[Funland] Vinfast thành công ty Singapore - VinFast lên sàn Nasdaq

Trungpv

Xe tăng
Nếu em ko nhầm thì VFS là công ty thứ 2 ở Đông nam á niêm yết được ở Nasdaq qua Spac, sau Grab.
Cái tầm của a. V là ở đấy, dám nghĩ lớn, dám làm.

Nhiều ông cứ mở mồm ra là có câu “phải tạo ra giá trị thật”. Vậy thế nào là giá trị thật :))
Nhiều anh thì 2 tuần trước thì phấn khởi vì vụ niêm yết có vẻ ko thành, mà nếu có niêm yết được thì các anh sẽ hợp sức với Soros để short luôn và ngay khi VFS lên sàn . Ăn to nói lớn, múa phím như tranh như vậy nhưng có điểm căn bản nhất lại ko biết là ko short được với floating rate bé . Có anh chuyên gia còn nghĩ là short trên sàn forex.
ko biết mấy cụ short VFS còn thở ko nhỉ?. còn thở thì chắc lực cũng khỏe lắm nhà giữ mấy cái bank :D

Easy girl

Xe tăng
chưa được bán cụ ạ. Giờ chỉ bỏ tiền ra đỡ giá mua vui mua tự hào cho mấy đứa thôi =))
Giá neo cao đến lúc cần bán thì giống vin trâu quỳ, 300 củ/m2 xong ngồi nhìn nhau tự sướng. Mỗi tội không convert ra tiền=))
Ai bảo cụ giờ ko bán đc , thích là bán đc , bán cp chứ e ko nói bán tp

Mytv

Xe điện
Cụ nào thạo tính giúp e xem ts a Vượng h bao nhiêu tỏi biden ko ạ?

Gionam72

Xe container
Các cụ anti ở trong hang cố gắng giữ trật tự. Họp về đường lối chống phá tiếp theo đi.
Mấy hôm nữa giá cp nó xuống rồi ra hả hê nhé.

cadan

Xe container
Chứng khoán cũng có tuần trăng mật các cụ nhé. Cổ mới lên sàn ngày đầu tiên chưa thể hiện được 100%. Đường dài mới biết ngựa hay. Chờ thêm một thời gian nữa mới đánh giá được. Cho đến khi lượng cổ trôi nổi đủ lớn thì các loại cá sẽ bơi theo cá mập.
Em chỉ phát biểu khách quan, không dìm hàng. Còn nếu VFS OK thì họ VG cũng OK, sẽ có hiệu ứng lan tỏa trên thị trường CK Việt Nam. Như thế thì mọi nhà đầu tư chứng khoán đều có lợi.
Bọn Turkeys nó còm thế này:
- Tom:

Bearish

Because Vietnam don't have car infrastructure to support the car industry. I'm not sure where the EV Vinfast cars being designed, built and where the car parts origin. It could be all from China. The first 999 VF8 cars imported to California were recalled in May 2023 because safety issue.
-Son
All you can make money here is going put option to the way down in 2-3 months expiration around 10$ and can go lower
.

Adam
9 minutes ago

They currently don’t have options. I’m waiting to make $.

-hoa nguyen duc

I think raising 3 days after falling

. Smart

Bullish
Great company and management with huge growth and runway ahead. Strong catalysts in the Asian market. Adding to my position at current levels

• BewwyNoice
    27 minutes ago

Nio is 11 per share, this should be $4
Nio is 11 per share, this should be $4
Đợi tí cụ nhỉ ^_^

IP man

Tháo bánh
Ai bảo cụ giờ ko bán đc , thích là bán đc , bán cp chứ e ko nói bán tp
Em giữ thớt đây, bao giờ Vin hoặc Vịn bán được cổ phiếu và thu về tiền mặt trên 1 tỷ $ thì cụ nhắc em. Em sẽ vào xin lỗi cụ.
P/S: bán công khai trên thị trường chứ ko tính việc lập công ty ma để mua, giống như mấy trò mèo của bọn 1MDB trước đây nhá ;))

sthd

Xe lăn
Bán được thì đã không phải phát hành trái phiếu “3 Không” ợ :))
trái phiếu 3 không mà vẫn bán ngon lành, chứng tỏ doanh nghiệp uy tín và nhà đầu tư thông thái!

giá trị với người làm kinh doanh là uy tín chứ không phải là miếng đất

Dream Thai

Xe điện
Cụ nào thạo tính giúp e xem ts a Vượng h bao nhiêu tỏi biden ko ạ?
Tầm 44 tỏi giàu thứ 4 châu á, 30 tgioi :)

IP man

Tháo bánh
trái phiếu 3 không mà vẫn bán ngon lành, chứng tỏ doanh nghiệp uy tín và nhà đầu tư thông thái!

giá trị với người làm kinh doanh là uy tín chứ không phải là miếng đất
Vâng, thế em cũng muốn chúc mừng các nhà đầu tư thông thái. Chỉ mong các nhà thông thái có vấn đề gì thì cũng dám chơi dám chịu chứ đừng căng băng rôn, tụ tập kêu cứu… tắc đường, ồn ào ảnh hưởng đến cuộc sống bình thường của em ợ ;))

shiluo

Xe container
Cụ nào chơi trò rolling coster mới biết nó phê thế nào, nhất là quả đầu tiên phi từ từ lên độ cao 50m rồi cắm thẳng đầu xuống đất ;)).

