[Funland] Vĩnh biệt ca sĩ Phi Nhung

Trạng thái
Thớt đang đóng

Suneo99

Xe buýt
Cụ nên mở thớt mới rành riêng cho vấn đề trên. Đừng vào thớt này để ăn theo rồi dè bỉu. Mọi người thương xót ai là quyền cá nhân!
Ý cụ là trong số 18.758 người đó không có PN ?
Chị ấy dù gì cũng là người nổi tiếng, người nổi tiếng mất thì báo chí mới đưa tin, chứ em và cụ mà có qua đời thì làm gì có ai đưa tin mà phải ngồi tị nạnh ...
em không phải là fan của giọng hát chị ấy, nhưng thấy cụ cứ lồng ghép chuyện sao phải đưa tin 1 người trong khi gần 19 ngàn người khác thì sao rất trẻ con nên phải góp ý với cụ như vậy dù thấy không hợp với tinh thần topic tí nào ...
Em cũng có người quen đã mất vì covid trong SG, nhưng tiếc thương cá nhân thôi chứ chả nhẽ phải lên OF khóc để kêu gọi các cụ mợ khác vào thương tiếc cùng à...
Vậy phật online chỉ độ những người nổi tiếng rồi.

Chỉnh sửa cuối:

Laixe80

Xe tăng
Tôi vô cùng đau lòng và thương tiếc 18.758 người đồng bào VN đã mất vì đại dịch Covid. Trong đó có biết bao nhiêu chiến sĩ, y bác sĩ, mầm non tương lai, những công dân VN đã và đang xây dựng đất nước...
Ơ cụ này sao thế nhỉ, PN mới chết và thớt này nói về PN. Những người chia buồn và thương tiếc PN ở đây cũng là những người đã từng thể hiện lòng biết ơn tuyến đầu chống dịch ở những thớt khác. Chẳng nhẽ cái quán cafe này to thế mà cụ chỉ đọc mỗi thớt này nên không biết điều đó ?

Suneo99

Xe buýt
Ơ cụ này sao thế nhỉ, PN mới chết và thớt này nói về PN. Những người chia buồn và thương tiếc PN ở đây cũng là những người đã từng thể hiện lòng biết ơn tuyến đầu chống dịch ở những thớt khác. Chẳng nhẽ cái quán cafe này to thế mà cụ chỉ đọc mỗi thớt này nên không biết điều đó ?
Tôi tỏ lòng thương xót tới tất cả mọi người. Chẳng nhẽ PN không nằm trong số 18.758 người Việt đã mất vì Covid ?

Be Grace

Xe điện
Chị mắc covid khi tham gia quán cơm từ thiện. Người tốt, người làm nhiều việc thiện mất đi trong đại dịch, đau xót quá. Xin chia buồn với gia đình và cầu mong linh hồn Chị được siêu thoát!
Ngoài Phi Nhung cũng khá nhìu người tốt , đi phát cơm phát quà cũng mất vì dịch. Rip all

Be Grace

Xe điện
Có lẽ như cụ nói, khả năng cơ thể đã mất chức năng tự thở và rơi vào t/trạng chết não ko thể hồi phục đc nữa. Mà em nhớ lại thì ông ấy bảo PN mất từ hôm kia cơ chứ ko phải là hq.
PN có tự thở đc đâu cụ , đặt tim phổi nhân tạo bữa giờ roi

Laixe80

Xe tăng
Tôi tỏ lòng thương xót tới tất cả mọi người. Chẳng nhẽ PN không nằm trong số 18.758 người Việt đã mất vì Covid ?
Cách thể hiện của cụ rất chi là không hợp. Liệt sỹ Võ Thị Sáu cũng nằm trong số hàng triệu liệt sỹ, vậy sao người ta vẫn có những biết ơn và thương tiếc đối với riêng Võ Thị Sáu, chẳng nhẽ cụ lại đi tị nạnh với VTS ?

kites1

Xe điện
Bệnh viện Chợ Rẫy thông tin quá trình điều trị cho ca sĩ Phi Nhung
28/09/2021 16:58 GMT+7
Sau ca phẫu thuật để cầm máu và giải quyết tình trạng tràn khí màng phổi, sức khỏe ca sĩ Phi Nhung yếu dần. Dù các bác sĩ tìm mọi cách cứu chữa nhưng nữ ca sĩ không qua khỏi.

