ từ năm 1984 nhưng chắc chắn quyền lợi ko thể bằng Hàn và Nhật chứ ko thương hiệu TQ đã tràn ngập thị trường Mỹ từ lâu với giá cả quá rẽ và chất lượng cũng rất tốt. Cái gọi là Made in China bên Mỹ này chỉ là hàng của các công ty Mỹ đem qua TQ lắp ráp giai đoạn cuối rồi từ TQ "xuất khẩu" qua lại Mỹ thôi chứ ko có hàng thương hiệu TQ được xuất qua Mỹ nhé . Kinh tế và chính trị nó hay đi đôi với nhau, ở Mỹ xe Nhật xe Hàn đầy, qua Âu Châu cóc tụi nó cho đám da vàng bén mảng vào thị trường nó đánh phá thương hiệu nội địa của nó đẩy con em nó ra đường an xin .
Mỹ nó cho bán là 1 chuyện, còn bán được hàng hay không lại là chuyện khác. Ai cũng biết thị trường mỹ là rất cạnh tranh.

minabe

Xe hơi
Xuất thì chắc là đc, vđ là ai mua ?
Với lại Mỹ nó to như châu Á, mua xe bờ Đông rồi chạy sang bờ Tây bảo hành bảo trì à ???

cadillacsixteen

Xe tăng
Với riêng nhà cháu thì tin Vin sẽ xuất sang Mỹ được 100%. Cháu chưa nói tới bán được hay ko bán được nhé. Cháu chỉ là đáp án của câu hỏi chủ thớt mà thôi. ✍

ở đây, cháu thêm ngoài lề 1 chút. có rất nhiều anti và no anti (cháu ngu tiếng anh nên cho chữ no vào trước anti, các cụ đừng gạch cháu nhé =))=))). bên anti lại phang no anti, và ngược lại, đọc phải nói rất là đa chiều và nhiều thông tin.
Với cháu, cháu yêu cả 2 phe. vì đơn giản

- Có thù hận, mới thấy quý tình yêu
- Có chiến tranh, mới thấy yêu hòa bình
- Có nắng hạn, mới quý mưa rào
- Có cào cào,mới có thuốc trừ sâu
:((:((=))=))=))

Cháu làm tý cho có vần ạ.:D:D:D:)):)):)):))

Thưc tế, Toyota quá nhiều người ghét, và ngược lại cũng rất nhiều người yêu. chỉ sợ nhất 1 sản phẩm mà anti và no anti ko có, thì cái sản phẩm đó toi cmnr. ~X(~X(~X(~X(
Nên cháu nghĩ 2 phe đều có lý do bảo vệ cho quan điểm của mình.
Cái kết quả là: "cái mà" cả 2 phe đang nói tới, sau cái ngày "định con mẹ mệnh" mà V đã hứa nó sẽ như thế nào.?? to be or not to be

và có rất nhiều ý kiến, của nhà cháu cũng có và các cccm nói rất nhiều trong thớt này hoặc thớt khác cũng có:
ĐƯỢC VÀ MẤT NẾU VIN THẤT BẠI HOẶC THÀNH CÔNG?
cháu nghĩ đơn giản:
- nếu thành công sẽ là định hướng và cách làm cho các Doanh nghiệp đang hướng ra biển lớn
- nếu thất bại cũng là bài học xương máu, để cho các doanh nghiệp rút ra bài học và làm tốt hơn nữa

Nến cháu vẫn yêu bác V vì đã là đầu tàu và dũng cảm đâm vào Tường. còn đổ hay ko đổ. HỒI SAU SẼ RÕ. các Cụ nhỉ?

Đây là tích phân và kiến ý của nhà cháu:-":-":-"....

datto70

Xe điện
Việc Vin có được bán xe sang Mỹ hay kg, chắc ông V cho đội ngũ trợ lý nghiên cứu hết rồi.

datto70

Xe điện
Vâng Vinfast có thể sản xuất xe chất lượng châu âu hay châu đại dương
Vinfast có thẻ làm tất cả - họ cũng hứa sản xuất máy thở 5000 cái ! Và giờ thì em chưa thấy cái máy thở made in vinfast đâu
Vâng Vinfast có thể chế tạo cả tên lửa vũ trụ để cạnh tranh với Mỹ trong chương trình thăm dò các vì sao vào năm 3801
Và một điều thú vị hơn là công thức làm mắm tôm mắm cáy cũng chính là Vinffasst sáng tạo ra - mà nhờ thế mới có món mắm tôm bún đậu ta ăn
chém kinh quá :P :P :P :P