[Funland] Vingroup đang chuyển thành một tập đoàn công nghệ ?

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Mảng BĐS Vin có ý tưởng rõ ràng và đến nay vẫn rất thành công.
Các mảng khác Vin triển khai nhưng thiếu ý tưởng thực sự, nhiều mảng mở ra để chống đỡ cho mảng cũ làm ko thành công, nhà nhiều cột chống quá e là ko tốt.
Em ví dụ như Vinfast, anh Vượng nói muốn làm xe đẳng cấp, chất lượng "đóng cửa chắc nịch như xe Đức" và do VN sản xuất. Trong khi người dùng VN mong muốn đơn giản là "Chất lượng Đức, phụ tùng Nhật" (Chất lượng và giá mua ban đầu cao như xe Đức nhưng bảo dưỡng và thay thế phụ tùng rẻ như xe Nhật). Tesla làm xe điện cũng có ý tưởng xe điện tương đối rẻ và tiện dụng như xe xăng thì mới thành công.
Em ạ cái mong muốn đơn giản của bác, yêu cầu này không biết công ty nào trên thế giới thỏa mãn được nhỉ? :-?

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
chả biết có những mảng tối gì dưng cơ mà cứ nhìn thấy cụ Vin làm BĐS tốt, giải quyết nhà ở cho bao nhiêu người,các loại dv nhà ở mà trước đó chưa từng được dùng, nay dân được dùng, còn muốn dùng đương nhiên phải bỏ chi phí thôi. Các mảng khác như bán lẻ, dịch vụ, công nghệ đều rất cần thiết, ko có Vin thì lại có các ông lớn nước ngoài nhảy vào đầu tư, vậy giờ có Vin thì cứ vậy mà dùng. Chả hiểu các cụ/mợ kêu ca nỗi gì. Lúc nào cũng nghĩ người ta xấu trong khi mình đã làm được cái gì, đã đẹp chưa?
Há há, em thay mặt các cụ anto-Vin ở đây chụp cho cụ cái mũ VLV nhé :bz

Khongcogi2

Xe hơi
Em ạ cái mong muốn đơn giản của bác, yêu cầu này không biết công ty nào trên thế giới thỏa mãn được nhỉ? :-?
Tất nhiên không thể thỏa mãn được ngay, thậm chí trong 1 thời gian ngắn, nhưng em giả dụ nó là cái mục tiêu để hướng tới, ngắn gọn, dễ hiểu. Tầm cỡ vin phải chơi lớn chớ, vả lại xe made in VN thì lỗi nào chả phát hiện trong phút mốt hehe.

allmay

Xe tăng

cocsku

Xe cút kít
Ở Vn thì Vin sẽ đc chính phủ hỗ trợ tẹt bô bằng tiền của nhân dân.
Thoải mái startup những mảng mới tinh mà ko cần quan trọng lỗ lãi.
Lãi đc thì tốt còn ko thì sẽ cho ra lò thêm nhiều Đại đô thị như Vincity.
Mỗi vincity tầm tỉ đô, làm 10 cái vincity thì Vin tha hồ mà Startup ko phải nghĩ.
Cái gì cũng có mặt lợi và hại.
Như Vin làm thì lợi n hơn hại nên chính phủ ta đặt cược vào đó r.
Nếu có hỗ trợ thật thì em thấy hỗ trợ Vin còn hay hơn hỗ trợ mấy thằng tcty nhà nước. Hỗ trợ vào đám đấy coi như vứt tiền đi.

cocsku

Xe cút kít
Nghe nói vin còn tham gia cả mảng máy lạnh, điều hoà không khí nữa. Hôm nghe vtv giao thông có nghe quảng cáo vintech có nhà máy ở Bắc ninh không biết có nhầm không?

flying fish

[Tịch thu bằng lái]
...người dùng VN mong muốn đơn giản là "Chất lượng Đức, phụ tùng Nhật" (Chất lượng và giá mua ban đầu cao như xe Đức nhưng bảo dưỡng và thay thế phụ tùng rẻ như xe Nhật)...
Cụ bỏ em ra ngoài cái cụ gọi là "người dùng VN mong muốn" nhé... Em không thuộc nhóm người đó...:))

allmay

Xe tăng
Mới về làm cho Vin thôi cụ.
Cụ ơi, làm ở Vin tầm quản lý trở lên thì 6 tháng có thể coi là lâu rồi. Cố được 1 năm trở lên thì có thể coi là dùng được, hoặc chịu được :-D Gắn bó hẳn thì chỉ 1 số trên đầu ngón tay thôi - em nói cấp cao thôi nhé

allmay

Xe tăng
Nghe nói vin còn tham gia cả mảng máy lạnh, điều hoà không khí nữa. Hôm nghe vtv giao thông có nghe quảng cáo vintech có nhà máy ở Bắc ninh không biết có nhầm không?
Chuẩn đấy cụ. Có điều chắc vẫn đang loay hoay nghe xem vụ điện thoại thế nào đã, hay vì lý do nào đấy chưa bung hàng (ví dụ thiếu tiền hay công nghệ gì chẳng hạn :)

ngocnq83

Xe buýt
Xin các Cụ 1 lời bình , sao không phải là Vsmart ở đây mà là Huawei P30 .

benq

Xe điện
Chí ít đến thời điểm này Vin là điểm sáng lớn dần cho những ước mơ người VN thành hiện thực...