Chiều 28/9, TS.BS Trương Dương Tiển, Trưởng khoa Hồi sức Cấp cứu khu D, Bệnh viện Chợ Rẫy cho biết, ca sĩ Phi Nhung được chuyển đến Khoa Hồi sức Cấp cứu Khu D bệnh viện lúc 21h 33 ngày 26/8, trong tình trạng sốc, tụt huyết áp, thở máy. Ngay khi nhập viện, bệnh nhân đã được lọc máu tích cực, tối ưu máy thở.
Đến ngày 5/9, tình trạng bệnh của ca sĩ Phi Nhung có cải thiện tích cực. Bệnh nhân tỉnh, hiểu và thực hiện được y lệnh của bác sĩ. "Có những thời điểm, bác sĩ quyết định chuyển mode thở để giúp bệnh nhân tập thở và cai máy thở. Tuy nhiên đến đêm ngày 6/9, bệnh nhân bị tràn khí màng phổi hai bên, chuyển biến xấu, nguy kịch tưởng như không qua khỏi", bác sĩ Tiển chia sẻ.

Ngày 7/9, sau khi hội chẩn, bệnh nhân được phẫu thuật màng phổi 2 bên và đặt ECMO. Sau can thiệp, tình trạng bệnh nhân có cải thiện nhưng màng phổi bên phải của bệnh nhân vẫn tràn khí và chảy máu rỉ rả.
Vào ngày 24/9, ê-kip điều trị quyết định phẫu thuật để cầm máu và giải quyết tình trạng tràn khí màng phổi phải cho ca sĩ Phi Nhung. Kết quả giải phẫu ghi nhận mô phổi trong phổi có 2 kén bị vỡ, mô phổi đã bị hoại tử rải rác nhiều nơi, bác sĩ tiến hành cắt kén, cầm máu nhưng tình trạng mô phổi bị đông đặc và hoại tử. Nhiều nơi rất khó cầm máu, các bác sĩ điều trị quyết định làm xẹp mô phổi phải để phổi nghỉ ngơi hơn một ngày mới bắt đầu cho thông khí trở lại.
Đến đêm 27/9, ca sĩ Phi Nhung bắt đầu trở nặng, tụt huyết áp. Các bác sĩ đã nỗ lực hồi sức cho bệnh nhân đến sáng ngày 28/9.
Trưa 28/9, bệnh nhân bắt đầu yếu dần, tim đập rời rạc, các chỉ số sinh tồn giảm dần. 12h12 phút cùng ngày, ca sĩ Phi Nhung đã trút hơi thở cuối cùng.
Ca sĩ Phi Nhung sinh năm 1970, tại Gia Lai. Cha của cô là người Mỹ, mẹ người Việt. Năm 10 tuổi, mẹ của Phi Nhung qua đời, cô ở với ông bà ngoại. Năm 1989, nữ ca sĩ sang Mỹ và bắt đầu sự nghiệp ca hát tại hải ngoại. Năm 2005, cô về nước hoạt động ca hát cũng như các hoạt động từ thiện. Phi Nhung cũng nhận rất nhiều trẻ em có hoàn cảnh khó khăn làm con nuôi, bao bọc các em.

Trước khi bị nhiễm Covid-19, Phi Nhung tích cực nấu cơm, tặng suất ăn từ thiện và phát quà cho người nghèo ở nhiều nơi và ủng hộ phòng chống dịch. Nữ ca sĩ kêu gọi ủng hộ và tự đóng góp mua máy thở cho các bệnh viện để phục vụ công tác điều trị.
Khi mắc Covid-19 chị được chuyển đến Bệnh viện Gia An điều trị. Tuy nhiên, tình trạng nặng, nữ ca sĩ được chuyển sang Bệnh viện Chợ Rẫy.

