Thảo luận Vinfat Lux SA 2.0

barminhtri

Xe tải
Em nghĩ giống trường hợp nhiều người nhiều tiền mua BPhone thế hệ đầu tiên, họ mua để trải nghiệm, và ủng hộ sản phẩm nước nhà :)
Đt có chục triệu, cố thì cũng ủng hộ được. Với lại tỷ lệ dùng đt ở VN cao, gần như 1 ng dân 1 cái

Cái xe gần 2 tỷ, cả một vấn đề cụ ạh . Tỷ lệ sở hữu xe ở VN hình như chưa đến 5% dân số. Bán được 1000k xe quả là đáng nể

tamaris

Xe tải
Con lux SA có giàn đèn trước trông khá hiện đại, thiết kế đặc trưng nhưng cảm thấy hơi nhỏ. Các cụ có thấy thế k. Đi buổi tối em e là không được sáng cho lắm.

cadan

Xe container
Con lux SA có giàn đèn trước trông khá hiện đại, thiết kế đặc trưng nhưng cảm thấy hơi nhỏ. Các cụ có thấy thế k. Đi buổi tối em e là không được sáng cho lắm.
Măt hip nó mới đúng trend giai Hàn ạ

Đt có chục triệu, cố thì cũng ủng hộ được. Với lại tỷ lệ dùng đt ở VN cao, gần như 1 ng dân 1 cái

Cái xe gần 2 tỷ, cả một vấn đề cụ ạh . Tỷ lệ sở hữu xe ở VN hình như chưa đến 5% dân số. Bán được 1000k xe quả là đáng nể
Hơn 1 tỉ thôi cụ ạ

barminhtri

Xe tải
Hơn 1 tỉ thôi cụ ạ
Khiếp, cụ nói " hơn 1 tỷ thôi" nhẹ nhàng thế

E trừ khi cái ruộng của vk e được chia nó thành đất dự án, có đường to chạy qua may ra có cơ hội sở hữu số tiền hơn 1 tỷ. Chứ cứ làm thế này đến khi nghỉ hưu cũng ko có gì

5banh

Xe tải
Xe dùng máy Đức thì e nghĩ phụ tùng sẽ ko rẻ

Đơn cử 1 ví dụ tại sao phụ tùng Toy nó rẻ, dễ mua và đầy thị trường. Đó là vì 80% đến từ thị trường TQ, từ phụ tùng cao cấp đến cái cơ bản như cái la răng, thảm, taplo, bao gương, đèn bi v.v.v đều nhập từ TQ về hết. Vào hãng thì đắt gần gấp đôi nên hầu hết mua ngoài hoặc gara. Thị trường gia công TQ nó làm ra với giá cực rẻ, update thị hiếu nhanh. Thậm chí những cái hãng ko có như đề nổ, c.control cũng làm được cho mấy xe Vios cũ. Phần còn lại đến từ Thái Lan với chất lượng cao hơn chút. Tạo ra một thị trường sẵn hàng cho Toy nói riêng và xe Nhật, Hàn nói chung

Vinfast là xe của riêng tt VN. Nền công nghiệp gia công của VN nói thẳng là chưa có gì. E ko biết một chiếc xe được lắp ráp tại VN có những phụ kiện, vật liệu gì gọi là made in VN hay ko. Hay cũng lại nhập lại của TQ cho nhanh và rẻ.

Vinfast dùng máy Đức, bản thân xe Đức ở VN đã nổi tiếng về việc khó thay đồ và đồ thay đắt. Rất nhiều mẫu xe Đức dù cực ngon nhưng mất giá khá nhanh do tâm lý ng mua ngại khoản chăm sóc, thay đồ. Vinfast dù đã mua lại chuỗi của Chev nhưng nếu muốn tự sx phụ tùng thay thế dự kiến cho 10k xe đi (1 con số siêu thành công) thì chi phí để sx phụ kiện số lượng thấp như vậy sẽ rất đắt đỏ, tốn kém. Và quan trọng là sẽ phải đầu tư 1 chuỗi chứ ko phải đầu tư lặt vặt. Mà phụ kiện nè sẽ ko đi nhập từ đâu về được trừ khi đặt hàng nhà máy của TQ gia công cho rẻ.

