[Funland] Vinfast thành công ty Singapore - VinFast lên sàn Nasdaq

bearbie

Xe điện
Em ko hiểu sao về quy mô và doanh thu thì VF tuổi tôm so với đội bên dưới mà giá trị vốn hóa lại lớn hơn nhỉ? (em là dân kỹ thuật và ko biết chơi chứng)
Tất cả mọi người ở đây đều đang gãi tai thắc mắc cùng 1 thứ. Phe cảm tình vin thì chỉ không hiểu thôi, như các anh trên báo Mỹ vậy. Phe anti thì bảo nhất định do lái, không lái Việt thì lái Macao. Bác mà tìm được lý do nào hay ho thì chia sẻ với.

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Cụ trader gộc cho em hỏi với. Nhà sàn thu được bao nhiêu tiền phế cho giao dịch của vfs tối qua?
Cháu không rõ các nhà sàn thu được bao nhiêu, còn khi cháu mua VFS ngày đầu lên sàn, cháu bị tính phí $0,65/100 shares ạ, khi bán phí cũng như thế.

john.wick

Xe tải
E thấy thị trường coin cũng lgi có giá trị thực đâu mà vẫn trade ầm ầm.
Mà lý thuyết ai cũng biết thì : Giá trị của 1 món hàng = giá trị gốc + kỳ vọng của thị trường. Như vậy nếu 1 món hàng giá trị gốc rất thấp nhưng kỳ vọng của người chơi cao áp đảo thì giâ trị của nó chính là giá trị của kỳ vọng.
cụ nghe tới lan var chưa?
cụ nên bỏ từ giá trị trong còm trên ra, mà là giá
giá là cái mà người ta sẵn sàng trả, nơi mua và bán gặp nhau
giá tăng mạnh nhất khi cung ít và fomo
còn giá trị (value) là cái hoàn toàn khác với giá (price), hai cái này ít khi bằng nhau

DIT

Xe điện
VinFast là cty singapo và lên sàn Mỹ. Không phải cty Việt Nam đúng không các cụ.

Chốt là chưa có cty nào ở Viêt Nam lên thẳng sàn Mỹ được. Em hiểu vậy có sai không ạ?
Ko có công ty nào ở VN lên thẳng sàn mỹ dc đâu. Vì sao thì ai cũng biết mà

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Em ko hiểu sao về quy mô và doanh thu thì VF tuổi tôm so với đội bên dưới mà giá trị vốn hóa lại lớn hơn nhỉ? (em là dân kỹ thuật và ko biết chơi chứng)
Những người cho rằng họ hiểu tại sao, thì đang mải đắm chìm trong cơn mê mua-bán VFS, nên không có thời gian giải thích.
Những người đứng ngoài hóng thì đang gãi đầu gãi tai, không hiểu tại sao.

Gionam72

Xe container
Đó là sự kỳ vọng. Giống như mua vé số vậy.

toyota219

Xe điện
Cũng như giá khẩu trang hay lan đột... quỵ😂😂😂😂
Như Tesla, họ lít trên sàn NASDAQ- công ty công nghệ. Nên cũng đừng nên so số xe bán ra🤣🤣🤣🤣

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Nếu nói về mức độ anti thì Bloomberg xứng đáng là anti "gộc" đối với bác Vượng.
- Từ khi VFS niêm yết tại Nasdaq tới nay, Bloomberg chưa có bài viết nào "tử tế" với VFS, toàn là các bài viết "cà khịa".
- Trong danh sách 500 người giàu nhất thế giới của Bloomberg, chưa bao giờ có tên bác Vượng.
- Kể cả khi Forbes đã công nhận, nhưng Bloomberg vẫn nhất quyết không đưa bác Vượng vào danh sách xếp hạng của họ.

Tìm mỏi mắt cũng không thấy tên bác Vượng trong danh sách dưới đây.

nissantiida

Xe điện
Trước đài A chấu tự do dịch từ chính cái thằng Bloomberg nó ám chỉ lên sàn thu tiền về tiêu việc khác. Không biết là A chấu tự do nhét chữ hay Bloomberg đểu thật :D.

Cháu không rõ các nhà sàn thu được bao nhiêu, còn khi cháu mua VFS ngày đầu lên sàn, cháu bị tính phí $0,65/100 shares ạ, khi bán phí cũng như thế.
Không rõ họ tính kiểu gì nhỉ? Theo % giá của cp hay chỉ đơn thuần là đổ đồng như trên. Khối lượng giao dịch cang lớn thì càng được nhiều, mỗi nhà sàn là ăn chắc nhất.

khicon

Xe buýt
trước mắt giá lên cao chỉ thấy các lợi ích ảo như tài sản tăng, ranking tỷ phú tụt... còn e chưa thấy giá trị thật đâu cả. Đây có lẽ cũng là lần đầu a V ra sân chơi lớn thế này nên chỉ sợ mấy cái thu được là ảo nhưng khi dính pháp lý kiện tụng gì thì giá phải trả lại là thật.

