Thảo luận Vinfast: Vài nhận định từ góc độ đầu tư

Sợ Gấu

Xe tải
Hôm trước có lão ọp phơ nào “tư vấn” miễn phí gửi xe ở vinhomes khi mua vinfast và đã thành hiện thức nhá. Ọp phơ nhà ta tài thật :))

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Hôm trước có lão ọp phơ nào “tư vấn” miễn phí gửi xe ở vinhomes khi mua vinfast và đã thành hiện thức nhá. Ọp phơ nhà ta tài thật :))

Kéo dài 3 năm vụ để xe miễn phí theo em cũng ổn. Riêng anh tài trong of thì lấy chổi quét không hết :D

Hoàng Gia Thành

[Tịch thu bằng lái]
Đề nghị các cụ tập trung vào vấn đề, không công kích cá nhân :)
VIN dạo này đầutư sang các ngành khác như nấm mọc sau mưa nhỉ các cụ.
Vừa mấy hôm trước nghe: VinAir, sau đó trường đào tạo phi công, hôm kia nghe lại nghe lập VinID ví thanh toán điện tử, hôm qua lại nghe lập công ty Chuyên môi giới...
Còn ngành gì không có Vin tham gia không các cụ ?
Liệu tốc độ đa ngành nhanh hơn tên lửa có hiệu quả không?
Theo BCTC của Vin thì hiện tại chỉ có BDS và bán lẻ là có lợi nhuận, còn lại là âm hết. Liệu vài 3 năm tới khi BDS chững lại thì thằng nào sẽ gánh cho Vin đây?
Cụ nhìn tập đoàn lớn cứ như nhìn mấy công ty gia đình. Làm cái gì có lãi thì mới đầu tư tiếp. Bọn các tập đoàn lớn phải luôn luôn mở rộng kinh doanh, mà đã mở rộng thì chẳng bao giờ có lợi nhuận ngay cả.

oldhand

[Tịch thu bằng lái]
Vin kinh doanh theo hệ sinh thái, ai cũng nhìn thấy. Vin hoạt động theo mô hình Holding, với 3 công ty trên sàn, Vic là mẹ, VRE và VHM là con.
Vinfast cũng là con, về vai trò giống như VHM và VRE, nhưng còn đang bao cấp.
Tờ thông báo này có vấn đề vì 1 công ty con ngang cấp ra chính sách gây ảnh hưởng đến 2 cty khác.
Tôi cũng không hiểu các cổ đông và quỹ đầu tư nắm giữ cổ phiếu VHM, VRE nghĩ gì khi có thể phải hi sinh quyền lợi của mình để bao cấp cho Vinfast.

Sợ Gấu

Xe tải
Vin kinh doanh theo hệ sinh thái, ai cũng nhìn thấy. Vin hoạt động theo mô hình Holding, với 3 công ty trên sàn, Vic là mẹ, VRE và VHM là con.
Vinfast cũng là con, về vai trò giống như VHM và VRE, nhưng còn đang bao cấp.
Tờ thông báo này có vấn đề vì 1 công ty con ngang cấp ra chính sách gây ảnh hưởng đến 2 cty khác.
Tôi cũng không hiểu các cổ đông và quỹ đầu tư nắm giữ cổ phiếu VHM, VRE nghĩ gì khi có thể phải hi sinh quyền lợi của mình để bao cấp cho Vinfast.
Em nghĩ nó cũng kiểu VHM-TCB-khách hàng mua nhà thôi cụ ạ. Cuối cùng tiền vẫn là khách hàng trả hết, 2 bên còn lại đều có lợi. :))

lapin

Xe container
Theo chuẩn mực kế toán tàu thì phải hạch toán doanh thu bên này, chi phí bên kia:P

gi.mi.ko

Xe tải
Cụ nhìn tập đoàn lớn cứ như nhìn mấy công ty gia đình. Làm cái gì có lãi thì mới đầu tư tiếp. Bọn các tập đoàn lớn phải luôn luôn mở rộng kinh doanh, mà đã mở rộng thì chẳng bao giờ có lợi nhuận ngay cả.
Cụ nói chuẩn không cần chỉnh, tuy nhiên ở đây nhà cháu nói ở tốc độ mở rộng sang các ngành khác quá nhanh, mà nhanh quá thì khó có thể quản trị tốt được.