Nói chung là cứ hóng từ từ xem thế nào, vài chục triệu đô chỉ là số tiền lẻ mà thôi. Chu kỳ chứng khoán phải tính bằng tháng, quý, thậm chí bằng năm.
Mưa lúc nào thì mát mặt lúc đó
Chờ tháng, quý, năm mà VFS nó vẫn tốt thì em dự là cụ cũng không viết bài kiểm chứng đâu mà có khi lại đang đi đâu đấy nghỉ ngơi một thời gian chờ thời cơ khác :D
Em nhớ cách đây không lâu thì rất nhiều cụ phán VFS list sàn được trong năm nay là mơ mộng hão huyền, có list được thì vốn hóa 2 tỏi là hết nước chấm, hãng xe non trẻ tuổi gì đòi đú với các ông lớn, bla, bla,..
Nói thật là em không phải dân kinh tế nên nghe nói thế chỉ biết há hốc mồm ra nghe và ngưỡng mộ, nhưng đến hôm nay thì sự ngưỡng mộ có giảm đi một tí. Mặc dù em cũng không hiểu tại sao kết quả thực tế so với đánh giá của các cụ ấy nó cách nhau 1 trời 1 vực :D

chichbong08

Xe buýt
Sáng ra ngó tin tức tiếng Việt thấy VFS có cap đứng thứ 2 sau Tesla, thấy ngờ vực, xem tin tiếng Anh thì cũng khá tích cực (như cái này https://www.reuters.com/business/autos-transportation/ev-maker-vinfasts-shares-rise-premarket-trade-before-nasdaq-debut-2023-08-15/). Thật vui cho một ngày đầu tháng, dù em thuộc dạng gà mờ về chứng khoán và chưa mua bán nhà cửa, ô tô, chứng trái gì của Vin.
Em tự xếp mình cũng thuộc trường phái nghi ngờ, nên lạc quan trong thận trọng. Bản thân cũng đã mua nhiều hàng vặt của Vin (smartphone, máy tính, xe máy điện, dịch vụ y tế...) để có chút gọi là "ủng hộ" thương hiệu nội.
Các bác thuộc diện "chuyên gia" xin cứ phản biện để những người như em được rộng cửa quan sát, nhưng bỉ bôi trước những tin tức như thế này thì em cũng không tôn trọng lý lẽ của các bác lắm. Anh V có thể thành bại chưa biết thế nào, nhưng em tin anh ấy không thể (và chắc cũng không muốn) mang đô ra khỏi biên giới được, nên em thấy không có lý do để nhạo báng anh ấy (về vụ debut này).

duongtver

Xe tăng
VF niêm yết được thế này cũng nể đội ngũ nhân viên và lãnh đạo Vin thật, họ ít ra làm được thành hiện thực, còn theo mình mới đầu niêm yết nên mức quan tâm nhiều đột biến, cổ phiếu tăng giá mạnh. còn muốn biết chính xác phải đợi thời gian nữa giá cả cổ phiếu ổn định. Nhiều Cty lúc mới đầu niêm yết toàn tăng kinh khủng, sau cũng giảm đến nhiều lần giá trị và về với thực tại. Hi vọng VF thành công tạo động lực phát triển cho nhiều Cty khác.

sthd

Xe lăn
vf thiếu gì mà không thể định giá tốt?
nhà máy có.
công nghệ có.
hỗ trợ chính sách có.
sản phẩm có
quyết tâm có
cổ đông sáng lập đã xuống tay 4-5 tỉ đô rồi, chả lẽ mình không dám theo vài trăm ngàn?
với nhà đầu tư toàn cầu, thế là đủ để đầu tư.

theanh90

Xe tăng
Chỉ có loại nhỏ nhen , ích kỉ , ghen ăn tức ở mới k tự hào với thành công của VF , 1 ctty VN lần đầu tiên đc IPO trên sàn CK Mĩ .
K tự hào sao được khi VF với biểu tượng chữ V ( Việt Nam ) được hiện diện tại Phố Wall , thị trường CK lớn nhất TG . Đây là ước mơ của rất nhiều doanh nghiệp VN nhưng chưa bao giờ thành hiên thực.
K tự hào sao đc khi việc IPO này đưa VF vượt lên thành cty xe điện lớn thứ 3 TG vuoetj mặt hàng loạt các ông lớn có tên tuoi khác.
Yêu ghét là bình thường , k ai cấm nhưng Đừng anti 1 cách mù quáng , ngu xuẩn , thiển cận , vô đạo đức , trái với luân thường đạo lý như vậy
đấy nhé, các cụ chã xem là tay này nó dám xúc phạm một người anti vin nhiệt huyết như em. Em đã thả cho team quạt đc lên đồng mấy hôm, cho đủ kpi. Thế mà lại chơi không đẹp thế này

datdo

Xe máy
trong khi các anti vẫnđang ngồi xoa cằm thì đâu đó ở ngoài hang ng ta đang báo lãi:

network

Xe buýt
Có ảnh này không cần quảng cáo nhiều nữa các cụ nhỉ

kenzzz

Xe buýt
Muốn biết thực tế thì cứ phải đợi 1- 2 tháng nó mới xuống giá trị thực tế , mới niêm yết giá ảo thôi vì rất nhiều người mua đầu cơ theo sóng