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Không rõ họ tính kiểu gì nhỉ? Theo % giá của cp hay chỉ đơn thuần là đổ đồng như trên. Khối lượng giao dịch cang lớn thì càng được nhiều, mỗi nhà sàn là ăn chắc nhất.
Tài khoản cháu đi nhờ nên cháu chỉ nhớ rõ mấy lệnh 100 shares thăm dò ban đầu, sau đó đua lệnh lớn và chăm chú theo dõi market nên không còn thời gian quan tâm đến tiền phí ạ.

toyota219

Xe điện
E mà như ông anh guột thì bán chiết khấu 50%, thu về $50 60 tõi thôi cũng đc. Đóng hụi sống, hụi chết. Lên đây thuê lại 1 chuyến charter cho cả gia đình, đi đâu đó ít ồn ào sống yên bình.
Đúng chí mình chim xẽ😂😂😂😂

banmotnucuoi

Xe lăn
Bác đọc kỹ, bà ấy dùng từ rất khôn khéo. Bà ấy nói là hoạt động tại Việt Nam chứ có nói Vinfast Việt Nam, rất có thể đang ám chỉ nhiều business gộp lại như cái taxi mới ra và nói gần như hòa vốn chứ có nói là năm nay hòa vốn
Gộp lại của Vinfast thôi chứ cụ, vậy là theo ý chị ý thì thực ra khoản lỗ đang nằm ở chiến lược oánh chiếm thế giới của VF, chứ trong nước tháng bán vài nghìn xe là hoà tiền đủ chi phí...
Nếu vậy thì chúc mừng VF, a em được cái cái gì lỗ thì cắt rất nhanh nên oánh thế giới ko ăn thua thì ta về ta tắm ao ta, hoặc là chỉ những thị trường ko lỗ ở nước ngoài

nhtho

Xe buýt
Những người cho rằng họ hiểu tại sao, thì đang mải đắm chìm trong cơn mê mua-bán VFS, nên không có thời gian giải thích.
Những người đứng ngoài hóng thì đang gãi đầu gãi tai, không hiểu tại sao.
Cháu thấy như này tổng số CP VF có là 2,3 tỷ, nhưng họ chỉ cho giao dịch 4,5tr CP thôi (2 phần nghìn) và Báo chí nhà ta nhân giá của 1 phần nghìn đó cho toàn bộ số CP của doanh nghiệp. Nói: chủ doanh nghiệp giàu thứ 1 2 3 thế giới
4,5tr CP x 40u/cp thì tổng giá trị (nếu cụ ôm tất) có 200trU.
Cụ ôm tất, cụ đặt lệnh bán cho Vợ cụ giá 1000u/CP cũng đc, khớp ngay, rồi cụ thuê báo viết 1000u/cp x 2,3 tỷ = giàu nhất thế giới, vươn tầm Vũ trụ ngay

minhvmu

Xe buýt
Cháu thấy như này tổng số CP VF có là 2,3 tỷ, nhưng họ chỉ cho giao dịch 4,5tr CP thôi (2 phần nghìn) và Báo chí nhà ta nhân giá của 1 phần nghìn đó cho toàn bộ số CP của doanh nghiệp. Nói: chủ doanh nghiệp giàu thứ 1 2 3 thế giới
4,5tr CP x 40u/cp thì tổng giá trị (nếu cụ ôm tất) có 200trU.
Cụ ôm tất, cụ đặt lệnh bán cho Vợ cụ giá 1000u/CP cũng đc, khớp ngay, rồi cụ thuê báo viết 1000u/cp x 2,3 tỷ = giàu nhất thế giới, vươn tầm Vũ trụ ngay
Vụ giá trị tài sản thì anh Vượng không thuê gì đâu, vì tất cả sàn, quỹ, báo kinh tế thế giới đều đã tính market cap theo 2.3b cổ phần.
Còn vụ định giá cổ phần thì cụ vào 1 cái lệnh mua 0.0000000009999 xu/cp của bọn top 10 tỷ phú thế giới, rồi khớp ngay, rồi lại thuê báo tầm thế giới viết tin, đảm bảo bọn top 10 đó phá sản chết thảm luôn.

Chỉnh sửa cuối:

--Lamborghini--

Xe lăn
Để chế rạo ra 1 sản phẩm ko phải lúc nào cũng cần công nghệ độc quyền và cũng ko phải cứ công nghệ độc quyền là hiệu năng sẽ cao, sp sẽ chất lượng. Cái độc quyền có khi chỉ là 1 sở hữu riêng mà thôi.
Ios độc quyền ko đồng nghũa Iphone sẽ đánh bại smartphone chạy Android của ss hay xiaomi!....
Cốt lõi của sx hh là tối ưu hóa chi phí đem lại 1 sp chất lượng và cạnh tranh.
Vì thế ko cần gào: cn độc quyền đâu?
Thế thì chắc các công ty chả phải đổ một mớ tiền vào nghiên cứu nhể cụ, ngu thặc. Thế thì kiểu gì anh em chả ngồi trên đầu hết =))

--Lamborghini--

Xe lăn
Bác nên tính đến "đòn bẩy" nữa, đòn bẩy loại ít nhất đã là 1:10
Cho nên chỉ cần ~ 100 tỷ ông cụ cũng có thể tạo ra volume như đêm qua tại VFS.
Nh người hơi coi thường người Vn trong giới bơm thổi.
Chứ ở các trend tài chính nào chả có dấu răng của người VN.