Suneo99

Xe buýt
Cách thể hiện của cụ rất chi là không hợp. Liệt sỹ Võ Thị Sáu cũng nằm trong số hàng triệu liệt sỹ, vậy sao người ta vẫn có những biết ơn và thương tiếc đối với riêng Võ Thị Sáu, chẳng nhẽ cụ lại đi tị nạnh với VTS ?
VTS mất vì Covid ??? Cụ đừng tấu hài, cụ lái vớ vẩn so PN (1 bệnh nhân mất vì covid) với liệt sỹ trong thời kỳ chiến tranh thì rõ là chẳng liên quan và rất không phù hợp. Cụ đừng hạ thấp hàng triệu liệt sỹ có công với cách mạng như thế, phản cảm lắm.

Chỉnh sửa cuối:

LangThinh

Xe buýt
Nhiều cụ, mợ thương xót chị này nhỉ. Em chả bình luận gì nhiều chỉ nêu lên hai điểm để các cụ mợ suy nghĩ:
1 - Nhận nuôi HVC nhưng catxe giữ hết, hỏi đến thì bảo không biết. Bao năm đi hát, mà cái nhà em ý dưới quê xập xệ nhình chán không thể tả.
2- Khăng khăng bảo mình không nhiễm covid. Gỡ cả biển, xé dây cách li
Nghe thằng hai mang NHK phải ko cụ.Em nghĩ HVC tuổi ởm ương bị lôi kéo thoi.Mợ PN nuôi bao trẻ thế ma chả ai nói toàn soi gì đâu k

Laixe80

Xe tăng
Covid Covid, cụ lái vớ vẩn tới tận thời kỳ chiến tranh thì rõ là chẳng liên quan và rất không phù hợp.
- Đây không phải là lái, mà là lấy ví dụ tương tự với suy nghĩ của cụ để cụ thấy khi cụ trách móc, oán hận mọi người nó vớ vẩn như thế nào
- Nếu cụ gọi ví dụ của em là lái, thì chẳng phải cụ cũng đang lái chuyện cụ thể cái chết của PN sang việc bao nhiêu người VN cũng chết đấy thôi ?
- Cụ đang vào đám tang của người A rồi gào toáng lên là có cả hơn 18 nghìn người cũng chết, mọi người đừng thương tiếc người A nữa. Như thế cụ không thấy là rất vô duyên à ? Nếu cụ không cảm thấy gì thì cứ tiếp tục quyền tự do ngôn luận của cụ thôi.

LangThinh

Xe buýt
Chuyện thị phị cá nhân người ta đúng sai thế nào cũng đã khuất e miễn bình luận. Nhưng điều e muốn nói là tổng số người chết vì covid tại VN đến ngày hôm nay là 18.758 người trong đó có rất nhiều y bác sĩ, lực lượng tuyến đầu chống dịch đã ngã xuống mà tại sao lại thần thánh hoá 1 cá nhân này đến như vậy.
Thế sao cụ k trách báo chí k đưa mấy người kia lên

LangThinh

Xe buýt
Chia buồn với gia đình chị. Tuy nhiên báo chí cứ làm quá, trong khi hôm nay gần 200 người chết thì có mấy ai biết.Cc em có cô cũng mất vì covid hôm nay, ngày xưa là cô giáo dạy ĐHSP, về đóng góp cho XH thì chắc không thua chị mà có ai biết đâu, còn không lấy được xác, con cái không được gặp kể từ khi đi cấp cứu. Đúng là buồn cho kiếp người
Thế cô cụ có nhiều fan hâm mộ và nổi tiếng như mợ PN ko mà phân bì

NQN

Xe tăng
Bệnh viện Chợ Rẫy thông tin quá trình điều trị cho ca sĩ Phi Nhung
28/09/2021 16:58 GMT+7
Sau ca phẫu thuật để cầm máu và giải quyết tình trạng tràn khí màng phổi, sức khỏe ca sĩ Phi Nhung yếu dần. Dù các bác sĩ tìm mọi cách cứu chữa nhưng nữ ca sĩ không qua khỏi.