Ductholc

Xe hơi
Mảng BĐS Vin có ý tưởng rõ ràng và đến nay vẫn rất thành công.
Các mảng khác Vin triển khai nhưng thiếu ý tưởng thực sự, nhiều mảng mở ra để chống đỡ cho mảng cũ làm ko thành công, nhà nhiều cột chống quá e là ko tốt.
Em ví dụ như Vinfast, anh Vượng nói muốn làm xe đẳng cấp, chất lượng "đóng cửa chắc nịch như xe Đức" và do VN sản xuất. Trong khi người dùng VN mong muốn đơn giản là "Chất lượng Đức, phụ tùng Nhật" (Chất lượng và giá mua ban đầu cao như xe Đức nhưng bảo dưỡng và thay thế phụ tùng rẻ như xe Nhật). Tesla làm xe điện cũng có ý tưởng xe điện tương đối rẻ và tiện dụng như xe xăng thì mới thành công.
Gần đây các dự án BĐS của #Vingroup, #Vinhomes nhiều tai tiếng lắm, em mua căn hộ #Skylake thấy chủ đầu tư bựa lắm, làm ăn như lừa đảo. Có 1 số KH nóng tính còn chửi và biểu tình ầm ầm cơ ạ.

Xikar

Xe tăng
Nói vậy là chả hiểu gì về bóng đá. Đề nghị cụ nghiên cứu lại Trung tâm đào tạo bóng đá trẻ PVF xem nó của ai.
Vì cái PVF nó đang trong giai đoạn ươm mầm chứ chưa có đóng góp chính gì cho đội tuyển, đến lúc nó góp dc mấy thằng ngon thì lũ anti lại chả hót ô Vượng lên mây

faceid6

Xe tải
Cụ này thì khủng rồi, đợt 100 nhân tài tụ họp là do Vin tổ chức có TT đứng ra lobby. Đợt đó Vin, Vịt tel đưa nhiều offer lắm chắc cũng bắt được cá to. Còn làm ăn thế nào thì cứ từ từ xem đã. Ây ai Việt ngon nhất phải tuyển được Quốc Lê, founding engineer của Google Brain.

cocsku

Xe cút kít
Cụ này thì khủng rồi, đợt 100 nhân tài tụ họp là do Vin tổ chức có TT đứng ra lobby. Đợt đó Vin, Vịt tel đưa nhiều offer lắm chắc cũng bắt được cá to. Còn làm ăn thế nào thì cứ từ từ xem đã. Ây ai Việt ngon nhất phải tuyển được Quốc Lê, founding engineer của Google Brain.
Vấn đề là tuyển về rồi dùng thế nào? Nhiều khi các nhà chuyên môn chưa chắc đã giỏi quản lý.

faceid6

Xe tải
Vấn đề là tuyển về rồi dùng thế nào? Nhiều khi các nhà chuyên môn chưa chắc đã giỏi quản lý.
Những người này về họ chỉ làm chuyên môn thôi. Có dính quản lí nó cũng quản lí chuyên môn nên nó không quá phức tạp. Họ chắc chắn không thể làm hành chính thủ tục cho nên phải có một quản lí song hành nhưng điều kiện kiên quyết là phải hỗ trợ tối đa cho chuyên môn thay vì ngồi nghĩ cách ngáng đường. Ví dụ chuyên môn nó cần mua cái A thì đừng có hỏi nó cái câu phải cung cấp 3 giá tham chiếu hoặc nói với nó cái câu từ từ giải quyết. Câu chính xác phải là cho tôi deadline bao giờ anh cần rồi tôi trao đổi với anh sau một tuần (hoặc một thời gian ước lượng) kiểm tra với bên cung cấp. Đại loại kiểu thế vì đó là cách bên này nó làm việc. Thành công là win-win chứ ngáng đường nhau chỉ có lose-lose cả đám. Nói chung đội kỹ thuật đôi khi hơi ngang nhưng nói chuyện thẳng thắn với họ không quá khó vì họ vốn dĩ ít trap nhau.

neverfg

Xe điện
E thấy ô tô và điện thoại nhiều hãng trên TG làm rồi chỉ có máy bay bây giờ chủ yếu boing và airbus chiếm thị phần lớn. Sao a vova ko chơi hẳn lĩnh vực sản xuất máy bay cho oách nhi!