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Cụ nói chuẩn không cần chỉnh, tuy nhiên ở đây nhà cháu nói ở tốc độ mở rộng sang các ngành khác quá nhanh, mà nhanh quá thì khó có thể quản trị tốt được.
An toàn nhất là chả làm gì cụ ạ, hoặc chỉ làm theo mô hình bố chặt ngan, mẹ lấy đơn - chạy bàn, con gái rửa bát, con trai trông xe cho khách thì mới quản trị tốt được ạ. Hoặc cụ chỉ em một doanh nghiệp cụ cho là quản trị tốt ở VN, để em bóc phốt thử :D

gi.mi.ko

Xe tải
An toàn nhất là chả làm gì cụ ạ, hoặc chỉ làm theo mô hình bố chặt ngan, mẹ lấy đơn - chạy bàn, con gái rửa bát, con trai trông xe cho khách thì mới quản trị tốt được ạ. Hoặc cụ chỉ em một doanh nghiệp cụ cho là quản trị tốt ở VN, để em bóc phốt thử :D
Nhà cháu có bảo an toàn nhất đâu, cụ thử xem cách vài hôm lại thấy ra đời một thằng con mới thì thế nào VIN: eco, fast, smart, bus, vair, id pay, one mount..
Trong các thằng con của Vin hiện tại chỉ có 2 thằng có lãi là vhm và vre còn lại đang dạng tầu há mồm cỡ lớn.
Không thế mà mấy thằng xếp hạng TD nó hạ xuống "tiêu cực".

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Nhà cháu có bảo an toàn nhất đâu, cụ thử xem cách vài hôm lại thấy ra đời một thằng con mới thì thế nào VIN: eco, fast, smart, bus, vair, id pay, one mount..
Trong các thằng con của Vin hiện tại chỉ có 2 thằng có lãi là vhm và vre còn lại đang dạng tầu há mồm cỡ lớn.
Em chịu không lý giải được đâu cụ, Vin là nơi hội tụ đủ loại nghịch lý và mâu thuẫn :D

cocsku

Xe cút kít
nếu kịch bản xấu xảy ra với vinfast, vinfast sụp đổ có kéo cả tập đoàn sụt theo không?

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
nếu kịch bản xấu xảy ra với vinfast, vinfast sụp đổ có kéo cả tập đoàn sụt theo không?
Mọi thứ đều có thể cụ ạ, theo xác suất em có 1 phần mười mấy triệu trúng vietlott dưng mà em chưa bao giờ mua cả :D

lapin

Xe container
Power 6/55 là 1/27.680.640.625.
Mega 6/45 là 1/8.303.765.625.
E bấm thế ko biết đúng không? :))

gi.mi.ko

Xe tải
Mọi thứ đều có thể cụ ạ, theo xác suất em có 1 phần mười mấy triệu trúng vietlott dưng mà em chưa bao giờ mua cả :D
Xác suất không thấp như thế đâu cụ, Vinfast là công ty hoàn toàn mới chẳng gì để mà các bank cho vay cả, mọi hoạt động vay, phát hành trái phiếu đều phải có bảo lãnh của công ty mẹ vì vậy Vìnast sẽ ảnh hưởng "Rất lớn" đấy ạ.
Với quy mô đầu tư lớn như này để Vinfast đạt đc điểm hòa vốn doanh số bán xe phải đạt cỡ 50% trở lên (giai đoạn 1 là 125.000 xe/năm, 10.400 xe/tháng. Đây có vẻ là nhiệm vụ bất khả thi khi anh TC và TH gần 20 năm rồi còn chưa đạt được).
P/s: Đến cuối 2018 dòng tiền VIC âm 11K tỷ sau nhiều năm dương.

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Xác suất không thấp như thế đâu cụ, Vinfast là công ty hoàn toàn mới chẳng gì để mà các bank cho vay cả, mọi hoạt động vay, phát hành trái phiếu đều phải có bảo lãnh của công ty mẹ vì vậy Vìnast sẽ ảnh hưởng "Rất lớn" đấy ạ.
Với quy mô đầu tư lớn như này để Vinfast đạt đc điểm hòa vốn doanh số bán xe phải đạt cỡ 50% trở lên (giai đoạn 1 là 125.000 xe/năm, 10.400 xe/tháng. Đây có vẻ là nhiệm vụ bất khả thi khi anh TC và TH gần 20 năm rồi còn chưa đạt được).
Em dự cụ là ofer thứ n nói về việc này, hôm trước có cụ gì gì ra dự đoán Vin tèo trong khoảng 2021 đến 2027 thì phải (cụ ấy cứ phân tích mải miết nên em mô kích cụ ấy dự đoán luôn cho nhẹ đầu, phân tích để mấy thằng nó có chuyên môn nó làm)

Lacet_ti

Xe container
Em ko lo cho Vin đâu.
Chỉ cần đổi Vin là 1 đầu tầu mới của NN. Thì lỗ đã có dân đóng thêm thuế để con tầu đó đưa búa thép đập vỡ đầu bọn hoài nghi :))

Gừng

Xe container
Em hỏi cụ câu cuối nữa thôi, nếu như cụ nói Vin đã có biểu hiện tạch ngay từ bây giờ thì trái phiếu DN phát hành ra có bán được không (chuẩn bị ra 5000 tỷ đồng)? Có bán được cổ phần cho NDT chiến lược như SK (1 tỷ $) và GIC (500 triệu $)?

a Vượng lấy tay phải mua tay trái

mánh đó Quyết còi sử dụng suốt mà