Chiều 28/9, TS.BS Trương Dương Tiển, Trưởng khoa Hồi sức Cấp cứu khu D, Bệnh viện Chợ Rẫy cho biết, ca sĩ Phi Nhung được chuyển đến Khoa Hồi sức Cấp cứu Khu D bệnh viện lúc 21h 33 ngày 26/8, trong tình trạng sốc, tụt huyết áp, thở máy. Ngay khi nhập viện, bệnh nhân đã được lọc máu tích cực, tối ưu máy thở.
Đến ngày 5/9, tình trạng bệnh của ca sĩ Phi Nhung có cải thiện tích cực. Bệnh nhân tỉnh, hiểu và thực hiện được y lệnh của bác sĩ. "Có những thời điểm, bác sĩ quyết định chuyển mode thở để giúp bệnh nhân tập thở và cai máy thở. Tuy nhiên đến đêm ngày 6/9, bệnh nhân bị tràn khí màng phổi hai bên, chuyển biến xấu, nguy kịch tưởng như không qua khỏi", bác sĩ Tiển chia sẻ.

Ngày 7/9, sau khi hội chẩn, bệnh nhân được phẫu thuật màng phổi 2 bên và đặt ECMO. Sau can thiệp, tình trạng bệnh nhân có cải thiện nhưng màng phổi bên phải của bệnh nhân vẫn tràn khí và chảy máu rỉ rả.
Vào ngày 24/9, ê-kip điều trị quyết định phẫu thuật để cầm máu và giải quyết tình trạng tràn khí màng phổi phải cho ca sĩ Phi Nhung. Kết quả giải phẫu ghi nhận mô phổi trong phổi có 2 kén bị vỡ, mô phổi đã bị hoại tử rải rác nhiều nơi, bác sĩ tiến hành cắt kén, cầm máu nhưng tình trạng mô phổi bị đông đặc và hoại tử. Nhiều nơi rất khó cầm máu, các bác sĩ điều trị quyết định làm xẹp mô phổi phải để phổi nghỉ ngơi hơn một ngày mới bắt đầu cho thông khí trở lại.
Đến đêm 27/9, ca sĩ Phi Nhung bắt đầu trở nặng, tụt huyết áp. Các bác sĩ đã nỗ lực hồi sức cho bệnh nhân đến sáng ngày 28/9.
Trưa 28/9, bệnh nhân bắt đầu yếu dần, tim đập rời rạc, các chỉ số sinh tồn giảm dần. 12h12 phút cùng ngày, ca sĩ Phi Nhung đã trút hơi thở cuối cùng.
Ca sĩ Phi Nhung sinh năm 1970, tại Gia Lai. Cha của cô là người Mỹ, mẹ người Việt. Năm 10 tuổi, mẹ của Phi Nhung qua đời, cô ở với ông bà ngoại. Năm 1989, nữ ca sĩ sang Mỹ và bắt đầu sự nghiệp ca hát tại hải ngoại. Năm 2005, cô về nước hoạt động ca hát cũng như các hoạt động từ thiện. Phi Nhung cũng nhận rất nhiều trẻ em có hoàn cảnh khó khăn làm con nuôi, bao bọc các em.

Trước khi bị nhiễm Covid-19, Phi Nhung tích cực nấu cơm, tặng suất ăn từ thiện và phát quà cho người nghèo ở nhiều nơi và ủng hộ phòng chống dịch. Nữ ca sĩ kêu gọi ủng hộ và tự đóng góp mua máy thở cho các bệnh viện để phục vụ công tác điều trị.
Khi mắc Covid-19 chị được chuyển đến Bệnh viện Gia An điều trị. Tuy nhiên, tình trạng nặng, nữ ca sĩ được chuyển sang Bệnh viện Chợ Rẫy.

Em đọc bài buồn cho c PN 10 thì thương e kip bác sỹ 9. Cảm ơn các bs đã liên tục chiến đấu dành giật mạng sống cho bệnh nhân !

Trạng thái
Thớt đang đóng