Thảo luận Vinfast: Vài nhận định từ góc độ đầu tư

Duc Sang

Xe container
Nó ở trong một khu biệt thự Vinhomes bên Gia Lâm, Hà Nội cụ ơi.
Ồ, vậy mà cháu tưởng ở nước ngoài vì thông thường chỗ ghi Almaz hay ghi tên kiểu Hà Nội, Hải Phòng, Hạ Long, Nha Trang.

rachfan

Xe điện
Thực ra chủ topic nên đưa ra fact hơn là đưa ra các suy đoán.

Các fact như:
1) Vinh phát đang bán rất ế.
2) Anh Vova đang phải vào làm trực tiếp
3) Vinh phát đang dùng mọi biện pháp: ép nhân viên mua/thuê nếu ko cắt thưởng
4) Vinh phát bị các tổ chức tài chính uy tín hạ bậc tín nhiệm liên tục

Đây là thực tế.
Đây lại không phải là cái đáng lo lắm cụ ợ. Tôi dẫn từng ý một:

1) Vinh phát đang bán rất ế: Năm đâu tiên Airbus cũng chỉ bán được đúng 1 cái máy bay.
2) Anh Vova đang phải vào làm trực tiếp: Làm trực tiếp là đúng, không trực tiếp mới là sai.
3) Vinh phát đang dùng mọi biện pháp ép nhân viên mua/thuê: cái này cũng nhiều công ty làm chứ ko chỉ mỗi Vinh phát
4) Vinh phát bị các tổ chức tài chính hạ bậc tín nhiệm: đó là về ngắn han, cũng không nói được nhiều về đường dài

Cái mà tôi nhận xét ở bài là về CHIẾN LƯỢC ĐẦU TƯ, vì tôi đang làm sản xuất nên tôi có kinh nghiệm đầu tư sản xuất.

Vinfast hiện tại đang ế, không đáng lo, cái đáng lo là chiến lược sản phẩm và đầu tư có vấn đề. Hy vọng là anh Vượng kịp điều chỉnh.

Duc Sang

Xe container
Cho cháu hỏi 1 câu hỏi nhỏ. Cứ bảo nên mua Vinfast vì tinh thần dân tộc, vì lòng yêu nước. Vì sao tên thương hiệu, nhãn hiệu lại không đặt thuần Việt hay ít nhất là Hán Việt như các hãng xe của Nhật, Hàn vẫn làm ạ? :D
Nói là việc của mồm hay là tên gọi không quan trọng?

Kurumasuki

Xe container
Những thứ cụ trả lời là excuse. Thậm chí vài cái mang tính chất so sánh ko cùng loại.

Hoàn toàn là suy đoán cá nhân của cụ, ko có fact thực tế nào để support cho point.
Đúng là cụ ấy hơi dài dòng.
Còn cụ thì lòng vòng.
Nên rút gọn: chiến lược bán đắt là sai lầm hoàn toàn!
(Xe Xpander đang thành công ngoài dự tính, gấp rút mở dây chuyền lắp ráp tại VN vì sao thì ai cũng biết.)

datto70

Xe điện
Chị Thủy nhà cụ đứt bóng rồi. Bị điều chuyển sang mảng khác rồi. Chắc do cách làm và định giá sản phẩm.
Ôi em mừng cho chị em quá, mảng oto này khó nhằn nhất :-? Tay gì trước làm cho GM thấy bảo cũng chuyển khỏi vinfast rồi, bây giờ làm Phó tổng VingrupX_X

Idemitsu

Xe tăng
Còn cụ thì lòng vòng.
(Xe Xpander đang thành công ngoài dự tính, gấp rút mở dây chuyền lắp ráp tại VN vì sao thì ai cũng biết.)
E công nhận. Cái j thấy sai thì mình bảo sai. A V giỏi thì ko phải bàn nhưng người giỏi cũng có lúc sai. E ko giỏi như a V ko giàu như a V thì ko có nghĩa e ko có năng lực phê phán chỗ sai của a V :)

hd-vt

Xe container
Còn cụ thì lòng vòng.
Em khoái ôtô và ái....lái hehe.
Đọc các cụ tranh luận thích thật, cũng đều có lý lẽ cả. Câu kết của cụ "chiến lược bán đắt là sai lầm hoàn toàn!" làm em tỉnh cả người.
Con mẹ đốp nhà em đi chợ về cũng hay lẩm bẩm: lợn dạo này đắt thế, thôi ăn cá cho ló e.mờ ga 3.
Em bi bô tí, nếu làm được giá rẻ, chất lượng tốt để cho dân V đi thì nên làm. Giảm chi phí như thiết kế mẫu mã, mịa... hình dáng con ôtô thì cũng chỉ có bốn bánh, đường nét thì hôm nay chỗ này thụt vào mai lại phình ra ....cứ thế suốt, chỉ làm sao đừng y chang như anh tàu bắt chước thô quá.
Bọn làm ôtô thế giới giờ cũng phát minh ra cái mẹ gì hơn, vẫn píttông xi lanh như cách đây hàng thế kỷ. Tăng áp, phun phiếc chỉ là khôn lỏi râu ria.
Fun hehe.