Nếu Vin giải quyết được bài toán đó thì tốt và như lãnh đạo nào đó bảo đang lỗ cũng ko sai đâu. Họ đã dự kiến kinh phí rất lớn cho nền cn phụ trợ sau nè rồi

Bởi vậy ngay từ đầu mình ủng hộ Vinfast. Nhưng khi nghe dùng máy Đức mình thấy hơi hụt hẫng. Giá mà dùng máy Nhật dễ sửa chữa thì ng dùng sẽ đỡ e ngại hơn, trong đó có e
Bài của cụ khá dài.
Nhưng em đọc đến đoạn đêm 3 cái độ nhăng nhít của TQ ra so sánh.
Là em biết rồi :D

galongvang

Đi bộ
Ngoài Hà Nội đến hôm nay đã có đại lý nào có xe cho lái thử chưa nhỉ các cụ?

barminhtri

Xe tải
Bài của cụ khá dài.
Nhưng em đọc đến đoạn đêm 3 cái độ nhăng nhít của TQ ra so sánh.
Là em biết rồi :D
Đó là e ví dụ thui cụ.

Hầu như xe Đức nó cũng đủ option rùi ,ko phải thêm gì

Như e hỏi cụ, chẳng may cụ bị vặt cái gương chẳng hạn. Theo e biết thì xe Bmw mà đặt hãng thì tầm 1 tháng, chi phí khá đắt. Nhưng ít nhất cũng có hàng mà đặt

Nếu con Lux nó bị vặt gương, trong gương của nó theo e biết thì có cam 360, cảnh báo điểm mù, gập gương tự động. Cụ cần gương thay thì phải đặt nhà máy làm đúng ko ạh? Cái e muốn nói là liệu nhà máy ở VN có đủ khả năng làm cái gương đó không. Hay phải chờ nhập ở đâu về

Xe TQ như Zotye dù lởm nh ít nhất đồ của nó order TQ sẵn đầy, rẻ là về trong vòng 1 tuần. Xe Nhật, Hàn đồ thay cũng đầy, chủ yếu TQ sang nhiều. Nhưng làm gì có ch TQ nó làm phụ tùng thay thế cho cái xe chưa chắc đã bán được 1000 cái ở VN

Minhnguyen1012

Xe hơi
Cụ thiếu 1 lớp khách hàng nữa là Hám rẻ/bị dụ dỗ bởi sóng truyền thông :)
Một lớp nữa là đối tác của Vin như cụ CEO Hòa Bình và nhân viên cao cấp của Vin nữa. Rất có thể sau đó sẽ là các cơ quan nhà nước, quân đội, công an. Lượng khách hàng hàng này ko ít đâu ạ.

Gengine

Xe tăng
Một số ảnh để các cụ đánh giá. Nguồn vnexpress nhé.

cocsku

Xe cút kít
Một số ảnh để các cụ đánh giá. Nguồn vnexpress nhé.

Mất điểm nhất vẫn là cái logo trên vô lăng này. Bao nhiêu người góp ý mà vẫn vậy. Chứng tỏ hãng này cũng ko cầu thị lắm.

Gengine

Xe tăng
Con lux SA này đèn pha nó như nào nhỉ. Bé tẹo thế kia có đủ sáng không các cụ? BMW xịn x5 2019 nó vẫn làm đèn pha to đùng ra.

j23

Xe container
Chờ dịp được mục sở thị em này xem sao :)
Cụ nào trên OF mua rồi thì tổ chức offline cho bà con ngắm nghía sờ mớ đê :D

tungvjckj

Xe máy
em nhìn cái đầu logo hơi tàu chút