xitruman

Xe buýt
Người hiểu biết về kinh doanh, kinh tế thì không có sự NHẦM này đâu cụ, chỉ những người dân bình thường họ ko quan tâm tới kinh tế vĩ mô nên tất tật họ gọi là Vincom. Đã là người dân bình thường thì ko ai trách cả và cũng ko nên viết bài phân tích, đánh giá dạng này nếu hiểu biết mình có hạn.
Em phục cụ sát đất vì đức tính cần cù, nhẫn nại. Quyết cãi tới cùng. :D

Cướp cò

[Tịch thu bằng lái]
Em khoái ôtô và ái....lái hehe.
Đọc các cụ tranh luận thích thật, cũng đều có lý lẽ cả. Câu kết của cụ "chiến lược bán đắt là sai lầm hoàn toàn!" làm em tỉnh cả người.
Con mẹ đốp nhà em đi chợ về cũng hay lẩm bẩm: lợn dạo này đắt thế, thôi ăn cá cho ló e.mờ ga 3.
Em bi bô tí, nếu làm được giá rẻ, chất lượng tốt để cho dân V đi thì nên làm. Giảm chi phí như thiết kế mẫu mã, mịa... hình dáng con ôtô thì cũng chỉ có bốn bánh, đường nét thì hôm nay chỗ này thụt vào mai lại phình ra ....cứ thế suốt, chỉ làm sao đừng y chang như anh tàu bắt chước thô quá.
Bọn làm ôtô thế giới giờ cũng phát minh ra cái mẹ gì hơn, vẫn píttông xi lanh như cách đây hàng thế kỷ. Tăng áp, phun phiếc chỉ là khôn lỏi râu ria.
Fun hehe.
Về cái ô tô, mục đích cơ bản của nó là để... đi, và đáng lẽ nó phải rẻ để nhiều người được tiếp cận. Nhưng vì những kẻ rêu rao làm công nghiệp ô tô xứ Vệ nên kết cục đến giờ nó vẫn đắt lòi bởi vì hàng đống chính sách bảo hộ.

Nói tóm lại là dẹp cái trò mèo này đi, mở cửa cho xe nhập khẩu vào để nhân dân được dùng đồ tốt, đồ rẻ như cần lao bên xứ A mê ri cơn.

Chỉnh sửa cuối:
Các cụ khéo lo. Vin nó xin được hơn 900ha đất 50 năm rồi. Làm ô tô không được, nó chuyển mục đích làm khu công nghiệp.
Bán lại doanh nghiệp khác làm nhà máy, kho xưởng đắt như tôm tươi. Vì khu đó gần cảng biển.
Tầm nhìn xa là ở chỗ này.

Cướp cò

[Tịch thu bằng lái]
quả đó mà chuyển đổi mục đíh sử dụng, phân lô bán nền thì kiếm ác cụ nhỉ?
Không phân lô bán nền đâu cụ, bán cả cụm cho mấy ông chủ Tàu mới gọi là kiếm ác gấp bội.

mucdichcuatoi

[Tịch thu bằng lái]
ko phải phân tích sâu xa, đơn giản là em thấy mấy mẫu xe của a vin ko có cửa gì để cạnh tranh với các hãng xe nước ngoài cả, trừ lòng yêu nước.
Vì sao không ai đặt lòng yêu nước vào a Vin...vì đơn giản a ấy đã lấy nhiều thứ của Đất nước này với giá rẻ mạt với sự tiếp tay của CQ. đồng thời cùng 1 số thành phần giàu lên từ BĐS phá nát quy hoạch Hà Nội.

Gừng

Xe container
Không phân lô bán nền đâu cụ, bán cả cụm cho mấy ông chủ Tàu mới gọi là kiếm ác gấp bội.

nhiều khi chim sẻ nhìn thấy đại bàng bay trên trời cao nên đâm ra lo cho đại bàng: Ối zời ơi, mày bay cao thế, ngu thế, bay thế có mà nghã gãy lộn cổ như chơi

ps: e nói chủ thớt là chim sẻ, hi hi

Civic to Merc.

Xe container
E công nhận. Cái j thấy sai thì mình bảo sai. A V giỏi thì ko phải bàn nhưng người giỏi cũng có lúc sai. E ko giỏi như a V ko giàu như a V thì ko có nghĩa e ko có năng lực phê phán chỗ sai của a V :)
Vova sai chỗ nào?
Vova có thể sai trong mắt muôn vạn người hay thậm chí a ấy cho là có sai nhưng một khi túi tiền của a ấy vẫn dày nhất VN thì tổng thể a ấy vẫn rất đúng đấy nhé.

Phê a ấy sai phải chỉ ra đc cái sai ntn, mà e là đa số toàn thày bói xem voi phán bừa hết thôi =))

F.ACURA

Xe container
Vova sai chỗ nào?
Vova có thể sai trong mắt muôn vạn người hay thậm chí a ấy cho là có sai nhưng một khi túi tiền của a ấy vẫn dày nhất VN thì tổng thể a ấy vẫn rất đúng đấy nhé.

Phê a ấy sai phải chỉ ra đc cái sai ntn, mà e là đa số toàn thày bói xem voi phán bừa hết thôi =))
Kiểu như là mứt của vượn cũng ko thể thối ah ;))

Bây giờ Vin cứ xây Giảng Võ với cao xà lá thành công viên đi rồi các cụ có yêu VinFast không